Đã nộp thuế môn bài nhưng chưa nộp tờ khai thì phạt ntn?

• Thread starter MDMTMP
  • Ngày gửi
M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Cho mình hỏi :

Công ty mình thành lập cuối năm 2007 nhưng đến giữa năm 2008 mới tuyển dụng nhân viên. Việc đầu tiên mình làm là đi nộp thuế môn bài năm 2007 + 2008 vào tháng 6.2008 và không nộp tờ khai thuế môn bài.

Vừa rồi, thấy có công văn thuế đến báo là bên mình nộp thừa số tiền như vậy, mình kiểm tra lại thì là do chưa có tờ khai nên vẫn treo trên sổ sách của cục Thuế.

Mình đến cục Thuế hỏi thì được hướng dẫn là phải nộp lại tờ khai và chịu phạt.

Cho mình hỏi có cách nào chỉ chịu phạt số tiền tính đến thời điểm mình đã nộp tiền không? và phạt chậm nộp tờ khai là bao nhiêu tiền / năm ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
tiền phạt là 0.05%/ngày kẻ từ ngày cuối của thời hạn nộp đến ngày này( ngày bạn nộp)

M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Mình tưởng 0.05%/ngày là phạt chậm nộp thuế chứ không phải phạt chậm nộp tờ khai?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Đấy là phạt nộp chậm tiền thuế còn phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế, bạn tham khảo Thông tư 61:
"3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc"

M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Công ty mình chậm nộp tờ khai năm 2007 và 2008 , tức là vượt quá 1,5 năm rồi thì khung phạt thế nào ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cho mình hỏi :

Công ty mình thành lập cuối năm 2007 nhưng đến giữa năm 2008 mới tuyển dụng nhân viên. Việc đầu tiên mình làm là đi nộp thuế môn bài năm 2007 + 2008 vào tháng 6.2008 và không nộp tờ khai thuế môn bài.

Vừa rồi, thấy có công văn thuế đến báo là bên mình nộp thừa số tiền như vậy, mình kiểm tra lại thì là do chưa có tờ khai nên vẫn treo trên sổ sách của cục Thuế.

Mình đến cục Thuế hỏi thì được hướng dẫn là phải nộp lại tờ khai và chịu phạt.

Cho mình hỏi có cách nào chỉ chịu phạt số tiền tính đến thời điểm mình đã nộp tiền không? và phạt chậm nộp tờ khai là bao nhiêu tiền / năm ?
Bạn không nộp tờ khai thì sẽ không bị phạt chậm tờ khai mà chỉ bị phạt nộp chậm tiền thuế.Nếu nộp tờ khai sẽ bị phạt 10 triệu đồng cho 2 năm về tội kê khai quá 90 ngày và bị phạt 0,05%/ngày kể từ thời điểm sau 30 ngày kể từ ngày cấp mã số thuế đến ngày nộp tiền thuế môn bài.

M

MDMTMP

Guest
25/5/08
19
0
0
48
Ha noi
Bạn không nộp tờ khai thì sẽ không bị phạt chậm tờ khai mà chỉ bị phạt nộp chậm tiền thuế.Nếu nộp tờ khai sẽ bị phạt 10 triệu đồng cho 2 năm về tội kê khai quá 90 ngày và bị phạt 0,05%/ngày kể từ thời điểm sau 30 ngày kể từ ngày cấp mã số thuế đến ngày nộp tiền thuế môn bài.

Bạn ơi cho mình hỏi : Trường hợp mình không nộp tờ khai thì cứ chờ cơ quan Thuế có công văn phạt nộp chậm tiền thuế à?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tiền fạt do chậm nộp Tờ khai môn bài nhiều khi lại nặng hơn cả tiền fạt do chậm nộp thuế môn bài nữa

H

Hoài Thương

Guest
Tiền fạt do chậm nộp Tờ khai môn bài nhiều khi lại nặng hơn cả tiền fạt do chậm nộp thuế môn bài nữa
Công ty mình năm ngoái cũng nộp chậm tờ khai của năm 2008, mình lên cục thuế năn nỉ, xin xỏ, lúc đầu cũng bị đe doạ là phạt tiền, mình năn nỉ mãi, mẹ mẹ con con mãi kèm theo tis quà kẹp trong tờ giấy.Xong

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
Công ty mình năm ngoái cũng nộp chậm tờ khai của năm 2008, mình lên cục thuế năn nỉ, xin xỏ, lúc đầu cũng bị đe doạ là phạt tiền, mình năn nỉ mãi, mẹ mẹ con con mãi kèm theo tis quà kẹp trong tờ giấy.Xong

Bạn ơi, thế xin xỏ xong rồi người ta xử lý thế nào? Nộp lại tờ khai và cảnh cáo (k phạt) hay là coi như k cần nộp luôn?
Cần gấp, trả lời mình nhanh vơí nhé :1luvu:
Cái này nợ thuế môn bài 1 năm rồi sao tiền phạt vẫn = 0 nhỉ?
Chậm nộp tờ khai chứ có phải chậm nộp thuế đâu ah

Sửa lần cuối:
M

miha226

Sơ cấp
20/11/09
23
0
0
Hà nội
Chậm nộp tờ khai thuế môn bài 2010

Mình đã nộp thuế môn bài 2010 vào kho bạc nhà nước thông qua ngân hàng. Tuy nhiên mình lại quên chưa nộp tờ kê khai thuế môn bài 2010. Cho mình hỏi mình có phải nộp thuế môn bài lần nữa không? Hay chỉ bị nộp tiền phạt do chậm nộp tờ khai thuế môn bài thôi?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Mình đã nộp thuế môn bài 2010 vào kho bạc nhà nước thông qua ngân hàng. Tuy nhiên mình lại quên chưa nộp tờ kê khai thuế môn bài 2010. Cho mình hỏi mình có phải nộp thuế môn bài lần nữa không? Hay chỉ bị nộp tiền phạt do chậm nộp tờ khai thuế môn bài thôi?

Trả lời chung cho các bạn trong đề tài này như sau:

Tại thông tư 61/2007/TT-BTC - Hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế như sau:

Tại điều 7 Mục II phần A quy định như sau:

"7. Không xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với các trường hợp sau:
7.2. Vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, hoá đơn, chứng từ nhưng không xác định là trốn thuế, thiếu thuế, chậm nộp tiền thuế;"

Tại điều 2 mục III phần A quy định về các tình tiết giảm nhẹ:

"2.1. Người vi phạm đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của hành vi vi phạm hoặc khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại, đã tự kê khai điều chỉnh những sai sót về hồ sơ đăng ký thuế, hồ sơ khai thuế; đã nộp vào Ngân sách Nhà nước số thuế kê khai thiếu, số thuế đã hoàn, số thuế miễn, giảm không đúng so với thực tế phát sinh.

2.2. Người vi phạm đã tự nguyện khai báo, thành thật nhận sai sót và kê khai, điều chỉnh các lỗi sai sót."

Tại điều 1 mục V phần A quy định về các hình thức xử phạt vi phạm:

"1. Các hình thức, mức xử phạt vi phạm pháp luật thuế:

1.1. Đối với mỗi hành vi vi phạm pháp luật về thuế, cá nhân, tổ chức vi phạm phải chịu một trong các hình thức xử phạt chính sau đây:
a) Cảnh cáo: Hình thức xử phạt cảnh cáo được quyết định bằng văn bản và áp dụng đối với:
- Vi phạm lần đầu hoặc vi phạm lần thứ hai và có tình tiết giảm nhẹ đối với các vi phạm về thủ tục thuế ít nghiêm trọng;"

Xét các quy định trên, trong trường hợp các bạn đã nộp thuế nhưng quên chưa nộp tờ khai và đã tự giác mang tờ khai đi nộp sau khi nộp thuế thì đây không phải là hành vi trốn thuế, thiếu thuế họăc chậm nộp đồng thời đây là trường hợp các bạn tự giác mang tờ khai còn thiếu đi nộp thì cơ quan thuế không thể áp dụng biện pháp xử phạt hành chính đối với bạn họăc cùng lắm là áp dụng hình thức phạt cảnh cáo mà thôi.

Bạn nào đã rơi vào trường hợp này thì cứ mạnh dạn áp dụng nhé, hãy tự giác mang tờ khai đi nộp bổ sung.

D

dangngocloan

Guest
14/4/09
4
0
0
41
hoang mai
Thuế Môn Bài

Hi cả nhà,
cả nhà cho em hỏi chút xíu nha,
Công ty em nộp tờ khai thuế môn bài ngày 14/1/2010 rồi nhưng do sơ suất ghi sai thông tin MST công ty trên tờ khai, đến 15/4/2010 chi cục thuế gửi thông báo là chưa nộp tờ khai và thông báo nộp phạt, em làm công văn giải trình thì thuế nói là coi như là chưa nộp tờ khai, vậy cả nhà cho em hỏi trường hợp như trên thì công ty em nên giải quyết ntn?

P

phamquelinh

Guest
11/2/09
55
0
6
tây ninh
chào

Hi cả nhà,
cả nhà cho em hỏi chút xíu nha,
Công ty em nộp tờ khai thuế môn bài ngày 14/1/2010 rồi nhưng do sơ suất ghi sai thông tin MST công ty trên tờ khai, đến 15/4/2010 chi cục thuế gửi thông báo là chưa nộp tờ khai và thông báo nộp phạt, em làm công văn giải trình thì thuế nói là coi như là chưa nộp tờ khai, vậy cả nhà cho em hỏi trường hợp như trên thì công ty em nên giải quyết ntn?

bạn hãy đến cp thuế xin mẫu điề chỉnh, khi đi mang theo giấy nộp tiền, CMND để chứng minh là bạn đã nộp tiền. Nếu cq thuế yêu cầu bạn làm thì họ sẽ cho mẫu điều chỉnh, ko thì họ sẽ làm giùm bạn luôn. chúc may mắn

T

tuyetqlda

Guest
9/4/12
9
0
1
42
Da Nang, Hai Phong
Ðề: Đã nộp thuế môn bài nhưng chưa nộp tờ khai thì phạt ntn?

Bạn ơi cho mình hỏi, người mà để mình có thể năn nỉ là người quản lý thuế của mình à. Người đấy ra quyết định mình phải nộp bao nhiêu xiền cũng là người đó à. mình đang bị phạt chậm nộp tờ khai thuế tới tận 333 ngày nên không biết sẽ bị phạt mất bao nhiêu xiên đây.

L

loankut3

User đã bị cấm truy cập
8/6/12
0
0
1
35
ha noi
Ðề: Đã nộp thuế môn bài nhưng chưa nộp tờ khai thì phạt ntn?

Bạn ơi cho mình hỏi, người mà để mình có thể năn nỉ là người quản lý thuế của mình à. Người đấy ra quyết định mình phải nộp bao nhiêu xiền cũng là người đó à. mình đang bị phạt chậm nộp tờ khai thuế tới tận 333 ngày nên không biết sẽ bị phạt mất bao nhiêu xiên đây.

Oài, dã man, bạn xem trong quy định xem nộp chậm tờ khai thuế phạt bao nhiêu xiền rùi nhân với 0,05%/ ngày nhân với số ngày bạn nộp chậm là ra, đỡ bị thuế bắt bẻ

quản lý thuế hok quyết định đươc mức phạt là bao nhiêu, nó có quy định mức phạt khi nộp chậm tờ khai mà. Nhưng bạn có thể hỏi ql thuế xem có cách nào giải quyết nhanh gọn hay hok, họ sẽ đưa ra giá khi có khả năng chữa được cho bạn, chúc bạn may mắn

K

ketoan289

Guest
30/10/13
27
2
3
Hà Nội
em cũng hóng vụ này, cơ mà bên em bị thất thoát lâu quá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA