Mỗi tuần một chuyên đề

Mức lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN?

• Thread starter Tamnguyen177
  • Ngày gửi
T

Tamnguyen177

Guest
6/8/09
16
0
3
Đăk Lăk
Các bạn ơi, vui lòng cho mình xin ý kiến về vấn đề này với.
Mình làm cho Cty TNHH, trả lương theo thoả thuận. Nếu như tiền lương trả cơ bản trả cho 1 nhân viên là 2triệu đồng/tháng, nhưng mức đóng BHXH, BHYT của người đó là 1triệu đồng/tháng thì có được không? Nếu tiền lương thực trả và tiền lương CB để đóng BHXH khác nhau thì sao?Như vậy có vi phạm về Luật BHXH và các Luật khác có liên quan hay không?

From: Kế toán già gân
Xin phép chỉnh lại tiêu đề cho ý nghĩa rộng hơn
Lương thực trả và mức đóng BHXH ---> Mức lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Cơ quan BHXH vẫn chấp thuận như vậy nhưng bạn cần diễn giải phù hợp trên HĐLĐ đấy, VD HĐ quy định LCB 1triệu, mức đống BHXH theo LCB, TL năng suất đuợc hưởng theo doanh thu bán hàng, sản xuất của CNV (Tiền lương trên doanh thu hoặc đvSP....)....

G

Giot Nuoc Giua Bien

Guest
23/8/09
28
0
0
HCM city
Nếu bạn muốn Hợp lý thì HĐLĐ bạn thêu người đó ghi 1 triệu và ghi ở Thão Thuân Khác (12) : Phụ cấp Xăng đi Lại , Phụ cấp tiền ăn trưa , Phụ cấp chi phí điện thoại , ...........:046:

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
Mình làm cho Cty TNHH, trả lương theo thoả thuận. Nếu như tiền lương trả cơ bản trả cho 1 nhân viên là 2triệu đồng/tháng, nhưng mức đóng BHXH, BHYT của người đó là 1triệu đồng/tháng thì có được không? Nếu tiền lương thực trả và tiền lương CB để đóng BHXH khác nhau thì sao?Như vậy có vi phạm về Luật BHXH và các Luật khác có liên quan hay không?

Ban ơi tiền lương đóng BH phải dựa trên hệ số lương cơ bản mà Nhà nước quy định chứ. Còn nếu lương thực tế tập hơn lương cơ bản thì mình nghĩ chả ai chịu làm đâu.hi.

M

miumiubuon

Guest
Theo như mình tìm hiểu thì những công ty hoạt động theo Luật doanh nghiệp như công ty TNHH.... thì mức lương nộp BHXH, BHYT là mức lương chính được ghi trên hợp đồng lao động. Công ty phải xây dựng thang, bảng lương theo Nghị định 114/2002/NĐ-CP và đăng ký cơ quan lao động tại địa phương.
Như vậy trước hết bạn phải đăng ký thang, bảng lương của công ty với bộ lao động và thương binh xã hội, ký kết hợp đồng lao động với công nhân viên. Trong hợp đồng bạn ghi mức lương chính là 1.000.000vnđ để làm căn cứ đóng bảo hiểm, còn lại bạn sẽ hợp thức hoá số tiền còn lại vào phụ cấp, tiền thưởng và những thoả thuận khác.

N

nguyenthanhngoc87

Sơ cấp
18/8/09
7
0
0
Nam Định
Mọi người cho e hỏi? công ty em cũng lương BHXH bằng với lương cơ bản còn lương thực trả thì cao hơn. Vậy khi xác định mức lương đống thuế TNCN thì mình xác dịnh theo mức lương nào? mong mọi người chỉ giúp e với.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mọi người cho e hỏi? công ty em cũng lương BHXH bằng với lương cơ bản còn lương thực trả thì cao hơn. Vậy khi xác định mức lương đống thuế TNCN thì mình xác dịnh theo mức lương nào? mong mọi người chỉ giúp e với.

Khi tính thuế TNCN thì bạn lấy lương thực trả để tính.

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Các bạn cho mình hỏi 1 tý. vì lần đầu mình làm BHXH cho Cty TNHH. Trên hợp đồng với nhân viên của Cty mức lương chính là lương đăng ký với phòng LĐTBXH nhưng có ghi là mức lương này không bào gồm BHXH, BHYT; có nghĩa là Cty chịu hoàn toàn khoản chi này chứ không trừ vào lương nhân viên lãnh hàng tháng. Như vậy có vấn đề gì với thuế khi khai thuế TNDN không

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Các bạn cho mình hỏi 1 tý. vì lần đầu mình làm BHXH cho Cty TNHH. Trên hợp đồng với nhân viên của Cty mức lương chính là lương đăng ký với phòng LĐTBXH nhưng có ghi là mức lương này không bào gồm BHXH, BHYT; có nghĩa là Cty chịu hoàn toàn khoản chi này chứ không trừ vào lương nhân viên lãnh hàng tháng. Như vậy có vấn đề gì với thuế khi khai thuế TNDN không
HĐLĐ có gi thế có nghiã là tiền BH vẫn trích bình thường theo luật quy định, 17% của CT và 6% của nhân viên. Còn Lương để tính thuế TNCN là lương thực tế cơ mà đâu có liên qua gì đến lương BH.

M

minhquang81

Guest
30/10/09
6
0
0
Ninh Thuận

Xin chào bạn!

Đối với 01 công ty TNHH trong bảng lương bạn phải thể hiện cột mức lương cơ bản và lương khoán, tổng lương. Lương cơ bản bạn phải tính theo bằng cấp của mỗi nhân viên, đối với nhân viên không có bằng cấp thì bạn lấy mức lương tối thiểu hiện tại do bộ luật lao động ban hành. Như vây lương đóng bảo hiểm sẽ dựa vào mức lương cơ bản

M

minhquang81

Guest
30/10/09
6
0
0
Ninh Thuận
Xin chào bạn!

Đối với 01 công ty TNHH trong bảng lương bạn phải thể hiện cột mức lương cơ bản và lương khoán, tổng lương. Lương cơ bản bạn phải tính theo bằng cấp của mỗi nhân viên, đối với nhân viên không có bằng cấp thì bạn lấy mức lương tối thiểu hiện tại do bộ luật lao động ban hành. Như vây lương đóng bảo hiểm sẽ dựa vào mức lương cơ bản

B

baobanks

Sơ cấp
24/9/09
6
0
1
39
tp.hcm
nói thế thì mình xây dựng theo lương cơ bản 800.000 sau đó cộng thêm các khoản phụ cấp khác được không? có cần cân đối lại với bên báo cáo thuế ko?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN

Mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN:

• Người lao động thuộc đối tượng thực hiện theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN là tiền lương theo ngạch, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

• Người lao động đóng BHXH, BHYT, BHTN theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quy định thì tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động gồm mức lương chính hoặc tiền công và phụ cấp ghi tại khoản 1 Điều 3 trong bản hợp đồng lao động

• Trường hợp mức tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN theo quy định cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung

+ Chú ý: Việc soạn thảo HDLD như thế nào tại khoản 1 Điều 3 về mức lương, tiền công và phụ cấp ghi trong bản hợp đồng lao động.

Xem bài viết của bạn NTAC, Giot Nuoc Giua Bien thêm​

• Like
Reactions: yenskymond
Workforce

Workforce

Guest
Trích:
...tiền công ghi trong hợp đồng lao động gồm mức lương chính hoặc tiền công và phụ cấp ghi tại khoản 1 Điều 3 trong bản hợp đồng lao động...

Theo tôi hiểu thì

Thông thường đối với HĐLĐ Khoản 1 Điều 3 quy định về quyền lợi và nghĩa vụ của người lao động. Nó gồm có quy định về tiền lương hoặc tiền công + phụ cấp

Như vậy:
Nếu người SDLĐ trả lương theo tháng thì tính theo mức lương chính. Nếu trả theo tiền công thì +thêm phụ cấp theo quy định đặc thù của từng doanh nghiệp.

Các khoản này sẽ là căn cứ để tính trích nộp BHXH, BHYT, BHTN theo quy định.

I

I am no pro

Trung cấp
2/11/09
63
0
0
39
Sông Bé
Tớ rất ghét cái lão già gân chết tiệt này, viết bài ươn ươn dở dở, chả trích văn bản nào qui định để mọi người có thể tham khảo.

Mong lão già gân chết tiệt đọc được bài này, vô trình bày cho rõ hơn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mức tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT, BHTN:

• Người lao động thuộc đối tượng thực hiện theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN là tiền lương theo ngạch, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có). Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung.

• Người lao động đóng BHXH, BHYT, BHTN theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quy định thì tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động gồm mức lương chính hoặc tiền công và phụ cấp ghi tại khoản 1 Điều 3 trong bản hợp đồng lao động

• Trường hợp mức tiền lương, tiền công đóng BHXH, BHYT, BHTN theo quy định cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu chung thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN bằng hai mươi tháng lương tối thiểu chung

+ Chú ý: Việc soạn thảo HDLD như thế nào tại khoản 1 Điều 3 về mức lương, tiền công và phụ cấp ghi trong bản hợp đồng lao động.

Xem bài viết của bạn NTAC, Giot Nuoc Giua Bien thêm

Tham khảo Công văn 3621/BHXH-THU ngày 07/12/2009 của BHXH TP. HCM về việc hướng dẫn tỷ lệ đóng BHXH,BHYT,BHTN, mức lương tối thiểu vùng

Đây là điểm nổi bật, công khai của cơ quan BHXH-TP.HCM đối với DN. Thủ tục này giúp cho các cơ quan BHXH quận/huyện TP. HCM không bắt bẻ các DN. Mỗi nơi hướng dẫn và thu BHXH khác nhau.

Tham khảo thêm Công văn 4799/LĐTBXH-LĐTL ngày 18/12/2009 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về mức lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp

T

Tamnguyen177

Guest
6/8/09
16
0
3
Đăk Lăk
Ở Việt Nam hiện nay có hai hình thức lương cơ bản. Thứ nhất là lương cơ bản theo quy định của Nhà nuớc. Thứ hai là mức lương cơ bản do người sử dụng lao động quyết định. Mà NSDLĐ thì chỉ muốn đóng BHXH theo mức lương cơ bản thấp nhất để có lợi cho doanh nghiệp. Trong khi mức lương thực trả thì cao hơn rất nhiều. Trong trường hợp này, Kế toán nên xử lý như thế nào.

K

keotan

Sơ cấp
31/3/10
6
0
0
Vĩnh Phúc
mình muốn hỏi là công ty mình trả lương cho nhân viên là 2000.000đ/tháng nhưng mình muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên ở mức thấp nhất. Vậy mình muốn hỏi mức thấp nhất để tham gia BHXh là bao nhiêu? Bạn nào bít giúp mình với!
Thanks!

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
mình muốn hỏi là công ty mình trả lương cho nhân viên là 2000.000đ/tháng nhưng mình muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên ở mức thấp nhất. Vậy mình muốn hỏi mức thấp nhất để tham gia BHXh là bao nhiêu? Bạn nào bít giúp mình với!
Thanks!

tối thiểu là 1.050.000 cho hệ số đã qua đào tạo nhé bạn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA