Điếm số lẽ thập phân

• Thread starter mymapmap
  • Ngày gửi
M

mymapmap

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
HCM city
Xin các A/C giúp em xác đinh con số trong cell hiện hành có bao nhiêu số lẽ.
Em làm công thức sau:
VD: A2 nhập vào là 1,23 (Nội dung A là con số thập phân hữu hạn)
"=LEN(A2)-FIND(",";A2)"
Kết quả trả về là 2 đúng với yêu cầu của em, nhưng khi A2 = 1,20 thì kết quả trả về chỉ có 1 không đúng yêu cầu.
Vì em cần lấy kết quả trả về để fixed các số liệu tính toán khác xin các A/C giúp em.
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Em làm công thức sau:
"=LEN(A2)-FIND(",";A2)"
Kết quả trả về là 2 đúng với yêu cầu của em, nhưng khi A2 = 1,20 thì kết quả trả về chỉ có 1 không đúng yêu cầu.
Vì em cần lấy kết quả trả về để fixed các số liệu tính toán khác xin các A/C giúp em.
Cảm ơn nhiều!

Giải pháp:
1/ Bạn cho update lại số liệu của ô cần tính để có số cần tính là A2 = 1,20 (rất nhiều cách để update lại số liệu vào ô a2 nhấn f2 cũng là 1 cách thủ công có thể).
2/ Nếu số liệu cần phải dữ nguyên không được thay đổi thì chỉnh lại công thức đang có của bạn lại 1 tý:

=LEN(A2/1)-FIND(",";A2/1)

M

mymapmap

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
HCM city
Tìm số lẽ phần thập phân

Giải pháp:
1/ Bạn cho update lại số liệu của ô cần tính để có số cần tính là A2 = 1,20 (rất nhiều cách để update lại số liệu vào ô a2 nhấn f2 cũng là 1 cách thủ công có thể).
2/ Nếu số liệu cần phải dữ nguyên không được thay đổi thì chỉnh lại công thức đang có của bạn lại 1 tý:

=LEN(A2/1)-FIND(",";A2/1)

E làm như aThuan chỉ nhưng đâu thấy kết quả khác gì lúc đầu đâu kết quả vẫn là 1 thôi. Nếu có giải pháp thì dùng lệnh Increace Decimal tăng số "0" phần sau vẫn cho kết quả đúng chứ.?
Nếu có thể được mong các A/C gửi file đính kèm cho em nha.
Thành thật Cảm Ơn nhiều!

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Sorry!!! do đọc không hết yêu cầu.

Trước hết bạn phải hiểu số không mà bạn nhìn thấy (nhờ format ô) đó chỉ là do định dạng mà thôi, nó chỉ là "hình ảnh" của cái số thật mà thôi.

Nếu thật sự cần thiết, số lúc nhập có số không ở cuối thật=> bạn đổi số đó về dạng text (format text) và dùng công thức của bạn là ok.

Thân

M

mymapmap

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
HCM city
Sorry!!! do đọc không hết yêu cầu.

Trước hết bạn phải hiểu số không mà bạn nhìn thấy (nhờ format ô) đó chỉ là do định dạng mà thôi, nó chỉ là "hình ảnh" của cái số thật mà thôi.

Nếu thật sự cần thiết, số lúc nhập có số không ở cuối thật=> bạn đổi số đó về dạng text (format text) và dùng công thức của bạn là ok.

Thân

Vậy là hết cách rồi aThuan? vậy chắc thấy mấy số minh nhập vào thêm môt dữ liệu nữa là xong. Dù sao cung càm ơn sự giúp đỡ của aThuan.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Em làm công thức sau:
"=LEN(A2)-FIND(",";A2)"
Cảm ơn nhiều!

Bài trên và bài này http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=19485

Hình như là anh em đồng trứng, các bạn tham khảo :boldred::banana:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA