Thủ quỹ kiêm kế toán

• Thread starter duchang35
  • Ngày gửi
D

duchang35

Guest
15/4/05
7
0
0
Hanoi
Các bạn ơi giúp mình với:

Văn phòng minh chi có 02 người, một nhân viên và một trưởng văn phòng. Vì thế mình vừa là kế toán trưởng kiếm luôn thủ quỹ. Vậy thế thì có phạm luật không nhỉ? vì văn phòng tớ là văn phòng tư nhân nên không biết có được linh động hơn các công ty nhà nước?
Ai có cao kiến gì mách giúp tớ với nhé.

Xian chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Theo luật kế toán thì em là văn phòng tư nhân, hoặc công ty tư nhân thì không phạm luật.
Em nghiên cứu thêm ở đây nhé.

Đính kèm

• Luatketoan.rar
    40.6 KB · Lượt xem: 191
H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
luật thì tớ ngĩ là không vi phạm đâu, nhưng nguyên tắc về tính khách quan trong công việc thì hinh như k ổn, vì bạn vừa ký phiếu thu chi tiền lại trực tiếp thu chi luôn

L
Đúng vậy, không đảm bảo khách quan....

Nhân tiện đây cũng xin đưa ra một vấn đề để anh em mình trao đổi nhé:

Hiện nay, ngành ngân hàng cũng đang trong quá trình hội nhập, lẽ đương nhiên cũng nằm trong khuôn khổ chương trình cải cách hành chính nhưng các bác có biết không?
Khi các ngân hàng tham gia hiện đại hoá, áp dụng thí điểm chương trình giao dịch 01 cửa thì ôi thôi, Luật nhà mình lại không thể cho phép? Vẫn là nhân viên giao dịch kiêm kế toán viên và kiêm luôn thủ quỹ nếu trong hạn mức cho phép đấy ???
Các bác thấy sao? Vấn đề này xử lý như nào cho phù hợp đây nhỉ ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong tất cả các ng. vụ kế toán - tài chính, thì 2 trong 3 giai đoạn sau đây ko thể do cùng 1 người đảm trách, đó là: ĐỀ XUẤT CÔNG VIỆC-THỰC HIỆN CÔNG VIỆC-KIỂM TRA, GIÁM SÁT CÔNG VIỆC.
Vì vậy, thủ quỹ và kế toán tiền mặt (các kế toán khác thì ko sao) ko được cùng 1 người. Thủ kho và kế toán kho (các kế toán khác thì ko sao) ko được cùng 1 người....
Thân,

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ketoan4mat nói:
Trong tất cả các ng. vụ kế toán - tài chính, thì 2 trong 3 giai đoạn sau đây ko thể do cùng 1 người đảm trách, đó là: ĐỀ XUẤT CÔNG VIỆC-THỰC HIỆN CÔNG VIỆC-KIỂM TRA, GIÁM SÁT CÔNG VIỆC.
Vì vậy, thủ quỹ và kế toán tiền mặt (các kế toán khác thì ko sao) ko được cùng 1 người. Thủ kho và kế toán kho (các kế toán khác thì ko sao) ko được cùng 1 người....
Thân,
Những quy định kiểu này chỉ có hiệu lực trong hệ thống DNNN, nơi còn cái gọi là biên chế, còn tiêu tiền của NSNN hoặc dùng vốn NN.
Còn ở hệ thống DN dân doanh, thì quy định này vô nghĩa. CSH vốn phải tự tính tới vấn đề hiệu quả kinh doanh của mình, tính đến các rủi ro để Kiểm soát và chấp thuận chi phí phát sinh.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng là doanh nghiệp không có vốn nhà nước thì chủ sở hữu sẽ phải tìm cách để quản lý chặt chẽ đồng tiền của mình sao cho hiệu quả nhất. Nếu xét về tính hiệu quả thì bộ máy quản lý của các công ty TNHH, DNTN, VPĐD...hoạt động hiệu quả hơn nhiều so với DN nhà nước. Chuyện quy định về việc bất kiêm nhiệm chỉ áp dụng đúng nhất cho doanh nghiệp nhà nước mà thôi còn đối với doanh nghiệp tư nhân, VPĐD như bạn thì không cần nên bạn cứ yên chí mà làm nhé.

D

duchang35

Guest
15/4/05
7
0
0
Hanoi
em xin cám ơn các bác nhiều nhiều.

N

nguyễn hoàng yến

Guest
14/1/06
28
0
0
44
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi với:
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực không chịu thuế VAT. Trước đây hạch toán phụ thuộc với Công ty mẹ có sử dụng hoá đơn VAT nên khi bên mình vẫn sử dụng hoá đơn VAT. nay sắp cổ phần hạch toán độc lập thì sử dụng loại hoá đơn nào.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn hỏi lại cán bộ quản lý cho rõ . Theo mình nếu sử dụng hoá đơn VAT mà hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế VAT thì sử dụng hoá đơn VAT cũng không hợp lắm. Nếu sử dụng hoá đơn bán hàng thông thường là đủ thì bạn sẽ nhàn hơn rất nhiều trong việc kê khai thuế và nhàn hơn trong cả việc đi mua hoá đơn nữa cơ . Sở dĩ mình nói vậy vì có một vài bạn kể đi mua hoá đơn VAT, bộ phận ấn chỉ nhiều khi hơi máy móc trong thủ tục hành chính.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn giá trị gia tăng sử dụng cho các đối tượng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế. Đó là những đối tượng sau:
- Các đơn vị, tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp thành lập theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Hợp tác xã, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và các đơn vị, tổ chức kinh doanh khác.

Hóa đơn bán hàng thông thường sử dụng cho các đối tượng tính thuế GTGT trực tiếp trên giá trị gia tăng. Đó là những đối tượng sau:
- Cá nhân sản xuất, kinh doanh là người Việt Nam;
- Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam không thuộc các hình thức đầu tư theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ các điều kiện về kế toán, hóa đơn chứng từ để làm căn cứ tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế;
- Cơ sở kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ.

Như vậy, sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng sẽ căn cứ vào loại hình đăng ký kinh doanh của DN, không phụ thuộc vào loại hàng hóa, dịch vụ mà đơn vị đăng ký kinh doanh có chịu thuế GTGT hay không chịu thuế GTGT (trừ vàng, bạc, đá qúy, ngoại tệ).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyễn hoàng yến nói:
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực không chịu thuế VAT. Trước đây hạch toán phụ thuộc với Công ty mẹ có sử dụng hoá đơn VAT nên khi bên mình vẫn sử dụng hoá đơn VAT. nay sắp cổ phần hạch toán độc lập thì sử dụng loại hoá đơn nào.
Vẫn sử dụng loại hóa đơn GTGT.

lequanghuy nói:
Bạn hỏi lại cán bộ quản lý cho rõ . Theo mình nếu sử dụng hoá đơn VAT mà hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh hàng hoá dịch vụ không chịu thuế VAT thì sử dụng hoá đơn VAT cũng không hợp lắm.
Không hợp với cái gì hả lequanghuy? Hàng hóa, dịch vụ chịu hay không chịu thuế GTGT là do quy định của nhà nước. Quy định có thể thay đổi, có thể ngày hôm nay nó không chịu thuế GTGT nhưng ngày mai nó sẽ chịu thuế GTGT. Khi đó chắc phải thay đổi liên tục loại hóa đơn mua nhỉ?

lequanghuy nói:
Nếu sử dụng hoá đơn bán hàng thông thường là đủ thì bạn sẽ nhàn hơn rất nhiều trong việc kê khai thuế và nhàn hơn trong cả việc đi mua hoá đơn nữa cơ . Sở dĩ mình nói vậy vì có một vài bạn kể đi mua hoá đơn VAT, bộ phận ấn chỉ nhiều khi hơi máy móc trong thủ tục hành chính.
DN không được chọn lựa mua loại hóa đơn nào, chỉ có thể chọn lựa loại hình doanh nghiệp.

Nếu sử dụng hóa đơn bán hàng thì nộp thuế TNDN theo hình thức nào? Nếu sử dụng hóa đơn GTGT thì nộp thuế TNDN theo hình thức nào? Chúng có giống nhau không hả lequanghuy?

N

nguyễn hoàng yến

Guest
14/1/06
28
0
0
44
Hà Nội
Thế thì phải chờ cơ quan thuế quyết định hả TuAnh?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To: Tuanh
Thì mình vẫn nói là hỏi lại cán bộ quản lý cho rõ mà .Còn việc vãn sử dụng hoá đơn VAT mình có phản đối gì đâu. Tú anh cũng phân tích từ ngữ sâu xa quá. Các ý của mình đều chỉ là giả thuyết "nếu.. thì " thôi mà. Mình cũng có suy luận đến vụ thuế TNDN đâu nhỉ ?
Nhưng thôi mình cũng đồng ý là câu trả lời là sử dụng hoá đơn VAT .Nhưng việc hỏi lại cán bộ quản lý khi công ty đang trong thời kỳ thay đổi loại hình DN, trong thời kỳ cổ phần hoá thì cũng không thừa phải không ?

L

libraanh

Trung cấp
21/11/05
51
0
6
HN
tôi nghĩ là bạn nên hỏi cán bộ thế cho chắc ăn.
theo bạn lequanghuy việc sử dụng hoá đơn VAT cho mặt hàng không chịu thuế là không hợp lý là không đúng, nếu hàng của mình không chịu thuế thì gạch chéo phần thuế, chứ không có gì là không hợp lệ cả. (ví dụ như sản phẩm phần mềm)
Theo tôi thì bạn vẫn có thể dùng hoá đơn VAT, nếu hàng không chịu thuế thì gạch bỏ, còn hàng chịu thuế thì ta vẫn có thể dùng hoá đơn đó mà không phải mua thêm - Tiện cả đôi đường :))

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình chỉ thử đưa ra giả thuyết nào đó để cho công ty kinh doanh mặt hàng không chịu thuế kê khai thuế tiện hơn thôi chứ có phản đối là sử dụng hoá đơn VAT là không hợp lý đâu. Các bạn post bài sau không nên bám vào từ " không hợp lắm " của mình trước đó mà hiểu mình là mình bảo dùng hoá đơn VAT là không hợp lý. Cái đó khác hẳn nhau. Rốt cục thì mình cũng chỉ muốn là công ty bạn ấy khi đang trong thời kỳ chuyển đổi loại hình DN thì nên chọn giải pháp nào cho tiện . Giả thuyết mình đưa ra mình cũng thừa nhận với Tú Anh là có một số cái nếu đi phân tích "sâu xa" về từ ngữ thì cũng không ổn. Nhưng thế mới là giả thuyết. Còn việc sử dụng hoá đơn VAT ghi cho những mặt hàng không chịu thuế như thế nào thì mình có lạ gì đâu . Cái đó lại đi sâu về hạch toán kế toán và những ai là kế toán ít hay nhiều cũng nắm được.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Vấn đề chính của topic đưa ra là "thủ quỹ kiêm kế toán" đã rõ, vấn đề phát sinh kèm theo là việc sử dụng "hóa đơn VAT" cũng đã xong. Đằng nào thì mỗi người cũng đã góp một ý nhằm giúp nhau tháo gỡ thôi mà, đừng vì một chút muốn hơn nhau mà kích động nhau gây mất hòa khí nhé, các bạn nên xem lại trong khi giúp đỡ người khác mà dùng lời lẽ thiếu tế nhị để bác đi một ý kiến của người khác (cho dù ý kiến đó đúng hay sai) là thiếu tế nhị đấy.

N

nguyễn hoàng yến

Guest
14/1/06
28
0
0
44
Hà Nội
minh cám ơn các bạn nhiều. Mình là thành viên mới nên việc vào "nhầm" topic là chuyện khó tránh khỏi (do chưa biết sử) nhưng các bạn vẫn giúp đỡ nhiệt tình. Cảm ơn nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA