Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn wkt thân mến !:0frown:

Cũng gần tời ngày 25/01, thì tất cả các doanh nghiệp phải nộp:"Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp"-tạm tính cho đầu năm 2005 phải ko các bạn ?.Đó chính là, vấn đề mình cần hỏi:

1. Cty minh, đầu năm 2004-cty mình mình đã nộp cho cơ quan thuế tạm tính là 2.850.000 đ.Cuối năm 2004, cty mình lỗ tới 57.475.479 đ. Vậy thì, đến năm 2005, mình dự kiến trong tờ khai thuế này lỗ đươc ko các bạn.Có nghialã, cty mình khỏi đóng đồng nào cho cớ quan thuế cả.Vì ông chủ mình muốn thế.,GĐ cho rằng năm 2004 lỗ, số tiền lần trước nộp thừa cho cơ quan thuế ,nên năm nay 2005, dự kiến lỗ luôn là hợp lỳ. Như vậy, có đúng ko các bạn.???​
  2. O muc THỰC HIỆN NĂM TRƯỚC ,được chia làm 02 cột:​
  • Cột 3 :thực hiện 9 tháng​
  • cột 4 : Ước cả năm​
Các bạn ới! Có phải 02 cột này lấy chỉ tiêu của tờ khai tạm tính thuế TNDN năm 2004 cũ ghi vào phải ko các bạn. Chứ đâu phải lấy số phát sinh tổng kết năm của TK 421 để chi vào.
3. Còn vấn đề sau cùng nữa là: Nếu thuế thu nhập tạm tính năm 2004 cty đã nộp là 2.850.000 đ. Mình nói ví dụ nếu cty minh lãi cuối năm lợi nhuận là 67.000.000 đ. thì mình tính:
Số thuế TNDN phải nộp : 67.000.000 x 28% = 18.760.000 đ
Thì khi đó, mình biết được số thuế TNDN ohải nộp bổ sung thêm vào ngân sách nhà nước.18.760.000-2.850.000 = 15.910.000
Nhưng vì Cty mình lỗ lợi nhuận âm: 57.475.479. vậy thì, số thuế tạm tính cty đà nộp là 2.850.000 vẫn treo ở đó phải ko các bạn?
Cảm ơn các bạn rất là nhiều :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Đúng là bạn Vananh thật cẩn thận! một phẩm chất rất cần thiết của dân kê toán đó!. Thông thường với một số kế toán thì tờ khai thuế TNDN mẫu 02A/TNDN không phải là tờ khai quan trọng vì các số liệu trên tờ khai chỉ mang tính chất ước tính và hay làm ẩu hì... và mình cũng thế! Vì thế mình cũng chẳng chịu tìm hiểu gì cả! may quá bạn lại hỏi trước mình.
Các VD của Van anh mình vẫn làm như thế này:
1: Công ty bạn hoạt động được bao nhiêu năm rồi? Theo kinh nghiệm của mình thì nếu bạn tạm tính LN là lỗ cán bộ Thuế sẽ không chấp nhận đâu vì kiểu gì hàng năm bạn cũng vẫn phải đóng góp cho nhà nước không trước thì sau, ko nhiều thì ít. Hơi vô lý nhưng đó là thực tế đấy! và khó có thể cái lý lẽ được. Mặt khác các bác Thuế sẽ ép DN kê khai lãi để còn chạy đua thành tích của mình nữa. Vì thế bạn nói giám đốc nên để lãi một chút là được mà. Mà thực tế DN bạn có lỗ thật kho? Hi..!
2. 02 cột này phải lấy các số liệu từ sổ sách năm 2004 của bạn để ghi vào. Chỉ yêu cầu là ước tính vì có thể doanh nghiệp còn điều chỉnh sổ sách. Nhưng nhìn chung số liệu này tương đối khớp với sổ sách 2004 của bạn rồi. Đặc biệt là chỉ tiêu Doanh thu.
3: Chỉ tiêu 12-Thuế phải nộp : do bạn hạch toán lỗ nên chỉ tiêu này bạn ghi la 0 và chỉ tiêu 14.15: Bạn vẫn để tổng số thuế tạm nộp cả năm là 2.850.000đ.
Ngoài ra mình cũng có một số thắc mắc nhờ các bạn giúp luôn nhé:
- Chỉ tiêu 01: Doanh thu bán hàng hoá và dịch vụ đã có doanh thu của hoạt động tài chính chưa ? (TK 515)
- Chỉ tiêu 09: Lỗ năm trước chuyển sang có được chuyển lỗ sang không ( nếu doanh nghiệp kinh doanh năm trước bị lỗ nhưng chưa quyết toán thuế và vẫn trong thời hạn được chuyển lỗ 5 năm)?

H

HoangHai

Guest
Tiện đây mình cũng xin hỏi bạn vân anh: TH công ty bạn cũng giống công ty tôi, cuối năm kết quả kinh doanh của công ty tôi cũng âm, vậy bạn tính kết quả kinh doanh hàng tháng hay bạn gộp cả năm mới tính kết quả kd. Vì tháng thì có doanh thu tháng thì không có gì mà chỉ phát sinh các chi phí thôi.
3. Nếu thuế tạm nộp của bạn là A cuối năm quyết toán lợi nhuận cao hơn - phải nộp bổ sung thuế thu nhập, còn nếu kqkd âm số thuế thu nhập đã nộp được THUE kết chuyển sang năm kế tiếp.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Đúng là vấn đề mà mình đang nhức đầu đây nhưng mình cũng còn một số thắc mắc ko biết phải làm sao nữa, vấn đề là thế này: Cty mình kinh doanh 2 nhóm hàng một chịu thuế TNDN và một là được miễn thuế (cty mình làm web và phần mềm), như vậttrong tờ khai TNDN mình ghi doanh thu của cả hai nhóm hàng luôn hay là chỉ ghi nhóm chịu thuế? Tương tự trong phiếu tình trạng KD cũng vậy?
Giúp mình với nhé.
Thanks!!!!

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
WhoamI nói:
- Chỉ tiêu 01: Doanh thu bán hàng hoá và dịch vụ đã có doanh thu của hoạt động tài chính chưa ? (TK 515)
- Chỉ tiêu 09: Lỗ năm trước chuyển sang có được chuyển lỗ sang không ( nếu doanh nghiệp kinh doanh năm trước bị lỗ nhưng chưa quyết toán thuế và vẫn trong thời hạn được chuyển lỗ 5 năm)?
W ơi chỉ tiêu 01 trong TK TTNDN đã bao gồm DT hoạt động TC ( TK 515 )
Chỉ tiêu số 09 vẫn chuyển sang năm nay.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Minh moi duoc can bo thue nhac nho: LN du tinh nam nay fai lon hon it nhat la 50% so voi LN tam tinh tinh nam truoc

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
van anh nói:
Chào các bạn wkt thân mến !:0frown:

Cũng gần tời ngày 25/01, thì tất cả các doanh nghiệp phải nộp:"Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp"-tạm tính cho đầu năm 2005 phải ko các bạn ?.Đó chính là, vấn đề mình cần hỏi:
  1. Cty minh, đầu năm 2004-cty mình mình đã nộp cho cơ quan thuế tạm tính là 2.850.000 đ.Cuối năm 2004, cty mình lỗ tới 57.475.479 đ. Vậy thì, đến năm 2005, mình dự kiến trong tờ khai thuế này lỗ đươc ko các bạn.Có nghialã, cty mình khỏi đóng đồng nào cho cớ quan thuế cả.Vì ông chủ mình muốn thế.,GĐ cho rằng năm 2004 lỗ, số tiền lần trước nộp thừa cho cơ quan thuế ,nên năm nay 2005, dự kiến lỗ luôn là hợp lỳ. Như vậy, có đúng ko các bạn.???​
Cơ quan thuế không bao giờ chấp nhận lỗ ít nhất cũng phải lớn hơn dự kiến năm 2004 của công ty bạn
  1. van anh nói:
    O muc THỰC HIỆN NĂM TRƯỚC ,được chia làm 02 cột:
van anh nói:
  • Cột 3 :thực hiện 9 tháng​
  • cột 4 : Ước cả năm​
Các bạn ới! Có phải 02 cột này lấy chỉ tiêu của tờ khai tạm tính thuế TNDN năm 2004 cũ ghi vào phải ko các bạn. Chứ đâu phải lấy số phát sinh tổng kết năm của TK 421 để chi vào.​
ở cột 3 và cột 4 bạn lấy trong báo cáo tài chính năm 2004 ( nếu bạn đã hoàn thành ) còn nếu bạn chưa làm quyết toán thì lấy gần gần đúng ý không nhất thiết lấy trong tờ khai năm trước​

van anh nói:
3. Còn vấn đề sau cùng nữa là: Nếu thuế thu nhập tạm tính năm 2004 cty đã nộp là 2.850.000 đ. Mình nói ví dụ nếu cty minh lãi cuối năm lợi nhuận là 67.000.000 đ. thì mình tính:
van anh nói:
Số thuế TNDN phải nộp : 67.000.000 x 28% = 18.760.000 đ​

Thì khi đó, mình biết được số thuế TNDN ohải nộp bổ sung thêm vào ngân sách nhà nước.18.760.000-2.850.000 = 15.910.000​

Nhưng vì Cty mình lỗ lợi nhuận âm: 57.475.479. vậy thì, số thuế tạm tính cty đà nộp là 2.850.000 vẫn treo ở đó phải ko các bạn?​
Số lợi nhuận đó sẽ được treo lại.​

Cảm ơn các bạn rất là nhiều :1luvu:​

[/QUOTE]

W

WhoamI

Cao cấp
lily_xu_nghe nói:
Chỉ tiêu số 09 vẫn chuyển sang năm nay.
Lily có chắc không đó! vì W nghĩ nếu DN chưa QT thuế thì đâu được quyền chuyển lỗ. Mà số lỗ luỹ kế của công ty mình là rất lớn. Nếu chuyển lỗ thì Lợi nhuận trước thuế năm nay phải cao lắm thì mới đủ lãi nộp thuế TNDN tạm nộp cho NN.?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bên em vẫn kê khai lỗ, chuyển lỗ ---> không tạm nộp đồng nào mà cả năm nay có thấy cán bộ thuế nói năng gì đâu. Chắc là tuỳ tình hình từng doanh nghiệp mà họ nhắc nhở?

M

Maiti

Guest
Gởi bạn W,
Khi PS lỗ bạn phải đăng ký chuyển lỗ năm sau cho cơ quan thuế một trong ba phương pháp: Tuần tự, chia đều hoặc bất kỳ cho năm PS lỗ. Khoản lỗ không được cộng dồn, mà phải chuyển đúng phương pháp. Ví dụ : Năm 99 lỗ 100tr, theo PP tuần tự (PP thường được dùng) công ty bạn được chuyển lỗ 100tr này đến năm 2004 (mỗi năm 20tr) và như vậy đến năm 2004 số lỗ 100tr của năm 99 không còn được trừ vào năm 2005(nếu năm này có lãi). Nói chung, 100tr lỗ năm 99 sẽ được trừ mỗi năm 20tr kể từ năm 2000-2004, năm nào có lãi thì trừ, năm nào lỗ thì không được trừ (vì lỗ lấy gì mà trừ). Và ví dụ năm 2003 Cty bạn lỗ 50tr, thì số 50tr này được chuyển lỗ đến năm 2008...

M

Maiti

Guest
Gởi bạn Lannhu,
Theo cơ chế tự khai tự nộp, cơ quan thuế không cần phải nhắc nhỡ DN. Nộp thuế trễ thì theo quy định sẽ nộp phạt 0.1%/số thuế nộp trễ hạn/ngày. Nên thận trọng việc chuyển lỗ (không phải cộng dồn như trên TK 421 đâu). Đã có trường hợp trên TK 421 dư nợ mà khi tính lại theo đúng PP vẫn phải nộp thuế TNDN !

W

WhoamI

Cao cấp
Maiti nói:
Gởi bạn W,
Khi PS lỗ bạn phải đăng ký chuyển lỗ năm sau cho cơ quan thuế một trong ba phương pháp: Tuần tự, chia đều hoặc bất kỳ cho năm PS lỗ.
Cảm ơn bạn Maiti nhiều nha!
Nếu bạn có văn bản nào quy định về chuyển lỗ theo các phương pháp trên thì gửi giúp mình với nhé! tơ lơ mơ quá!
Hanghtt2003@yahoo.com

V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Các bạn thân mến !
Mình cảm ơn các bạn đã cung cấp cho mình những thộng tin thật bộ ich về việc tờ khai thuê thu nhập doanh nghiệp.
to; WhoamI : bạn quá khen mình rôi.Chắc tại vì mới ra trường cái chất hăng say còn nhiều.Ko biết vài năm nữa mình có bị làm biếng ko nữa.........
Như bạn nói thì
Chỉ tiêu Tổng số tạm nộp cả năm : do Cty mình hạch toán lỗ nên chỉ tiêu này mình vẫn để số tiền 2.850.000đ.(đã nộp năm trước) ,được phải ko bạn
- Chỉ tiêu Lỗ năm trước chuyển sang có được chuyển lỗ sang không trong cột 5: 'dự kiến năm nay" trong to khai tam tính thuế TNDN ( nếu doanh nghiệp kinh doanh năm trước bị lỗ nhưng chưa quyết toán thuế và vẫn trong thời hạn được chuyển lỗ 5 năm) được ko các bạn ?
Cảm ơn các bạn nhiều.

M

Maiti

Guest
Gởi VanAnh,
Nếu năm 2004 bạn bị lỗ 2.850.000, theo PP chuyển lỗ tuần tự thì bạn chỉ được chuyển lỗ sang năm 2005 (chỉ tiêu chyển lỗ trong TK QT thuế TNDN) 570.000 mà thôi và chuyển lỗ đến năm 2009 mỗi năm 570.000

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ủa Maiti ơi, bên bạn đã thực hiện cơ chế tự khai tự nộp khi nào vậy? chứ tại tp. HCm theo mình biết thì mới chỉ thí điểm ở 1 số doanh nghiệp thôi (không biết đúng không...?) và ở doanh nghiệp mình thì chưa, cán bộ thuế vẫn thường xuyên gọi điện nhắc nhở và gởi giấy báo nếu chưa nộp thuế (VAT, môn bài). Đó là chuyện bây giờ, còn bên cty mình làm là đã cách đây cả hơn 1 năm về trước, với lại cũng chẳng năm nào có lãi để mà phạt nộp chậm thuế TNDN nữa.
Mọi người ơi, ai có văn bản nào quy định về việc lỗ chỉ được chuyển khi đã QT thì cho mình xin với. Thanks.
Mình nghĩ nếu đợi đến khi cơ quan thuế đến QT, DN mới được chuyển lỗ thì hơi vô lý vì không lẽ sau 4 năm mà cơ quan thuế chưa xuống QT thì vẫn treo đó 4 năm sao?Với lại mình nghe nói (không biết đúng không) từ nay cơ quan thuế sẽ không còn xuống DN quyết toán hà rầm nữa mà chỉ thực hiện thanh tra một số Dn có dấu hiệu đáng nghi thôi, chẳng lẽ thế thì chuyển lỗ sao đây?
Tiện đây cho mình hỏi, quy định khi chuyển lỗ phải đăng ký kế hoạch với cơ quan thuế được áp dụng từ khi nào hay là từ trước đến nay vẫn thế?

T

thanh ha

Guest
26/11/03
3
0
0
Tôi cũng đang băn khoăn về Thuế TNDN trên tờ khai 2005

T

thanh ha

Guest
26/11/03
3
0
0
Các Bác có kinh nghiệm về kế toán cho em hỏi,có phải từ năm 2003 nếu DN không đóng BHXH hàng tháng cho nhân viên thì quỹ lương không được tính vào chi phí hợp lý của DN.em đang làm BCTC cuối năm nên em rất lo, xin các Bác chỉ giáo.

L

lethibach tuyet

Guest
trời ơi bác Thanh hà này làm sao vậy ! đúng rồi còn gì nữa . bạn trả lương cho CBCNV trên tài khoản 334 thì phải trích BHXH,BHYT chứ nếu không thi làm sao hợp lý được nếu ban đã đưa vào rồi thi khi Thuế hay thanh tra đến họ cũng bóc ra và bắt bạn trích lại nộp cho người lao động thôi

M

Maiti

Guest
To Lannhu,
Đúng là cơ chế tự khai tự nộp chỉ thí điểm một số khu vực (không phải một số DN)và trong đó có TP.HCM. Việc chuyển lổ, từ năm 2003 trở về trước chỉ triển khai thực hiện ở các doanh nghiệp có vốn ĐT NNgoài. Các DN trong nước bắt đầu đăng ký chuyển lỗ từ năm 2004 (Trước đây theo luật định thì DN trong nước cũng được chuyển lỗ, nhưng không biết sao CQ chức năng không hướng dẫn cách chuyển, nên đa số các DN có số lỗ nhiều năm đã cộng dồn và chuyển qua năm sau ? )