Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
K

kienkon

Sơ cấp
1/12/10
4
0
1
TP.HCM
e cảm ơn rất là nhiều ạh .e sẽ làm như vậy .nhưng e có thắc mắc là bên cty kia đã khai báo vậy ng ta có phải làm tờ khai lai ko ?

Trường hợp này hoá đơn ghi sai tên đơn vị mua hàng (hoặc sai địa chỉ, sai mã số thuế) và hai bên đã kê khai thuế vì vậy khi phát hiện sai sót thì bên bán phải lập lại hoá đơn mới cho bên mua. Trên bảng kê 01-2/GTGT của tháng hiện tại, bạn ghi âm hoá đơn bị huỷ (cột (11) của bảng kê ghi chú " hoá đơn bị huỷ") ghi dương hoá đơn mới (cột (11): Ghi " hoá đơn thay thế").
Trường hợp hoá đơn ghi sai số lượng, giá bán, thuế suất, tiền thuế thì hai bên phải lập biên bản ghi rõ lý do sai sót, bên bán xuất cho bên mua một hoá đơn điều chỉnh ghi rõ tăng/giảm số lượng, giá bán, thuế suất, tiền thuế cho hoá đơn số... ký hiệu...ngày tháng...(Hoá đơn này ko được ghi số âm). Căn cứ vào hoá đơn này hai bên mua bán điều chỉnh doanh số mua vào bán ra, thuế đầu vào đầu ra tương ứng.
Bạn có thể tham khảo thêm ở thông tư 153 về hoá đơn.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
Hoá đơn của công ty kinh doanh xăng dầu viết thế nào cho đúng?

Em chào cả nhà, lâu nay em bận quá không vào nói chuyện với mọi người được, giao diện mục này đẹp lên nhiều quá!
Hôm nay em có 1 phi vụ muốn hỏi cả nhà là:
Em đang làm ở công ty kinh doanh xăng dầu, em thấy HĐ đầu ra của công ty em, kế toán trước đã viết 1 số HĐ của công ty chính là cho cty.
VD: Người bán là cty ABC (cty em)
Người mua hàng là cty ABC (cũng là cty em)
Như vậy HĐ đó có đúng không ạ
Em mong cả nhà chỉ giáo giúp em!
Em cảm ơn cả nhà!

R

ruacon14

Sơ cấp
25/5/11
5
0
0
hà nội
Đối với hàng hoá tiêu dùng nội bộ thì vẫn phải xuất hoá đơn theo quy định tại thông tư 153/2010/TT-BTC:
Điều 14. Lập hoá đơn
b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá.
Và nội dung trên hoá đơn vẫn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế gtgt như hoá đơn xuất bán hàng thông thường.

C

cachuoi83

Guest
1/6/10
4
0
0
Hà Nội
Nội dung hoá đơn đầu ra khác với hoá đơn đầu vào

Chào các anh chị, em có một vấn đề nhờ các anh chị giải đáp giúp. Công ty em có hoá đơn đầu vào ghi nội dung là:tên sản phẩm là mành, đơn vị số lượng là 20m2. Bây giờ em viết hoá đơn đầu ra với nội dung: rèm, đơn vị số lượng là 01 bộ. Như vậy có được không a? Hay em phải viết đúng với nội dung ghi ở hoá đơn đầu vào? Thực tế đây là 1 sản phẩm và chỉ là cách viết khác nhau.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
cái này là hàng hoá hay seo bạn, có qua sản xuất jì ko? nêu không qua sản xuất thì bạn nên viết thúng theo hđ đầu vào để thuế ko bắt lỗi

C

cachuoi83

Guest
1/6/10
4
0
0
Hà Nội
Đây là hàng hoá bạn ạ (không qua sản xuất). Nhưng vì đã ký hợp đồng với bên khách hàng nên họ yêu cầu công ty mình phải xuất hoá đơn đầu ra theo nội dung trong hợp đồng.

C

CamOnDoi

Sơ cấp
5/9/11
13
0
0
TP.HCM
Xin chào các anh, các chị!
Em là thành viên mới của diễn đàn. Hiện em cũng mới tiếp xúc với công việc kế toán vì vậy mong được các anh chị giúp đỡ thêm.
Công ty bên em là công ty thương mại và dịch vụ về trang trí nội thất. Bên em thuê nhân công ngoài để trải thảm cho khách hàng (thảm của khách hàng). Bây giờ khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn đỏ. Em phải làm như thế nào mới đúng?
Thì bạn xuất HĐ cho dịch vụ trang trí nội thất, chỉ tính tiền nhân công, không tính tiền thảm.

Chào các anh chị, em có một vấn đề nhờ các anh chị giải đáp giúp. Công ty em có hoá đơn đầu vào ghi nội dung là:tên sản phẩm là mành, đơn vị số lượng là 20m2. Bây giờ em viết hoá đơn đầu ra với nội dung: rèm, đơn vị số lượng là 01 bộ. Như vậy có được không a? Hay em phải viết đúng với nội dung ghi ở hoá đơn đầu vào? Thực tế đây là 1 sản phẩm và chỉ là cách viết khác nhau.
bạn cứ ghi theo yêu cầu của khách hàng, nhớ mở ngoặc kế bên tên hàng hóa (VD: rèm , 1 bộ (mành, 20m2)), mình nghĩ không sao đâu.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Cách lập hoá đơn xây dựng ỏ nước ngoài cho công ty tại VN

các bậc tiền bối trong diễn đàn xin hãy giúp mình với: Công ty mình ký kết 1 hợp đồng làm nhà tiền chế (kết cấu thép) ở bên Lào cho 1 công ty tại Việt Nam. Tổng giá trị trọn gói theo chìa khóa trao tay là 10 tỷ. Theo mình được biết thì đây được coi là hoạt động xuất khẩu và tách ra làm 2 phần: Phần nguyên vật liệu vận chuyển đến chân công trình chịu thuế GTGT là 0%. còn phần nhân công không chịu thuế GTGT. Nói thật là công ty này mới thành lập nên trong hợp đồng của 2 bên ghi rõ là giá bao gồm cả thuế VAT. Mà lại không ghi rõ là nhân công, nguyên vật liệu bao nhiêu cả. Vậy thì có đủ điều kiện coi như xuất khẩu và hoàn thuế GTGT đầu vào không nhỉ. Khi xuất hóa đơn cho bên công ty này mình phải viết như thế nào. Tờ khai hải quan nữa vì chỉ sang bên lào nên thủ tục rất đơn giản mỗi lần vận chuyển hàng chỉ ghi giá tạm tính của từng chuyển. Có ai làm về lĩnh vực này xin được chỉ giáo nhé. Thanks

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Vậy bạn cũng có thể xuất hd nhưng ban nhớ quy đổi từ M2 sang bộ nhé. trên hđ bạn vẫn ghi là bộ. nhưng có cơ quan thuế kiểm tra thị họ hỏi thì mình giải trình cho họ thui

F

focus0799

Guest
6/10/11
1
0
0
TPHCM
Xin chỉ giáo xuất hóa đơn trong kinh doanh voucher?

Công ty tôi kinh doanh theo hình thức mua voucher của các spa, restaurant, shops… (gọi chung là suppliers) rồi bán cho người tiêu dùng (tương tự như mua theo nhóm: nhommua, muachung...). Chiết khấu của suppliers cho em là xx% cho mỗi voucher. Vậy công ty tôi phải xuất hoá đơn cho suppliers và khách hàng như thế nào?
Mong các bác chỉ giáo.

B

bupbecotich

Trung cấp
Viết tên hàng hoá trên hoá đơn?

Chào cán bạn kế toán gần xa giúp mình zụ này với.
Chẳng là cty mình bán đồ điện tử, điều hoà, … mình nhập hoá đơn mua ghi tên hàng là “ điều hoà panasonic A12MKH-8” ( đây là loại công suất 12000BTU) nhưng mình bán loại “điều hoà panasonic E12LKR” ( cũng công suất 12000BTU) không coa đầu vào, vậy mình có thế xuất hoá đơn chung chung là “điều hoà panasonic công suất 12000 BTU” được không nhỉ? Có văn bản nào quy định phải viết hoá đơn đầu ra phải viết đúng như trên hoá đơn đầu vào không nhỉ?

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh
Nếu bạn lam như thế thi khi bán đieweuf hoà loầiMKh thì như thế nào.bạn phải viết đúng mã cưa nó chứ

C

chuotjeny

Sơ cấp
5/11/10
27
0
0
ha dong
Chào cán bạn kế toán gần xa giúp mình zụ này với.
Chẳng là cty mình bán đồ điện tử, điều hoà, … mình nhập hoá đơn mua ghi tên hàng là “ điều hoà panasonic A12MKH-8” ( đây là loại công suất 12000BTU) nhưng mình bán loại “điều hoà panasonic E12LKR” ( cũng công suất 12000BTU) không coa đầu vào, vậy mình có thế xuất hoá đơn chung chung là “điều hoà panasonic công suất 12000 BTU” được không nhỉ? Có văn bản nào quy định phải viết hoá đơn đầu ra phải viết đúng như trên hoá đơn đầu vào không nhỉ?

Nêú trường hơph bên bạn còn thưà đâù bạn vẫn có thê thiên biến biện hóa đc mà. nếu như bạn từng bán hàng chính hãng cho khách lẻ họ không lấy hóa đơn thì hóa đơn đó bạn có thể xuất sang cái mà bạn đang bán là ok mà. Nhưng vấn đề là giá vốn phải tương đương nhé. ko thì lại lãi quá

K

ketoanwed

Sơ cấp
29/6/10
34
0
0
tp hcm
Hoá đơn GTGT đóng dấu treo 3 liên hay chỉ liên 2 thôi

Em có thắc măc này:
Giám đốc em đi công tác khoảng 2 tháng, em đã đóng dấu treo sẵn vào góc trên bên trái của cả 3 liên, không biết làm như vậy có đúng không hay là chỉ đóng dấu liên 2 thôi.
Chờ hồi đáp của các anh chị!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Em có thắc măc này:
Giám đốc em đi công tác khoảng 2 tháng, em đã đóng dấu treo sẵn vào góc trên bên trái của cả 3 liên, không biết làm như vậy có đúng không hay là chỉ đóng dấu liên 2 thôi.
Chờ hồi đáp của các anh chị!
Đóng cả 3 chứ sao lại đóng 2 liên thôi ?

Z

zangzo

Sơ cấp
26/11/09
4
0
0
38
hà nội
các bác cho em hỏi
cơ quan e đã chuyển sang dùng biên lai phí, lệ phí tự in
vấn đề là còn khoảng 20 cuốn biên lai mua của cục thuế
vậy e có được dùng đồng thời 2 loại biên lai này ko
giả sử nếu xảy ra trường hợp máy tính bị sự cố hay mất điện ko in được biên lai thì dùng biên lai mua của cục thuế có được ko các bác

V

vietsky

Guest
19/10/09
7
0
0
TP.HCM
HÓA ĐƠN VAT - NỘI DUNG: Phí giới thiệu khách hàng ????

cty em chuyên về dịch vụ, mới hôm nay có 1 cty bạn hàng giới thiệu 1 khách hàng sử dụng dịch vụ bên em, giờ công ty bạn hàng yêu cầu xuất cho họ 1 hóa đơn gtgt nội dung ghi là: phí giới thiệu khách hàng. các a chị cho em hỏi trường hợp này cty e có xuất đc như nội dung trên hay kg? cty em chuyên lĩnh vực du lịch. trường hợp giới thiệu thì bên em gặp hoài. nhưng chưa đụng phải trg hợp yêu cầu xuất hđơn VAT này hixhix....
CỨU EM!

THKS!

D

dang hong ngoc

Guest
2/3/10
3
0
0
tp.hcm
Cả nhà ơi cho em hỏi! Sếp em bảo là có đọc thông tư 95 nào đấy kiu rằng hóa đơn bán trong nước không được ghi giá trị bằng USD, bắc buộc phải ghi VND. Từ trước giờ công ty em vẫn ghi HĐ bên cột đơn giá là USD nhưng bên thành tiền, cộng tiền hàng, tiền thuế và tổng cộng tiền thanh toán đều là VND hết, bên dưới cột tên hàng hóa dịch vụ có ghi tỷ giá quy đổi. Nhưng nay thì không được làm vậy, trong HĐ bắt buộc phải ghi VND hết. Cho em hỏi đúng hay sai? em tìm thông tư 95 nhưng không đề cập gì đến điều này...

M

manhduc

Sơ cấp
28/10/11
10
0
0
44
ThanhHoa
Bạn đọc văn bản Số: 5597/CT-TTHT của cục thuế TP.HCM có HD đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA