Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ 2009

• Thread starter MTTM
  • Ngày gửi
M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Có cách nào hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ khi áp thuế TNCN năm 2009.Các lao động của mình đường nhiên không chịu trích nộp thuế TNCN,trong khi đó , công trình nay đây , mai đó , tiện ở đâu thuê lao động đó , làm sao lập mã số thuế cá nhân cho họ được, hơn nữ họ đều là những lao động phổ thông , làm gì có MST .Các bậc tiền bối giúp mình với:025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
vậy thì cty bạn nộp thuế cho họ đi, họ ko có MST cá nhân thì cty bạn chịu 20% trên thu nhập của họ nộp cho thuế
nhưng bạn phải suy xét xem nếu làm như thế thì cái nào lợi hơn.

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
ko nộp thuế thì chịu, đi tìm mua hoá đơn về các khoản tiếp khách, công cụ dụng cụ thì may ra bù đắp phần nào.

T

thanhgatic

Guest
27/3/09
26
0
0
41
ha noi
Neu luong cong nhan cua ban vuot 4 tr thi ban hay chia nho hop dong thoi vu ra. va co the su dung tai khoan trich truoc tien luong khi hop dong chua den han.
chuc thanh cong

A

anchung79

Guest
6/4/07
18
0
1
36
Q9 TPHCM
Trích trước rồi cũng phải tính lương, cũng phải đóng thuế chứ.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Khoản phát sinh trên 500.000 là bạn đã phải kê khai nộp thuế rồi, nên bạn ko thể ko nộp tiền thuế đấy được. Nếu ko sẽ ko được tính vào chi phí của DN. Đúng là NLĐ ko chịu nộp số tiền thuế đó thì chỉ có thêm bạn tìm cách bù đắp bằng các chứng từ hợp lệ khác thôi.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
hic bạn khánh này xinh quá, cho làm wen nha

P

phanvien77

Sơ cấp
Đúng là người lao động phổ thông thì người ta thường không quan tâm đến thuế TNCN. Do đó Cty khi chi tiền lương thì nhớ trích lại tiền để đóng thuế 20 % nếu không có MST hoặc 10% nếu có MST. Như vậy thì sẽ được tính vào CP khi tính thuế TNDN.

T

thanhu82

Guest
16/5/08
19
0
0
41
ha noi
tại sao các bác không làm hợp đồng thời vụ 2 tháng một nhỉ. các bác đừng trả lương vượt quá 4t/người/tháng la dc .

H

hienxh2202

Trung cấp
24/9/08
101
0
16
Hà Nội
Có cách nào hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ khi áp thuế TNCN năm 2009.Các lao động của mình đường nhiên không chịu trích nộp thuế TNCN,trong khi đó , công trình nay đây , mai đó , tiện ở đâu thuê lao động đó , làm sao lập mã số thuế cá nhân cho họ được, hơn nữ họ đều là những lao động phổ thông , làm gì có MST .Các bậc tiền bối giúp mình với:025:

Thuê nhân công ở ngoài theo quy định 500.000 trở lên phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp công ty mình giống như công ty của bạn, để hợp thức hóa bạn làm hợp đồng lao động, hết thời vụ bạn thanh lý hợp đồng lao động là được.

L

linhnga03

Guest
6/4/09
1
0
0
46
thanh pho hoa binh
mình dang bi không có mẫu biểu tính giá thành sản phẩm khai thác và sản xuât đá, có ai biết không giúp mình vói. xin cảm on.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Thực ra vấn đề này nan giải quá, có người thì bảo chỉ cần làm hợp đồng lao động <3 tháng cho nhân viên , tinhds lương và trả lương bình thường dưới 4tr là được, có người lại bảo không được , vẫn phải đóng 10% thuế TNCN như vậy mình phải làm sao đây?, nếu chỉ làm HĐLĐ mà không phải đóng thuế thì tốt quá, lao động họ không chịu, chẳng nhẽ đổ hết lên đầu doanh nghiệp

T

Toivachungta093

Guest
15/4/09
6
0
0
Phia Bac

- Để tránh thuế thu nhập cá nhân của người LĐ. Ban có thể làm như sau:
+ Căn cứ vào dự toán mỗi công trình, bạn xác định được giá trị nhân công. Lấy giá trị nhân công/thời gian thi công (tháng)/tiền lương 1 tháng (nhỏ hơn 4tr) = Số lao động cần thiết để tính chi phi NC cho Công trình.
+ Lập danh sách đội thợ thi công công trình, ký xác nhận đóng dấu của chính quyền địa phương nơi CT thi công.
+ Làm hợp đồng thời vụ (ngắn hạn) của từng người (kèm theo CMND hoặc giấy tạm trú), ghi rõ khối lượng nội dung công việc người LĐ phải làm.
+ Hàng tháng lập bảng chấm công, bảng chia tiền lương đảm bảo < 4 triệu, có đầy đủ chữ ký của người lao động.
- Làm đủ như trên là bạn đã có bộ chứng từ chi phí nhân công hợp lý, hợp lệ đủ điều kiện chi phí hợp lý tính thuế TNDN.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
+ Căn cứ vào dự toán mỗi công trình, bạn xác định được giá trị nhân công. Lấy giá trị nhân công/thời gian thi công (tháng)/tiền lương 1 tháng (nhỏ hơn 4tr) = Số lao động cần thiết để tính chi phi NC cho Công trình.
+ Lập danh sách đội thợ thi công công trình, ký xác nhận đóng dấu của chính quyền địa phương nơi CT thi công.
+ Làm hợp đồng thời vụ (ngắn hạn) của từng người (kèm theo CMND hoặc giấy tạm trú), ghi rõ khối lượng nội dung công việc người LĐ phải làm.
+ Hàng tháng lập bảng chấm công, bảng chia tiền lương đảm bảo < 4 triệu, có đầy đủ chữ ký của người lao động.
- Làm đủ như trên là bạn đã có bộ chứng từ chi phí nhân công hợp lý, hợp lệ đủ điều kiện chi phí hợp lý tính thuế TNDN.

Nêu được như vậy thì tốt quá, nhưng có bạn trên diễn đàn này lại bảo, bất kể ntn cứ LĐTV đều phải nộp 10% thuế TNCN, bất kể có ký hợp động lao động hay không , mình hoảng quá , áp dụng sai sau này quyết toán thuế bị loại thì sao?

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội

bạn nên làm theo cách này là hợp lý nhất vừa có đầy đủ chứng từ và giấy tờ về khỏan chi phí này, vừa không bị khấu trừ thuế TNCN vì khi làm hợp đồng lao động coi như họ là nhân viên ngắn hạn của cty và lương dưới 4 triệu thì không khấu trừ thuế của họ thôi

vanhungacc

vanhungacc

Trung cấp
6/5/09
103
1
0
SG
Đúng là người lao động phổ thông thì người ta thường không quan tâm đến thuế TNCN. Do đó Cty khi chi tiền lương thì nhớ trích lại tiền để đóng thuế 20 % nếu không có MST hoặc 10% nếu có MST. Như vậy thì sẽ được tính vào CP khi tính thuế TNDN.

Theo TT62/2009/BTC mới nhất thì đối với trường hợp cá nhân có MST hay không có MST đều khấu trừ 10%.
Đối với hợp đồng thời vụ thì các khoản thu nhập của cá nhân phát sinh từ 500 ngàn trở lên đều bị khấu trừ 10%. Chứ không phải mức 4tr.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
1, tcả lđộng thời vụ đều fải bị trích 10%TNCN đ/v khoản >500.000đ/ lần.
2, đã là qui định NN thì họ fải chấp hành, nếu cty cũng "chiếu" theo ý họ thì chi phí tiền lương này ko dc xem là hợp lý.
3, tcả NLĐ đều fải dc cấp MSTcn, nên bạn nói "họ đều là những lao động phổ thông , làm gì có MST" là ko đúng.
Chỉ có vậy thôi!

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
sao lại khỏi đóng thuế trong trg hợp này dc?
Bác này gay gắt quá, cứ thẳng tưng mà làm thì ai chẳng muốn, cơ mà thực tế lao động của Việt Nam có khả thi mấy cái vụ này đâu.Nay thi công ở đây, mai thì công ở nơi khác, thi công nơi đâu thuê nhân công ở đó, bác đi mà tuyên truyền hộ nhà nước mấy cái vụ làm MST *( em mỏi cả mồm rùi mà có ai chịu nghe) , cơ mà nộp thuế á , thời buổi suy thoái kinh tế, tranh cướp nhau việc còn chả được à, nộp 10% thêm mấy cái vụ này thì có mà ăn cám, mà trừ vào tiền nhân công á , thì kế toán và giám đốc đi mà làm. Khó thì mới xin tư vấn của các bậc tiền bối cao thủ, chứ thẳng tưng , á , em ứ(chả) thèm. . .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA