Phiếu Chi - Phiếu THu

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
1/ Cty Pthao là cty phần mềm nhỏ thui chỉ có các khoản chi : tiền điện thoại, tiền điện & tiền thuê nhà là cần phải thanh toán hàng tháng. Mỗi khi có Giấy báo các khoản mục trên là mình đưa vào Sếp coi & Sếp bảo mình đi đóng. Sau khi có Hóa Đơn mình ghi nhận vào Sổ Nhật Ký chung (trên mục Số chứng tứ là các Hóa đơn trên )& không lập phiếu chi . Nhưng mình lại nghe nói với mỗi Hoá đơn như thế phải lập một "Phiếu chi" riêng.Ví dụ như có 05 Hóa đơn 05 số điện thoại phải viết 'Phiếu chi' cả 05 luôn và mình đưa Sếp ký Sếp cũng thấy mệt nữa - Và nói kế toán rảnh nên làm những chuyện dư thừa ?Mình cũng ko biết giải thích làm sao !!!! vậy với bao nhiêu Hoá đơn là bắt buộc phải có bấy nhiêu "Phiếu chi" sao ? Hóa đơn đã đủ là chứng tư ̀ hợp lý rùi & chắc ko cần phải có Phiếu chi nũa phải ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chết thật, sao lại nghĩ đơn giản thế? Phiếu thu và phiếu chi là một trong những chứng từ bắt buộc đấy!

Bạn có thể lập một phiếu chi hoặc phiếu thu cho nhiều hóa đơn có nội dung tương tự và phát sinh cùng thời điểm. Nhưng tốt nhất là cứ mỗi một phiếu thu hoặc phiếu chi sẽ đính kèm theo một hóa đơn.

pthao nói:
1/ Cty Pthao là cty phần mềm nhỏ thui chỉ có các khoản chi : tiền điện thoại, tiền điện & tiền thuê nhà là cần phải thanh toán hàng tháng. Mỗi khi có Giấy báo các khoản mục trên là mình đưa vào Sếp coi & Sếp bảo mình đi đóng. Sau khi có Hóa Đơn mình ghi nhận vào Sổ Nhật Ký chung (trên mục Số chứng tứ là các Hóa đơn trên )& không lập phiếu chi . Nhưng mình lại nghe nói với mỗi Hoá đơn như thế phải lập một "Phiếu chi" riêng.Ví dụ như có 05 Hóa đơn 05 số điện thoại phải viết 'Phiếu chi' cả 05 luôn và mình đưa Sếp ký Sếp cũng thấy mệt nữa - Và nói kế toán rảnh nên làm những chuyện dư thừa ?Mình cũng ko biết giải thích làm sao !!!! vậy với bao nhiêu Hoá đơn là bắt buộc phải có bấy nhiêu "Phiếu chi" sao ? Hóa đơn đã đủ là chứng tư ̀ hợp lý rùi & chắc ko cần phải có Phiếu chi nũa phải ko ?

Sửa lần cuối:
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Em cũng đang lăn tăn là không biết có phải xuất phiếu chi khi trả tiền hóa đơn điện thoại, internet hay không ? Cám ơn các bác nhá. Giờ thì em tỏ rồi.
À nhưng mà bác ơi cho em hỏi chút, em trả mấy khoản tiền trên không lập phiếu chi ngay lập tức thế ở phần thông tin về người nhận tiền em không có thì làm sao được ? có bị gì không ạ ?

Sửa lần cuối:
K

kimhoa

Guest
24/5/05
13
0
0
HN
Mình nghĩ đã là chứng từ thì cần đầy đủ,hợp lệ, hợp pháp. Chắc việc lập phiếu thu khong quá lâu đâu-> nên giải quyết cho gọn ngay. Làm đi không ngại bằng làm lại. Nếu là mình thì mình sẽ lập PC luôn để kết thúc gọn gàng 1giao dịch không biết bạn nghi sao?

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
dĩ nhiên đựơc thế là ok rồi, vấn đề ở chỗ là em tưởng khôngphải lập phiếu chi khi xuất tiền như vậy, giờ đọc mấy bài viết này thì mới lôi quyển phiếu chi ra, có điều không có chữ ký của người nhận thì liệu có hiệu lực hay không ? Giám đốc chỗ em thì em không lo, lo là lo bên thuế nhỡ có kiểm tra thấy như vậy lại bảo là không hợp lý hợp lệ thì mệt người.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
suongdemtv nói:
dĩ nhiên đựơc thế là ok rồi, vấn đề ở chỗ là em tưởng khôngphải lập phiếu chi khi xuất tiền như vậy, giờ đọc mấy bài viết này thì mới lôi quyển phiếu chi ra, có điều không có chữ ký của người nhận thì liệu có hiệu lực hay không ? Giám đốc chỗ em thì em không lo, lo là lo bên thuế nhỡ có kiểm tra thấy như vậy lại bảo là không hợp lý hợp lệ thì mệt người.
Phiếu chi mà không có người nhận tiền thì làm sao mà có hiệu lực. Ai chứng minh rằng số tiền đã được chi đúng cho người đó. :wall: :wall:

K

kimhoa

Guest
24/5/05
13
0
0
HN
Nếu có quan hệ tốt với nhà điện /bưu điện... thì việc kí lại PC không quá khó. Chỉ cần trên PC ghi rõ là chi tiền nộp cho HĐ... nào rồi kẹp PC và HĐ đó với nhau thì chắc nhà điện/b điện không từ chối đâu
vấn đề là quan hệ của mình với họ

K

kimhoa

Guest
24/5/05
13
0
0
HN
à xuýt quên:
Chúc bạn giải quyết xong sớm vấn đề đó nhé.( càng để lâu càng khó đấy)

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
suongdemtv nói:
... có điều không có chữ ký của người nhận thì liệu có hiệu lực hay không ?

Trên PC bạn có thể ghi tên của người nhận tiền đem đi nộp.:atom:

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Thực ra cũng có thể không cần thiết phải co' chữ ký nếu như hoá đơn có đầy đủ tên công ty thì bạn chỉ cần ghi vào Dòng : Người nhận tiền ở Phiếu Chi là tên Cty trên hoá đơn. Không biết các bạn khác như thế nào nhưng mình làm ở các công ty mình thường làm thế, chứ cứ bắt người nhận tiền phải ký xem ra khó khăn đấy, nếu người thu tiền không có kế toán ở đấy mà nhân viên hoặc giám đốc trả thay thì sao, chả nhẽ họ lại chờ cho đến khi cậu về. Mà tớ thấy bên thuế họ cũng ít khi hoạnh huẹ chuyện đó . Cậu hỏi thử vài người khác xem nha.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
em cũng nghĩ giống như bác "chípcon", bên điện thoại và các dịch vụ khác tương tự chỉ khi mình trả tiền thì họ mới xuất hóa đơn cho mình, vậy trong những trường hợp này liệu có thể phiên phiến không cần chữ ký của người nhận đựơc không ? vì trên thực tế có rất nhiều nơi để nộp tiền điện thoại, nếu bắt buộc mình chỉ cần nhờ một người ngòai ký vào là được, có biết ai lại ai đâu. Mà như vậy thì không ký còn hợp lý hợp lệ hơn.
Không biết em nghĩ vậy có được không, nếu bắt buộc phải có chữ ký thì chạy lên bưu điện vậy, híc..vấn đề bé cỏn con cuối cùng cũng có thể trở nên phức tạp.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chipcon nói:
Thực ra cũng có thể không cần thiết phải co' chữ ký nếu như hoá đơn có đầy đủ tên công ty thì bạn chỉ cần ghi vào Dòng : Người nhận tiền ở Phiếu Chi là tên Cty trên hoá đơn. Không biết các bạn khác như thế nào nhưng mình làm ở các công ty mình thường làm thế, chứ cứ bắt người nhận tiền phải ký xem ra khó khăn đấy, nếu người thu tiền không có kế toán ở đấy mà nhân viên hoặc giám đốc trả thay thì sao, chả nhẽ họ lại chờ cho đến khi cậu về. Mà tớ thấy bên thuế họ cũng ít khi hoạnh huẹ chuyện đó . Cậu hỏi thử vài người khác xem nha.
Việc ghi đầy đủ các nội dung và có chữ ký trên phiếu chi theo qui định không thể bàn là cần thiết hay không, mà đó là vấn đề phải thực hiện đủ. Hơn nữa nó là một chứng từ chứng minh sự việc phát sinh có liên quan đến tiền và còn có tác dụng tránh tình trạng có tranh chấp về việc đã nhận tiền hay chưa.
VD: nếu đã trả người bán hàng cho mình bằng tiền mặt, mà người ta quên rồi bảo mình chưa trả thì lúc đó làm sao

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
bác vovinhnam ơi, bác cho em bắt tay bác cái nhé :biggthump , những gì bác nói đều đúng và hợp lý hết. Đầu óc em còn nặng lý thuyết nên vẫn có thể nhớ được quy trình lập phiếu thu, phiếu chi là bắt buộc phải đúng trình tự và đầy đủ chữ ký. Chính vì thế mà em cứ lăn tăn chỗ này.
nếu đã trả người bán hàng cho mình bằng tiền mặt, mà người ta quên rồi bảo mình chưa trả thì lúc đó làm sao
Trong trường hợp này thì chắc chắn phải đủ và đúng quy định rồi, lơ ngơ là mình cho tiền họ như chơi, nhưng em nghĩ xuất tiền trả điện thoại, internet thì chắc có ngoại lệ vì chỉ khi mình trả tiền thì họ mới xuất hóa đơn và họ mới thôi "cắt" đáp ứng dịch vụ điện thoại, internet của mình. Thực tế ấy ai cũng biết nên em nghĩ bên thuế có khả năng sẽ thông cảm cho. hì...Em chỉ mong bác gật đầu phát để yên tâm mà làm, chứ cứ bắt buộc có chữ ký thì..để tháng sau em đi nộp tiền điện thoại xin họ ký luôn một thể :biggrin:
chúc bác vui !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong một số trường hợp, chúng ta chi tiền ra nhưng khó có thể lấy chữ ký của người nhận tiền (Ví dụ như trả tiền dịch vụ) thì có thể lấy hóa đơn hoặc phiếu thu của bên bán hàng kẹp vào làm bằng chứng cũng được. Còn chữ ký người nhận tiền sẽ là người cầm tiền đi nộp.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
suongdemtv nói:
Nhưng em nghĩ xuất tiền trả điện thoại, internet thì chắc có ngoại lệ vì chỉ khi mình trả tiền thì họ mới xuất hóa đơn và họ mới thôi "cắt" đáp ứng dịch vụ điện thoại, internet của mình. Thực tế ấy ai cũng biết nên em nghĩ bên thuế có khả năng sẽ thông cảm cho. hì...Em chỉ mong bác gật đầu phát để yên tâm mà làm, chứ cứ bắt buộc có chữ ký thì..để tháng sau em đi nộp tiền điện thoại xin họ ký luôn một thể :biggrin:
chúc bác vui !
Đối với những dịch vụ này thì có ngoại lệ, vì thế nên mới có vấn đề người đi nộp tiền có thể ký nhận tiền để đi nộp mà. Nếu người ta đến tận nơi thu thì phải bắt người ta ký.

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Chào các bác!
Em đọc mấy cái topic của các bác mà mụ hết cả đầu! Phức tạp quá nhỉ!
Theo quan điểm của em là đơn giản hoá theo luật pháp mà làm là dễ nhất!
- Việc lập phiếu chi+thu là yêu cầu bắt buộc khi xuất tiền ra hay thu tiền vào quỹ. Phiếu chi phải có đủ chữ ký của các cá nhân liên quan, đặc biệt là chữ ký của người nhận hoặc nộp tiền.
- Việc mua hàng hoá BĐP hay INTERNET,... kể cả ăn uống cũng như nhau cả thôi. Các bác lưu ý rằng trên hoá đơn bao giờ cũng có mục chữ ký của người mua hàng (nộp tiền) đấy. Cái này cũng bắt buộc phải được ký đầy đủ.
- Khi các bác đi nộp tiền về thì cứ lập lệnh chi (đúng ra theo quy trình thì phải ghi tạm ứng cho người cầm tiền đi nộp nhưng ở đây có mấy xu ấy cho nên chạy tắt đi) và người đi nộp tiền ký nhận tiền và kèm chứng từ hoá đơn BĐP hay INTERNET vào.
Thế là xong!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
conan77 nói:
Chào các bác!
Theo quan điểm của em là đơn giản hoá theo luật pháp mà làm là dễ nhất!
- Việc lập phiếu chi+thu là yêu cầu bắt buộc khi xuất tiền ra hay thu tiền vào quỹ. Phiếu chi phải có đủ chữ ký của các cá nhân liên quan, đặc biệt là chữ ký của người nhận hoặc nộp tiền

Mình đống ý với ý kiến này, và cty mình cũng thường làm như vậy. Vì không lẽ nhân viên đi mua cái gì hoặc là đi đóng tiền các dvụ (Đthoại, Internet....) đều fải đem Fiếu chi theo, thế bất tiện lắm. Chỉ cần có Lệnh chi của cấp trên yều cầu Thủ quỹ xuất tiền, nhân viên Cty ký tên vào Người nhận tiền rồi lấy tiền đó đi mua hàng hoặc nộp tiền gì gì đó là được mà. ok?
Thân,

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
conan77 nói:
Chào các bác!
!
Nói tóm lại tất cả những việc bàn luận đều đưa ra kết luận cuối cùng như Conan nói mà thôi, chỉ có điều đôi khi phải gợi ra và phân tích tại sao thôi mà.
Nếu mà chóng mặt nhứng đầu có toa thuốc đây: bia ngày 3 cốc

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Em đọc box này thấy phức tạp quá. Công ty em thì chỉ làm như thế này thôi: Lập phiếu chi cho người mang tiền đi nộp, người đó sẽ ký hóa đơn mang về. Viẹc của kế toán là kẹp tờ phiếu chi đó với HĐ.
Bên em quyết toán rồi và không thấy thuế phàn nàn gì cả.
Các khoản chi trả công nợ cũng thế, người mang tiền đi trả nợ mang một cái phiếu thu hợp lệ của bên kia về là được.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangloc nói:
Em đọc box này thấy phức tạp quá. Công ty em thì chỉ làm như thế này thôi: Lập phiếu chi cho người mang tiền đi nộp, người đó sẽ ký hóa đơn mang về. Viẹc của kế toán là kẹp tờ phiếu chi đó với HĐ.
Bên em quyết toán rồi và không thấy thuế phàn nàn gì cả.
Các khoản chi trả công nợ cũng thế, người mang tiền đi trả nợ mang một cái phiếu thu hợp lệ của bên kia về là được.

Cái này có gì phức tạp đâu, việc làm phiếu thu - chi là qui định đương nhiên. Nó là chứng từ gốc mà.Ngoài ra nó có tác dụng chứng minh nghiệp vụ và hơn cả là đảm bảo thu - chi đúng người, đủ số vậy thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA