Chi phí không hợp lý khi tính thuế

  • Thread starter thaotoan
  • Ngày gửi
T

thaotoan

Sơ cấp
20/8/09
20
0
0
29
thai nguyen
#1
Cả nhà ơi cho tui hỏi với, có phải phần lỗ chênh lệch khi đánh giá lại ngoại tệ cuối kỳ không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không? Nếu là như vậy thì phần lãi chênh lệch đánh giá lại ngoại tệ sẽ là doanh thu không chịu thuế chứ?
 
D

dang vien

Thành viên thân thiết
22/7/08
324
1
18
DN
#2
chính xác là như thế. tất cả đều có trong thông tư 130 cả Nhưng anh muốn hỏi em là vì sao lỗ đánh giá lại thì không tính. Lãi đánh giá lại thì đưa vào doanh thu ???? Không biết vì sao luôn ????./. hiện nay đã có thông tư 201 ngày 15/10/2009 điều chỉnh lại phần lỗ này (vẫn đưa chi phí này là chi phí hợp lý)
 
Sửa lần cuối:
T

thaotoan

Sơ cấp
20/8/09
20
0
0
29
thai nguyen
#3
Khi lỗ đánh giá lại thì sẽ làm giảm nguồn, kết chuyển sang làm tăng chi phí tài chính, còn lãi đánh giá lại thì làm tăng doanh thu tài chính đó thôi? Nếu phần chi phí này không được tính là chi phí hợp lý thì phần lãi này cũng phải tính là doanh thu không chịu thuế chứ còn gì? Nhưng khi học tại trường thì các thày vẫn dạy là chi phí hợp lý và doanh thu tính thuế bình thường anh ạ !
 
L

loantrang

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
31
binh dinh
#4
to Thaotoan

* Theo mục IV TT 130: CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ thì Khoản lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính; lỗ chênh lệch tỷ giá phát sinh trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động sản xuất kinh doanh) được xem là chi phí hợp lý.
* Theo mục V TT 130:THU NHẬP KHÁC quy định:
Lãi về chênh lệch tỷ giá hối đoái thực tế phát sinh trong kỳ của hoạt động sản xuất kinh doanh được xem là khoản thu nhập chịu thuế.(không bao gồm lãi chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính, lãi chênh lệch tỷ giá phát sinh trong quá trình đầu tư xây dựng cơ bản giai đoạn trước hoạt động sản xuất kinh doanh).
Chúc bạn may mắn!:angel:
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#5
Trong giai đoạn đầu tư XDCB nếu có chênh lệch về tỉ giá thì phần chênh lệch không tính vào (515,635), DN phải sử dụng TK 413, khi đưa TS vào sử dụng thì chuyển từ 413 sang 515 hoặc 635.

Thông tư 177/2009/BTC cho phép :
Điều 2. Căn cứ tính thuế.
Các doanh nghiệp có các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ thì các khoản lỗ, lãi chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ và lỗ, lãi chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ cuối năm tài chính được tính vào chi phí hoặc thu nhập khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ. Trường hợp chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ tính vào chi phí làm cho kết quả kinh doanh của doanh nghiệp bị lỗ thì có thể phân bổ một phần chênh lệch tỷ giá cho năm sau để doanh nghiệp không bị lỗ nhưng phải đảm bảo phần chênh lệch tỷ giá tính vào chi phí trong năm ít nhất cũng phải bằng chênh lệch tỷ giá của số ngoại tệ đến hạn phải trả trong năm đó.

Các bạn nghiên cứu....
 
Y

yellow card

Thành viên thân thiết
15/6/06
79
0
0
hanoi
#6
Trong giai đoạn đầu tư XDCB nếu có chênh lệch về tỉ giá thì phần chênh lệch không tính vào (515,635), DN phải sử dụng TK 413, khi đưa TS vào sử dụng thì chuyển từ 413 sang 515 hoặc 635.

Thông tư 177/2009/BTC cho phép :
Điều 2. Căn cứ tính thuế.
Các doanh nghiệp có các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ thì các khoản lỗ, lãi chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ và lỗ, lãi chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ cuối năm tài chính được tính vào chi phí hoặc thu nhập khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp trong kỳ. Trường hợp chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại các khoản nợ phải trả bằng ngoại tệ tính vào chi phí làm cho kết quả kinh doanh của doanh nghiệp bị lỗ thì có thể phân bổ một phần chênh lệch tỷ giá cho năm sau để doanh nghiệp không bị lỗ nhưng phải đảm bảo phần chênh lệch tỷ giá tính vào chi phí trong năm ít nhất cũng phải bằng chênh lệch tỷ giá của số ngoại tệ đến hạn phải trả trong năm đó.

Các bạn nghiên cứu....
Đúng rồi thực hiện theo thông tư 177/2009/BTC
 
L

Le Dieu Linh

Sơ cấp
18/7/09
2
0
0
Hanoi
#7
cac bac cho em hoi chut
Ve van de thue TNCN cho tien thue nha khong qua 15% tien luong thi dung roi.
Nhung neu thuc te công ty phải trả tiền thuê nhà cho nhân viên ấy số tiền >15% luong thì toàn bộ chi phí vuợt qua ấy có được tính là chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thu nhập chịu thuê của Doanh nghiêp ko ah ?
Em cam on cac Bac
 
D

DieuNguyen

Sơ cấp
27/6/08
4
0
0
Dong Nai
#8
Thông tư 201/TT/BTC qui định:
2.1. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn (1 năm trở xuống) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.
Vậy các khoản đánh giá lại cuối năm không được tính vào chi phí/thu nhập khi xác định thuế TNDN chứ nhỉ?

Tiền nhà vuợt 15% lương vẫn được đưa vào chi phí hợp lí khi tính thuế.
15% này là theo qui định cũ TT81/2004/TT-BTC (2.1.6. Các khoản thu nhập không tính trong tiền lương, tiền công được chi trả hộ như tiền nhà, điện, nước; riêng tiền nhà tính theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế trong trường hợp này căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích của căn nhà và cũng được tính tối đa 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp chứng từ chi trả tiền nhà có cả tiền ăn, tiền phục vụ thì số thực tế chi trả hộ chỉ tính trên tiền nhà.)
Và theo qui định mới sẽ không qui định mức khống chế 15% tiền lương này nữa TT84/2008/TT-BTC
đ) Các khoản lợi ích khác bằng tiền hoặc không bằng tiền mà người lao động được hưởng ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả hoặc trả hộ cho người lao động, cụ thể như sau:
- Tiền nhà ở, tiền điện, nước và các loại dịch vụ khác kèm theo. Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế căn cứ vào tiền thuê nhà, hoặc chi phí khấu hao, tiền điện, nước và các dịch vụ khác tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích trụ sở làm việc.
 
Sửa lần cuối:
B

bbqn

Sơ cấp
31/8/09
31
0
6
thanh hoa
#9
các bác cho em hỏi hơi lạc đề đừng xoá bài em tội nghiệp:
các bác có bác nào có hồ sơ hoàn chỉnh của một công ty phá sản ko có em xin với, cám ơn các bác nhiều nha,
những việc phải làm và trình tự của nó khi phá sản công ty như thế nào? mong các bác chỉ giúp em
 
Sửa lần cuối:
S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
#10
Thông tư 201/TT/BTC qui định:
2.1. Đối với chênh lệch tỷ giá hối đoái phát sinh do việc đánh giá lại số dư cuối năm là: tiền mặt, tiền gửi, tiền đang chuyển, các khoản nợ ngắn hạn (1 năm trở xuống) có gốc ngoại tệ tại thời điểm lập báo cáo tài chính thì không hạch toán vào chi phí hoặc thu nhập mà để số dư trên báo cáo tài chính, đầu năm sau ghi bút toán ngược lại để xoá số dư.
Vậy các khoản đánh giá lại cuối năm không được tính vào chi phí/thu nhập khi xác định thuế TNDN chứ nhỉ?

Ù. Mình cũng nghĩ như vậy, không biết có đúng không?
Hi.. Nhưng chi tiết phải làm tn thì mình còn lơ mơ quá, mong các bạn chỉ giúp với.
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • ThyNguyeexn
  • dayketoan




Xem nhiều