Mỗi tuần một chuyên đề

sổ và máy chênh lệch xin chỉ giúp cách xử lý?

• Thread starter gift
  • Ngày gửi
dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
kHÔNG VẤN ĐỀ GÌ TRẦM TRỌNG LẮM ĐÂU, BẠN CỨ LÀM THEO TUI NÓI
cHỈ ĐO pm BỊ LỖI THÔI, TUI NGHĨ VẬY. vÌ TRONG pM BỊ LỆCH MÀ

Khóa học Quản trị dòng tiền
dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Vấng đề ở đây theo tui là đo Phần mềm kế toán của bạn có vấn đề thôi.
bạn chỉ cần kiểm tra lai sổ sách và check số dư đầu kỳ của các tai khoản. Tôi đã gặp trường hợp này rất nhiều. Vì trước đây tui đã làm công việc Chuyên viên tư vấn triển khai của một số loại PM kế toán.
lỗi này gặp thường xuyên ở mấy Phần mềm kế toán của Việt Nam.
Bạn nên hỏi lại bên cung cấp Phần mềm, yêu cầu người ta cung cấp bảng danh bạ những lỗi hay gặp và dò xem trong đó có lỗi không.
Và còn cách nữa là. Trong máy (tức trong Phần mềm) để làm cho đầu một niên độ kếtoán bạn có thể nhập lại số dư và khai báo hệ thống lại từ đầu.
Theo tôi tốt nhất là bạn nên hỏi lại bên cung cấp Phần mềm kế toán cho Ban.

Trong ĐẦM gì đẸp bằng Sen
Lá xanh bông trắng alị chen nhị vàng
Nhị vàng Bông Trắng lá xanh
gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn. !!!!!!!!!

B

bum

Guest
29/10/05
3
0
1
38
danang
xin hỏi mọi người, vì sao bảng cân đối kế toán và bảng cân đối số phát sinh lại không bằng nhau nhỉ? có phải là do bên BCĐSPS là chưa k/c lãi lỗ, còn bên BCĐKT là k/c lãi lỗ và 131/331?

K

ketoan153

Guest
16/6/05
34
0
0
40
Danang - Vietnam
không phải bằng nhau mà phải khớp với nhau, vì tính chất báo cáo của hai bẳng này khác nhau, nhưng chỉ tiêu trên BCĐKT phải khớp với BCĐPS.
Bạn xem lại cách lập theo 48 hoặc 15 nhé.
Thân chào.

K

ketoan153

Guest
16/6/05
34
0
0
40
Danang - Vietnam
àh, còn phần kết chuyển thì khi quyết toán tháng, quý, năm(theo quản lý của doanh nghiệp) bạn phải làm tất các bút toán kết chuyển, bù trừ công nợ.
.

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Phần mềm (fast 2004) công ty mình vừa rồi bị trục trặc ko cân số liệu, nên mình có nhờ bên kỹ thuật fast kiểm tra lại rùm, nhờ vậy mà phát hiện số liệu báo cáo từ năm 2004 của k.toán trước ko làm hết các bút toán kết chuyển, số dư cuối năm ko đúng(but số liệu này đã đc quyết toán rồi ;-P). Sau đó đến năm 05 kế toán # làm tiếp thì số dư đầu lại là một số #. Fast đã sửa lại cho mình toàn bộ. Năm 2005,2006 số liệu đã cân như báo cáo cũ nhưng hiện tại số dư đầu 2007 của mình ko cân vì do sai xót của năm 2004 dẫn đến dư cuối cũng vênh luôn;-(
Vậy mình phải làm thế nào???
-Nếu cứ để như vậy thì có được ko?
-Hay chốt số của năm 2004 lại và làm tiếp theo số liệu của năm 2005? (Phần mềm có thể thực hiện đc ko? nếu được cách này cũng tạm ổn mọi người nhỉ)
-Hay phải sửa? và sửa như thế nào?
Nhờ mọi người có kinh nghiệm giúp mình với vì mình cũng mới làm phần mềm, chưa thạo thành ra rất bối rối mà thời gian phải nộp báo cáo sắp tới rồi.
Mong mọi người giúp mình sớm với, rất cảm ơn!!!

Sửa lần cuối:
C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Tình hình là mình cần giúp gấp mà chẳng có bác nào đoái hoài cả :-(.
Up lại cái, các bác có kinh nghiệm ui chỉ rùm cho mình vớiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii gấp wua' rùiiiiiiiiiiiiiiiiiii. Thank a lot!

T

thienkhoi1583

Guest
4/2/08
14
0
0
HCM
số liệu đã quyết toán rồi là của năm nào?.
gọi fast đi người ta phải sửa lại cho hoàn tất 2004.
còn 2007 thì lấy số dư 2006 lấy số liệu từ sổ sách.
số liệu kế toán hàng năm điều phải chốt số.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Phần mềm (fast 2004) công ty mình vừa rồi bị trục trặc ko cân số liệu, nên mình có nhờ bên kỹ thuật fast kiểm tra lại rùm, nhờ vậy mà phát hiện số liệu báo cáo từ năm 2004 của k.toán trước ko làm hết các bút toán kết chuyển, số dư cuối năm ko đúng(but số liệu này đã đc quyết toán rồi ;-P). Sau đó đến năm 05 kế toán # làm tiếp thì số dư đầu lại là một số #. Fast đã sửa lại cho mình toàn bộ. Năm 2005,2006 số liệu đã cân như báo cáo cũ nhưng hiện tại số dư đầu 2007 của mình ko cân vì do sai xót của năm 2004 dẫn đến dư cuối cũng vênh luôn;-(
Vậy mình phải làm thế nào???
-Nếu cứ để như vậy thì có được ko?
-Hay chốt số của năm 2004 lại và làm tiếp theo số liệu của năm 2005? (Phần mềm có thể thực hiện đc ko? nếu được cách này cũng tạm ổn mọi người nhỉ)
-Hay phải sửa? và sửa như thế nào?
Nhờ mọi người có kinh nghiệm giúp mình với vì mình cũng mới làm phần mềm, chưa thạo thành ra rất bối rối mà thời gian phải nộp báo cáo sắp tới rồi.
Mong mọi người giúp mình sớm với, rất cảm ơn!!!
- Mình cũng sử dụng PM Fast (hết bảo hành lâu rồi có lỗi mình toàn tự sửa)
- bạn phải hiểu thế này nhé:
Phần mềm Fast quan trọng nhất là 2 folder: Cod và Dbf (chứa dữ liệu đã hạch toán và tất cả các Danh mục được tạo. bạn thường xuyên phải copy or backup 2 folder này để phòng bị.
Năm 2004 bạn tạm gác lại rồi chỉnh sửa sau (Copy cod và dbf riêng ra).
Năm 2007: SỐ dư đầu năm bạn lấy Qtoán đã nộp năm 2006 rồi nhập vào (Dùng PM Fast đừng nên kết chuyển số dư sang năm sau = lệnh của phầm mềm 99% là bị lỗi)
sau khi nhập = tay số dư đầu năm 2007 thì cod và dbf hiện tại là của năm 2007, sau đó bạn thoát Fast đi, copy cod và dbf để lưu lại (phòng bị có trục trặc), rồi bạn sửa cod thành cod_2007; dbf_2007. xong bạn copy cod và dbf của năm 2004 vào rồi mở Fast xem xét rồi chỉnh sửa các bút toán k/c cho cân.
Từ giờ trở đi bạn muốn sử dụng năm 2007 bạn chỉ việc đổi tên cod và dbf của năm 2004 thành cod_2004 và dbf_2004; sau đó cod_2007 và dbf_2007 bạn xoá _2007 đi; nếu muốn dữ liệu 2004 làm tương tự,.
Thân

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
phiền các anh chị trong nghề giúp giùm em, số là em vừa kiểm tra lại sổ sách thấy sổ chi tiết 111 của người kế toán trước để lại của năm 2003 và số phát sinh trên phần mềm kế toán mà chị ấy chuyển sổ sang năm 2004 bị lệch tới một triệu mấy vậy bây giờ cuối năm khi em in sổ từ phần mềm ra của năm 2004 thì số đầu năm trong phần mềm nhỏ hơn sổ chi tiết đã in ra cuối năm 2003 . thì em phải tính sao? do máy và sổ in ra bị lệch nhau nên trong máy ko cân còn bảng quyết toán thì lại cân do được chị ấy sửa. nếu em muốn điều chỉnh cho bảng cân đối trong phần mềm cân thì có sao ko ạ? tại em sợ khi nào quyết toán năm kiểm toán mà đòi coi máy tính thì mệt lắm với lại em sợ lỡ chẳng may dữ liệu của năm 2003 mà bị mất thì sao này khó giải trình với mấy người quyết toán , vì vừa rồi phần mềm kế toán tại công ty em vừa bị mất may mà hồi phục được nhưng dữ liệu 2002 thì mất , nên em lo lắm lỡ mất năm 2003 thì chết vì chưa quyết toán năm 2003. mong các anh chị giúp em. cảm ơn ạ

Bạn phải xem lại toàn bộ thôi chứ biết sao giờ.Vì theo luật là số đầu năm nay phải bằng số cuối năm trước.Kế toán làm vậy thì chết rồi.Nếu không cân thì làm thêm phiếu thu hoặ chi thôi.Nếu xẩy ra sai xót trọng yếu liên quan đến báo cào tài chính thì bạn phải sửa lại trong năm mới 2007

H

hoaly84

Guest
22/3/08
10
0
0
di an, binh duong
các anh chị giúp em với! Năm 2006, em làm, số dư TK 111, bị sai, đến năm 2007, em sửa trực tiếp số dư sai đó luôn mà không làm điều chỉnh gì cả. Giờ sao đây ạ? cả nhà giúp em với. Em nộp BCTC năm 2007 mất rồi. Em chưa có KN, đừng la em nha

1

18001260

Guest
24/2/05
50
0
0
47
Hà Nội
Bây giờ kiểm tra lại sổ sách của năm các năm trước tớ mới phát hiện ra kế toán cũ làm sai số liệu của báo cáo tài chính năm 2005. Cụ thể là cộng sai số liệu tổng phát sinh trên bảng cân đối tài khoản (số phát sinh nợ và phát sinh có không bằng nhau - ko biết cộng kiểu gì nữa) và tài khoản 112 nhập sai số phát sinh cả bên nợ và bên có (cụ thể là 1,25 tỷ nhưng lại nhập có 0.25tỷ, chênh lệch cả bên nợ và bên có đều là 1 tỷ) điều này làm sai luôn cả bảng cân đối kế toán. Tớ không biết phải xử lý thế nào bây giờ và nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu. Tớ đã hỏi ở một topic khác nhưng ko ai trả lời dùm.
HELP ME!!!

H

haihuong

Guest
14/2/08
21
1
0
45
Huế
chào cả nhà,
minh vừa mới vào làm cho cty Cp (thực chất chỉ là một người bỏ vốn), chưa nhận bàn giao, nhưng qua kiểm tra sổ sách minhf thấy có rất nhiều phiếu chi nhưng chẳng có chứng từ, hoặc có phiếu chi thi chỉ ghi" chi theo lệnh" mình không hiểu những khoản này xử lý thế nào, hơn nữa chỗ mình có phần mềm kế toán nhưng chị KTT cũ chẳng vào máy gì cả nên số liệu trang máy chẳng có gì, mình muốn hỏi nếu mình nhận bàn giao thì nên thế nào? chỉ bàn giao trách nhiệm từ lúc mình nhận thôi hay phải nhận hết (nếu nhận hết thì rất khó cho mình vì sổ sách rất lộn xộn),
trả lời giúp mình với, mình cảm ơn

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
qua kiểm tra sổ sách minhf thấy có rất nhiều phiếu chi nhưng chẳng có chứng từ, hoặc có phiếu chi thi chỉ ghi" chi theo lệnh" mình không hiểu những khoản này xử lý thế nào, hơn nữa chỗ mình có phần mềm kế toán nhưng chị KTT cũ chẳng vào máy gì cả nên số liệu trang máy chẳng có gì, mình muốn hỏi nếu mình nhận bàn giao thì nên thế nào? chỉ bàn giao trách nhiệm từ lúc mình nhận thôi hay phải nhận hết (nếu nhận hết thì rất khó cho mình vì sổ sách rất lộn xộn),
trả lời giúp mình với, mình cảm ơn

Bạn nên báo cáo với lãnh đạo trước và yêu cầu kế toán cũ cùng bạn hoàn thiện hệ thống sổ sách thuộc trách nhiệm của họ, nếu không yêu cầu họ làm được thì trách nhiệm của bạn là làm lại hết cho đúng với chuẩn mực kế toán.

H

haihuong

Guest
14/2/08
21
1
0
45
Huế
cám ơn ban đã giúp, mình đã báo cáo với sếp, nhưng nếu mình phải nhận thì rất khó vì cty thành lập đã lâu từ tháng 9/2007, chưa có doanh thu, chi đang giai đoạn sửa chửa, mua sắm, hoàn thiện cơ sở vật chất, mà chứng từ sổ sách lại rất lem nhem, nếu bạn bảo nhận và làm lại cho đúng với chuẩn mực kế toán thì phải làm cách nào đây? chứng từ cách đây gần một năm rồi mà? có gì hường dẫn mình với nhé, thanks

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Bây giờ kiểm tra lại sổ sách của năm các năm trước tớ mới phát hiện ra kế toán cũ làm sai số liệu của báo cáo tài chính năm 2005. Cụ thể là cộng sai số liệu tổng phát sinh trên bảng cân đối tài khoản (số phát sinh nợ và phát sinh có không bằng nhau - ko biết cộng kiểu gì nữa) và tài khoản 112 nhập sai số phát sinh cả bên nợ và bên có (cụ thể là 1,25 tỷ nhưng lại nhập có 0.25tỷ, chênh lệch cả bên nợ và bên có đều là 1 tỷ) điều này làm sai luôn cả bảng cân đối kế toán. Tớ không biết phải xử lý thế nào bây giờ và nếu bị phạt thì mức phạt là bao nhiêu. Tớ đã hỏi ở một topic khác nhưng ko ai trả lời dùm.
HELP ME!!!

Theo kinh nghiệm của mình, tốt nhất là bạn làm lại sổ sách của năm đó cho đúng số thực tế, còn báo cáo tài chính coi như mình làm sai. Rồi lên gặp cán bộ quản lý đề nghị giúp đỡ để tìm cách sửa sai thôi. Nói thật với bạn, công ty bạn mình vừa bị đúng như vậy. Bị ấn định thuế 12% đấy.

M

Minhngocnmn

Guest
31/5/08
4
0
0
ha noi
Theo kinh nghiệm của mình, tốt nhất là bạn làm lại sổ sách của năm đó cho đúng số thực tế, còn báo cáo tài chính coi như mình làm sai. Rồi lên gặp cán bộ quản lý đề nghị giúp đỡ để tìm cách sửa sai thôi. Nói thật với bạn, công ty bạn mình vừa bị đúng như vậy. Bị ấn định thuế 12% đấy.
Cho minh hỏi bạn Lunglinh, công ty mà bạn vừa nói bị ấn định thuế 12% trên số chênh lệnh hay trên gi hả bạn, vì bên mình cũng trong TH gần giống thế.

N

nnlinh

Guest
13/7/07
5
0
0
41
Ha Noi
Xin chào!
Anh có thể cho em lời khuyên về bút toán điều chỉnh trên BCTC ko? Em cũng gặp trường hợp tương tự như thế. Cụ thể là trên TK 156 và 331 của em bây giờ đang bị dư ra mà em ko biết điều chỉnh cho năm 2008 như thế nào thì đúng quy tắc.
Em đang rất hoang mang ko biết phải làm thế nào. Mong nhận được sự giúp đỡ của anh!
Cảm ơn rất nhiều!

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Xin chào!
Anh có thể cho em lời khuyên về bút toán điều chỉnh trên BCTC ko? Em cũng gặp trường hợp tương tự như thế. Cụ thể là trên TK 156 và 331 của em bây giờ đang bị dư ra mà em ko biết điều chỉnh cho năm 2008 như thế nào thì đúng quy tắc.
Em đang rất hoang mang ko biết phải làm thế nào. Mong nhận được sự giúp đỡ của anh!
Cảm ơn rất nhiều!

Bạn ghi nợ 1381 và có 156(331) số thừa đó là xong. Còn việc xử lý thế nào phải dựa vào kết quả kiểm tra lại số liệu và ý kiến của ông chủ

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
em muon hoc ke toan truong mot canh nhanh nhat va dowload ohan men ke toan de tien su dung va lam the nao do bot su sai sot trong so sach

Gõ dấu tiếng Việt đi bạn nếu không muốn bị các mod đưa vào thùng rác. Câu trả lời cho bạn: không có kết quả nào mà không phải trả giá bằng thời gian, công sức và tiền bạc cả. Còn phần mềm miễn phí có khối trong thư viện của Webketoan nhưng để dùng được chúng thì bạn phải xem lại câu tôi vừa khuyên ở trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA