Cách tính thuế TNCN của 1 người làm 2 công ty

• Thread starter khanhdinh2007
  • Ngày gửi
S

Samacmotloaihoa

Guest
28/4/11
18
0
1
Tp HCM
hi!

Nếu có thu nhập phát sinh 2 nơi mà phải chiu thuế vẫn kê khai từng nơi riêng bạn à.trừ phi họ tự đóng

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
Năm 2010 em làm 2 cty, em tính tổng cộng thu nập của em ở 02 cty rồi em tính các khoản giảm trừ , xong rồi e ra số thuế tncn phải nộp.
Và em tính tổng các khoản thuế đã bị trừ ở 02 công ty đó, thì thấy số thuế em nộp dư khoảng 18.000 đồng VN, e chưa làm quyết toán tncn năm 2010. trg hop của e như vậy neu e ko làm qt tncn thì có bị phạt ko vậy hả?

H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
Năm 2010 em làm 2 cty, em tính tổng cộng thu nập của em ở 02 cty rồi em tính các khoản giảm trừ , xong rồi e ra số thuế tncn phải nộp.
Và em tính tổng các khoản thuế đã bị trừ ở 02 công ty đó, thì thấy số thuế em nộp dư khoảng 18.000 đồng VN, e chưa làm quyết toán tncn năm 2010. trg hop của e như vậy neu e ko làm qt tncn thì có bị phạt ko vậy hả?

có ai rảnh hônng? tra loi` zum e cại vụ nay vói. e cam on nhiu`.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Phạt tội quyết toán chậm, cái tội tới nay chưa làm quyết toán 2010

H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
Phạt tội quyết toán chậm, cái tội tới nay chưa làm quyết toán 2010

nhg số thuế em nộp dư khoảng 18.000 đồng VN mà, chứ em đâu nộp thiéu dau mà phat ?.
e cu tưởng là nộp thiếu moi phai làm QT TNCN chu , phai ko hơ bạn?
cam on ban.

levanton

levanton

Cao cấp

Cá nhân quyết toán có 2 trường hợp:
1 Phài nộp thêm thuế TNCN
2 Quyết toán đề hoàn thuế khi có nhu cầu.
Như vậy nếu bạn có thu nhập, đã khấu trừ vượt 18.000 và không co nhu cầu hoàn thuế thi không phài quyết toán, không bi phạt.

nguyenluyen icsn

nguyenluyen icsn

Sơ cấp
9/8/11
18
0
0
36
Hưng Yên
mình cũng đang vướng mắc. xép mình làm 2 cty, cty kia đã đăng ký mã số cá nhân, cty mình mới thành lập, lương ở cty cũ là 15 tr, cty mình, xếp bảo để 6tr, cho mình hỏi vậy mình phải đóng thuế TNCN cho xếp ở cty mình là bnhiêu?
Có phải đóng khấu trừ 10% trên 6tr ko
ai biết mách rùm mình với. nguyenluyenvg@gmail.com
chẳng biết làm thế nào!!!

A

anphu

Guest
29/9/11
1
0
0
Ha noi
Mình cũng đang làm ở 2 cty. Công ty 1 đã làm mã số thuế cá nhân và khẩu trừ gia cảnh 1 người. Khi làm ở cty 2 thì mình có phát sinh khấu trừ gia cảnh 1 người nữa, mình chưa kê khai khấu trừ gia cảnh bổ sung. Vậy cho mình hỏi ở mỗi công ty mình khấu trừ gia cảnh 1 người được không và số thuế tncn ở 2cty mình phải nộp là bao nhiêu( Lương ở Cty 1 là 5,5tr, khấu trừ gia cảnh 1 người; Lương Cty 2 là 5tr, khấu trừ gia cảnh 1 người)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình cũng đang làm ở 2 cty. Công ty 1 đã làm mã số thuế cá nhân và khẩu trừ gia cảnh 1 người. Khi làm ở cty 2 thì mình có phát sinh khấu trừ gia cảnh 1 người nữa, mình chưa kê khai khấu trừ gia cảnh bổ sung. Vậy cho mình hỏi ở mỗi công ty mình khấu trừ gia cảnh 1 người được không và số thuế tncn ở 2cty mình phải nộp là bao nhiêu( Lương ở Cty 1 là 5,5tr, khấu trừ gia cảnh 1 người; Lương Cty 2 là 5tr, khấu trừ gia cảnh 1 người)

Nếu giảm trừ gia cảnh 1 nơi không hết bạn có thể giảm trừ ở 2 nơi. Như vậy hàng tháng mỗi nơi sẽ kê khai giảm trừ gia cảnh cho bạn, và cuối năm bạn phải tự quyết toán, tính lại số thuế có nghĩa vụ phải nộp. Lúc quyết toán bạn sẽ kê khai giảm trừ gia cảnh cho 2 người, tuy nhiên thời gian bạn không đký giảm trừ gia cảnh thì chưa được tính giảm trừ đâu

hipi1805

hipi1805

Sơ cấp
15/7/10
32
0
0
Hà Nội
Nếu sếp làm ở hai công ty và có thu nhập ổn định thì chỉ kê khai và quyết toán tại một nơi thôi. Nếu cả 2 nơi thu nhập sau khi giảm trừ gia cảnh <4t ( từ tháng 8 ->12 là 5t nhé) thì sếp làm cái cam đoan thu nhập chịu thuế < 4t để ko nộp thuế bạn ah. Chỉ kê khai ở một nơi thôi. Nơi trả thu nhập chỉ có trách nhiệm với nững cá nhân có 1 thu nhập ở 1 nơi còn với những cá nhân có thu nhập ở 2 nơi thì cá nhân từ quyết toán và nộp thuế. Đương nhiên 1 MST chỉ kê khai 1 lần. Công ty còn lại thì nhớ làm cho sếp cái cam đoan thu nhập chưa đủ thu nhập chịu thuế nhé

thu nhập của sếp bạn ở đây là 21t mà, tức là phải đóng từ 8 ->21 triệu theo bậc lũy tiến. về nguyên tắc thuế TNCN thì các cá nhân sẽ tự quyết toán. VD : bạn kê khai cho sếp ở cty có TN 15t thì tại cty kia bạn có thể thu thuế tại hoặc không. Đến cuối năm quyết toán thì tính lại số thuế đúng mà sếp bạn phải nộp và nộp bù. Lưu ý nếu thu thuế bên 6t thì thì thu 10% và nhớ cấp cho sếp cái chứng từ thu thuế đó để cuốiănm quyết toán thì bù trừ. Còn nếu ko thu bên 6t thì làm cho sếp cái cam đoan thu nhập( nhưng đừng xử lý theo tình huống này vì như vậy là cam đoan sai đấy nhé) c

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu sếp làm ở hai công ty và có thu nhập ổn định thì chỉ kê khai và quyết toán tại một nơi thôi. Nếu cả 2 nơi thu nhập sau khi giảm trừ gia cảnh <4t ( từ tháng 8 ->12 là 5t nhé) thì sếp làm cái cam đoan thu nhập chịu thuế < 4t để ko nộp thuế bạn ah. Chỉ kê khai ở một nơi thôi. Nơi trả thu nhập chỉ có trách nhiệm với nững cá nhân có 1 thu nhập ở 1 nơi còn với những cá nhân có thu nhập ở 2 nơi thì cá nhân từ quyết toán và nộp thuế. Đương nhiên 1 MST chỉ kê khai 1 lần. Công ty còn lại thì nhớ làm cho sếp cái cam đoan thu nhập chưa đủ thu nhập chịu thuế nhé

thu nhập của sếp bạn ở đây là 21t mà, tức là phải đóng từ 8 ->21 triệu theo bậc lũy tiến. về nguyên tắc thuế TNCN thì các cá nhân sẽ tự quyết toán. VD : bạn kê khai cho sếp ở cty có TN 15t thì tại cty kia bạn có thể thu thuế tại hoặc không. Đến cuối năm quyết toán thì tính lại số thuế đúng mà sếp bạn phải nộp và nộp bù. Lưu ý nếu thu thuế bên 6t thì thì thu 10% và nhớ cấp cho sếp cái chứng từ thu thuế đó để cuốiănm quyết toán thì bù trừ. Còn nếu ko thu bên 6t thì làm cho sếp cái cam đoan thu nhập( nhưng đừng xử lý theo tình huống này vì như vậy là cam đoan sai đấy nhé) c
Chỉ khi nào có thu nhập duy nhất ở một nơi mới làm tờ cam kết này được

M

MEOGHE

Sơ cấp
8/7/10
22
0
0
Hà Nội
Ðề: Cách tính thuế TNCN của 1 người làm 2 công ty

Chị Thắm ơi cho em hỏi một chút.Sếp em là nhân viên của 1 công ty phải đóng thuế TNCN rồi, hiện giờ lại làm giám đốc ở công ty em( thu nhập 2 nơi) trên bảng lương của cty sếp chỉ để có 4 triệu thôi nhưng vì làm ăn lỗ nên sếp không muốn đóng thuế TNCN .Vậy bây giờ em có phải làm giải trình gì với cơ quan thuế không?hay vẫn bắt buộc phải truy thu thuế TNCN của sếp.và nếu đóng thuế với trường hợp của sếp thì theo biểu thuế luỹ tiến hả chị?em cảm ơn chị nhiều

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho em hỏi với, cty em hiện tại chưa tham gia bảo hiểm cho nv, cty đóng nhờ BH cho mọi người ở cty khác, và công ty họ cuối năm cũng làm quyết toán cho những người đóng BH bên em, và cty em cũng làm quyết toán cho những người mà đi gửi BH ở cty khác có sao không nhỉ,

N

nhumoney888

Guest
12/10/11
1
0
0
quy nhơn

đây là lân đàu mình vào diễn đàn, nhờ mọi người giúp giùm, hihi
Chỗ mình là công ty hoạt động bên lĩnh vực giáo dục (công ty thành lập trung tâm ngoại ngữ đó mà), có 1 giáo viên dạy ở trường khác là 3tr, dạy bên minh là 3 tr, nhưng hàng tháng mình ko bit nên ko khau trừ thué
TNCN của Gv đó (mình mói lam nen ko bit cú nghi < 4tr thi ko can lam gi), giò chuan bị lam quyet toan sao cú thay mơ hồ, chỉ dum minh vói

P

phaco

Sơ cấp
26/4/10
9
2
1
hà noi

Chào các ACE,

Cho mình hỏi trường hợp như thế này thì mình làm đã đúng chưa nhé:
Nhân viên X làm ổn định lâu dài ở 2 Cty.
Cty A mức lương là: 4 triệu / tháng. Cty A đã làm quyết toán thuế TNCN cho nhân viên này cho năm 2011 và khai báo không phải đóng thuế.
Cty B tổng lương năm 2011 là :50.329.060 vnd. Nhân viên X khai báo giảm trừ gia cảnh nuôi 2 con tại Cty này ( ( 1.6 x2) x 12= 38.4 triệu VND). và thông báo với CTy B là đang làm tại Cty A, đồng thời nhờ Cty B quyết toán hộ thuế TNCN.
Cty B đã quyết toán giúp như sau:
Tổng lương 50.329.060 vnd - giảm trừ 38.400.000 vnd = 11.929.060 vnd. Số thuế phải nộp = 347.931 vnd
Cty B đã quyểt toán giúp nhân viên X và nộp thuế ( 347.931) hộ.
Vậy Cty B làm như vậy có đúng không?????
Rất mong các Anh chị em giải đáp gấp giúp

H

hatinhcity

Guest
8/11/11
7
0
0
34
Hà Tĩnh
mọi người ơi!
giúp em với công ty em có 2 người làm ở 2 công ty mà cả 2 nơi đều không phải nộp thuế TNCN
Bên cty A đã làm quyết toán cho cả 2 người rồi vậy công ty bên em có phải làm cho họ nữa không hè
sắp phải nộp BCTTNCN rồi em phải làm sao đay nếu như không kê khai quyết toán cho 2 người này thì bảng lương của em sẽ bị lệch . em lo lắm huhu

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Hiện tại năm 2014 thì thế nào vậy ah? Thông tư nào vậy các bác?

C

Chi KimTrần

Guest
27/1/15
3
0
1
32
Nếu tại Công ty bạn làm chính đã có mã số thuế, mà thu nhập không tới mức phải nộp thuế thì thôi, Công ty thứ hai cứ để họ trừ 10%, nếu mà ở Công ty chính bạn thu nhập quá thấp thì bạn nên tổng hợp lại rồi kê khai tổng thu nhập thì sẽ giảm đi được một phần thuế phải nộp. Thường thì anh em mình ngại quyết toán nên cứ để cho họ trừ luôn 10%
cho e hỏi, công ty thứ 2 trừ 10%, e là công ty thứ 2 thì e phải quyết toán ntn và làm theo mẫu biểu nào ạ

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
cho e hỏi, công ty thứ 2 trừ 10%, e là công ty thứ 2 thì e phải quyết toán ntn và làm theo mẫu biểu nào ạ
trừ và nộp thôi chả cần quyết toán, chỉ cung cấp chứng từ khấu trừ thuế khi người ta yêu cầu thôi

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Cho em hỏi trường hợp: Lương ở cả 2 nơi đều chưa tới mức phải đóng thuế. Nhưng người này vẫn bị trừ tiền vào lương hàng tháng tại nơi làm việc chính kia. Vậy bây giờ cần làm hồ sơ thủ tục gì để hoàn thuế bị trừ với thu nhập từ chỗ làm thêm kia (chỗ này cũng đăng ký mã số thuế và kê khai cho NLĐ này - kiểu mượn hồ sơ ấy ạ). Mọi người trả lời giúp em với.