Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ 2009

• Thread starter MTTM
  • Ngày gửi
C

caucay

Guest
2/4/08
11
0
1
Q.12, tp.HCM
Có cách nào hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ khi áp thuế TNCN năm 2009.Các lao động của mình đường nhiên không chịu trích nộp thuế TNCN,trong khi đó , công trình nay đây , mai đó , tiện ở đâu thuê lao động đó , làm sao lập mã số thuế cá nhân cho họ được, hơn nữ họ đều là những lao động phổ thông , làm gì có MST .Các bậc tiền bối giúp mình với:025:

Bạn mua hoá đơn trực tiếp của Chi cục Thuế nơi công trình bạn đang thi công, chi phí sẽ thấp hơn nhiều bạn ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Bạn mua hoá đơn trực tiếp của Chi cục Thuế nơi công trình bạn đang thi công, chi phí sẽ thấp hơn nhiều bạn ah.

Sao lai mua hóa đơn nhân công ?.

Trong một buổi trả lời phỏng vấn về thuế tncn trên truyền hình . Cán bộ thuế có nói : Nếu lao động thời vụ có thu nhập dưới mức phải đóng thuế thì làm cam kết gửi đơn vị chi trả thu nhập, khi đó đơn vị trả thuhập thanh toán toàn bộ tiền công. mặc dù kông phải là văn bản chính thức của cơ quan thuế nhưng mình thấy rất hợp lý vì việc kê khai và nộp thuế hiện dựa trên tự giác của người nộp thuế (theo tinh thần cải cách thuế)

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
Bác này gay gắt quá, cứ thẳng tưng mà làm thì ai chẳng muốn, cơ mà thực tế lao động của Việt Nam có khả thi mấy cái vụ này đâu.Nay thi công ở đây, mai thì công ở nơi khác, thi công nơi đâu thuê nhân công ở đó, bác đi mà tuyên truyền hộ nhà nước mấy cái vụ làm MST *( em mỏi cả mồm rùi mà có ai chịu nghe) , cơ mà nộp thuế á , thời buổi suy thoái kinh tế, tranh cướp nhau việc còn chả được à, nộp 10% thêm mấy cái vụ này thì có mà ăn cám, mà trừ vào tiền nhân công á , thì kế toán và giám đốc đi mà làm. Khó thì mới xin tư vấn của các bậc tiền bối cao thủ, chứ thẳng tưng , á , em ứ(chả) thèm. . .
Ketoan4mat chỉ hỏi lại 1 chút xíu, có gay gắt gì đâu! Sao bạn dữ dằn vậy?
Mà đọc bài viết của bạn, toát mồ hôi! Úi trời, câu cú dài lê thê! Toàn khẩu ngữ!:030::030::030::lily::lily::lily:
Bạn Hồngthangph trả lời đúng rùi đó, nghe theo bạn đó nhé!

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Theo mình được biết thì có cv quy định mức trích đóng thuế chung là 10% đối với cả cá nhân có và ko có mst. Hiện tại chính phủ cho phép giãn nộp thuế đến hết tháng 6 /2009. Còn bắt đầu từ tháng 7 trở đi sẽ có qđ tiếp theo.

V

vanhung2506

Guest
19/9/07
15
0
1
40
Tp.HCM
nhu vậy thì lao động thời vụ kỳ HĐLĐ dưới 3 tháng thì phải đóng thuế TNCN a? vi du như tôi ký HĐLĐ thời vụ 1 tháng trả lương 2.000.000 thì phải giữ lại 10% thì còn gì cho họ sống?

K

keodang

Sơ cấp
2/7/09
8
0
0
36
ha noi

Bạn cho mình hỏi, thuê nhân công lao động thì mua hoá đơn ntn cơ?
Hix, vấn đề lao động thời vụ này nan giải quá, chẳng biết phải làm thế nào hết. Hix hix

N

nguyenhai147

Guest
17/8/09
1
0
0
37
Thái bình
thuế TNCN

Các bác tran cãi mãi cuối cùn em vẫn chưa biết cách giải quyết như thế nào cả. Những lao động thời vụ thì >500000 phải đóng TTNCN 10% phải không như vậy thì trong trường hợp này mình phải giải quyết như thế nào cho hợp lý

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
Theo cách của bạn Hongthanhph là đúng đấy. Mình cũng đọc như vậy trên trang thanh niên, mục tư vấn thuế. Bạn tìm đọc nhé

T

thuvienus

Guest
28/11/06
6
0
0
43
TP HCM
Cách làm đúng nhất là như thế này :
Các bạn tìm thông tư 62/2009 BTC tham khảo nhé;
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

M

mykt

Guest
3/8/09
5
0
0
bien hoa
neu la hd thoi vu thi ban van lam hop dong binh thuong neu tien luong lon hon 4tr/thang thi moi phai dong thue TNCN chu

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
neu la hd thoi vu thi ban van lam hop dong binh thuong neu tien luong lon hon 4tr/thang thi moi phai dong thue TNCN chu

Minh cũng đang gặp phải vấn đề này đây, bên mình làm về dịch vụ khảo sát thị trường mỗi lần có hợp đồng là phải thuê khá nhiều cộng tác viên nhưng chỉ thuê trong mấy ngày thôi. Ko biết nên làm thế nào cho hợp lý đây. Đọc từ đầu tới h vẫn thấy phân vân ko biết nên làm thế nào đây.

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Có cách nào hợp lý hoá chi phí nhân công thời vụ khi áp thuế TNCN năm 2009.Các lao động của mình đường nhiên không chịu trích nộp thuế TNCN,trong khi đó , công trình nay đây , mai đó , tiện ở đâu thuê lao động đó , làm sao lập mã số thuế cá nhân cho họ được, hơn nữ họ đều là những lao động phổ thông , làm gì có MST .Các bậc tiền bối giúp mình với:025:
Đối tượng nộp thuế TNCN là cá nhân cư trú và không cư trú có thu nhập chịu thuế theo quy định; vậy những lao động này đương nhiên thuộc đối tượng nộp thuế TNCN
Với công ty bạn có hai trường hợp;
Nếu bạn ký hợp đồng thời vụ với các lao động trên Công ty bạn có ngĩa vụ đăng ký mã số thuế cho họ và kê khai, tạm tính và trích lại nộp theo quy định.
Nếu không ký hợp đồng lao động với lao động này thì bạn phải trích 10 % từ thu nhập chịu thuế đối với cá nhân đã có mã số thuế, và 20% với cá nhân chưa có mã số thuế
Bạn có thể đọc thêm ND 100 nhé
Thân

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Vậy bạn làm một bảng thanh toán công thời vụ, thay vì 5 lao động làm 20 ngày thì tăng lên 20 lao động làm 5 ngày và tiền công thanh toán chỉ đến 490000 mõi người là ổn thôi

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Mình thì làm như thế này các bạn xem có được không nhé.
Lao động thời vụ thì mình làm hợp đồng không thời hạn,nhưng trong bảng lương mình cho làm 2 - 3 tháng là nghỉ, nửa tháng ứng lương 1 lần. Hợp đồng kẹp thêm CMND công chứng. Và kẹp thêm tờ cam kết không đến mức chịu thuế TNCN.
Mọi người cho ý kiến ah.

N

ngaysaungaymai

Guest
13/5/09
8
0
0
Hưng Yên
Công ty mình cũng thuê lao động thời vụ để XDCB. Mình làm như thế này cả nhà xem có ổn ko giúp mình nhé. Mình không ký hợp đồng với từng lao động. Mà ký hợp đồng lao động với 1 người tổ trưởng lao động. Người tổ trưởng này chịu trách nhiệm thuê mướn lao động, đăng ký tạm trú, hàng tháng có bảng thanh toán lương kèm theo. Có danh sách lao động đang làm việc được địa phương xác nhận. Mình chỉ làm MSTCN cho người tổ trưởng đó thôi. Tất cả các lao động không có ai có mức lương trên 4tr/tháng cả. Tiền công thực tế mình trả cho người tổ trưởng đó căn cứ vào Biên bản nghiệm thu khối lượng công việc hoàn thành từng tháng. Không biết mình làm như vậy có ổn ko. Mong cả nhà góp ý giúp

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
Chi phí hợp lý và chi phí không hợp lý

Em là dân kế toán mới anh chị giúp em với nhé.
Tiền mừng đám cưới cho công nhân viên thì được tính vào chi phí hợp lí hay chi phí không hợp lý , nếu là chi phí không hợp lý thì sau này sẽ được xử lý như thế nào (tính chung cho chi phí không hợp lý)?

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
Công ty mình cũng thuê lao động thời vụ để XDCB. Mình làm như thế này cả nhà xem có ổn ko giúp mình nhé. Mình không ký hợp đồng với từng lao động. Mà ký hợp đồng lao động với 1 người tổ trưởng lao động. Người tổ trưởng này chịu trách nhiệm thuê mướn lao động, đăng ký tạm trú, hàng tháng có bảng thanh toán lương kèm theo. Có danh sách lao động đang làm việc được địa phương xác nhận. Mình chỉ làm MSTCN cho người tổ trưởng đó thôi. Tất cả các lao động không có ai có mức lương trên 4tr/tháng cả. Tiền công thực tế mình trả cho người tổ trưởng đó căn cứ vào Biên bản nghiệm thu khối lượng công việc hoàn thành từng tháng. Không biết mình làm như vậy có ổn ko. Mong cả nhà góp ý giúp

Theo mình bạn nên lam hợp đồng thời vụ cho những lao động này. Hợp đồng này có thời hạn là ba tháng sau ba tháng bạn lại làm hợp đồng ba tháng tiếp theo.

M

minhntt

Sơ cấp
8/1/08
27
0
1
HCM
Mình thì làm như thế này các bạn xem có được không nhé.
Lao động thời vụ thì mình làm hợp đồng không thời hạn,nhưng trong bảng lương mình cho làm 2 - 3 tháng là nghỉ, nửa tháng ứng lương 1 lần. Hợp đồng kẹp thêm CMND công chứng. Và kẹp thêm tờ cam kết không đến mức chịu thuế TNCN.
Mọi người cho ý kiến ah.

cho mình hỏi thêm vậy mức lương bạn trả cho họ là bao nhiêu vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA