Kế toán doanh nghiệp xây dựng

• Thread starter ketoan0301
  • Ngày gửi
K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Các anh chị ơi ! Giúp em với
Công ty em là một doanh nghiệp xây dựng, sau khi ký một hợp đồng giao nhận thầu EPC, công ty em giao lại cho một nhà thầu phụ thi công, Hợp đồng thầu phụ được ký xong, bên thầu phụ phải chuyển cho công ty em một số tiền để " Tạm ứng và Bảo lãnh khoản thực hiện hợp đồng". Em đã hoạch toán số tiền này như sau:
Nợ 1121
Có 131
Xin hỏi hoạch toán như vậy có đúng không ạh? Rất mong được các tiền bối giúp đỡ! Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Công ty em là một doanh nghiệp xây dựng, sau khi ký một hợp đồng giao nhận thầu EPC, công ty em giao lại cho một nhà thầu phụ thi công, Hợp đồng thầu phụ được ký xong, bên thầu phụ phải chuyển cho công ty em một số tiền để " Tạm ứng và Bảo lãnh khoản thực hiện hợp đồng". Em đã hoạch toán số tiền này như sau:
Nợ 1121
Có 131
Xin hỏi hoạch toán như vậy có đúng không ạh? Rất mong được các tiền bối giúp đỡ! Em cảm ơn nhiều.

Chào bạn!
Bạn hạch toán:
Nợ 1121
Có 3388 : vì đây là khoản phải trả lại khi thanh quyết toán giữa 2 bên sau này.

Hoặc
Nợ 1121
Có 331 : Vì nhà thầu phụ được xem là một nhà cung cấp, người bán một phần hoăc toàn bộ khối lượng theo hợp đồng giữa cty bạn và chủ đầ tư

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
Chào bạn!
Bạn hạch toán:
Nợ 1121
3388 : vì đây là khoản phải trả lại khi thanh quyết toán giữa 2 bên sau này.

Hoặc
Nợ 1121
331 : Vì nhà thầu phụ được xem là một nhà cung cấp, người bán một phần hoăc toàn bộ khối lượng theo hợp đồng giữa cty bạn và chủ đầ tư

liệu có thể hạch toán vào TK 344 không nhỉ?

K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Nợ 1121
Có 131
Cảm ơn các cô chú, và các anh chị nhiều nha!
Em muốn hỏi thêm là: Vậy khi mình chuyển tiền tạm ứng trước 25% sau khi hợp đồng được ký kết cho nhà thầu phụ. Thì mình định khoản như sau đúng không ạh.
Nợ 331
Có 1121

levanton

levanton

Cao cấp
Cảm ơn các cô chú, và các anh chị nhiều nha!
Em muốn hỏi thêm là: Vậy khi mình chuyển tiền tạm ứng trước 25% sau khi hợp đồng được ký kết cho nhà thầu phụ. Thì mình định khoản như sau đúng không ạh.
Nợ 331
Có 1121

Đúng rồi đó bạn. Cứ vậy, cho đến khi nghiệp thu, nhận hoá đơn của thầu phụ, ghi
Nợ 154
Nợ 1331
Có 331

Chúc bạn thành thạo công việc kế toán xây dựng

K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Dạ cảm ơn anh ah! Em mới ra trường, công việc kế toán ngành xây dựng đúng là rất phức tạp, vì vậy chắc sẽ phải nhờ anh và mọi người giúp đỡ nhiều lắm !

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Nợ 1121
Có 131

Theo tôi thì đây là một khoản ký cược, trong trường hợp bên B phụ bỏ thầu thì khoản tiền bảo lãnh này bị bên B chính thu hồi, do đó nên hạch toán như thế này:
Nợ TK 1121
Có TK 144 ( nếu trong 1 năm ) và 244 nếu >1năm.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo tôi thì đây là một khoản ký cược, trong trường hợp bên B phụ bỏ thầu thì khoản tiền bảo lãnh này bị bên B chính thu hồi, do đó nên hạch toán như thế này:
Nợ TK 1121
Có TK 144 ( nếu trong 1 năm ) và 244 nếu >1năm.

Nếu là khoản phải thu hồi, thì không thể ghi Có 144 hoặc 244. Hơn nữa hai tài khoản này không có số dư Có, nếu hạch toán Có 144, 244 tại thời điềm cuối năm không biết ghi vào đâu => Bảng cân đối kế toán sẽ không làm được, hoặc làm không đúng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA