Cách tính thuế TNCN của 1 người làm 2 công ty

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
chẳng có gì sai nếu người phụ thuộc ở 2 công ty ko trùng nhau.

Bạn xin chứng từ khấu trừ thuế ở 1 công ty rồi quyết toán ở công ty còn lại (nếu họ đồng ý giúp mình). Nếu ko bạn phải tự quyết toán với cơ quan thué
trường hợp của tớ, thì có bị khấu trừ thuế đồng nào đâu mà xin chứng từ khấu trừ thuế.
Voi lại, chứng từ khấu trừ thuế chỉ cấp cho trường hợp khấu trừ 10% thôi chứ. còn tớ là tính thuế theo biểu thuế luỹ tiến cơ mà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuytedi

Guest
7/8/09
1
0
0
53
ha noi
Kính gửi BQT Webketoan
Tôi đang làm việc ở hai công ty. Công ty 1 là nơi tôi đăng ký mã số thuế cá nhân, đóng bảo hiểm (công ty chính) công ty 2 là nơi tôi làm thêm. Công ty chính đã khai báo và nộp thuế TNCN cho tôi. Tôi muốn hỏi nếu ở công ty 2 đã khai nộp thuế khấu trừ 10% cho thu nhập của tôi ở công ty thứ hai thì tôi có cần phải khai báo về thu nhập ở công ty thứ 2 với công ty 1 (công ty chính ) nữa không. (Tôi rất không muốn khai thu nhập ở công ty thứ 2 với công ty 1) vậy tôi rất mong ban quản trị hướng dẫn tôi với. Tôi xin chân thành cảm ơn. Tôi cũng chưa bit lam tthế nào để nhận được câu trả lời, Ban quản trị giúp tui với. Nếu có thể xin gửi cho tui theo địa chỉ email: thuyng2@gmail.com

D

dinhthaoduyen

Sơ cấp
29/3/09
7
0
0
38
Ninh Binh
theo mình thì, ở công ty 2 nếu có hđlđ thì mình chỉ khấu trừ theo lũy tiến từng phần cho tiền lương được nhận. Mình cũng đang áp dụng ở cty mình như vậy không biết đúng không. Mong các bạn chỉ thêm
Neu ban tru Thue TNCN cua cac sep nhu the thi sai rui..Tru nhu thế sẽ ít hơn số thuế thực phải nộp đó...Coi chung đền ốm đó.Coi lại đi ban ui!!!

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Em nhờ Các anh chị tư vấn giúp trường hợp của em:
em là cho 2 cty ( cả 2 bên đều ký hợp đồng lao động hơn 3 tháng),
- Cty A lương là 6tr/1 tháng, đăng ký MST + giảm trừ ở cty A
Hàng tháng, số thuế khấu trừ tạm nộp ở cty A là: ( 6tr-4tr)*5%=100.000
- Cty B lươngg 4tr/1 tháng, hàng tháng số thuế khấu trừ tạm nộp ở cty B= 4tr*5%=200.000
Như vậy theo thông tư 84, em thuộc đối tượng phải làm quyết toán thuế (Do số phải nộp trong năm lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc đã tạm nộp trong năm.)

Vấn đề là để tránh phải làm quyết toán thuế, em có thể yêu cầu ở Cty B hàng tháng khấu trừ tạm nộp thuế là 3tr*5% +1tr*10%=250.000, như thế theo quy định của thuế thì có được ko ah? mong các anh chị tư vấn giúp em.

Sửa lần cuối:
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Bạn tính không đúng tại CTy 2.
Căn cứ Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân thì người LĐ có ký hợp đồng lao động tại 2 nơi (cũng làm việc lâu dài, ổn định) thì cá nhân chỉ được đăng ký giảm trừ gia cảnh 1 lần tại 1 nợi , nơi còn lai không đăng ký giảm trừ gia cảnh và cả 2 nơi đều căn cứ vào thu nhập của cá nhân để khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần

các bác ơi. em chưa hiểu 2 nơi cùng khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần là như thế nào? cty em có 1 nhân viên đang làm bán thời gian dài hạn lương 2,5 tr. vậy em có phải khấu trừ thuế với chị này o?
trong biểu thuế lũy tiến "đến 5tr khấu trừ 5%" nghĩa là có thu nhập >0 đến 5 tr là khấu trừ 5%, vậy chị kia sẽ bị khấu trừ 5% ạ??
mong các bác giúp đỡ.

P

phongloi295172

Sơ cấp
Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: Trên 4 - 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: Trên 6 - 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: Trên 9 - 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 - 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: Trên 24 - 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: Trên 44 - 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: Trên 84 triệu đồng: 35%.

2.5triệu như trường hợp của bạn thuế 0%.

"hai noi can cu vao thu nhap ca nhan de khau tru thue TNCN" khi ca nhan do phat sinh thu nhap chiu thue. vi du luong 5tr tro di se tinh Giam tru gia canh (ban than 4tr , nguoi phu thuoc 1.6x so nguoi phu thuoc). Neu doc than se tinh: 5tr-4tr(giam tru ban than)=1tr. 1tr nam trong muc 1 bieu thue luy tien se tinh khau tru 5%. Tuc 1trx5%=50.000d. So tien khau tu la 50.000d

Sửa lần cuối:
M

mai1808

Sơ cấp
10/4/10
16
0
1
hải phòng
mọi người cho e hỏi chút: trường hợp của e, em cũng làm việc ở 2 nơi:
-cty 1: e làm chính nên đăng kí MST+giảm trừ gia cảnh ở cty này: lương là 4tr/tháng
-cty 2: e chỉ làm bán thời gian:lương 2tr/tháng
Vậy thuế TNCN của e tính ntn à, tính riếng cho từng cty hay là tính tổng thu nhập 2 nơi lại và tính theo biểu thuế luy tiến.e có thế làm giấy ủy quyền cho cả 2 cty quyết toán thuế hộ đc không ạ? hay phải tự làm bản quyết toán thuế TNCN, e hok phải là kế toán nên không hiểu quyết toán ntn vì e thấy trên tờ giấy ủy quyênd quyết toán thuế TNCN có ghi "t cam kết trong năm 2010 chỉ làm viêc và có thu nhập tại cty..." (e không muốn cty chính nơi e làm việc biết e làm việc tại 2 cty)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
mọi người cho e hỏi chút: trường hợp của e, em cũng làm việc ở 2 nơi:
-cty 1: e làm chính nên đăng kí MST+giảm trừ gia cảnh ở cty này: lương là 4tr/tháng
-cty 2: e chỉ làm bán thời gian:lương 2tr/tháng
Vậy thuế TNCN của e tính ntn à, tính riếng cho từng cty hay là tính tổng thu nhập 2 nơi lại và tính theo biểu thuế luy tiến.e có thế làm giấy ủy quyền cho cả 2 cty quyết toán thuế hộ đc không ạ? hay phải tự làm bản quyết toán thuế TNCN, e hok phải là kế toán nên không hiểu quyết toán ntn vì e thấy trên tờ giấy ủy quyênd quyết toán thuế TNCN có ghi "t cam kết trong năm 2010 chỉ làm viêc và có thu nhập tại cty..." (e không muốn cty chính nơi e làm việc biết e làm việc tại 2 cty)
Không muốn cty biết thì chỉ có 2 con đường:
1. Tự quyết toán
2. Trốn thuế.

Ở cả 2 công ty bạn đều làm có hđlđ trên 3 tháng nên bạn nộp thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Nhưng do thu nhập ở mỗi nơi đều dưới mức chịu thuê nên bạn không nộp thuế từng tháng.
Nhưng nếu quyết toán thì thu nhập hàng tháng của bạn là 6tr, nếu giảm trừ gia cảnh 1 người, và giả sử 4tr đó là tiền lương tính BHXH luôn thì mỗi tháng bạn được giảm trừ gia cảnh 1.600.000 Và 340.000 BHXH nữa . Như vậy thu nhập tính thuế hàng tháng của bạn là : 6.000.000- ( 4.000.000 -1.600.000 -340.000)= 4.060.000. Thuế TNCN là 50.000/ tháng . Nhân cho 12 tháng: một năm bạn trốn thuê TNCN :600.000 nếu bạn khg tự quyết toán mà chỉ uỷ quyền cho 1cty quyết toán cho bạn.

Ở đây chưa nói đến tiền thưởng nhé. Nếu tính đến tiền thưởng thì số tiền trốn thuê sẽ nhiều hơn. Khi nào cơ quan thuế phát hiện được thì bạn sẽ bị truy thu số tiền này và phạt chậm nộp 0,05%/ ngày. Giả sử 5 năm sau bạn bị phát hiên thì lúc này số tiên bạn phải nộp là 1.200.000.

Thuỳ bạn quyết định cách làm cho mình

M

mai1808

Sơ cấp
10/4/10
16
0
1
hải phòng
Không muốn cty biết thì chỉ có 2 con đường:
1. Tự quyết toán
2. Trốn thuế.

Ở cả 2 công ty bạn đều làm có hđlđ trên 3 tháng nên bạn nộp thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Nhưng do thu nhập ở mỗi nơi đều dưới mức chịu thuê nên bạn không nộp thuế từng tháng.
Nhưng nếu quyết toán thì thu nhập hàng tháng của bạn là 6tr, nếu giảm trừ gia cảnh 1 người, và giả sử 4tr đó là tiền lương tính BHXH luôn thì mỗi tháng bạn được giảm trừ gia cảnh 1.600.000 Và 340.000 BHXH nữa . Như vậy thu nhập tính thuế hàng tháng của bạn là : 6.000.000- ( 4.000.000 -1.600.000 -340.000)= 4.060.000. Thuế TNCN là 50.000/ tháng . Nhân cho 12 tháng: một năm bạn trốn thuê TNCN :600.000 nếu bạn khg tự quyết toán mà chỉ uỷ quyền cho 1cty quyết toán cho bạn.

Ở đây chưa nói đến tiền thưởng nhé. Nếu tính đến tiền thưởng thì số tiền trốn thuê sẽ nhiều hơn. Khi nào cơ quan thuế phát hiện được thì bạn sẽ bị truy thu số tiền này và phạt chậm nộp 0,05%/ ngày. Giả sử 5 năm sau bạn bị phát hiên thì lúc này số tiên bạn phải nộp là 1.200.000.

Thuỳ bạn quyết định cách làm cho mình

cảm ơn bạn nhé!nếu như tự quyết toán thì cuối năm mình mới quyết toán có đc không?hay phải quyết toán hàng tháng. vì mình không phải là kế toán lương ở cty thứ nhất nên để xin đc số liệu để tự quyết toán sẽ rất khó vì thường ở cty nào cũng thế lương thực lĩnh và lương khai thuế là khác nhau. ở cty thứ 2 vì mình chỉ là cộng tác viên nên cũng chưa kí hợp đồng

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cảm ơn bạn nhé!nếu như tự quyết toán thì cuối năm mình mới quyết toán có đc không?hay phải quyết toán hàng tháng. vì mình không phải là kế toán lương ở cty thứ nhất nên để xin đc số liệu để tự quyết toán sẽ rất khó vì thường ở cty nào cũng thế lương thực lĩnh và lương khai thuế là khác nhau. ở cty thứ 2 vì mình chỉ là cộng tác viên nên cũng chưa kí hợp đồng

Trời a. Bạn không hiểu quyết toán thuế TNCN là sao ah? Mỗi tháng thì là cơ quan chi trả khấu trừ lương của bạn thôi. Cuối năm bạn quyết toán là tính lại nghĩa vụ thuế bạn phải nộp là bao nhiêu, so với số thuế bạn đã bị khấu trừ thì bạn sẽ phải đóng thêm bao nhiêu hoặc được hoàn bao nhiêu. Bạn chịu khó tìm đọc mấy bài về quyết toán thuế thu nhập cá nhân để biết thêm cách quyết toán và những chứng từ cần thiết cho việc quyết toán gồm những gì.
Sao bạn dám chắc rằng hiện nay công ty nào cũng kê khai tiền thuế và lương thực lĩnh khác nhau? Nhưng mà thôi đây là lĩnh vực khác rồi, không bàn tới ở topic này

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Chị thắm cho ncxn hỏi 1 chút vì mới giúp chị kia phụ trách mãng này:
Công ty có Ông giám đốc : lương 48tr (bao gồm tièn công + Bh trả theo lương, vì không đóng bh nữa)
Kế toán thanh toán : 1.5tr (...cũng vậy)
Cả hai người này đều khai thuế TNCN tại công ty khác rồi
Và cả hai cũng ký hđ với công ty hiện tại (hđ dài hạn)
----------
công ty hiện tại khai thuế theo quý : như thế áp dụng biểu thuế nào để tạm trừ họ để nộp thuế vậy?
Cảm ơn,
Nhân,

H

hanglinh05

Sơ cấp
29/3/09
24
0
1
Hà Nội
Đánh dấu, mình đang quan tâm vì cũng làm 2 cty.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị thắm cho ncxn hỏi 1 chút vì mới giúp chị kia phụ trách mãng này:
Công ty có Ông giám đốc : lương 48tr (bao gồm tièn công + Bh trả theo lương, vì không đóng bh nữa)
Kế toán thanh toán : 1.5tr (...cũng vậy)
Cả hai người này đều khai thuế TNCN tại công ty khác rồi
Và cả hai cũng ký hđ với công ty hiện tại (hđ dài hạn)
----------
công ty hiện tại khai thuế theo quý : như thế áp dụng biểu thuế nào để tạm trừ họ để nộp thuế vậy?
Cảm ơn,
Nhân,
Em nó chổ này là sao chị không hiểu? Làm ở đâu thì nơi đó khấu trừ tiền thuế TNCN nếu thu nhập đến mức chịu thuế. Có lẻ em nói 2 người này đã khai giảm trừ gia cảnh ở cty kia rồi phải không?
Theo nguyên tắc này:
1. Mỗi người chỉ được khai giảm trừ gia cảnh ở 1 nơi
2. HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì áp dụng thuế suất luỹ tiến
3. Hđlđ dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% nếu mỗi lần chi trả từ 500.000 trở lên

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Em nó chổ này là sao chị không hiểu? Làm ở đâu thì nơi đó khấu trừ tiền thuế TNCN nếu thu nhập đến mức chịu thuế. Có lẻ em nói 2 người này đã khai giảm trừ gia cảnh ở cty kia rồi phải không?
Theo nguyên tắc này:
1. Mỗi người chỉ được khai giảm trừ gia cảnh ở 1 nơi
2. HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì áp dụng thuế suất luỹ tiến
3. Hđlđ dưới 3 tháng thì khấu trừ 10% nếu mỗi lần chi trả từ 500.000 trở lên
Vâng, dĩ nhiên là đăng ký và giảm trừ gia cảnh chỗ khác roài, em chẳng quan tâm nữa, tại hỏi ông thầy dayh kế toán ổng bảo trừ 10%, mà đọc thông tư thì hơi lơ lững!
Giả sử tại công ty đã đăng ký giảm trừ gia cảnh , tiền lương tiền công sau giảm trừ gia cảnh đều trong mức phải đóng thuế.
Vậy, tại công ty thứ 2 giả sử lương toàn nhân viên < 4tr -> tiền thuế =0, chiếm dụng được 1 năm a (cuối năm mới quyết toán mà)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vâng, dĩ nhiên là đăng ký và giảm trừ gia cảnh chỗ khác roài, em chẳng quan tâm nữa, tại hỏi ông thầy dayh kế toán ổng bảo trừ 10%, mà đọc thông tư thì hơi lơ lững!
Giả sử tại công ty đã đăng ký giảm trừ gia cảnh , tiền lương tiền công sau giảm trừ gia cảnh đều trong mức phải đóng thuế.
Vậy, tại công ty thứ 2 giả sử lương toàn nhân viên < 4tr -> tiền thuế =0, chiếm dụng được 1 năm a (cuối năm mới quyết toán mà)

Chính xác là như vậy đó em. Nhưng trường hợp có thu nhập ở 2 người thì người nộp thuế phải tự quyết toán . Trong trường hợp nay phải nộp tiền vô cảm thấy ngán ngại khi là quyết toán. nếu thu nhập tính thuế cả 2 nơi khoản 11.000.000 / tháng thì thuế TNCN bq mỗi tháng mất 650.000, 12 tháng gom lại nộp một lần thì cũng ngán . Nhưng nếu ai không biết, tưởng rằng hàng thánh không bị khấu trừ thì thôi, hoặc là quên quyết toán bị truy thu là hơi bị oiải vì tiền phạt

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
hì hì, hiểu roài
cảm ơn chị
vậy mà ông kia cứ bảo phang đại 10% (hé hé lương ổng nhiều quá mà, muốn trốn đây!)

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Thuế TNCN của người làm việc từ hai nơi trở lên

Vấn đề này rất nhiều người quan tâm vì ai cũng còn đang mắc. Hy vọng sau đợt quyết toán thuế TNCN năm nay mọi người sẽ được giải tỏa.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Chị Thắm, cho em hỏi câu nữa
quý 1 năm 2011 kê khai xong rồi , giả sử phải nộp là xx, thì thời hạn cuối cùng phải nộp số tiền này là ngày nào
có quy định rõ trong thông tư, công văn nào không?
cảm ơn,
Nhân,

HoangThuan89

HoangThuan89

Sơ cấp
4/11/10
9
0
0
Hà Đông-Hà Nội
Thuế TNCN

Cháu chào cô Thắm.
Cháu mới làm kế toán nên cũng hơi lúng túng trong việc làm thuế cô ạh, công ty của cháu làm hiện tại có người có thu nhập 2 nơi, mỗi tháng phải trích 10% trên tổng số tiền lương mà họ nhận được tại công ty, mà công ty cháu lại chưa mua quyển chứng từ khấu trừ thuế TNCN cô ah, như thế có bị muộn không hả cô? Giờ mua có kịp không cô ?
Cháu cám ơn cô nhiều nhé !

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Thuế kê khai Quý thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế và nộp thuế chậm nhất là 30 ngày của quý kế tiếp (tức là 30/04/2011).