Hóa đơn GTGT điều chỉnh giảm kê khai thuế thế nào?

• Thread starter ysave
  • Ngày gửi
ysave

ysave

Sơ cấp
30/6/10
35
0
6
Ben Tre
Chào cả nhà!
Mình có vấn đề này mong được sự góp ý!
Ngày 31/3/2013 cty mình có xuất hóa đơn điều chỉ giảm( giá trị hóa đơn 6.300.000) cho hóa đơn ngày 15/2/2013 ( giá trị hóa đơn là 8.520.000)
vậy số tiền giảm đó mình kê khai thuế như thế nào? có đc ghi âm hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pingpong2011

Sơ cấp
7/9/11
18
0
0
40
Ha Noi
Ðề: Hóa đơn GTGT điều chỉnh giảm kê khai thuế thế nào??

Hóa đơn điều chỉnh giảm bạn nghi trong nội dung hóa đơn là : " điều chỉnh giảm giá trị hoá đơn số: A ngày X/Y/Z" :2.220.000 ( tuyệt đối không nghi âm)và kê khai thuế bt:
Có TK511: - 2.220.000
Có TK 333: -222.000
Nợ TK 131: -2.442.000
thế là xong bạn

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Chào cả nhà!
Mình có vấn đề này mong được sự góp ý!
Ngày 31/3/2013 cty mình có xuất hóa đơn điều chỉ giảm( giá trị hóa đơn 6.300.000) cho hóa đơn ngày 15/2/2013 ( giá trị hóa đơn là 8.520.000)
vậy số tiền giảm đó mình kê khai thuế như thế nào? có đc ghi âm hay không?
Chào bạn!

Hóa đơn (đầu ra) xuất điều chỉnh, bạn kê khai âm trên bảng kê HHDV bán ra nhé. Căn cứ theo tài liệu HD kê khai thuế của Tổng Cục Thuế theo TT 28/2011/TT-BTC, Tổng Cục Thuế hd kê khai hóa đơn điều chỉnh như sau :
1. Hướng dẫn lập bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra.

1.1. Mẫu 01-1/GTGT.

1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.

- Đối với hoá đơn điều chỉnh giảm cho các hoá đơn đã xuất thì ghi số giá trị âm bằng cách để trong ngoặc (...).

P/s : Hóa đơn xuất điều chỉnh, trên hóa đơn không được phép ghi tiền hàng, tiền thuế là số âm. Nội dung hóa đơn xuất điều chỉnh cần nêu rõ xuất điều chỉnh tiền hàng, tiền thuế cho hóa đơn số....ngày....tháng....năm nào ?

S

smartgirl189

Guest
3/5/10
1
0
1
36
phu ly ha nam

Chào bạn!

Hóa đơn (đầu ra) xuất điều chỉnh, bạn kê khai âm trên bảng kê HHDV bán ra nhé. Căn cứ theo tài liệu HD kê khai thuế của Tổng Cục Thuế theo TT 28/2011/TT-BTC, Tổng Cục Thuế hd kê khai hóa đơn điều chỉnh như sau :

P/s : Hóa đơn xuất điều chỉnh, trên hóa đơn không được phép ghi tiền hàng, tiền thuế là số âm. Nội dung hóa đơn xuất điều chỉnh cần nêu rõ xuất điều chỉnh tiền hàng, tiền thuế cho hóa đơn số....ngày....tháng....năm nào ?
chị Bích Vân ơi cho e hỏi: Công ty e xuất khẩu tháng 12/2012 có xuất 1 hóa đơn nhưng bị sai số tiền so với tờ khai làm tăng doanh thu. Hiện tại công ty đang tiến hành thủ tục hoàn thuế cán bộ thuế có hướng dẫn là xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu? ===>>> làm như vậy có thỏa đáng không c? và hóa đơn xuất điều chỉnh giảm có kê khai vào tháng hiện tại không? E cám ơn c!

N

NDHM

Guest
25/6/07
11
0
1
Hanoi

Các bạn cho mình hỏi trường hợp này với.
Mình xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm thuế GTGT vì hồi trước xuất nhầm cho công ty EPE. Nội dung hóa đơn đó chỉ có tiền thuế, không có tiền hàng.
Trên HTKK 3.2.2 mình chưa biết phải kê vào chỉ tiêu nào cho hợp lý.
Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé.
Mình cảm ơn nhiều.

Q

quynhtmqt

Guest
24/11/14
5
0
1
34
Anh/chị cho em hỏi, em đang cần viết hóa đơn điều chỉnh tăng tiền thuế GTGT ( do dịch vụ chịu thuế 10% nhưng đã xuất nhầm thành ko chịu thuế). Bây giờ em muốn viết 1 hóa đơn điều chỉnh tăng tiền thuế thì cột tiền hàng,tiền thuế ghi như thế nào ạ.Khi khai vào HTKK thì khai như thế nào?
Em cảm ơn!

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Anh/chị cho em hỏi, em đang cần viết hóa đơn điều chỉnh tăng tiền thuế GTGT ( do dịch vụ chịu thuế 10% nhưng đã xuất nhầm thành ko chịu thuế). Bây giờ em muốn viết 1 hóa đơn điều chỉnh tăng tiền thuế thì cột tiền hàng,tiền thuế ghi như thế nào ạ.Khi khai vào HTKK thì khai như thế nào?
Em cảm ơn!
- Tên hh, lượng, giá tiền như hđ cũ, phía dưới tên hh ghi đ/c hđ số....
- Thuế 10%.

• Like
Reactions: quynhtmqt
Q

quynhtmqt

Guest
24/11/14
5
0
1
34
Như vậy khi khai hóa đơn điều chỉnh này vào HTKK tức là lại khai thêm 1 lần nữa doanh thu bán hàng đúng không ạ, như vậy có vấn đề j ko ạ

S

smilling_girl

Guest
22/10/14
14
1
3
40
Vậy khi người mua nhận hóa đơn thì hạch toán và kê khai thue như nào ạ. Em nhờ cả nhà giúp em.

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội

Các bạn cho mình hỏi trường hợp này với.
Mình xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm thuế GTGT vì hồi trước xuất nhầm cho công ty EPE. Nội dung hóa đơn đó chỉ có tiền thuế, không có tiền hàng.
Trên HTKK 3.2.2 mình chưa biết phải kê vào chỉ tiêu nào cho hợp lý.
Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé.
Mình cảm ơn nhiều.
mình cũng đang vướng phải vấn đề như bạn trên
bạn nào biết thì giải đáp dùm mình với
tks!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
mình cũng đang vướng phải vấn đề như bạn trên
bạn nào biết thì giải đáp dùm mình với
tks!
Phát hiện sai sót của tháng nào thi phải làm KK BS của tháng đó
tháng 4/2015 bạn phát hiện hóa đơn sai phải thu hồi để lập HĐ khác trong tháng 5/2015 để giao cho KH
VD KK BS tháng 4 chi tiêu 32 TK tháng doanh thu 10.000.000 thuế GTGT 1.000.000
KK sai 1 hóa đơn ĐC giảm 1.000.000
KK bổ sung chỉ tiêu 32 9.000.0000 chi tiêu 33: 9.000.000 chọn tổng hợp KHBS là xong
để khỏi bị sai sót trong KK bổ sung tháng 6/2015 bạn nộp TK chính thức tháng 6/2015 nhập số tiền ĐC 1.000.000 vào chỉ tiêu 37 là xong

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội
Phát hiện sai sót của tháng nào thi phải làm KK BS của tháng đó
tháng 4/2015 bạn phát hiện hóa đơn sai phải thu hồi để lập HĐ khác trong tháng 5/2015 để giao cho KH
VD KK BS tháng 4 chi tiêu 32 TK tháng doanh thu 10.000.000 thuế GTGT 1.000.000
KK sai 1 hóa đơn ĐC giảm 1.000.000
KK bổ sung chỉ tiêu 32 9.000.0000 chi tiêu 33: 9.000.000 chọn tổng hợp KHBS là xong
để khỏi bị sai sót trong KK bổ sung tháng 6/2015 bạn nộp TK chính thức tháng 6/2015 nhập số tiền ĐC 1.000.000 vào chỉ tiêu 37 là xong
bên mình kinh doanh mặt hàng mỡ cá, đến 1/1/15 có thông tư là mặt hàng này ko chịu thuế, nhưng do các nhà cung cấp ( đầu vào) chưa thống nhât dc là mặt hàng này có chịu thuế hay không nên đến bây giờ mới điều chỉnh số thuế và viết hóa đơn điều chỉnh cho các khách hàng( đầu ra)
vì những hóa đơn mình tháng1,2,3 đã làm tờ khai báo cáo sử dụng hóa đơn rồi nên không hủy những hóa đơn đó mà chỉ điều chỉnh thôi và chỉ điều chỉnh thuế suất, không ảnh hưởng doanh thu
---> vậy thì kê cái hóa đơn điều chỉnh này như thế nào để tăng hoặc giảm tiền thuế suất do điều chỉnh lại ý bạn?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
bên mình kinh doanh mặt hàng mỡ cá, đến 1/1/15 có thông tư là mặt hàng này ko chịu thuế, nhưng do các nhà cung cấp ( đầu vào) chưa thống nhât dc là mặt hàng này có chịu thuế hay không nên đến bây giờ mới điều chỉnh số thuế và viết hóa đơn điều chỉnh cho các khách hàng( đầu ra)
vì những hóa đơn mình tháng1,2,3 đã làm tờ khai báo cáo sử dụng hóa đơn rồi nên không hủy những hóa đơn đó mà chỉ điều chỉnh thôi và chỉ điều chỉnh thuế suất, không ảnh hưởng doanh thu
---> vậy thì kê cái hóa đơn điều chỉnh này như thế nào để tăng hoặc giảm tiền thuế suất do điều chỉnh lại ý bạn?
Điều chỉnh giảm thuế thì bạn phải làm tờ trình gửi chi cục thuế quản lý để được d dẫn

Công văn Số: 7062/BTC-TCT
[TBODY] [/TBODY]
ban hành ngày 29 tháng 5 năm 2014 của Bộ Tài chính
V/v thuế GTGT đối với sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản.
7. Phế phẩm, phụ phẩm của sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản như tấm; trấu; đầu tôm; vỏ tôm; đầu cá; xương cá; nội tạng và phế phẩm thu được sau giết mổ khác của động vật; mỡ tươi;... ở khâu kinh doanh thương mại cũng thuộc trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
Trường hợp này địa phương nào cũng có để tránh sai sót bạn làm tờ trình gửi chi cục thuế đề nghị hướng dẫn bằng văn bản rồi mới thực hiện nha bạn

Đính kèm

• CV_7062_BTC_29_5_2014_về thuế GTGT thủy hải sản hạt điều.doc
    48 KB · Lượt xem: 7
cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội
vì phải trình cơ quan thuế hỏi về thuế suất mặt hàng này nên mới bị chậm trễ, đến giờ này mới làm điều chỉnh đc đó bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA