Tiền giả đưa vào chi phí ...???

• Thread starter tungchi
  • Ngày gửi
T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Các bạn này :
Công ty tôi có một bộ phận thu nợ tiền hàng thỉnh thoảng lại thu phải tiền giả. Khi nộp tiền nếu nộp ở quỹ công ty thì bộ phận quỹ lập biên bản giữ lại số tiền giả đó, thỉnh thoảng lên ngân hàng nộp bị sót ngân hàng lập biên bản thu giữ. Xếp tôi đã đồng ý cho hạch toán vào chi phí bất thường số tiền giả trên, xếp nói : " Anh em họ thu tiền trên thị trường vất vả thế ko may gặp phải chứ có ai muốn thế đâu, hơn nữa số tiền giả so với số nợ thu được ko đang kẻ gì, cứ coi như một khoản chi phí thu nợ...". Thế là chúng tôi tuân thủ.
Cuối năm báo cáo xếp số tiền giả trong két đã lên đến vài triệu đồng kèm theo hàng đống biên bản cả của ngân hàng lẫn công ty lẫn lộn, hỏi ý kiến xếp phải làm sao?. Xếp nói:" Mời bên nào đó về làm thủ tục huỷ hoặc nộp vào ngân hàng để họ huỷ". MỌI NGƯÒI TÍNH SAO ? CÓ ỔN Ko VẬY ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Mình nghĩ nếu tiền giả được đưa vào CP thì mọi người cứ thi nhau lấy tiền giả của mình mà cho vào CP cty. Nhưng nếu là thật mà không được đưa vào thì cũng không hợp lý vì đó là rủi ro trong kinh doanh mà. Thực tế thì như thế nào nhỉ, có ai khi QT bị loại khoản này ra chưa vậy?

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Có người nào đã t­ừng chi khoản này chưa vậy?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thoải mái đi, ghi nhận nó là chi phí để tính lãi kế toán, nhưng nhớ sau này đưa nó ra khỏi phần thu nhập tính thuế TNDN trên báo cáo quyết toán nếu không muốn nó được nêu trong phần chênh lệch trên Biên bản kiểm tra quyết toán thuế.

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
HyperVN nói:
Thoải mái đi, ghi nhận nó là chi phí để tính lãi kế toán, nhưng nhớ sau này đưa nó ra khỏi phần thu nhập tính thuế TNDN trên báo cáo quyết toán nếu không muốn nó được nêu trong phần chênh lệch trên Biên bản kiểm tra quyết toán thuế.
lãi kế toán là sao vâỵ bác?
xin bac giải thích rõ cho em. cám ơn bác nhiều

W

WhoamI

Cao cấp
Theo mình hiểu Kế toán có quyền & nghĩa vụ phải ghi chép tất cả các nghiệp vụ kinh tế phát sinh của DN. Nhưng việc QT thuế TNDN, GTGT đối với cơ quan Thuế thì chỉ chỉ những nghiệp vụ (liên quan đến CPhí & DThu để tính TN chịu thuế) có các chứng từ đảm bảo tính hợp lý, hợp lệ, hợp pháp theo quy định hiện hành thì mới được chấp nhận. Vì thế sẽ có trường hợp Lãi do kế toán nghi nhận trên sổ kế toán sẽ chênh lệch với thu nhập chịu thuế TNDN do cơ quan Thuế Quyết toán với đơn vị? Nếu bạn làm tờ Tự Quyết toán Thuế TNDN bạn sẽ hiểu rõ hơn vấn đề này! Có thể vài dòng tạm hiểu của mình không thể khái quát được hết các vấn đề, nên nếu có văn bản liên quan mình cũng rất mong được tham khảo! Cảm ơn nhiều!

T

thanhbinhdat

Guest
Theo tôi thì đâu có được, thuế không chấp nhận đâu vì nội dung và ý nghĩa đều không đúng. Nếu doanh nghiệp chấp nhận thanh toán rủi ro cho những người thu tiền phải tiền giả chắc phải cho vào quỹ phúc lợi quá. Ở Công ty tôi cũng hay bị thu tiền giả, nhưng nếu muốn thanh toán được thì phải nghĩ ra chi phí khác chứ không được bê nguyên xi vào sổ kế toán đâu

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Tổng LN kế toán khác với tổng LN chịu thuế TNDN. Vì vậy Bác HyperVn nhắc nhở chúng ta khi tính thuế TNDN ko được loại trừ khoản chi phí nh­ư trên. Trong báo cáo KQSXKD có mục " Các khoản điều chỉnh tăng giảm LN để xác định LN thuế ", chính là các khoản chi phí của DN nhưng ko được hạch toán làm giảm thu nhập chịu thuế như là các khoản tiền phạt ấy. À mà cái đống tiền giả tạm giữ kia phải làm sao nhỉ?

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
trời đất ơi, sao mà lằng nhằng quá các bác ơi, em hơi chậm hiểu vậy nếu ko phiền mong các bác giải thích cụ thể hơn đc ko?
mà theo bác Hyper thì có fải như thế này ko nhé: do tiền giả thu về nên lấy lãi tiền gửi nh (coi như là có lãi) để bù trừ vào khoản tiền giả đó hả?
khi nào lập bctc thì loại khoản thu từ lãi TGNH ra fải ko các bác?
mà xin hỏi các bác là lãi tiền gửi nh ko chịu thuế tndn chứ hả?
mong các bác đừng thấy em dốt mà ko trả lời tội nghiệp em lắm
nhân tiện có bác nào hiểu rõ về kế toán công ty với các đơn vị thành viên hạch toán trên tk 136 và 336 ko? mong các bác trả lời cụ thể cho em rõ vì em đàn rất cần thông tin hay có sách nào viết cụ thể thì mong các bác chỉ cho em
cám ơn các bác vì đã đọc những dòng em viết.hihihihhi

V

Vu Van Hung

Sơ cấp
22/2/05
30
4
8
Ha Noi
Thực ra DN bạn có quyền ghi nhận vào chi phí nhưng các Bác bên thuế không chịu đâu, trừ trường hợp trị giá tiền nhỏ các Bác đó không để ý.

M

mlthi

Guest
Theo công văn hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2004 thì cũng không có ghi rõ là tiền giả có được đưa vào chi phí hay không tuy nhiên khi cán bộ thuế kiểm tra sẽ tùy theo số lượng tiền và quan điểm của từng người.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Chắc ko thoát rồi các bạn ạ. Thật là tai hại.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
thanhbinhdat nói:
Theo tôi thì đâu có được, thuế không chấp nhận đâu vì nội dung và ý nghĩa đều không đúng. Nếu doanh nghiệp chấp nhận thanh toán rủi ro cho những người thu tiền phải tiền giả chắc phải cho vào quỹ phúc lợi quá. Ở Công ty tôi cũng hay bị thu tiền giả, nhưng nếu muốn thanh toán được thì phải nghĩ ra chi phí khác chứ không được bê nguyên xi vào sổ kế toán đâu

Tiền giả được đưa vào chi phí chứ.
Tuy nhiên, hạch toán cũng cần cẩn thận.
Không hạch toán vào đầu 6, mà hạch toán vào đầu 8.
Có đầy đủ chứng từ, biên bản ( với Ngân hàng) và tiền giả xén góc.
Xin các bạn lưu ý, một đòi hỏi đối với luật pháp là trách nhiệm của luật pháp ko cho phép lưu hành tiền giả. Chúng ta là những người chịu thiệt hại, đó là chi phí là rủi ro của doanh nghiệp, được chứng minh bằng căn cứ kế toán( chứng từ kế toán).
Điều này có khác chi với biến động tỷ giá ngoại tệ, ảnh hưởng và gây thiệt hại về kinh tế cho doanh nghiệp, doanh nghiệp được hạch toán vào chi phí là đương nhiên rồi.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Trời ! Sao mãi bạn mới lên tiếng vậy Gia Linh. Th­ực ra thì đơn vị tôi đã hạch toán vào đầu 8 đấy, theo chỉ thị của Xếp mà, nhưng tôi chưa chắc lắm. Dù sao thì cũng phải chờ khi QToán cùng lắm thì bị loại nhưng mình phản ánh đúng nghiệp vụ kinh tế p/s ko lo chuyện phải biến sang dạng khác.

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Tiện đây nhờ bác trả lời cho em cái này tí . Em có cái TSCĐ đã khấu hao 20tr, nguyên giá 50 tr. Bây giờ em bán cho người ta nhưng không lấy tiền mặt mà em lấy một tờ hối phiếu kì hạn 1 năm và lãi 6%. Nghiệp vụ này là bất thường ! Thế thì em hạch toán ra sao? Chẳng lẽ em đem vào thu nhập khác, hay đầu tư CK. Em băn khoăn quá! KÍnh bác Linh! Mong bác hồi âm sớm !

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Trời ! Sao mãi bạn mới lên tiếng vậy Gia Linh. Th­ực ra thì đơn vị tôi đã hạch toán vào đầu 8 đấy, theo chỉ thị của Xếp mà, nhưng tôi chưa chắc lắm. Dù sao thì cũng phải chờ khi QToán cùng lắm thì bị loại nhưng mình phản ánh đúng nghiệp vụ kinh tế p/s ko lo chuyện phải biến sang dạng khác.

thế thì có ảnh hưởng gì ko bạn? Tháng 8/2004 mình đã vào diễn đàn đâu mà biết để trả lời dc? vả lại mới vào cũng còn phải đọc bài của các thành viên khác để học hỏi đã chớ.
Bạn thông cảm cho mình đi. Lỡ đâu, nhanh ẩu đoảng, vội vàng hư.
Bạn yên tâm, khi quyết toán, trình bày với cán bộ nhẹ nhàng nhưng quyết đoán, sẽ dc chấp nhận thôi. Chỉ cần có biên bản của Ngân hàng, cộng với chứng từ gốc là tiền cắt góc. sẽ ổn thôi.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
casablanca_dumus nói:
Tiện đây nhờ bác trả lời cho em cái này tí . Em có cái TSCĐ đã khấu hao 20tr, nguyên giá 50 tr. Bây giờ em bán cho người ta nhưng không lấy tiền mặt mà em lấy một tờ hối phiếu kì hạn 1 năm và lãi 6%. Nghiệp vụ này là bất thường ! Thế thì em hạch toán ra sao? Chẳng lẽ em đem vào thu nhập khác, hay đầu tư CK. Em băn khoăn quá! KÍnh bác Linh! Mong bác hồi âm sớm !

Giá trị hối phiếu thế nào? Thời hạn thanh toán gốc lãi của hối phiếu?
Bạn cụ thể hơn chút đi.
Các thời điểm thanh lý, hối phiếu.
Mình mới có thể có ý kiến chi tiết chính xác dc.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Ko phải là tháng 8 mà là TK đầu 8 (811- Chi phí khác). Mà tôi cũng biết là phải nhẹ nhàng giải thích để cho họ hiểu và thông cảm cho điều đó có lợi cho tôi, cơ quan tôi. Các bạn nhớ nhé lúc nào cũng phải nhẹ nhàng, tinh thần vâng dạ học hỏi, cùng lắm là thoả hiệp... thì mọi việc sẽ tốt đẹp cả thôi phải ko Gia Linh ?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Ko phải là tháng 8 mà là TK đầu 8 (811- Chi phí khác). Mà tôi cũng biết là phải nhẹ nhàng giải thích để cho họ hiểu và thông cảm cho điều đó có lợi cho tôi, cơ quan tôi. Các bạn nhớ nhé lúc nào cũng phải nhẹ nhàng, tinh thần vâng dạ học hỏi, cùng lắm là thoả hiệp... thì mọi việc sẽ tốt đẹp cả thôi phải ko Gia Linh ?

Xin lỗi Tungchi nhé, tại mắt kém gà mờ, đọc sao lại từ TK đầu 8 ra tháng 8 mới chết. Ngượng quá đi mất.
Cũng may, từ nay rút kinh nghiệm, phải đọc thật kỹ các ý kiến, nếu ko lại nhầm nữa thì nguy hiểm lắm.
Mong Tungchi thông cảm nhé.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Có gì đâu Gia Linh. Dân ta thường thì phát ngôn luôn cẩn thận ( hơn người khác), chính vì vậy mà tôi ko phải là " Dân ta". Theo như tôi được biết ít có KTT lên làm giám đốc lắm bởi lẽ sẽ ko có những quyết định thông thoáng, lúc nào cũng chặt chẽ, ki bo, cẩn thận ... đâm ra mất cơ hội, chính vì thế lĩnh vực kinh doanh và tài chính tuy xa mà gần đó phải ko bạn ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA