Khi nghĩ việc để "nhảy" Cty khác.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Không biết mọi người thế nào chứ mỗi lần mình sắp nghĩ việc cty cũ để sang làm cho cty khác thì cảm thấy rất khó xử.
Thứ nhất là khi cty mới gọi phỏng vấn + mời đi làm việc (nếu được) thì chỉ trong tgian khoảng 2 tuần. Với khoản tgian đó thì sẽ khó nói lời chia tay với Sếp cty cũ, vì sếp không thể tuỷen dụng được nhân viên và bàn giao cviệc trong 1 tgian ngắn như vậy.
Thứ hai, theo luật lđộng thì nếu báo trước nghĩ việc khoản thời gian ngắn như vậy (dưới 30 - 45 ngày) người lđộng sẽ ko được nhận trợ cấp thôi việc.
Thứ ba, các sếp của DN trong nước thường "năn nỉ" nhân viên ở lại , rồi "hứa" sẽ ưu đãi đủ thứ, làm cho người ra đi không thể "cầm lòng" được.
Hiện giờ mình cũng chuẩn bị "nhảy" cty, và tâm trạng cũng đang như vậy.

Ai có ý kiến nào ko há.
Thân,

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To 4mat !

Đi - không đi - nửa đi, nửa ở đó chính là tâm trạng mà tôi đã từng gặp phải.
Việc đi hay ở là do bạn quyết định mà thôi vì sếp nào mà chẳng muốn giữ nhân viên làm được việc ở lại.
Nếu chỗ mới này có thể tốt hơn cho tương lai, có cơ hội thăng tiến, có thể tiếp thu những cái mới và quan trọng là thu nhập khá hơn thì cứ nhảy thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đúng rồi, việc chuyển đi là sure 100% rồi. Mình chỉ muốn nói đến "tâm sự' trước khi đi thôi mà. Cám ơn Mr, Hùng đã trao đổi

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi hi hi, thế 4mat muốn tâm sự gì nè????
(Hỏi nhỏ: 4mat nhảy đi đâu thế? Chỉ cothant với, cho cothant nhảy theo với....hihihi)

L

lien_aps

Guest
2/4/04
28
0
0
Mình nghĩ trừ khi làm cho Nhà nươc, còn phần lơn khi làm cho các Cty nước ngoài hay trong nước, thì việc nhảy cty nọ sang cty kia là chuyện bình thường.
Nhưng xác định chắc chắn nơi làm mới của mình phải thực sự hơn chỗ cũ thì mới nên chuyển. (Ví dụ: Môi trường làm việc, tham vọng nghề nghiệp, mức thu nhập... và những tiêu chí khác, tuỳ theo từng người).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ketoan4mat nói:
Không biết mọi người thế nào chứ mỗi lần mình sắp nghĩ việc cty cũ để sang làm cho cty khác thì cảm thấy rất khó xử.
Thứ nhất là khi cty mới gọi phỏng vấn + mời đi làm việc (nếu được) thì chỉ trong tgian khoảng 2 tuần. Với khoản tgian đó thì sẽ khó nói lời chia tay với Sếp cty cũ, vì sếp không thể tuỷen dụng được nhân viên và bàn giao cviệc trong 1 tgian ngắn như vậy.
Thứ hai, theo luật lđộng thì nếu báo trước nghĩ việc khoản thời gian ngắn như vậy (dưới 30 - 45 ngày) người lđộng sẽ ko được nhận trợ cấp thôi việc.
Thứ ba, các sếp của DN trong nước thường "năn nỉ" nhân viên ở lại , rồi "hứa" sẽ ưu đãi đủ thứ, làm cho người ra đi không thể "cầm lòng" được.

Ai có ý kiến nào ko há.
Thân,
Ketoan4mat đây có phải lần đầu ra đi không nhỉ. Mình lần đầu tiên cũng có tâm tư nửa đi, nửa ở. Nhưng rồi nghĩ lại cuộc sống của mình, tương lai của mình phải do mình quyết định nên quyết định ra đi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đây là lần thứ 3 của 4mat đó anh Nam à. Mà cảm giác vẫn như cũ.
Thân,

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
vo vinh nam nói:
Nhưng rồi nghĩ lại cuộc sống của mình, tương lai của mình phải do mình quyết định nên quyết định ra đi.
Mỗi lần nhảy em lại nghĩ tới câu này

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ai cũng muốn làm ở nơi lương cao, có điều kiện làm việc tốt và mình có thể định cư được lâu dài. Chứ cứ chạy nơi nọ hết nơi kia thì lại vừa mệt người, lại vừa mang tiếng nữa.

Nhưng lẽ đời, không phải muốn là được nên chúng ta phải tùy hoàn cảnh mà thích nghi thôi.

Nếu bạn đã quyết định nghỉ rồi thì hãy dứt khoát, đừng để cái gì tác động đến quyết định của mình. Chúng ta sẽ giải quyết từng tình huống của bạn nhé!

Thứ nhất, thời gian bàn giao công việc không đáng lo đâu. Có thể người ta sẽ bắt bí mình là chưa thể tìm được người thay thế trong thời gian ngắn. Nói thế thôi chứ mình mà cùn lên, không đến bàn giao thì người ta cũng chẳng làm được gì mình cả. Nhưng giữ được mối quan hệ là tốt nhất. Chúng ta có thể thu xếp bàn giao ngoài giờ cũng được. Ban đầu bạn sẽ phải vất vả khi chạy đi chạy lại cả hai công ty nhưng chỉ là thời gian đầu thôi.

Thứ hai, đã quyết tâm ra đi rồi thì tiếc gì cái trợ cấp thôi việc đấy? Nó chỉ áp dụng cho cơ quan nhà nước thôi. Còn với các công ty tư nhân thì bạn sẽ vẫn nhận được lương tháng mà bạn làm.

Thứ ba, người ta năn nỉ mình ở lại thì đã quá muộn rồi. Tại sao không làm điều đó sớm hơn đi? Những người chủ lao động là những người giỏi thuyết phục lắm! Họ hứa khi họ cần thôi. Nếu lời nói của họ mà đi đôi với việc làm thì mình đã không phải xin đi chỗ khác rồi. Đừng nghe "đài địch".

Có vài lời mình muốn nói với bạn như vậy thôi. Bạn hãy yên tâm mà chuyển sang chỗ làm mới, có điều kiện tốt hơn nơi cũ. Hãy nghĩ đến bản thân mình trước đã, đừng nghĩ đến những người chủ mà suy nghĩ lại.

ketoan4mat nói:

Ai có ý kiến nào ko há.
Thân,

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
42
In legend
Truy cập trang
Đi, có nên đi? Ở lại, được cái gì? Tại sao ta có thể ở lại mà ta vẫn muốn đi?
Mỗi khi chuyển hộ khẩu em cũng nghĩ mông lung lắm, thế rùi vẫn đi! Ngày trước thì do .."không có cách nào khác". Cuộc sống của mình cơ mà, còn bây giờ thì có quyền lựa chọn mà vẫn thấy khó khăn quá đi thôi!
Em nghĩ nếu chúng ta có thể cải thiện tình hình tốt hơn thì tại sao phải ở lại nhỉ?
Lên đường để tìm lại chính mình.

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Đó là mọi người mới đứng ở một góc độ nào đó nhìn nhận việc này. Theo mình cái quan trọng nhất là khi làm việc cho một tổ chức nào đó, bạn phải đạt đủ cả hai điều: Tạo ra giá trị và được hưởng thành quả mình tạo ra

Nếu bạn không tạo ra giá trị nào đó hoặc một chút ít mà quá đòi hỏi về chế độ , môi trường làm việc hay tương tự. Có lẽ bạn là người rất khó có thể trụ vững trước những yêu cầu của công việc. Hãy hiểu cho các nhà quản lý rằng họ chỉ có thể duy trì và phát triển một tổ chức khi mà ở đó mọi thành viên luôn nỗ lực tạo ra các giá trị công việc.

Sao các bạn k nghĩ đến tại chỗ mình làm, bạn cũng có thể tạo được những giá trị và thừa hưởng những giá trị mình làm ra. K hiểu sao VL rất ghét những ai luôn có ý định thay đổi những mục tiêu dài hạn trong phút chốc. Đôi khi bạn có tài năng và người sử dụng lao động không đánh giá hết những tài năng của bạn là một chuyện khác, như kiểu chí lớn của một con chó săn có khả năng bắt được hươu nai mà nhốt để bắt chuột thì là chuyện khác, nên thay đổi. Phần còn lại không nên chạy lung tung, mệt người mà chẳng mang lại điều gì .

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Ý quên mất, Khi phỏng vấn, những đối tượng mà vualua đánh trượt đầu tiên là : Chưa ý thức được mình là ai, mình có những giá trị gì mà yêu cầu sự thay đổi với lý do tìm kiếm môi trường chuyên nghiệp hơn, lương cao hơn chỗ cũ, ..... trượt ngay từ phát súng đầu tiên .K biết các nhà tuyển dụng khác nghĩ sao. Có nhiều chuyện rất buồn cười là một số cá nhân vào công ty họ coi như chuyện công ty nghiễm nhiên phải trả lương cho họ mà k cần quan tâm mình sẽ làm gì và thực hiện công việc ra sao. Cũng chẳng cần phải học hỏi gì thêm. Có phải vậy k nhỉ?

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thứ ba, người ta năn nỉ mình ở lại thì đã quá muộn rồi. Tại sao không làm điều đó sớm hơn đi? Những người chủ lao động là những người giỏi thuyết phục lắm! Họ hứa khi họ cần thôi. Nếu lời nói của họ mà đi đôi với việc làm thì mình đã không phải xin đi chỗ khác rồi. Đừng nghe "đài địch".

Không nên điều này xãy ra hỏng tốt! mà mình phải là người chủ động ra điều kiện. nếu cty thỏa mản được điều kiện của mình --> ở lại , nêu không ra đi

L

ledanco

Guest
14/5/05
0
0
0
viet nam
Mình thiết nghĩ, một trong những đặc điểm của nền kinh tế thị trường là người lao động được tự do chuyển đổi công việc, cũng như người chủ được quyền sa thải nhân viên.Luật pháp được đặt ra để bao vệ người lao động vốn được cho là yếu thế hơn.Nếu tự tin, nếu tự đánh giá đúng về mình, thì cứ xem xét bình tĩnh và sòng phẳng, nếu thấy tương đối hợp lý thì thay đổi môi trường làm việc.Nếu cân nhắc 100% thì khó quá, vì thật ra thì ai cũng ngại thay đổi. Nhưng đôi khi thay đổi lại mang lại tiến triển, bằng không, ít nhất cũng mang lại thêm kinh nghiệm, dù là kinh nghiệm vui hay kinh nghiệm buồn. Nói cho cùng, nếu còn trẻ, còn tinh thần trẻ, thì dù sao cũng chẳng làm sao.

H

highland

Guest
Chuyện đi hay ở? đây cũng là tâm trạng của phonuicao bao tháng nay đây. Nhưng đến giờ mình cũng chưa có quyết định dứt khoát.
Thực sự là mình sợ phải chuyển cty lắm. Ra trường mình làm 6 năm liên tục tại 1 DNNN,6 năm ấy cũng đã bao lần muốn chuyển nhưng khổ nỗi lúc chuẩn bị ra đi lại có sự cố. Đến cuối năm ngoái mình mới ra đi.
Đến cty này mới có 6 tháng hà, nhưng tình hình cty qúa nhiều chuyện không thể nào khắc phục, nên mình cũng phải chuẩn bị tinh thần chuyển lần 3. Nhưng nghĩ đến đoạn đường phải đi phỏng vấn hết mấy lần xin nghĩ đâu có dễ (Cty thì làm tận Q2). Vậy phải làm sao có thời gian để đi tìm cơ hội mới đây? Các anh chị, các bạn có ý kiến gì cho phonuicao để không ảnh hưởng công việc thường ngày?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Mina không có ở trong tâm trạng này. Tại vì làm một chỗ, GD càng ngày càng ưu đãi cho mình nhiều thứ đến khi chính GĐ và Mina thỏa thuận xong thì mới ra đi.... nhưng cả GĐ và mình đều vui vẻ vì GĐ bảo rằng công việc của anh chỉ cần một nhân viên trình độ thấp hơn em, lương để cho trả em mà thấp quá thì ngại lắm nên em cứ kiếm một cô kế tóan thế vào chỗ của em và em thấy đựơc là đựơc.... và bây giờ Mina bước qua công ty thứ hai..... Mina lười chuyển công ty lắm ...huhuhu.... nên giờ cứ ở mãi một chỗ....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Việc đi hay ở là một quyết định rất khó khăn nên chúng ta cũng cần suy nghĩ kỹ. Nói hơi quá một chút, nó cũng như đánh bạc vậy. Nơi mới chưa chắc đã tốt hơn nơi cũ, mặc dù khi "nghe nói" thì chúng ta sẽ có "cảm tưởng" là tốt hơn.

Công ty nào cũng sẽ có "vấn đề" cả, không mặt này thì mặt kia, và nó khiến bản thân chúng ta cảm thấy không hài lòng, sinh ra chán nản và muốn ra đi. Chúng ta cần cân nhắc và lường trước mọi tình huống xấu có thể xảy ra.

Mục đích làm việc của chúng ta là gi? Là lương? Là nơi có điều kiện làm việc tốt? Là nơi có thể phát triển các mối quan hệ? Là nơi có thể học hỏi được kinh nghiệm và chuyên môn? Là nơi có thể thăng quan tiến chức?... Khi chúng ta đã lựa chọn được mục tiêu của mình thì hãy cố gắng theo đuổi nó, đừng nản chí. Con đường đi đến thành công nhiều gian nan và vất vả, không bao giờ là con đường trải thảm đỏ cả.

Khi đã quyết định nơi làm việc thì đừng hối hận vì quyết định đó. Nếu nó không tốt như chúng ta tưởng thì hãy cố gắng điều chỉnh nó theo mong muốn của chúng ta xem sao nhưng cần phải có thời gian để làm việc và chờ đợi cơ hội. Còn nếu không được nữa thì hãy coi nó như một bài học kinh nghiệm, để lần sau mắc phải chúng ta sẽ không dẫm lên vết xe đổ nữa. "Mỗi lần ngã là một lần bớt dại, ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần".

Tuổi trẻ chúng ta vẫn còn có thời gian để thử sức mình, hãy mạnh dạn mà bước đi. "Có người không dám bước đi vì sợ chân gẫy. Nhưng sợ chân gẫy mà không dám bước đi thì khác nào chân đã gẫy".

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
tranvanhung nói:
To 4mat !

Nếu chỗ mới này có thể tốt hơn cho tương lai, có cơ hội thăng tiến, có thể tiếp thu những cái mới và quan trọng là thu nhập khá hơn thì cứ nhảy thôi.

To Mr. Hùng + Cothant: Anh Hùng biết cty Sacom ở Bien Hòa chứ hả? Nó có thể đáp ứng những yêu cầu mà anh đưa ra ở trên ko há?? Vì mình thấy nó cũng triển vọng lá8m.
Thân,

H

honganh

Guest
2/7/04
4
0
0
My Home
www.tangvo.us.ms
Nếu bạn có khả năng vào SACOM thì theo tôi nên vào, vì công ty đang làm & ăn rất tốt, tôi cũng có mua cổ phần công ty này mà. Hồi mới cổ phần giá cổ phần là 1 thì giờ lên sàn đã là 3 rồi đấy. Sản phẩm làm ra ko đủ bán .(Chỗ này Anh Trắc làm Giám đốc mà, là một người rất dễ gần) .Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA