Access Club

• Thread starter daovietcuong
  • Ngày gửi
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
dzung nói:
Chào bạn " Tuanktcdcn ' mình thấy bạn phân tích và đưa ra VD cũng có phần đúng. như ứng với vd bạn đưa ra và đó là cách giải quyết VD trên bằng "vba" của bạn thôi, như theo mình thì các trường hợp trên mình có thể không cần tới 1 câu lệnh vba nào cả. vấn đề ở đây là với dữ liệu mình có và cố gắng tổ chức hợp lý là sẻ làm được. Nếu được bạn cứ cho VD cụ thể có số liệu mà bạn cho là phải xử lý bằng vba mình sẻ chỉ ra cách giải quyết bằng query.
Thú thực tôi "fan" Access hơn Excel. Nếu bạn muốn làm 1 chương trình (vd: chương trình kế toán chẳng hạn) để quản lý công việc hàng ngày mà không muốn user chỉnh sửa bậy bạ, thì Access là câu trả lời chính xác.
Access còn tập cho người ta có 1 kỷ luật về cách tổ chức database, từ đó tạo cơ sở cho các bước tiếp theo.
Ngoài ra, query trong Access coi bộ dễ làm và chạy nhanh hơn Excel nhiều, nhất là deal với những database lớn và tích lũy nhiều năm.
Bạn dzung nói cũng đúng khi nêu lên điểm mạnh của query trong access. Tuy nhiên có rất nhiều vấn đề mà query chịu chết. Lúc đó bạn vẫn phải cầu cứu tới VBA đấy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
dzung nói:
Chào bạn " Tuanktcdcn ' mình thấy bạn phân tích và đưa ra VD cũng có phần đúng. như ứng với vd bạn đưa ra và đó là cách giải quyết VD trên bằng "vba" của bạn thôi, như theo mình thì các trường hợp trên mình có thể không cần tới 1 câu lệnh vba nào cả. vấn đề ở đây là với dữ liệu mình có và cố gắng tổ chức hợp lý là sẻ làm được. Nếu được bạn cứ cho VD cụ thể có số liệu mà bạn cho là phải xử lý bằng vba mình sẻ chỉ ra cách giải quyết bằng query.
Ví dụ I đưa ra chỉ là điển hình để mọi người dẽ so sánh EXCEL và ACCESS trong những công việc bình thường. Mọi người khi chưa biết EXCEL và ACCESS thì nếu ít thời gian thì EXCEL là câu trả lời. Trên EXCEL bạn dễ dàng lập một "bảng tính" bất kỳ, VD như lập một tờ "Hóa đơn bán hàng" trên EXCEL mọi người lập ra rất dễ dàng và còn lập các công thức IF,VLOOKUP để làm cho nó linh động và có thể in ra máy in ngay, nếu là ACCESS bạn sẽ mất thời gian hơn nhiều! nếu chỉ đơn giản là in một table thì dễ như EXCEL nhưng là một "Hóa đơn" cấu trúc không phải là Table lúc đó bạn phải tạo Report để in còn tính "động" trong Report này còn phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm của người làm.
Về mặt ứng dụng (chưa dùng VBA) thì EXCEL và ACCESS cơ bản là như nhau nhưng quản lý có quy củ thì ACCESS làm tốt hơn. Để lập các báo cáo, công cụ chủ lực của ACCESS là "Query" và các hàm Database như: DSUM,DCOUNT,D*... EXCEL thì dùng các hàm Vlookup,SUM,DSUM,IF... có thể bạn chưa biết EXCEL còn có công cụ cực mạnh đó là "Query External/Internal Database" không khác gì ACCESS (cài này trong các sách học EXCEL gần như không nói tới).
I đã làm nhiều cái trên ACCESS nhưng có một vấn đề nếu không dùng VBA I không thể làm được, bạn giúp nhé! Lập một "Hóa đơn mua hàng" trong hóa đơn có các thông tin quan trọng như : NGAY,CHUNGTU,NOTK,COTK,DVKH và một bảng ở dưới là các thông tin về hàng hóa: Mã hàng, Tên, Slg, Đgiá,TTiền
Dưới hóa đơn cho biết "Tổng tiền hàng chưa thuế", "Thuế", "Tổng thanh toán" (I có thể mua nhiều mặt hàng trên một hóa đơn).
Trên hóa đơn I có thể in luôn, Dữ liệu được sẽ được lưu lại và có thể mở lại bất cứ khi nào.

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Chào các bạn, mình cũng muốn học Ác sét đây. Nhưng thấy mỗi bạn hỏi 1 tý nên chẳng hiểu gì cả. Có gì các cao thủ phải mở lớp dạy từ cơ bản rồi nâng cao dần dần chứ.

K

khongthemyeu

Guest
15/1/05
3
0
0
43
Ha noi
www.Chua xay dung
tunglammd nói:
Chào các bạn, mình cũng muốn học Ác sét đây. Nhưng thấy mỗi bạn hỏi 1 tý nên chẳng hiểu gì cả. Có gì các cao thủ phải mở lớp dạy từ cơ bản rồi nâng cao dần dần chứ.

Anh chị nào có tài liệu về Access thì post lên để mọi người cùng chia sẻ. Em cũng đang bắt đầu tìm hiểu về Access. Nếu có lớp học nào về Access cho em đăng ký với nha. :0frown:
Manythanks and thanks.

K

khongthemyeu

Guest
15/1/05
3
0
0
43
Ha noi
www.Chua xay dung
Access FC khởi động

Xin kính mời các anh chị tham gia Access FC để cùng nhau trao đổi những vấn đề liên quan đến Access.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Hì hì, không biết có giáo sư access nào ở đây không nhỉ? Mời lên tiếng cho các anh em mừng với.

Tôi cũng biết 1 chút về access, nhưng không có căn bản gì cả, toàn làm mò thôi. Bạn nào muốn hỏi gì (theo kiểu "thắc mắc biết hỏi ai...") thì còn tạm thời trả lời được, chứ mở lớp thì phải nhờ đến các bậc tiền bối lão thành trong làng WKT. Với lại dân kế toán bây giờ có mấy ai thèm quan tâm đến Access đâu, ngoại trừ mấy ông già lẩm cẩm như tôi.

Bạn vào đây xem 1 số giới thiệu căn bản về Access online.

Còn nếu muốn xem tiếng Việt, bạn vào site này để download bản hướng dẫn tiếng Việt.

Chúc bạn vui.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Khi nào Access Club chính thức hoạt động, cho em tham gia với nhé.

N

nguyen.t.huyen

Guest
9/8/05
18
0
1
43
ha noi
cho mình tham gia access club với

mình là thành viên mới của Webketoan.
Mình đọc thông tin về access club nhưng không lắm rõ tình hình hoạt động của access club.
Mình rất muốn tham gia club này nhưng chẳng biết đăng ký làm sao.
Rất mong các bậc tiền bối chỉ bảo!
Chân trọng!

D

daovietcuong

Guest
Tôi xin có một số ý kiến!

Tuanktcdcn nói:
I đã làm nhiều cái trên ACCESS nhưng có một vấn đề nếu không dùng VBA I không thể làm được, bạn giúp nhé! Lập một "Hóa đơn mua hàng" trong hóa đơn có các thông tin quan trọng như : NGAY,CHUNGTU,NOTK,COTK,DVKH và một bảng ở dưới là các thông tin về hàng hóa: Mã hàng, Tên, Slg, Đgiá,TTiền
Dưới hóa đơn cho biết "Tổng tiền hàng chưa thuế", "Thuế", "Tổng thanh toán".
(...)

Dear Tuanktcdcn,
-----------------
Để có thông tin như yêu cầu, trước hết phải xây dựng cơ sở dữ liệu và quan ràng buộc toàn vẹn. Việc thiết kế cơ sở là cần thiết - quan trọng và chiếm phần lớn thời gian xây dựng ứng dụng. Nó quyết định hầu hết các cách thức tiến hành - kể cả coding và design form và report! Với những người làm việc với DBMS Access, không ai là không biết thế nào là quan hệ sub/main. Đây là quan hệ phổ biến giữa các bảng trong Access.
Để view được đâu là "hết-đơ", đâu là "bo-đi" đâu là "phút-tơ", cần phải có các bảng quan hệ 1-n, n-n,...
Nói chung, để có một báo cáo đơn giản (nghĩa là chưa cần đụng đến event nào" - thậm chí chỉ cần nhờ Auto form/ Auto report wizard là gần như theo ý muốn) thì trước tiên phải suy nghĩ về các bảng dữ liệu!
Hi vọng rằng, AccClub cùng nhau thoả luận thật sôi nổi: "LÀM THẾ NÀO ĐỂ HIỂU VÀ XÂY DỰNG HỆ CƠ SỞ DỮ LIỆU TỐI ƯU NHẤT ÍT PHẢI LẬP TRÌNH NHẤT"?!
---------------------------------
Always careful - Always successful!

C

CMSmember

Guest
22/10/04
7
0
0
49
Hanoi
Chào cả nhà, Mình cũng rất thích môn Access, Nếu sử dụng cho cả công ty thì chưa được nhưng để dùng tạm cho mình thì cũng hay đấy chứ.
Các bạn biết không ? Access có thể tạo được những query cũng hay như Excel vậy đó. Tôi còn thấy access cũng có thể xuất ra excel đấy. Khả năng của Access còn rất nhiều mà tôi chưa kịp tìm hiểu.
Các cao thủ xuất đầu lộ diện đi thôi.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
thú thật với các bác, E cứ nói cho to chứ E mới bắt đầu khoái cái món Accsess chừng hơn tháng nay thôi, vì vậy E muốn các bác bắt đầu từ sơ đẳng chó những đứa như E.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
daovietcuong nói:
Dear Tuanktcdcn,
-----------------

Nói chung, để có một báo cáo đơn giản (nghĩa là chưa cần đụng đến event nào" - thậm chí chỉ cần nhờ Auto form/ Auto report wizard là gần như theo ý muốn) thì trước tiên phải suy nghĩ về các bảng dữ liệu!
Hi vọng rằng, AccClub cùng nhau thoả luận thật sôi nổi: "LÀM THẾ NÀO ĐỂ HIỂU VÀ XÂY DỰNG HỆ CƠ SỞ DỮ LIỆU TỐI ƯU NHẤT ÍT PHẢI LẬP TRÌNH NHẤT"?!
---------------------------------
Always careful - Always successful!

Tôi ủng hộ quan điểm của bạn daovietcuong. Đương nhiên khi đi sâu vào các vấn đề hóc búa thì không lập trình không xong. Nhưng theo tôi thì chia sẻ những kinh nghiệm non-VBA để các bạn có thể ứng dụng được ngay mà không phải có kiến thức lập trình là một vấn đề "cần làm ngay".

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Có lẽ mình xin mạn phép cho ra lò bài viết đầu tiên về cách nhìn đối với vai trò của quan hệ dữ liệu trong Access. Nhưng trước tiên - có lẽ xin đặt vấn để trước về ý tưởng xây dựng quan hệ trong csdl nhé. Tất nhiên cũng xin chua thêm một chút theo cách hiểu của tôi dưới con mắt của một người không chuyên.
Mục tiêu của khái niệm về quan hệ trong Access: đơn giản chỉ để đảm bảo tính đồng nhất, nhất quán và thống nhất của tổ chức dữ liệu (Data Integrity). Đây là đặc điểm quan trọng nhất đối với một hệ quản trị dữ liệu.
Còn trong chừng mực nào đó - nó cũng không liên quan nhiều đến quá trình thiết kế form hoặc báo cáo. Tất nhiên nó cũng đóng vai trò quan trọng để giúp người thiết kế xác định được mục tiêu và công việc cần làm để tổ chức khai thác, quản lý dữ liệu.
Khi chúng ta đã bàn được một chút về form, báo cáo, tôi xin phép được mạo muội nói đến vấn đề này sau.
Và... tôi rất ủng hộ ý kiến của bạn Cường về thiết kế tổ chức dữ liệu: Đây là công việc mà chiếm phần lớn thời gian của phân tích hệ thống đấy ạ.
Còn .... Khái niệm lập trình chắc không phải chỉ là công việc viết mã đâu ạ, đó là đơn giản chỉ là phần nhỏ của công việc đưa các tư duy thuật toán và phân tích hệ thống của chúng ta thành các dòng lệnh. Nhưng chắc theo yêu cầu của đa số chúng ta trong công việc kế toán thì - càng làm sao để viết mã nguồn càng ít đã là một công việc lập trình đau đầu rồi ạ.
Nhưng chúng ta có nhiệt huyết và chúng ta có thiện chí đối với việc chia sẻ kinh nghiệm. Chắc chắn chúng ta sẽ giúp nhau cùng phát triển được... ít nhất theo cách mà chúng ta có thể nói "Việt theo" hihi
Nay kính thư và chúc các bác mạnh khoẻ vui vẻ và .. nhớ yêu đời, đừng thức khuya...

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Truy tìm fan cua Access!

dzung nói:
Có nhiều cách xử lý: mình có thể nêu ra 2 cách sau

c1: Sử dụng Group như bác nào đó đã nêu ở bài trước
c2: Thì xừ lý viết code như bạn làm, theo mình thì viết như sau

(copy code này bỏ vào report của bạn là oK)

Option Compare Database
Dim t As Integer

't là biến tạm

Private Sub Detail_Print(Cancel As Integer, PrintCount As Integer)
If Page - t = 1 Then
Me.tt = Nz(Me.tt) + Me.OfferID

' tt là tên textbox ở page footer
' OfferID là field mà bạn cần sum

Else
t = t + 1
Me.tt = 0
Me.tt = Me.OfferID
End If

If Page = Pages Then
Me.tt.Visible = False
Me.ttong.Visible = True
Me.ttong = Me.tt

' ttong là tên textbox nằm ở phần reporter footer để xử lý trang cuối

Else
Me.tt.Visible = True
Me.ttong.Visible = False

End If

End Sub

Mình muốn post VD lên mà trong này không thấy chức năng post file ờ đâu cả.

Chúc bạn thành công.

nếu có gì có thể PM cho mình by YM:qtchat2000
Em thấy có một mem này cũng rất hay nhưng hình như dạo này không thấy bạn ấy đâu nhỉ? Hay lại có thêm nick mới rồi anh chàng lập trình viên ơi!:0frown:

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
daovietcuong nói:
Dear Tuanktcdcn,
-----------------
Để có thông tin như yêu cầu, trước hết phải xây dựng cơ sở dữ liệu và quan ràng buộc toàn vẹn. Việc thiết kế cơ sở là cần thiết - quan trọng và chiếm phần lớn thời gian xây dựng ứng dụng. Nó quyết định hầu hết các cách thức tiến hành - kể cả coding và design form và report! Với những người làm việc với DBMS Access, không ai là không biết thế nào là quan hệ sub/main. Đây là quan hệ phổ biến giữa các bảng trong Access.
Để view được đâu là "hết-đơ", đâu là "bo-đi" đâu là "phút-tơ", cần phải có các bảng quan hệ 1-n, n-n,...

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
daovietcuong nói:
Dear VNgeek!
-------------
Tôi nhận thấy MS Access không hỗ trợ tính tổng của trang bằng hàm SUM (a) thì phải(?). Việc tính tổng này phải dùng Macro hoặc VBA (Tôi dùng VBA). Không biết bạn đã "thực tế" chưa, xin cho một File minh hoạ cụ thể Report của bạn nhé!
Tôi xin nói rõ hơn về "problems" của tôi: Trong trường hợp dữ liệu đầy trang thì dòng tổng cộng sẽ "khít" với dòng dữ liệu cuối cùng của trang. Tuy nhiên nếu dữ liệu chỉ có nửa trang (hoặc không phủ đầy trang) thì dòng tổng cộng cứ nằm chềnh ềnh bên dưới theo đúng chức năng "/phút tơ/" của nó(!). Bạn không thể nhét textbox tính tổng để gắn liền nó với Detailt được, đúng không (làm như thế nghĩa là mỗi dòng có một tổng). Nếu mở rộng Page Footer thì cũng chẳng có tác dụng gì - Cũng như bạn mở rộng Report Footer thì cũng chỉ mở rộng không gian cho chân báo cáo!
Mà hình như bạn bị lẫn lộn giữa cộng tổng theo trang và cộng tổng toàn báo cáo thì phải(?)

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
MINA nói:
Em thấy có một mem này cũng rất hay nhưng hình như dạo này không thấy bạn ấy đâu nhỉ? Hay lại có thêm nick mới rồi anh chàng lập trình viên ơi!:0frown:
Dear MINA,
-----------
Ừ nhỉ! Mem này cao thủ lắm! Nghe giới thiệu bác ấy vật nhau với access đến chục năm nay rồi. Nhưng hình như bất mãn với mình quá lên bỏ đi rồi... Tiếc thật...!!! Chỉ tại mình ngựa non háu đá... :wall:

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina mù về Access lắm nhưng chỉ cảm nhận qua cách Mem này trả lời bài víêt mà thôi.
Nhắn bạn, nếu tình cờ quay lại WKT thì tham gia cùng với tụi mình luôn nhé!

paulsteigel

paulsteigel

Trung cấp
13/11/05
103
0
16
48
Hoà Bình
www.sfdp.net
Buồn thật...
Sao chúng ta không thừa kế nhỉ...
Tớ có ví dụ về tính tổng động ngang dọc vẽ lưới rồi mà chẳng ai để ý...
www.sfdp.net/libs/gen/acc/Grid_Rpt.zip
Cái này có thể trả lời hầu hết câu hỏi của các bạn về tổng ... và vẽ lưối, tô màu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA