Chao WKT và xin hỏi 1 vấn đề về hàng hoá

• Thread starter cun
  • Ngày gửi
C

cun

Guest
10/3/05
1
0
0
44
hanoi
Mình đã là thanh vien cua WKT lâu rôi nhưng vì điều kiện khách quan không thể tham gia thường xuyên được nên quên mất mật khẩu nay phải đăng ký lại. Mới có 1 ít thời gian trở lại mà mình thấy WKT có nhiều đổi mới quá, nội dung phong phú hơn nhiều, mong rằng minh và WKT sẽ luôn là người bạn thân trong công việc.

Mình có 1 thắc mắc nhỏ muốn hỏi là : Công ty mình được cho 1 số hàng hoá không mất tiền. Hàng đó mình lại đem bán đi lấy tiền và phải viết hoá đơn bán hàng. Vậy hàng hoá đó mình có phải thể hiện trên sổ hàng hoá không và khi bán hàng đó ra có phải thể hiện giá vốn gì không?
Xin cảm ơn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Hi..nếu Cty bạn đã xuất hóa đơn rồi thì đương nhiên là bạn phải hạch toán giá vốn của lô hàng đó. Chắc vấn đề của Cty bạn là bên xuất hàng biếu tặng không xuất hóa đơn??
Về cách hạch toán bạn có thể tham khảo trong các topic này, hoặc vào chức năng tìm kiếm của diễn đàn gõ: " Biếu tặng" để xem các topic khác liên quan.
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=1983&page=2&pp=10&highlight=biếu+tặng
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=6159&highlight=biếu+tặng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Khi bên bạn được cho một số hàng hóa thì bạn định khoản như sau :

N TK 156

C TK 711

* Khi xuất bán

- Phản ánh doanh thu :

N TK 111, 112, 131

C TK 511

- Phản ánh giá vốn :

N TK 632

C TK 156

Từ những định khoản trên thì bạn thấy rằng bất cứ nghiệp vụ kinh tế phát sinh nào trong doanh nghiệp đều phải phản ánh trên sổ sách cả.

cun nói:
Mình đã là thanh vien cua WKT lâu rôi nhưng vì điều kiện khách quan không thể tham gia thường xuyên được nên quên mất mật khẩu nay phải đăng ký lại. Mới có 1 ít thời gian trở lại mà mình thấy WKT có nhiều đổi mới quá, nội dung phong phú hơn nhiều, mong rằng minh và WKT sẽ luôn là người bạn thân trong công việc.

Mình có 1 thắc mắc nhỏ muốn hỏi là : Công ty mình được cho 1 số hàng hoá không mất tiền. Hàng đó mình lại đem bán đi lấy tiền và phải viết hoá đơn bán hàng. Vậy hàng hoá đó mình có phải thể hiện trên sổ hàng hoá không và khi bán hàng đó ra có phải thể hiện giá vốn gì không?
Xin cảm ơn nhé!

N

nhd2222

Guest
Giải quyết đầu vào bằng hàng được cho tặng nghe chừng không hợp lý lắm, nên tìm cách khác tốt hơn chăng!!!

V

vietthanh

Guest
21/2/05
5
0
0
44
Ha Noi
Mình thấy Nguyen tu anh định khoản như vậy vẫn chưa được chính xác. Bởi vì giá trị hàng được tặng đã phẩn ánh vao TK 711( Tức là đã cho vao thu nhập rồi) thì không thể đưa tiếp vào TK 511 nữa, vì nếu hạch toán như vậy sẽ phản ánh doanh thu 2 lần. Còn khi xuất HĐ ra thi hiiển nhiên bạn phải hach toán giá vốn rồi. Nhưng còn một vấn đề mình muốn hỏi thêm là thuế GTGT trong trường hợp này thì sao nhi?Có bạn nao co định khoản khác không nhi?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi bạn nhận được quà là bạn đã có thêm một khoản thu nhập rồi. Cho nên phản ánh vào TK 711.

Quà đó bạn bán đi, sẽ có chênh lệch giữa giá bán và giá trị của hàng hoá đó. Phần chênh lệch đó là bạn lại được thêm (nếu không bán giá thấp hơn giá trị của hàng hóa đó). Vả lại đã xuất HĐ là phản ánh doanh thu mà.

Tiền thuế ở đây sẽ không có vì đầu vào không có hóa đơn, thì làm sao có thuế đầu vào để ta viết thuế đầu ra?

vietthanh nói:
Mình thấy Nguyen tu anh định khoản như vậy vẫn chưa được chính xác. Bởi vì giá trị hàng được tặng đã phẩn ánh vao TK 711( Tức là đã cho vao thu nhập rồi) thì không thể đưa tiếp vào TK 511 nữa, vì nếu hạch toán như vậy sẽ phản ánh doanh thu 2 lần. Còn khi xuất HĐ ra thi hiiển nhiên bạn phải hach toán giá vốn rồi. Nhưng còn một vấn đề mình muốn hỏi thêm là thuế GTGT trong trường hợp này thì sao nhi?Có bạn nao co định khoản khác không nhi?

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Hạch toán như bạn Nguyen Tu Anh là đúng rồi. 2 lần doanh thu và 1 lần chi phí. Trừ đi thì cũng ~ thu nhập của hàng biếu tặng mà thôi.

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
swear nói:
Hạch toán như bạn Nguyen Tu Anh là đúng rồi. 2 lần doanh thu và 1 lần chi phí. Trừ đi thì cũng ~ thu nhập của hàng biếu tặng mà thôi.
có chắc đúng không bạn?
và có nên hạch toán vậy không?
Có nên chăng không có định khoản: Nợ 156-có 711?
Và khi đó, cũng chẳng cần hạch toán Nợ 632-Có 156 khi bán ra.
Hàng cho biếu tặng đâu phải là hàng không có nguồn gốc, không có chứng từ.
Các bạn thử phân tích chi tiết xem sao?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác ơi, em có hạch toán Nợ TK 156/ Có TK 711 khi nhận quà biếu tặng và phản ánh giá vốn Nợ TK 632/ Có TK 156 khi bán ra đấy chứ!

Bác giương mục kỉnh lên hộ em cái!

Bathanh nói:
có chắc đúng không bạn?

và có nên hạch toán vậy không?
Có nên chăng không có định khoản: Nợ 156-có 711?
Và khi đó, cũng chẳng cần hạch toán Nợ 632-Có 156 khi bán ra.
Hàng cho biếu tặng đâu phải là hàng không có nguồn gốc, không có chứng từ.
Các bạn thử phân tích chi tiết xem sao?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Nguyen Tu Anh nói:
Bác ơi, em có hạch toán Nợ TK 156/ Có TK 711 khi nhận quà biếu tặng và phản ánh giá vốn Nợ TK 632/ Có TK 156 khi bán ra đấy chứ!

Bác giương mục kỉnh lên hộ em cái!
Bác dương mục kỉnh lên rồi, nên có thấy cái bút toán này.
Vậy bác mới hỏi có nên chăng không có: Nếu chúng ta định khoản Nợ 156-Có 711 với giá trị =0 thì có được không? và có không bị thiệt thòi gì không?
bao giờ ta bán hàng thì hãy tính thu nhập chịu thuế sau thông qua bút toán Nợ 131-Có 511. như vậy có hơn không? và có đúng ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế em hỏi bác nhá! Nếu hàng được tặng này mà em lại không có ý định bán đi, em dùng để xài nội bộ. Thì em có nên ĐK Nợ 156/ Có 711 không hả bác? Phải có chứ bác!

Việc bán hàng biếu tặng là chuyện của sau này. Em chỉ biết là có bất cứ nghiệp vụ kinh tế nào phát sinh thì em định khoản luôn thôi.

Bathanh nói:
Bác dương mục kỉnh lên rồi, nên có thấy cái bút toán này.
Vậy bác mới hỏi có nên chăng không có: Nếu chúng ta định khoản Nợ 156-Có 711 với giá trị =0 thì có được không? và có không bị thiệt thòi gì không?
bao giờ ta bán hàng thì hãy tính thu nhập chịu thuế sau thông qua bút toán Nợ 131-Có 511. như vậy có hơn không? và có đúng ko?

E

Ericvinh

Guest
5/10/04
8
0
0
42
HCMC
Chào các bạn
Mình có tham khảo VD này khi kiểm toán xuống kiểm toán Cty mình
Khi xuất hàng biếu tặng, khuyến mãi thì ta xuất theo giá vốn. Khi đó DN xuất hoá dơn nhưng ko chịu thuế GTGT.
Nợ 641
Có 156
Khi nhận hàng KM, tặng thì DN nhận hạch toán
Nợ 156
Có 711
Vài ý kiến của mình về VĐ này. Mong các bạn góp ý

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Bathanh nói:
Chết, bác làm như thế thì toi sớm, thuế cứ thấy hàng bíêu tặng là phang ngay vào 711 thôi, khi nào bán thì tính sau bác ạ, làm như bác là trốn thu nhập đấy nhé.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Tú Anh làm đúng rồi đó anh Bathanh ơi, thông tư 89 đấy ạ.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Vậy có tình huống này, các bạn định khoản sao:
1.tình huống thứ nhất:
Bạn mua hàng 10 được tặng 1, trên hóa đơn 10 đvsp có giá, còn 1 đvsp thì không có giá -> bạn hạch toán sao?

2. Tình huống thứ 2:
Bạn được tặng 1 đvsp hàng hóa, và không có gía ( giả định là có hóa đơn hoặc không có hóa đơn). -> bạn hạch toán sao?

3. Tình huống thứ 3:
Tương tự như tình huống 2, nhưng hàng lại có giá tượng trưng trên chứng từ= 1đ ( thay vì giá rất lớn) -> bạn hạch toán sao?

Qua 3 tình huống trên, bạn rút ra dc điều gì?

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Mình có một số ý kiến về vấn đề này như sau:
- Về trường hợp của cun thì mình đồng ý với ý kiến của nguyentuanh.
- Về các trường hợp của bathanh:
+ TH1: Vẫn hạch toán bình thường, riêng 1 đvsp được khuyến mãi có thể đưa vào 711
giá giống giá của 10 đvsp trên.
+ TH2: Được tặng 1 sp thì vẫn hạch toán vào 711 nhưng có thể tham khảo giá thị trường để ghi nhận.
+ TH3: Nếu giá tượng trưng là 1đ thì rất vô lý, không có sp nào có giá là 1đ. Trường hợp này ta có thể thoả thuận với bên biếu tặng xác định giá của sp đó (giá hợp lý) không nhất thiết phải chính xác như giá thị trường.
Mong các bạn có ý kiến thêm!

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Bác Bathanh nói hay lắm! Nhưng về nguyên tắc thì nếu hàng hóa được tặng mà không có giá thì bác phải định giá cho nó thôi. Còn trong thực tế, lâu nay gặp mấy tình huống của bác, em ...không hạch toán. Hàng hóa đó vẫn được nhập kho ---> đơn giá của hàng hóa thấp xuống một chút, lãi nhiều hơn và nộp thuế nhiều hơn một chút. Dù sao, bác đừng kêu thuế xuống phạt công ty em nha, hihi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
3 trường hợp bác Bathanh đưa ra em đồng ý mới suy nghĩ của bác dragonking.

Khi hàng biếu tặng mà không có hóa đơn thì ta phải định giá cho chúng theo giá trên thị trường. Em đồng ý với quan điểm này của bác dragonking và ketoancon.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bathanh nói:
Vậy có tình huống này, các bạn định khoản sao:
1.tình huống thứ nhất:
Bạn mua hàng 10 được tặng 1, trên hóa đơn 10 đvsp có giá, còn 1 đvsp thì không có giá -> bạn hạch toán sao?

2. Tình huống thứ 2:
Bạn được tặng 1 đvsp hàng hóa, và không có gía ( giả định là có hóa đơn hoặc không có hóa đơn). -> bạn hạch toán sao?

3. Tình huống thứ 3:
Tương tự như tình huống 2, nhưng hàng lại có giá tượng trưng trên chứng từ= 1đ ( thay vì giá rất lớn) -> bạn hạch toán sao?

Qua 3 tình huống trên, bạn rút ra dc điều gì?

Bác BATHANH muốn mọi người phân tích và rút ra cái gì thì bác có thể gợi mở hơn không.
Còn nếu xét về KT đơn thuần thì việc hạch toán cũng không có gì đáng nói thêm mọi người đã nói rồi.
Tuy nhiên theo quan điểm của tôi, tôi có một quan điểm thế này mọi người cùng đánh giá nhé
- Xét một cách tổng thể về số thuế phải nộp giữa cách hạch toán theo qui định TT89 và cách bác bathanh đưa ra thì đều tương đương như nhau.
Tuy nhiên xét về tính kịp thời, chính xác, hợp lý, hợp lệ thì vấn đề bác đưa ra thì chưa được hợp lý lắm hơn nữa cơ sở để sẽ khó giải trình với các cơ quan kiểm tra.
Vậy thì trong 3 trường hợp khi tính giá hạch toán đầu vào thì đều nên phải dựa trên cơ sở nào đó hợp lý. Hợp lý ở đây có thể là giá thị trường hoặc là giá do một cơ quan chức năng nào đó ban hành.
Một và lời mạo muội mong các bác bổ sung thêm

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
1.tình huống thứ nhất:

Đối với tình huống này, các bạn có thể làm theo 2 cách.
Cách thứ nhất như các bạn đã làm: định giá theo giá thị trường ( hoặc giá nhập) cho đvsp được tặng. Bút toán là: Nợ 156- Có 711. Cách này CQCN hoàn toàn ủng hộ vì: bạn sẽ nộp thuế cho TN bất thường này, không biết nó đã được tiêu thụ trong kỳ hay chưa.
Cách thứ hai: CQCN cũng không phản đối: bạn nhập kho cả 11 đvsp với giá nhập kho là 10 ( theo chứng từ kế toán) -> đơn giá cho mỗi đvsp nhập kho là 10/11. Trong trường hợp này, bạn sẽ nộp thuế TN khi hàng tiêu thụ được.
Với DN, mong muốn hạch toán cách nào?
Và dù 2 cách thì số thuế phải nộp cuối cùng vẫn như nhau. Chỉ khác nhau về thời điểm nộp thuế là kỳ này hay kỳ sau tùy thuộc vào thời điểm tiêu thụ.

2. Tình huống thứ 2:
Bạn được tặng 1 đvsp hàng hóa, và không có gía ( giả định là có hóa đơn hoặc không có hóa đơn).

Trường hợp này tạm thời chưa bình luận, và chúng ta chấp nhận phương án giải quyết của các bạn.
Trên thực tế, hàng hóa không có nguồn gốc không hẳn cứ nộp thuế là xong.

3. Tình huống thứ 3:
Tương tự như tình huống 2, nhưng hàng lại có giá tượng trưng trên chứng từ= 1đ ( thay vì giá rất lớn)
Trường hợp cuối. nghe chừng bất hợp lý, và bất hợp lý thật ( đó là xét về tình).
Còn xét về lý thì chẳng bất hợp lý chút nào cả. Luật pháp không cấm, đơn vị chủ động bán hàng và chịu trách nhiệm về kết quả kinh doanh. trừ các DN nhà nước, điều này gần như đồng nghĩa với việc của người phúc ta, tham nhũng v.v nhưng với DN không phải do nhà nước làm chủ sở hữu, DN có quyền bán hàng theo ý của mình, trừ trường hợp đó hàng hóa bị ấn định giá bán sàn.
Và như vậy, căn cứ chứng từ, KT có thể hạch toán đầu vào theo chứng từ, chứ ko phải điều chỉnh giá theo giá thị trường hay giá nào khác cả.
Về lâu dài, cũng giống như trường hợp 1, DN sẽ vẫn nộp thuế đủ, chỉ có điều nộp vào kỳ sau ( kỳ tiêu thụ) chứ ko phải nộp ngay.

Việc dụng vốn của DN phụ thuộc vào yếu tố hạch toán, và công tác chuẩn bị chứng từ của hệ thống kế toán. Cùng chính sách kinh doanh nhưng cách tổ chức khâu chứng từ rất quan trọng. Cho biếu tặng mà không phải vậy thì kết quả sẽ khác nhau nhiều. Giảm giá thì không bị ấn định tỷ lệ, nhưng cho biếu tặng thì nằm trong chi phí bị khống chế.
Các bạn nghĩ sao về cách phân tích này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA