Hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ 2009

• Thread starter MTTM
  • Ngày gửi
M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Mình mới nghiên cứu TT62/2009-BTC ngay 27/3/09 :Trích
"- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."
Như vậy theo mình hiểu nếu thuê nhân công tạm thời nếu họ ký xác nhận là chỉ có một mức thu nhập và thu nhập trong 1 năm ko vượt qua mức phải đóng thuế TNCN tồi ko phải trích nộp 10%

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hienxh2202

Trung cấp
24/9/08
101
0
16
Hà Nội
Bạn làm hợp đồng lao động thử việc, sau bảng thanh lý hợp đồng là được.

H

hienxh2202

Trung cấp
24/9/08
101
0
16
Hà Nội
Mình vướng vào trường hợp như bạn, mình làm hợp đồng lao động 03 tháng, các tháng vẫn tính lương bình thường với mức lương thử việc, sau 03 tháng mình thanh lý hợp đồng lao động là được.

D

Dương Anh

Guest
3/4/07
16
0
0
36
Đi Về Nơi Xa...
Nhiều ý kiến quá, đọc xong em cũng rối hết cả lên. Cty em là kinh doanh nhà hàng, khách sạn, vui chơi, giải trí. Cũng phải thuê nhân viên thời vụ làm cuối tuần, mà họ toàn là sinh viên trường Du lịch. Em cũng làm hợp đồng ko thời hạn, có bảng chấm công, bảng lương như mẫu biểu. Hjc! đọc nhiều quá, giờ cũng loạn, ko bit mình làm đúng hay sai!

L

linhngoc87

Sơ cấp
3/8/09
14
0
3
thật sự mình đang đau đầu về vấn đề này đây
Mình cũng nghe mọi người bày cho cách làm của: toivachungta093 nhưng khi lên thuế họ lại bảo thế này: Hợp đồng lao động quá 3 tháng mà ko đóng BH thì và mức lương >500 ng/tháng thì phải nộp thuế 10% hết. Nhưng mà DN mình ko muón nộp 10% mà trừ của nhân công thì lại họ ko chịu. Cho minh một lời khuyên nhé.

M

maimo2050

Guest
2/11/09
2
0
0
46
Bac giang
TT62/2009-BTC :
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng." Như vậy là tạm ổn về phần nhân công thời vụ không phải khấu trừ lại 10% .
Còn về phần bảo hiểm vẫn chưa có chế tài xử phạt đối với NLD không tham gia BH, Trong HĐLĐ nên nêu phần BH người lao động tự lo và đã được tính vào lương.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
TT62/2009-BTC :
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng." Như vậy là tạm ổn về phần nhân công thời vụ không phải khấu trừ lại 10% .
Còn về phần bảo hiểm vẫn chưa có chế tài xử phạt đối với NLD không tham gia BH, Trong HĐLĐ nên nêu phần BH người lao động tự lo và đã được tính vào lương.

Vậy còn vấn đề MST CN, ko có MST CN thì làm HĐLĐ 3tháng cũng vô lý bạn nhỉ

O
Khoản phát sinh trên 500.000 là bạn đã phải kê khai nộp thuế rồi, nên bạn ko thể ko nộp tiền thuế đấy được. Nếu ko sẽ ko được tính vào chi phí của DN. Đúng là NLĐ ko chịu nộp số tiền thuế đó thì chỉ có thêm bạn tìm cách bù đắp bằng các chứng từ hợp lệ khác thôi.
Khánh ơi!
Mình cũng đang vướn vấn đề này, cho minh hỏi thêm chút nha.
Nếu như lao đồng thời vụ không thường xuyên (khi nào đơn hàng nhiều làm không kịp thời gian, phải thuê bên ngoài), mỗi lần phát sinh như vậy, mình tập chi phí và lên chi cục thuế quản lý mua hoá đơn làm chi phí luôn không cần phải đóng thuế gi hết, như vậy được không.

K

Ketoannontay09

Guest
1/9/09
14
0
0
Vĩnh Phúc
ko nộp thuế thì chịu, đi tìm mua hoá đơn về các khoản tiếp khách, công cụ dụng cụ thì may ra bù đắp phần nào.
Vậy thì cũng mất tiền rồi, mà khoản chi phí nhân công cho công trình đâu có thay thế được

K

Ketoannontay09

Guest
1/9/09
14
0
0
Vĩnh Phúc
Khoản phát sinh trên 500.000 là bạn đã phải kê khai nộp thuế rồi, nên bạn ko thể ko nộp tiền thuế đấy được. Nếu ko sẽ ko được tính vào chi phí của DN. Đúng là NLĐ ko chịu nộp số tiền thuế đó thì chỉ có thêm bạn tìm cách bù đắp bằng các chứng từ hợp lệ khác thôi.
Khánh ơi!
Mình cũng đang vướn vấn đề này, cho minh hỏi thêm chút nha.
Nếu như lao đồng thời vụ không thường xuyên (khi nào đơn hàng nhiều làm không kịp thời gian, phải thuê bên ngoài), mỗi lần phát sinh như vậy, mình tập chi phí và lên chi cục thuế quản lý mua hoá đơn làm chi phí luôn không cần phải đóng thuế gi hết, như vậy được không.
Thế thì bạn lại phải đóng thuế tại chi cục thuế rồi

T

tong thanh thao

Guest
2/11/09
6
0
0
hà nội
Chào các bạn
Mình đang quyết toán với cơ quan thuế nhưng đang vước 1 vấn đề về thuế TNCN
Mình thuê nhân công thời vụ dưới 3 tháng với 1 người làm đại diện có hợp đồng giao khoán và thanh lý hợp đồng( giá trị 10 triệu) sau đó ông ta thuê 2 người nữa, bên minh đã trích lại 10% sau khi trả tiền cho ông ta còn ông ta trả cho người kia bao nhiêu mình không biết, bên mình đã kê khai và nộp 10% số tiền đó. Cơ quan thuế bảo người ký với cty mình phải lên thuế làm thủ tục để chi cục thuế xuất HĐ cho cty mình rồi họ chỉ nộp 4% thuế TNCN thay vì 10%, do vậy bên mình làm như trên là bị sai nên số tiền 10 triệu bị loại khỏi chi phí. Vậy đã có bạn nào gặp phải trường hợp như mình chưa xin tư vấn để mình cãi nhau với họ vì dù sao mình đã nộp 10% số thuế TNCn vào kho bạc rồi

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Thì công ty bạn đăng ký MST cho họ và ký HĐ bình thường

Bạn ơi, mình đang hỏi trong trường hợp ko có điều kiện đăng ký MST vì họ ko chịu, hơn nữa ctrình ngắn hạn, nay đây mai đó cơ mà.Mà có đăng ký được thì ctrình cũng kết thúc rùi, cho nên chả khả thi, khó quá

M

myThanh1003

Trung cấp
17/10/09
55
0
0
43
Tan Binh
tóm lại là phải trích nộp thuế ah, thuế TNCN từ tiền lương tiền công theo quy định tính nộp từ tháng 6/2009. Nhưng mình không tính trừ mấy tháng nay rồi. Giờ mình phải làm sao đây mấy huynh.

D

DO QUOC NHAT

Guest
27/11/07
13
0
0
38
DONGNAI
cho mình hỏi công ty mình mướn mấy người lao động họ trên 16 tuổi nhưng không có số chứng minh nhân mình có được đua tên họ vào bảng lương không?
vậy minh làm gì để tính khoản lương này? giup minh với các lão tiền bối ơi.

hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
38
Hà Nội
Chào các bạn
Mình thuê nhân công thời vụ dưới 3 tháng với 1 người làm đại diện có hợp đồng giao khoán và thanh lý hợp đồng( giá trị 10 triệu) sau đó ông ta thuê 2 người nữa, bên minh đã trích lại 10% sau khi trả tiền cho ông ta còn ông ta trả cho người kia bao nhiêu mình không biết, bên mình đã kê khai và nộp 10% số tiền đó. Cơ quan thuế bảo người ký với cty mình phải lên thuế làm thủ tục để chi cục thuế xuất HĐ cho cty mình rồi họ chỉ nộp 4% thuế TNCN thay vì 10%, do vậy bên mình làm như trên là bị sai nên số tiền 10 triệu bị loại khỏi chi phí. Vậy đã có bạn nào gặp phải trường hợp như mình chưa xin tư vấn để mình cãi nhau với họ vì dù sao mình đã nộp 10% số thuế TNCn vào kho bạc rồi

Chi phí trên của bên bạn phát sinh vào khoảng thời gian nào? Theo mình thì cty bạn đã làm đúng nếu chi phí đó phát sinh vào năm 2008.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
MTTM ký thêm mẫu 23 ban hành theo thông tư 62 ngày 27/3/2009 đi.

L

lululovely

Guest
28/4/08
5
0
0
39
gia lâm
Chào các bạn

Chào chị!
Bên em cũng đã quyết toán và cũng rơi vào tình trạng giống như chị và cũng đã bị phạt vì ko trích 10% số tiền lương của nhân công thời vụ nộp cho cơ quan thuế. Qua đó em được các anh chị bên thuế mách cho là trong trường hợp thuê nhân công thời vụ mình không nên chỉ ký hợp đồng với 1 ông làm đại diện cho hợp đồng giao khoán mà phải ký hợp đồng lao động bình thường với tất cả với những công nhân khác nữa. Như vậy thuế sẽ chấp nhận. Và tất nhiên là nếu áp dụng cho năm 2009 thì bắt buộc phải đăng ký MST cá nhân cho họ.

K

koyeuthithoi

Guest
22/12/08
1
0
0
39
TP.HCM
Có đọc thông tư 62 năm 2009 không muh nói linh tinh thế,trường hợp của bạn muốn không đăng ký MST thì làm hợp đồng trên 3 tháng nhưng dưới 1 năm thì không phải đóng thuế, vì theo TT62 này thì HĐTV dưới 3 tháng sẽ nộp 10%( trứơc đây là 20%) dù có MST hay ko co MST.nếu HĐTV từ 3 tháng 1 ngày trở lên thì sẽ tính theo biểu lũy tiến ( nghĩa là lương trên 4tr mới đóng thuế), và trong bảng lương phải phân bổ sao cho không có bất kỳ ai vượt 4tr là sẽ mãi mãi không đóng thuế.Có nhiều cách binh lắm, đó là 1 cách mình tự binh, bên mình làm xây dựng.Hy vọng bạn tìm được cách hay hơn.Chúc thành công.Mình đang kẹt phần hao hụtt trong sản xuất thanh cán,cofa,bạn nào có quy định ước lượng hao hụt bao nhiêu thì cho mình biết nhé.Thanks

L

Lam Thao Dung

Guest
24/3/09
1
0
1
TP.HCM
Chào các thành vien trong hoi & tat ca cac ban. Minh muon hoi cong ty minh chua dang ky ma so thue cho tất cả các CNV trong cong ty. Bay gio co dang ky MST duoc khong. Và công ty mình từ đầu năm tới giờ không làm tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý. Mình mới vào công ty này làm. Các giúp mình với.:016:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA