Excel và những vấn đề bạn ít biết

• Thread starter handung107
  • Ngày gửi
L

luongtranap82

Guest
19/11/09
3
0
0
42
Thanh hóa
" Giả sử ta có các dữ liệu chuỗi như sau :
- Ô B1 : 1+2+3+4+5
- Ô B2 : 2*5
- Ô B3 : 10+2-4
- Ô B4 : 5*5
- Ô B5 : 8*6
Tại C1:C5, ta muốn hiện kết quả của phép tình này. Bạn có thể dùng hàm EVAL(B1), hay bạn đặt con trỏ tại C1, vào INsert/Name/Define. Bạn đặt tên công thức là KetQua. Tại Refers To, bạn nhập : =EVALUATE($B1), bạn cũng sẽ được kết quả là phép tình của các chuỗi số trên "
Thử rùi sao không được nhỉ? Hay Ex 2007 không có hàm EVAL?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

donphuong86

Guest
13/8/09
1
0
0
37
Ha Noi
Nếu bạn giấu thanh Formula, bạn cũng sẽ không chỉnh sửa trực tiếp được trong ô ngay cả khi nhấn F2, nên việc bỏ chọn mục Edit directly in Cell vẫn có tác dụng của nó.

Tớ cũng đã thử giấu thanh Formula những vẫn sửa được ô đó mà nhỉ, chỉ là ko kích double vào được thôi. Sửa số vẫn được.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Trong Excel, có những vấn đề mà chúng ta chỉ nghe thóang qua và ít để ý đến, nhưng đôi khi chính những vấn đề này lại thú vị biết chừng nào.
Bạn biết đấy, với một File Excel, bạn có thể lưu nó dưới những dạng sau : Add-in (.xla), Template (.xlt), Backup (.xlk)...Đặc biệt, có dạng lưu Workspace (.xlw) chắc bạn ít biết đến.
Bạn hãy thử mở cùng một lúc vài ba Workbook và dùng lệnh Window / arrange để sắp xếp thứ tự các Workbook này trên màn hình. Sau đó, bạn chọn File / Save Workspace. File này được mặc định với cái tên là Resume, nhưng bạn có thể đặt tên File tùy theo ý bạn.
Bây giờ, bạn đóng các Workbook trên lại, và bạn hãy Click chọn File Resume mà bạn vừa lưu ở trên, bạn sẽ thấy Excel mở cùng lúc các File mà bạn vừa mở lần trước và sắp xếp chúng theo đúng trật tự trước khi lưu
Bạn không nên di chuyển trật tự các File có trong File Workspace, vì Excel sẽ không tìm được các File này nữa. Nếu bạn thay đổi một Workbook có trong File Workspace, bạn phải lưu lại nó, vì thực ra File Workspace chỉ lưu tên và vị trí của các Workbook chứ nó không lưu lại dữ liệu.
Vậy cho mình hỏi khi mở file này ra rùi và mình làm việc trên đó, nó có lưu lại dữ liệu mình vừa cập nhật thêm ko?:015:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Tớ cũng đã thử giấu thanh Formula những vẫn sửa được ô đó mà nhỉ, chỉ là ko kích double vào được thôi. Sửa số vẫn được.
đúng rùi, mình cũng thử làm rùi. họ vẫn xóa (delete) được công thức của mình. Có lẽ dùng pass hay hơn

L

Lantrailt

Guest
24/4/08
8
0
0
Ha Noi
không biết các anh chị dùng excel nào đấy ạ? Em dùng bản 2007 thì không có phần như chị handung107 nói. Em "lỡ" tay lưu dạng add in, giờ không biết nó ở chỗ nào nữa huhu.....

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Sẵn tiện đang trong topic về thủ thuật Excel cho mình đóng góp 1 câu hỏi nhỏ nhé ^^. Mình muốn dùng hàm trong excel để chuyển số thành chữ mà không phải setup phần mềm thì có đc k và sử dụng hàm nào? Mình nhớ lúc trước cô có dạy dùng thẳng hàm trong excel luôn chứ không cần phần mềm gì hết nhưng lâu quá nên trả lại hàm cho cô luôn rồi. Bạn nào nhớ thì chỉ giúp nhé. Thanks!

T

thanhdv

Guest
5/1/10
3
0
1
42
Ben Tre
Oh! Cái này gọi là những tuyệt chiêu đấy nè!
Các anh chị nên phát huy cho bàn dân thiên hạ nhờ nha!
Thanks nhiều!

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
bạn nào giỏi làm kế toán trên excel có thể cho mình tài liệu hướng dẫn làm kế toán excel ko? mình chỉ biết excel đơn giản chứ chưa biết áp dụng vào kế toán

Không có hướng dẫn cụ thể nếu ko có file excel làm kế toán bạn ạ.
File excel làm kế toán thường do người sử dụng tự xây dựng theo đúng chế độ thuế, theo quản lý nội bộ và ... theo cả trình độ của người xây dựng lên file đó nữa, vì vậy, đa số các file ko giống nhau về hình thức, cách thức, côgn thức cũng có khác.
Có 1 nguyên tắc chung là thường các file này chỉ có 1,2,3 sheet nhập dữ liệu (data) , các sheet báo cáo, chứng từ.... thường là tự động cập nhật dữ liệu (hàm côgn thức, add-in,...lập trình)

M

minthun

Guest
15/6/10
1
0
0
hanoi
Tạo mục lục các sheet trong Excel
(đã có một bài khác post trên diễn đàn, nhưng mình làm không được, nay sưu tập thêm một bài khác, mình làm và đã thành công, các bạn tham khảo)

Chúng ta sẽ tạo ra một Sheet mới với tên là MụcLục. Sau đó thêm một đoạn code vào Sheet này để tạo mục lục tự động.

Các bước thực hiện:
1. Trở về Sheet đầu tiên. Vào Insert > Worksheet. Đặt tên của Sheet này lại thành MụcLục hay để nguyên tùy thích.
2. Right-click lên thẻ của Sheet này chọn View Code.
3. Copy tất cả đoạn Code này vào:
Private Sub Worksheet_Activate()
Dim wSheet As Worksheet
Dim M As Long
M = 1
With Me
.Columns(1).ClearContents
.Cells(1, 1) = "INDEX"
.Cells(1, 1).Name = "Index"
End With

For Each wSheet In Worksheets
If wSheet.Name <> Me.Name Then
M = M + 1
With wSheet
.Range("H1").Name = "Start" & wSheet.Index
.Hyperlinks.Add Anchor:=.Range("H1"), Address:="", SubAddress:="Index", TextToDisplay:="Back to Index"
End With
Me.Hyperlinks.Add Anchor:=Me.Cells(M, 1), Address:="", SubAddress:="Start" & wSheet.Index, TextToDisplay:=wSheet.Name
End If
Next wSheet
End Sub

4. Nhấn Alt + Q và Save lại.
5. Từ Excel, vào Tool > Macro > Security. Trong hộp thoại này, chọn mức Low. Vì trong file Excel của bạn có dùng Macro, nên đôi khi mức Macro security ở mức high, đoạn lệnh của bạn sẽ không có tác dụng. Nếu bạn chọn Mediup, bạn sẽ được nhắc là chạy macro không. Trong trường hợp này, bạn chọn Enable Macro để thấy tác dụng.
5. Nhấn Ctrl + W để đóng lại Workbook và mở lại Workbook này.
Đến đây, khi nhấp vào Sheet có tên là MụcLục, bạn sẽ thấy danh sách các bảng tính hiện ra. Nhấp vào Sheet nào mà bạn muốn di chuyển nhanh đến để làm việc....
St

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Sẵn tiện đang trong topic về thủ thuật Excel cho mình đóng góp 1 câu hỏi nhỏ nhé ^^. Mình muốn dùng hàm trong excel để chuyển số thành chữ mà không phải setup phần mềm thì có đc k và sử dụng hàm nào? Mình nhớ lúc trước cô có dạy dùng thẳng hàm trong excel luôn chứ không cần phần mềm gì hết nhưng lâu quá nên trả lại hàm cho cô luôn rồi. Bạn nào nhớ thì chỉ giúp nhé. Thanks!

Nếu không dùng một phần mềm nào đó để chuyển thì cũng phải dùng add-in để sử dụng chứ mình chưa thấy dùng các hàm sẵn có trong excel để chuyển đâu!

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Mình cũng đang nghiên cứu thêm đây.

N

nguyenthaothanhngan

Sơ cấp
30/10/10
15
0
1
34
tphcm
Tạo mục lục các sheet trong Excel
(đã có một bài khác post trên diễn đàn, nhưng mình làm không được, nay sưu tập thêm một bài khác, mình làm và đã thành công, các bạn tham khảo)

Chúng ta sẽ tạo ra một Sheet mới với tên là MụcLục. Sau đó thêm một đoạn code vào Sheet này để tạo mục lục tự động.

Các bước thực hiện:
1. Trở về Sheet đầu tiên. Vào Insert > Worksheet. Đặt tên của Sheet này lại thành MụcLục hay để nguyên tùy thích.
Dim wSheet As Worksheet
Dim M As Long
M = 1
With Me
.Cells(1, 1) = "INDEX"
End With

M = M + 1
With wSheet
.Hyperlinks.Add Anchor:=.Range("H1"), Address:="", SubAddress:="Index", TextToDisplay:="Back to Index"
End With
Me.Hyperlinks.Add Anchor:=Me.Cells(M, 1), Address:="", SubAddress:="Start" & wSheet.Index, TextToDisplay:=wSheet.Name
End If
Next wSheet
End Sub

5. Từ Excel, vào Tool > Macro > Security. Trong hộp thoại này, chọn mức Low. Vì trong file Excel của bạn có dùng Macro, nên đôi khi mức Macro security ở mức high, đoạn lệnh của bạn sẽ không có tác dụng. Nếu bạn chọn Mediup, bạn sẽ được nhắc là chạy macro không. Trong trường hợp này, bạn chọn Enable Macro để thấy tác dụng.
Đến đây, khi nhấp vào Sheet có tên là MụcLục, bạn sẽ thấy danh sách các bảng tính hiện ra. Nhấp vào Sheet nào mà bạn muốn di chuyển nhanh đến để làm việc....
St

ban oi xem lại cai code thu di co viet sai cho nao hem ma minh lam hok dc za

B

Be Nguyen

Guest
31/3/11
1
0
0
TP.HCM
Cám ơn bạn. Tôi sẽ ứng dụng và thực hành vào công việc của mình.

O

Ostrogradsky

Trung cấp
10/3/09
50
1
0
34
Hạ Long
Trong Excel 2000 trở lên, bạn không cần sao chép hàng lọat công thức xuống các dòng bên dưới, khi các dòng bên dưới còn chưa có dữ liệu.
Sau khi bạn nhập dữ liệu cùng các công thức xong, bạn hãy nhấn Ctrl+D để sao chép các công thức xuống dòng kế tiếp. Bạn chỉ cần nhấn 3 lần như vậy để sao chép cho 3 dòng kế tiếp thôi. Bạn yên tâm, bây giờ khi bạn nhập dữ liệu xuống các hàng kế tiếp nữa, Excel sẽ thừa thông minh để tính sao chép tiếp tục các công thức ở hàng trên khi bạn nhập dữ liệu vào
Bạn cứ thử xem nhé

anh ơi! Em có ý này:
- Khi nhập công thức xong, muốn sao chép công thức vừa nhập xuống bao nhiêu dòng kế tiếp bên dưới thì bôi đen dòng công thức và bấy nhiêu dòng cần sao chép CT và sau đó ấn (Ctrl + D).
Như vậy sẽ nhanh hơn, đúng ko ạ?

Thường khi muốn sửa dữ liệu trực tiếp trên ô, bạn chỉ cần Double Click vào ô đó, con trỏ chuột sẽ hiện diện và giúp bạn thực hiện việc sửa chữa này.
Muốn vô hiệu hóa chưc năng này, bạn hãy chọn Tool/Options, chọn Edit. Trong mục Edit, bỏ chọn mục Edit directly in Cell.
Bây giờ, nếu bạn cho ẩn thanh Formula Bar, thì người khác sẽ gặp khó khăn trong việc chỉnh sửa dữ liệu đấy

Em thấy cách này ko phát huy tác dụng cho lắm. Vì sau khi làm như anh nói xong, em thử chỉnh sửa 1 ô bất kỳ, tuy ấn Double Click vào ô đó con trỏ chuột ko xuất hiện nhưng ấn dữ liệu bất kỳ thì thấy ô ấy vẫn nhận. Như vậy vẫn sửa đc dữ liệu trực tiếp trên ô đó thôi.
Mọi người có cách nào ko cần ẩn thanh mà người khác ko sửa dữ liệu của ta đc (mà chỉ có thể xem thôi)?

Sửa lần cuối:
D

damyen

Guest
13/12/10
2
0
0
36
vu ban - nam dinh
Cả nhà ơi cứu em với!!!!!!!!!!!!!! Có ai biết sử dụng ham "len" để kiết xuất từ sổ này sang sổ kia trong excel không? ví dụ muốn từ sổ nhật ký chung kiết xuất sổ cai tk111 làm thế nào nhỉ. chỉ em với nhé. Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

B

bepxinh01

Guest
31/5/11
1
0
0
35
Ha noi
Làm kế toàn thì chắc chắn phải biết excel rồi

Dim wSheet As Worksheet
Dim M As Long
M = 1
With Me
.Cells(1, 1) = "INDEX"
End With

M = M + 1
With wSheet
End With
End If
Next wSheet
End Sub

Cái này hay quá, cảm ơn bạn :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA