H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48, cập nhật TT 138 – Dễ sử dụng, giao diện đẹp, nhiều tính

• Thread starter phamhuan269
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mattroinau

Sơ cấp
13/8/13
19
0
1
Việt Nam
Ðề: H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48, cập nhật TT 138 – Dễ sử dụng, giao diện đẹp, nhiều tính năng

Bạn ơi để xóa chữ ký của tác giả trên phiếu thu chi không cần phải copy ra file excel khác đâu. Bạn vào review -> unprotect sheet -> click vào chữ ký -> delete -> OK

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dinhtrantu

Guest
23/2/13
31
2
8
Hà Nội
Ðề: H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48, cập nhật TT 138 – Dễ sử dụng, giao diện đẹp, nhiều tính năng

Bạn ơi để xóa chữ ký của tác giả trên phiếu thu chi không cần phải copy ra file excel khác đâu. Bạn vào review -> unprotect sheet -> click vào chữ ký -> delete -> OK

nhưng phải coppy ra file khác mới in ra đk đó bạn.tuy nhiên mình phải căn chỉnh lại nhiều.

B

buigiang140991

Trung cấp
1/10/13
69
0
6
32
HỒ CHÍ MINH

Sửa như thế nào hả bạn. bạn có thể viết cả công thức hàm đó lên cho mình xem với được ko?

Ở sheet phát sinh, ngày dòng N821/C3334, công thức của tác giả hiểu như sau: (DT - CP + CP không được trừ) khác không thì sẽ nhân 25%. Mà không có điều kiện <0. Theo lý thuyết mình học thì khi nào phần Doanh thu - Chi phí mà dương thì mới tiếp tục tính thuế. Như vậy mình thêm vào ở vế đầu điều kiện <0, thì sẽ đúng hơn. Bản thân mình thấy thế, do trường hợp công ty mình không phát sinh doanh thu mà phần mềm lại tự động hạch toán N821/C3334. Các bạn thấy sao?
Mình cũng phát hiện thêm 1 lỗi ở bảng cân đối kế toán, chỉ tiêu 314, thuế và các khoản phải nộp nhà nước. Mình nghĩ thay vì tác giả để điều kiện ở vế đầu khác 0, mình nên sửa lại là <0. Và giá trị 1 là 0. Như vậy mới đúng theo lý thuyết, tức là chỉ tiêu 314 lấy tổng số dư bên có của các TK 333.
Về chỉ tiêu 421 bên Bảng cân đối TK mình thấy nó sao sao, chưa hợp lý. Trong trường hợp mình cố số dư đầu kì 421 là âm (tức khoản lỗ của năm trước)-ghi bên Nợ 421, trong kì lại phát sinh khoản Thuế phải nộp nhà nước -ghi Có 421, thì số dư cuối kì của 421 phải thể hiện là tổng của 2 khoản đó chứ sao lại để vừa bên nợ, vừa bên có? Chính vì chỗ này mà ở chỉ tiêu 417 trên bảng Cân đối kế toán có vấn đề? (cái này do mình đọc file của 1 bạn gửi qua mình thấy vấn đề nằm ở 2 chổ này)
Các bạn xem lại thử xem thế nào?

Sửa lần cuối:
C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Ở sheet phát sinh, ngày dòng N821/C3334, công thức của tác giả hiểu như sau: (DT - CP + CP không được trừ) khác không thì sẽ nhân 25%. Mà không có điều kiện <0. Theo lý thuyết mình học thì khi nào phần Doanh thu - Chi phí mà dương thì mới tiếp tục tính thuế. Như vậy mình thêm vào ở vế đầu điều kiện <0, thì sẽ đúng hơn. Bản thân mình thấy thế, do trường hợp công ty mình không phát sinh doanh thu mà phần mềm lại tự động hạch toán N821/C3334. Các bạn thấy sao?
Mình cũng phát hiện thêm 1 lỗi ở bảng cân đối kế toán, chỉ tiêu 314, thuế và các khoản phải nộp nhà nước. Mình nghĩ thay vì tác giả để điều kiện ở vế đầu khác 0, mình nên sửa lại là <0. Và giá trị 1 là 0. Như vậy mới đúng theo lý thuyết, tức là chỉ tiêu 314 lấy tổng số dư bên có của các TK 333.
Về chỉ tiêu 421 bên Bảng cân đối TK mình thấy nó sao sao, chưa hợp lý. Trong trường hợp mình cố số dư đầu kì 421 là âm (tức khoản lỗ của năm trước)-ghi bên Nợ 421, trong kì lại phát sinh khoản Thuế phải nộp nhà nước -ghi Có 421, thì số dư cuối kì của 421 phải thể hiện là tổng của 2 khoản đó chứ sao lại để vừa bên nợ, vừa bên có? Chính vì chỗ này mà ở chỉ tiêu 417 trên bảng Cân đối kế toán có vấn đề? (cái này do mình đọc file của 1 bạn gửi qua mình thấy vấn đề nằm ở 2 chổ này)
mình cũng đang thắc mắc hok có doanh thu chỉ có cp thôi mà vẫn thể hiện âm phần trích 25% thuế TNDN ,mình vừa go81i lại file cho bạn rối bạn xem thử nhe.!Mình cũng có file excel khác cũng nhảy như z ,khi hỏi thì tác giả nói nhà nước nợ thuế mình nên dù lỗ vẫn trích 25%,hok biết sao

B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

mình khắc phục thế này nhé: (đã gởi qua email cho bạn rồi nhé)
vấn đề 1:
chỉ tiêu 314 là số dư Có chi tiết của Tài khoản 333 “Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước” trên sổ kế toán chi tiết TK 333. vậy nên tác giả để khác 0 là đúng vì trên sổ sách kế toán chỉ có thể là "Nợ hoặc Có" và = 0 hoặc "" và không hề có số âm. và bạn để <0 thì khi đó điều kiện sẽ luôn luôn sai, khi đó giá trị 1 bạn có sửa hay không nó cũng không thành vấn đề. đồng thời TK 333 là TK lưỡng tính vì nó có thể có đồng thời cả dư Nợ lẫn dư Có (VD thuế GTGT bạn nộp dư trong quý [có thể do thuế khoán GTGT (cái này mình đang làm) và sổ sách hơi không đồng bộ], nhưng lại chưa nộp thuế TNDN trong quý, nên sẽ xảy ra trường hợp dư Nợ thuế GTGT nhưng lại dư Có thuế TNDN) vì vậy nếu chỉ lấy dư Có hoặc như tác giả lấy dư Nợ sau đó *(-1) thì khi đó bảng cân đối KT sẽ không bao giờ cân trừ khi giải quyết hết cả dư Nợ lẫn dư Có.
vậy nên phải sửa lại là: =IF(SUMIF(CODE,$K60,DNCK)<>0,BCDTK!J71-BCDTK!I71,SUMIF(CODE,$K60,DCCK)) [để lớn hơn 0 thôi cũng được vì nó chỉ = 0 hoặc lớn hơn 0 thôi]
nếu dư Nợ 333 lớn hơn 0 => ĐK đúng => thì lấy dư Có - dư Nợ = dư Có chi tiết (có thể là số âm do có thể doanh nghiệp nộp dư)
nếu dư Nợ 333 = 0 => ĐK sai => thì lấy dư Có
hoặc đơn giản chỉ dư Có - dư Nợ thôi cũng được. lúc đó nó mới cân.
vấn đề 2:
do tác giả nhầm công thức thôi
sửa lại như sau:
B1: xóa giá trị công thức I125 và J125 trong BCDTK vì đã là năm trước thì làm gì có số dư cuối kì.
B2: sửa I126 trong BCDTK lại thành =IF(E125+G126-F126-H126<0,0,E125+G126-F126-H126) và J126 trong BCDTK lại thành =IF(F125+H126-E125-G126<0,0,F125+H126-E125-G126)
vậy là xong. vấn đề 1 mình cũng mới thấy, cũng cảm ơn bạn đã tìm ra lỗi để khawcs phục sớm.

mình cũng đang thắc mắc hok có doanh thu chỉ có cp thôi mà vẫn thể hiện âm phần trích 25% thuế TNDN ,mình vừa go81i lại file cho bạn rối bạn xem thử nhe.!Mình cũng có file excel khác cũng nhảy như z ,khi hỏi thì tác giả nói nhà nước nợ thuế mình nên dù lỗ vẫn trích 25%,hok biết sao

cái vụ nhà nước nợ thuế kiểu này thì mình chưa gặp bao giờ nên hok biết. nhưng nếu bạn sửa công thức lại và cho chỗ thuế TNDN đó = 0 thì bảng cân đối kế toán nó có cân hok vậy, bạn test thử rồi cho mình xem kết quả.

Sửa lần cuối:
B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

Cảm ơn bạn bigtiger0905 nhiều nha. Bạn cho mình xin e-mail để tiện liên lạc khi cần với nha. E-mail của mình: ngocloan.impptv@gmail.com

email mình đã trả lời thư gởi cho bạn và buigiang140991 rồi đó.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Z cái này mình chỉnh lại 2 chổ,1 ở chỉ tiêu 314 bên bảng CD9KT đầu năm và cuối năm ln ha? chỉ tiêu 2 như bạn nói thì hok liên quan gì đến công thức ở chỉ tiêu 417 bên bảng CĐkt hok phải sữa ah.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

B1: xóa giá trị công thức I125 và J125 trong BCDTK vì đã là năm trước thì làm gì có số dư cuối kì.

Mình hok hiểu lắm chẳng lẽ để trống k thiết lập công thức cũng dc nữa hả?

B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

Mình hok hiểu lắm chẳng lẽ để trống k thiết lập công thức cũng dc nữa hả?

giống thế này nè.

giờ mình bận đi công việc. bạn gởi file của bạn cho mình, tối mình xem nhé.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

giống thế này nè.

BẠN gởi cho mình địa chỉ mail nhe!

giống thế này nè.

tối nay mình có lên máy.bạn có thể để lại nick cho mình rồi mình cho teamvie bạn vào sửa dùm mình dc hok?có nhiều trường hợp vd khác nhau lắm.nick mình.camnguyetkt02

Sửa lần cuối:
B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

BẠN gởi cho mình địa chỉ mail nhe!

tối nay mình có lên máy.bạn có thể để lại nick cho mình rồi mình cho teamvie bạn vào sửa dùm mình dc hok?có nhiều trường hợp vd khác nhau lắm.nick mình.camnguyetkt02

hj. mình vừa mới xem lại, vẫn giữ nguyên công thức như của tác giả, tại vì doanh nghiệp mình mới thành lập nên cũng chưa có dư nợ đầu kì 421 nên mình đánh thử vô thì thấy nó hiện lên vừa dư nợ vừa dư có nên mới sửa. nhập số dư đầu kì của 4211 vào bảng CDDTK sau đó qua phát sinh KC nợ 4212 có 4211 là được.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

hj. mình vừa mới xem lại, vẫn giữ nguyên công thức như của tác giả, tại vì doanh nghiệp mình mới thành lập nên cũng chưa có dư nợ đầu kì 421 nên mình đánh thử vô thì thấy nó hiện lên vừa dư nợ vừa dư có nên mới sửa. nhập số dư đầu kì của 4211 vào bảng CDDTK sau đó qua phát sinh KC nợ 4212 có 4211 là được.
làm sao kc như z dc? vì của mình ĐK là 4212 ,nếu kc thì mình Đk N4211/C4212.mình vẫn hok hiểu cách làm của bạn?bạn nhận file mình gởi bạn sửa rồi gởi lại dùm mình xem thử ntn nhe!

B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

làm sao kc như z dc? vì của mình ĐK là 4212 ,nếu kc thì mình Đk N4211/C4212.mình vẫn hok hiểu cách làm của bạn?bạn nhận file mình gởi bạn sửa rồi gởi lại dùm mình xem thử ntn nhe!

bạn đợi xíu mình xem lại, hình như nhầm giữa cái 4211 vs 4212 thì phải.

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

bạn đợi xíu mình xem lại, hình như nhầm giữa cái 4211 vs 4212 thì phải.
cho minh dia chi nick nha!.minh nch dễ hơn

B

bigtiger0905

Sơ cấp
19/1/10
18
0
0
33
thotnot

bạn hạch tóan vậy là đúng rồi.
nếu lỗ: C4211/N4212
nếu lãi: C4212/N4211

vậy là phải chỉnh công thức xem sao?

Bạn lên gmail nói chuyện cũng được, mình hok có chơi yahoo

Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình

Phần mềm này có giao diện rất đẹp, dễ hiểu và dễ sử dụng tuy nhiên chỉ có thể áp dụng cho hình thức nhật ký chung. không áp dụng được cho hình thức CTGS! rất tiếc!

Thanks tác giả nhiều vì những phần mềm rất tuyệt vời!

M

mattroinau

Sơ cấp
13/8/13
19
0
1
Việt Nam

nhưng phải coppy ra file khác mới in ra đk đó bạn.tuy nhiên mình phải căn chỉnh lại nhiều.

Bạn đâu cần copy ra file khác đâu, chỉnh sửa một chút lề, người nộp tiền (phiếu thu) / người nhận tiền (phiếu chi) là in ra luôn hà.

Mình đang tiếp tục tu luyện để cho ra file kết hợp với phân tích báo cáo tài chính luôn. Đây sẽ là bước ngoặt lớn của H2-Account trước khi lột xác với phiên bản Access.

Thay mặt mọi người, mình cảm ơn bạn thật nhiều, chúc bạn tu luyện mau đạt tới tuyệt đỉnh nhé. Mình đang sử dụng H2-Account của bạn nè và mình rất ngưỡng mộ bạn. Nếu có thể, bạn cho phép người dùng có thể thêm vào danh mục tài khoản nha. Mong chờ thành quả mới của bạn, e-mail của mình là: ngocloan.impptv@gmail.com

Sửa lần cuối:
Q

quynhanh1985

Sơ cấp
15/10/13
5
0
1
38
Ha Tinh

Cho minh xin Phan Mem Ke toan H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48 và gui ve dia chie Email: quynhan1985@gmail.com
Cam on anh chị và các bạn

M

mattroinau

Sơ cấp
13/8/13
19
0
1
Việt Nam

Cho minh xin Phan Mem Ke toan H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48 và gui ve dia chie Email: quynhan1985@gmail.com
Cam on anh chị và các bạn

Bạn trở lại đầu topic này mà down về.

Q

quynhanh1985

Sơ cấp
15/10/13
5
0
1
38
Ha Tinh

Nhung minh ve dau topic down phan mem H2-Account – File kế toán Excel theo QĐ 48, khong duoc ban co the gui cho minh qua dia chi Email : quynhan1985@gmail.com
cam on ban nhieu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA