Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
M

myquynh304

Guest
13/3/08
41
0
6
39
TPHCM
Mình cũng có trường hợp thế này không biết có chịu thuế nhà thầu không?
tháng 2 và tháng 3/2010 Cty Mẹ ở Singapore có yêu cầu cty con ở Việt Nam sang đi học hội nghị tại cty Mẹ, sau khi đi học về thì Cty Mẹ có chuyển invoice về VN và yêu cầu thanh toán cho khoá học đó, mình k biết chi phí đó có phải tính thuế nhà thầu không, và tới giờ mình chưa thanh toán thì có phải làm tờ khai không? tờ khai có phải kê khai khi thực tế phát sinh hay là thực tế lúc trả tiền?
Giúp mình nhé.
many thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyduong3681

Guest
13/12/10
3
0
0
Hà Nội, Việt Nam
mình mới làm về lĩnh vực này, mình cũng muốn hỏi, trong hợp đồng dich vụ tư vấn có ghi là phân thuế nhà thầu sẽ do đơn vị Việt Nam nộp hộ: Trong đó ghi
Ví dụ: Net: 532USD
VAT Tax: 28USD
Thuế TNDN: 29USD
Tổng Giá trị HĐ: 589USD
như vậy nghĩa là phần thuế sẽ do đơn vị VN nộp hộ, kê khai thế nào? mình chưa hiểu lắm, ai biết chỉ giúp với. TKS

Sửa lần cuối:
T

thuyduong3681

Guest
13/12/10
3
0
0
Hà Nội, Việt Nam
Cho mình một hỏi một chút:
Nếu trong hợp đồng ghi là Thuế TNDN và Thuế VAT của nhà thầu sẽ do phía VN nộp hộ. Vậy lúc thanh toán cho nhà thầu thì mình chỉ thanh toán số tiền net thôi đúng không, còn tiền thuế thì giữ lại để nộp ngân sách như vậy có đúng không các bạn?
Ví dụ: Tiền Net: là 100.000USD
VAT: 10.000USD
Thuế TNDN: 10.000USD
Tổng giá trị HD: 120.000USD
Vậy tiền chuyển trả nhà thầu chỉ là 100.000USD thôi đúng không các bác? Các bác biết trả lời nhanh giúp em với. TKS

S

sakura0201

Sơ cấp
5/12/08
12
0
0
Hanoi
Cho mình một hỏi một chút:
Nếu trong hợp đồng ghi là Thuế TNDN và Thuế VAT của nhà thầu sẽ do phía VN nộp hộ. Vậy lúc thanh toán cho nhà thầu thì mình chỉ thanh toán số tiền net thôi đúng không, còn tiền thuế thì giữ lại để nộp ngân sách như vậy có đúng không các bạn?
Ví dụ: Tiền Net: là 100.000USD
VAT: 10.000USD
Thuế TNDN: 10.000USD
Tổng giá trị HD: 120.000USD
Vậy tiền chuyển trả nhà thầu chỉ là 100.000USD thôi đúng không các bác? Các bác biết trả lời nhanh giúp em với. TKS

Chính xác rồi bạn. Been mình toàn yêu cầu phía khách hàng phải tự khai và nộp thuế VAT và TNDN.

P

phuongthao1285

Guest
29/3/08
2
0
1
38
hà nội
mọi người cho mình hỏi với, Bên mình đang đàm phán hợp đồng với cty nước ngoài về mua thiết bị. trong HSDT nó ghi ban đầu như sau:
Giá trị thiết bị: 759.600 E
Giá trị dịch vụ: 8.600 E
Thuế NK (5%): 37.980 E
Thuế GTGT: = (759.600+8.600+ 37.980) x 10% = 806.180
Tổng giá hợp đồng là: 886.798
Họ tính là số tiền mình phải trả họ là: 759.600+8600= 768.200E, thuế giữ lại mình nộp hộ là: 118.598 E
Nhưng nếu tính theo quy định về thuế nhà thầu nước ngoài thì mình tính như thế này, không biết có đúng không, mọi người xem hộ mình:
Giá trị thiết bị: 759.600
Giá trị dịch vụ (p/sinh trong nước): 8.600
Thuế NK: 759.600x 5% = 37.980 E
Thuế GTGT phần thiết bị nhập khẩu: = (759.600+37.980) x 10% = 79.758
Giá trị hợp đồng chỉ là: 885.938 E.
Thuế nhà thầu : + thuế GTGT phần dịch vụ : 8.600* 50% *10% = 430 E
+ thuế TNDN: mình muốn hỏi thêm nữa ở đây tính thuế TNDN thì Doanh thu tính thuế là phần giá trị thiết bị trước thuế GTGT nhưng có bao gồm phần thuế NK không? hay chỉ là: 759.600 x 1% +8600*5% = 8.026 E
như vậy số tiền mình chỉ trả cho nhà thầu là:
885.938 - 37.980-79.758 - 430- 8026= 759.744
Mọi người giúp mình với. Trong Thông tư 134 ghi thế này mình không hiểu: Doanh thu tính thuế TNDN là toàn bộ doanh thu không bao gồm thuế GTGT, chưa trừ các khoản thuế phải nộp (nếu có) mà nhà thầu nước ngoài nhận được. Doanh thu tính thuế TNDN được tính bao gồm cả các khoản chi phí do bên VN trả thay nhà thầu nước ngoài (nếu có).
Như thế là như thế nào? thuế NK có cộng vào giá trị thiết bị không

T

trungdung107

Guest
17/8/07
3
0
0
HCMC
Chào cả nhà, cty mình làm dịch vụ tư vấn, đào tạo phần mềm. Theo công văn hướng dẫn trực tiếp của Cục thuế thì dịch vụ của cty mình không phải chịu thuế GTGT.

Trong quá trình thực hiện các nghiệp vụ kinh doanh trên, mình thường xuyên phải kí hợp đồng với các công ty nước ngoài để họ cung cấp các dịch vụ, bao gồm :
-Thuê giảng viên nước ngoài sang Việt Nam làm nhiệm vụ đào tạo.
-Thuê và truy cập máy chủ (server) đặt tại nước ngoài để phục vụ đào tạo
-Thuê bản quyền các chương trình đào tạo phần mềm.

Vậy :
1. Mức thuế suất GTGT dành cho nhà thầu nước ngoài trong từng trường hợp trên (theo phương pháp tính trực tiếp) ?
2. Mức thuế suất TNDN dành cho nhà thầu nước ngoài trong từng trường hợp trên (theo phương pháp tính trực tiếp) ?

Hoạt động đào tạo tư vấn của mình không chịu GTGT, vậy GTGT cho nhà thầu nước ngoài để làm nghiệp vụ này tính như thế nào ? Theo luật thì : "Số thuế GTGT phải nộp = Giá trị gia tăng x Thuế suất thuế GTGT" nhưng dịch vụ tư vấn, đào tạo phần mềm lại không chịu GTGT, vậy mình có phải nộp GTGT cho nhà thầu NN không ? Nói cách khác, khi nhà thầu NN vào VN làm các dịch vụ không chịu GTGT thì họ cũng không phải chịu GTGT ?

Rất mong nhận được sự hỗ trợ. Xin cám ơn !

S

sara8441

Guest
7/6/08
23
0
0
LD
Thuế nhà thầu?? đối tượng nào phải nộp?

Có ai biết về thuế nhà thầu, vui lòng giúp tôi. Tôi cần gấp lắm,
Xin hỏi, Cty du lịch bán tour đi Nước ngoài, trong đó các phần dịch vụ thực hiện tại VN như thuê xe đưa đón sân bay, may balô, nón tặng khách ... Còn lại các dịch vụ thực hiện tại nước ngoài như khách sạn, ăn , nghỉ, tham quan .... tại nước ngoài được mua trọn gói của phía đối tác bên NN, vậy phần trọn gói tôi trả cho bên NN này có phải nộp thuế nhà thầu không?
Theo tôi hiểu, thuế nhà thầu đánh trên đối tượng cá nhân hoặc tổ chức NN kinh doanh tại VNam, hoặc dịch vụ của họ cung cấp tại VN, mà trường hợp của tôi là " người NN cung cấp dịch vụ tại nước ngoài ( ngoài lãnh thổ VN)" - thì không phải nộp thuế nhà thầu. Tôi đã hỏi cán bộ phòng tuyên truyền nhưng thực sự rất chán các anh chị ấy, người biết người không và trả lời lung tung. Mỗi chi cục trả lời một kiểu? Làm công văn hỏi thì họ không bao giờ trả lời rõ ràng, cứ như vậy lại suốt ngày bắt bẻ rồi phạt. Thật chán!
Có anh chị hay bạn nào hiểu rõ về thuế nhà thầu, xin vui lòng giúp tôi.
Chân thành cám ơn các bạn.

H

HoangTrungkt

Guest
6/5/08
37
0
0
Hai Phong
Mình nhập một xe nâng container :
Giá : 199.000 EUR - CIF tại Cảng Hải Phòng
Phí lắp đặt, bảo dưỡng, vận hành, hướng dẫn : 1.000 EUR
Tổng giá trị hợp đồng : 200.000 EUR
Các khoản phí và thuế tại Việt Nam sẽ do bên mua chịu.
Trường hợp này mình có phải chịu thuế nhà thầu không bạn ? Nếu có phải nộp là bao nhiêu.
Lần đầu tiên chạm vào thuế nhà thầu mong mọi người giúp đỡ - Thanks

M

Mebebi

Guest
22/10/10
4
0
0
HCM
Theo mình thì cả hai khoản trên đều không phải nộp thuế. Hai bạn xem lại phần II TT 134/2008 có quy định các dịch vụ thực hiện tại NN không phải nộp thuế. Câu hỏi đã lâu chắc các bạn đã có câu trả lời, nếu đọc trả lời này của mình thì viết lại nhé.

Cảm ơn.

L

lecongthanhpy

Sơ cấp
5/11/10
24
0
1
Ho Chí Minh
Theo mình nghĩ thì theo thông tư 134 thi dịch vụ thực hiện tại nước ngoài thì không chịu thuế, vậy có công văn cụ thể cho trường hợp này không? đâu ghi rõ là có nguồn gốc tại việt nam hay không, chi phí gì mà không có nguốn người trả là người việt nam,nếu có công văn cụ thể minh xin với.

N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
Mọi nguời ơi, cho em hỏi thời hạn nộp thuế nhà thầu là khi nào, giả sử tháng 08/2011 phát sinh thuế nhà thầu thì khi nào em phải kê khai và nộp ah. Mọi nguời giúp em với, e mới vào nghề nên kinh nghiệm còn hạn chế

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Sai giá trị hợp đồng, có cần đký MST lại ko?

Mọi nguời ơi, cho em hỏi thời hạn nộp thuế nhà thầu là khi nào, giả sử tháng 08/2011 phát sinh thuế nhà thầu thì khi nào em phải kê khai và nộp ah. Mọi nguời giúp em với, e mới vào nghề nên kinh nghiệm còn hạn chế

Thời hạn nộp thuế nhà thầu cho NSNN theo từng lần phát sinh là 10ngày, kể từ ngày mình thanh toán cho nhà thầu.(tức là kể cả ngày nghĩ, lễ nữa đó nhé)

nhân tiện mình có câu hỏi:
Sai giá trị hợp đồng, có cần đký MST lại ko?

Chào các bác!
Các bác giúp mình giải quyết vấn đề này với!

Trước đây mình đã đăng ký MST cho 1 nhà thầu, nhưng chưa phát sinh gì cả.
Trong quá trình đăng ký có MST đã có ký hợp đồng, nhưng giờ phát hiện hợp đồng bị sai số tiền.
Sắp tới, dự định có phát sinh. Thì bên mình có cần đăng ký lại MST nhà thầu hay ko?
Việc này có bị thuế phạt hay ko?
Cảm ơn các bác.

Z

zinzin269

Sơ cấp
26/2/09
46
0
0
Hà Nội
Cả nhà ơi, có ai có hiệp định tránh đánh thuế hai lần Vietnam - Italia không cho em xin với? Bên em là nhà thầu Ý đang định tham gia đấu thầu lắp đặt máy móc thiết bị phòng chống lụt bão- cảnh báo bão sớm cho trung tâm khí tượng thủy văn, không biết lĩnh vực này có được miễn , giảm thuế gì không trong các loại thuế nhà thầu ( VAT, CIT) và hiệp định quy định thế nào ? hic, sếp bắt em trả lời ngay mà k biết tìm văn bản ở đâu ra, urgentttttttttt lắm rồi ah. cả nhà có ai biết giúp ai với ah, em cảm ơn nhìu ah....

N

ngoduong79

Guest
25/7/11
1
0
0
thái nguyên
mình cũng đang gặp vấn đề về thuế nhà thầu, mong các ban giúp đỡ: Tình huống như sau:
1. nhà thầu VN ký với nhà thầu hàn quốc (hợp đồng EPC) thiết kế, xây dựng, lắp đặt vận hành, chuyển giao ... Với số tiền: 120 triệu USD. số tiền trên đã bao gồm thuế VAT.
2. Nhà thầu hàn quốc không thực hiện theo chế độ kế toán VN.
3. Nhà thầu hàn quốc ký hợp đồng với c.ty VN2 (VN2 là nhà thầu phụ) thiết kế thi công xây dựng cơ sở hạ tầng với số tiền là 20 triệu và VN2 nộp thuế VAT của toàn bộ gói thầu (EPC) hộ nhà thầu hàn quốc số tiền là 10 trệu USD.
Cho mình hỏi:
- Tổng Số tiền thuế VAT của cả gói mà nhà thầu hàn quốc tính như vậy là đúng hay sai, cách tính cụ thể như thế nào?
- Phần VN2 được giao thực hiên thì tính thuế như thế nào?
- Tổng tiền thuế VAT mà nhà thầu hàn quốc phải nộp thì chủ đầu tư VN có thể giữ lại và nộp trực tiếp được không?
- Mình tính như sau:
theo tt134 thì số tiền VAT của cả gói thầu phải trừ đi số tiền đã giao thầu cho VN2: 120tr-20tr=100tr.
- vì không tách được phần lắp đặt thiết bị và phần xây lắp nên VAT là: 100trx30%=30tr.
- Phần được giao cho VN2 thì VN2 cứ áp dụng chế độ kế toán hiện hành (PP khấu trừ trực tiếp)
mong các ban giúp đỡ,

B

BIPO

Sơ cấp
13/7/09
6
0
1
43
TP. HCM
Cho hỏi Máy móc thiết bị tạo TSCĐ có bị đánh thuế nhà thầu ko các bạn

B

brownsnails

Guest
11/7/12
1
0
0
hcm
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

có ai giúp em với, hichic! công ty e là công ty hoạt động về logistics. bên e nhận thu hộ cước cho đại lý nước ngoài, bây giờ thanh toán lại cho người ta thì phải đóng thuế nhà thầu. e có xem qua thông tư 134, nhưng vẫn k hiểu được là cụ thể công ty e phải đóng thuế nhà thầu là bao nhiêu.các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ e với nha. e cảm ơn nhiều.

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN

có ai giúp em với, hichic! công ty e là công ty hoạt động về logistics. bên e nhận thu hộ cước cho đại lý nước ngoài, bây giờ thanh toán lại cho người ta thì phải đóng thuế nhà thầu. e có xem qua thông tư 134, nhưng vẫn k hiểu được là cụ thể công ty e phải đóng thuế nhà thầu là bao nhiêu.các anh chị có nhiều kinh nghiệm chỉ e với nha. e cảm ơn nhiều.

Bạn tìm đọc TT 60/2012/TT-BTC để tìm hiểu thuế GTGT và thuế TNDN của nhà thầu nước ngoài trong lĩnh vực vận tải.

luckynhatle

luckynhatle

Sơ cấp
27/10/09
22
0
0
Bình Định

EM đang thắc mắc:
TH1: Công ty nước ngoài có tổ chức triển lãm tại Việt Nam. Cty em (ở việt nam) có thuê 1 quầy triển lãm. Vậy trường hợp này bên em có phải nộp thuế GTGT nhà thầu và thuế TNDN nhà thầu không? Và nếu nộp có xuống cơ quan thuế không?
TH2: Công ty em ở việt nam có thuê 1 công ty ở nước ngoài để hỗ trợ tư vần về việc mua hàng. Vậy bên em có có phải nộp thuế GTGT nhà thầu và thuế TNDN nhà thầu không?
Em đang cần gấp lắm. địa chỉ skype của em là: smilemyle2 Anh chị nào biết thì add skype và trả lời giúp em liền nhé!
Chân thành cảm ơn.

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang

cho em hỏi luôn:

công ty mình đang thuê một cty Hàn Quốc sang sửa chữa máy móc thiết bị -> bên e nộp thuế nhà thầu thay cho bên cty HQ (thuế GTGT + thuế TNDN). em có đọc TT60/2012 nhưng vẫn ko hiểu lắm:

- Căn cứ xác định thuế suất thuế GTGT ?

- Doanh thu tính thuế GTGT có bao gồm thuế TNDN hay ko?

- Giá trị hợp đồng bao gồm hay ko bao gồm thuế nhà thầu là do 2 bên thỏa thuận, nhưng theo anh chị thì tính ntn thì hợp lý hơn ạ?

ai có mẫu hợp đồng với bên nhà thầu ko cho em xin luôn nhé.

Thanks!

M

miuketoan

Sơ cấp
18/8/10
6
0
1
Ha Noi

Em đọc cái TT60/2012 mà cứ thấy lơ mơ, em post trường hợp của công ty em lên đây mọi người xem hộ em như vậy đã đúng chưa nhé:
Công ty em là 100% vốn nước ngoài, nhập khẩu hàng theo phương pháp DDU: chỉ phải nộp thuế TNDN nhà thầu
- Trường hợp trên tờ khai và invoice giá trị hàng hóa không tách riêng được với phí vận chuyển : tỷ lệ % thuế TNDN tính trên doanh thu là 1% và giá tính thuế là toàn bộ giá trị hàng hóa và dịch vụ (vận tải)
- Trường hợp trên tờ khai và invoice giá trị hàng hóa tách riêng được với phí vận chuyển: tỷ lệ % thuế TNDN tính trên doanh thu là 2% và giá tính thuế là giá trị của dịch vụ (dịch vụ vận tải ) đi kèm

Thank kiu mọi người trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA