Tiền mặt có số dư âm?

• Thread starter chipmuttay
  • Ngày gửi
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
thực tế là hoàn toàn xảy ra khi trong 1 số cty GĐ vẫn có thói quen tích trữ nguyên liệu đầu vào khi giá cả hạ và chi tiền bằng nguồn vốn của gđình... Theo mình, các GĐ lấy tiền gia đình để chi thì mình làm cái hợp đồng vay tiền của giám đốc là được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

heikodiem

Guest
15/3/09
1
0
0
Ho Chi Minh
Theo mình nghĩ bạn nên làm bút toán mượn cá nhân CSH để cân đối lại khoản âm này
Nợ 111/Có 338

N

NTVA

Guest
7/9/07
21
0
1
Far far away
Mình khẳng định là không có chuyện quĩ âm, việc ghi sổ bị âm là do kế toán đã không phản ánh 1 số nghiệp vụ kinh tế phát sinh, 1 điều rất hay xảy ra ở các công ty tư nhân khi ban lãnh đạo hiểu biết quá kém về kế toán.
Ví dụ: Ông GD đi ăn nhậu về vứt hoá đơn cho kế toán để làm chứng từ thanh toán lấy tiền. Kế toán cứ thế viết chi cho ông GD mà quên mất rằng ông ý đã trả rồi. Cứ như thế hết khoản này đến khoản khác, cuối cùng kế toán té ngửa ra là hết tiền và âm quĩ.
Thực ra là chỉ hạch toán phần tài sản chưa hạch toán nguồn nên âm quĩ.Trình tự là khi quĩ không còn đủ tiền chi bạn phải hạch toán vay của ông GD số tiền ông đã trả cho nhà hàng, sau đó mới làm thủ tục chi tiền cho ông ta. Như vậy quĩ bạn không bao giờ âm mà nó còn thể hiện rõ ràng là ông GD đã phải bỏ ra 1 khoản tiền túi để chi tiêu cho các hoạt động của cty

C

changnd

Trung cấp
1/9/08
71
0
6
47
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút là vì CN của em là CN HT phụ thuộc tính từ 01/3/08 nhwng trước đó là một phòng ban của Cty nhwng đc giao khoán Dthu, số tiền dư tạm ứng trên cty là 500tr. Vậy sau khi thành lập CN, dưới CN phải vào số tiền đó nhw thế nào các bác chỉ em với. Em định cho vào số dư ĐK N111/C336 có dúng k?
Mọi người giúp em!?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình khẳng định là không có chuyện quĩ âm, việc ghi sổ bị âm là do kế toán đã không phản ánh 1 số nghiệp vụ kinh tế phát sinh, 1 điều rất hay xảy ra ở các công ty tư nhân khi ban lãnh đạo hiểu biết quá kém về kế toán.
Ví dụ: Ông GD đi ăn nhậu về vứt hoá đơn cho kế toán để làm chứng từ thanh toán lấy tiền. Kế toán cứ thế viết chi cho ông GD mà quên mất rằng ông ý đã trả rồi. Cứ như thế hết khoản này đến khoản khác, cuối cùng kế toán té ngửa ra là hết tiền và âm quĩ.
Thực ra là chỉ hạch toán phần tài sản chưa hạch toán nguồn nên âm quĩ.Trình tự là khi quĩ không còn đủ tiền chi bạn phải hạch toán vay của ông GD số tiền ông đã trả cho nhà hàng, sau đó mới làm thủ tục chi tiền cho ông ta. Như vậy quĩ bạn không bao giờ âm mà nó còn thể hiện rõ ràng là ông GD đã phải bỏ ra 1 khoản tiền túi để chi tiêu cho các hoạt động của cty

đúng rồi, nhìn vào quỹ tm mà âm thì rất chướng mắt và dở. chỉ do việc quản lý và hạch toán TM ko chặt chẽ mới bị như vậy.
Nói chung là nên closed đề tài ở đây, nói lòng vòng cũng ko thêm dc ý nào hay và mới.
thân,,

Q

quangdv

Sơ cấp
8/12/08
14
1
1
Bac Giang
Tóm lại:
Về nguyên tắc, Quỹ TM ko thể âm
Nếu nó chót âm thì phải xử lý cho nó hết âm bằng những cách mà các bạn đã bàn.

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
Theo mình bạn kiểm tra kỹ lại đi, chứ sổ quỹ tìen mặt mà để bị âm thì không ổn đâu
Thân!

C

Chu thu trang

Guest
24/5/07
2
0
1
hà nội
Quỹ tien mat ma am thi vo ly lam.Neu ko co tien thi lay dau ra tien ma chi co chu.theo minh thi ban nen bo sung ngay tien bằng cách nhap them vao theo cac nguon khac nhau nhu bo sung von hoac di vay

B

botbientannhanh

Sơ cấp
19/1/10
15
1
3
Phú Thọ
tiền mặt có thể âm không?

theo tớ thì sổ tiền mặt trên thực tế mà âm thì vô lý, nhưng nếu công ty bạn đưa 1 số hóa đơn mua vào được thanh toán bằng tiền mặt mà không thực tế là do công ty chi mua thì sổ tiền mặt âm cũng là điều dễ hiểu. Nhưng tớ đảm bảo trên thực tế quỹ tiền mặt của các bác không âm đâu.
Bạn có thể làm giấy vay nợ ngắn hạn ngay tại thời điểm thấy âm quỹ tiền mặt.
Thực ra trên đây chỉ là cách làm bào chữa cho các khoản chi phí khống mà được cho vào làm chi phí hợp lệ mà một số Công ty thường dùng thôi
Chúc bạn may mắn!

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Đầu năm số dư tiền mặt của công ty mình là dương. nhung đến quý 3 thì tền mặt bị âm do kinh doanh thua lỗ. mình nên xử lý thế nào?Có nên hạch toàn tăng nguồn vốn bằng cách giám đốc góp thêm vốn bằng tiền không? các bạn ơi giúp mình với.
cuối năm tiền mặt của công ty bạn âm là chuyện bình thường ah, bận kiểm tra xem thu chi hàng ngay kể cả chuyển khoản trong tài khoản nua nha như rút tiền gửi hoạc nộp tiền vào TK quá lớn mà trong quỹ không còn đủ vậy nên bạn phải kiểm tra chi tiết xem tiền gửi của bạn âm không nhé, nếu âm tiền mặt bạn hãy làm hợp đồng vay vốn các nhân để tăng tiền mặt còn nếu công ty cổ phần có thể cho thu tiền ccổ phần nhưng đúng hạn mức nguồn vốn đăng ký kinh doanh thôi nhe

T

Tran Ngoc VU

Guest
27/8/05
13
0
0
Nam Dinh
Xoi, về nguyên tắc thì không có số dư âm, nhưng vấn đề các sếp trốn thuế trốn doanh thu bán hàng không xuất hoá đơn nên không thể hạch toán tăng tiền nhưng vẫn có tiền để tiêu không hạch toán thu mà cứ chi thì số dư âm thôi, biết làm sao ddc.

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
Mình có trường hợp này. mình mới nhận về làm BCTC cho một cty TNHH SX & TM . Mình nhìn vào bảng CDTk thấy Tk 111 âm mất gần 40 triêu. Mình đang nghĩ là xẽ làm lại bảng báo cào tài chính năm 2008. các bạn cho ý kiến giúp mình nhé.Thank

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Tk 111 không thể âm đc, kh bằng 0 lấy đâu ra tiền nữa mà chi. Vay vốn tiền mặt thoô, vay cá nhân cũng đc mà...hàng tháng khi viét phieếuthu , chi thì phải câm đối tiêềnmặt chớ

A

An Mai

Sơ cấp
25/5/10
8
0
1
Hà nội
Tồn quỹ bị âm?

Tình hình là thế này các bác ạ: Công ty em mới hoạt động từ đầu năm 2009. Vốn điều lệ là 4 tỷ nhưng mới góp vốn được 500 ttriệu. Tiền mặt đầu năm 2010 của em có hơn 100 tr thôi. công ty em bán lẻ nhiều mà khách không lấy hóa đơn nên hàng tồn kho trên sổ sách thì nhiều mà thực tế lại không có mấy, tiền mặt thực tế có mà trên sổ thì rất ít nên khi em vào sổ ngân hàng toàn bị âm quỹ thôi (Vì em lấy tiền mặt nộp vào tài khỏan mà). Công nợ nhà cung cấp cũng nhiều mà không biết lấy đâu ra quỹ mà hạch toán trả cho họ, Hic. Bác nào giúp em vụ này với?

T

thongoc2212

Sơ cấp
12/5/10
14
0
1
37
ha noi
Đầu năm số dư tiền mặt của công ty mình là dương. nhung đến quý 3 thì tền mặt bị âm do kinh doanh thua lỗ. mình nên xử lý thế nào?Có nên hạch toàn tăng nguồn vốn bằng cách giám đốc góp thêm vốn bằng tiền không? các bạn ơi giúp mình với.

Cty mình cũng mới thành lập, tiền là do các cổ đông đóng, nhưng các cổ đông chưa đóng mà lại phải chi trả nhiều khoản, nên cũng bị âm tiền mặt .Mình đã hạch toán vay tiền GĐ để không bị âm tiền, sau này khi cổ đông góp vốn thì lại hạch toán trả lại . Bạn cũng nên chú ý thu chi cẩn thận, k sau này ngồi làm lại mệt lắm đó.

H

huyentrang8588

Sơ cấp
9/6/09
42
0
0
Hà Nội
Tình hình là thế này các bác ạ: Công ty em mới hoạt động từ đầu năm 2009. Vốn điều lệ là 4 tỷ nhưng mới góp vốn được 500 ttriệu. Tiền mặt đầu năm 2010 của em có hơn 100 tr thôi. công ty em bán lẻ nhiều mà khách không lấy hóa đơn nên hàng tồn kho trên sổ sách thì nhiều mà thực tế lại không có mấy, tiền mặt thực tế có mà trên sổ thì rất ít nên khi em vào sổ ngân hàng toàn bị âm quỹ thôi (Vì em lấy tiền mặt nộp vào tài khỏan mà). Công nợ nhà cung cấp cũng nhiều mà không biết lấy đâu ra quỹ mà hạch toán trả cho họ, Hic. Bác nào giúp em vụ này với?
Bạn làm 1 bút phiếu thu với nội dung: Góp vốn kinh doanh (Nợ TK 111/ Có TK 4111).Số tiền tuỳ bạn để ;àm sao quỹ hok âm nữa.

A

An Mai

Sơ cấp
25/5/10
8
0
1
Hà nội
Như thế sẽ bị tăng vốn nguồn vốn lên, vậy có ảnh hưởng gì đến tình hình báo cáo tài chính cuối năm không ạ? Em muốn làm hợp đồng vay vốn của cá nhân thì phải làm thế nào ạ, ai biết thủ tục thì chỉ cho e nhé.Thansk nhìu nhìu!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Như thế sẽ bị tăng vốn nguồn vốn lên, vậy có ảnh hưởng gì đến tình hình báo cáo tài chính cuối năm không ạ? Em muốn làm hợp đồng vay vốn của cá nhân thì phải làm thế nào ạ, ai biết thủ tục thì chỉ cho e nhé.Thansk nhìu nhìu!

Bạn Tham khảo Tại Đây, Tại Đây, Tại Đây

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA