Sổ kế toán và báo cáo thuế không khớp nhau

  • Thread starter hoaitrinh
  • Ngày gửi

2812 lượt xem

H

hoaitrinh

Thành viên thân thiết
24/5/07
149
0
0
35
BÌNH ĐỊNH
Chào cả nhà! có ai có kinh nghiệm về vấn để này giúp mình với.
Mình đang gặp rắc rối về vấn đề này.
Tháng 10 vừa rồi mình có nhận thật nhiều hóa đơn đầu vào, mình đã hạch toán vào sổ kế toán, ( chi phí và sổ 133). Nhưng khi làm báo cáo thuế thì mình không khai báo hết các hóa đơn đầu ( khai sót) như hạch toán sổ sách, mình chỉ khai báo 1 số ít hóa đơn thôi. Bây giờ sổ kế toán 133 và báo cáo thuế GTGT của mình bị lệch nhau. Bây giờ giải quyết vấn đề này như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh cho khớp không? hay là để tháng 11 mình kê khai tiếp. Cảm ơn cả nhà nhiều.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào cả nhà! có ai có kinh nghiệm về vấn để này giúp mình với.
Mình đang gặp rắc rối về vấn đề này.
Tháng 10 vừa rồi mình có nhận thật nhiều hóa đơn đầu vào, mình đã hạch toán vào sổ kế toán, ( chi phí và sổ 133). Nhưng khi làm báo cáo thuế thì mình không khai báo hết các hóa đơn đầu ( khai sót) như hạch toán sổ sách, mình chỉ khai báo 1 số ít hóa đơn thôi. Bây giờ sổ kế toán 133 và báo cáo thuế GTGT của mình bị lệch nhau. Bây giờ giải quyết vấn đề này như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh cho khớp không? hay là để tháng 11 mình kê khai tiếp. Cảm ơn cả nhà nhiều.
Bgiờ bạn muốn số đúng sẽ là số đã bcáo thuế hay là số theo sổ sách kế toán:
-nếu muốn theo sổ sách kế toán thì bạn đ/chỉnh Tờ khai thuế theo form 01.KHBS tại đây
-nếu muốn theo số liệu đã kê khai thuế thì sửa số trong sổ sách:
Điều 28. Sửa chữa sổ kế toán
1. Khi phát hiện sổ kế toán ghi bằng tay có sai sót thì không được tẩy xóa làm mất dấu vết thông tin, số liệu ghi sai mà phải sửa chữa theo một trong ba phương pháp sau:
a) Ghi cải chính bằng cách gạch một đường thẳng vào chỗ sai và ghi số hoặc chữ đúng ở phía trên và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;
b) Ghi số âm bằng cách ghi lại số sai bằng mực đỏ hoặc ghi lại số sai trong dấu ngoặc đơn, sau đó ghi lại số đúng và phải có chữ ký của kế toán trưởng bên cạnh;
c) Ghi bổ sung bằng cách lập “chứng từ ghi sổ bổ sung” và ghi thêm số chênh lệch thiếu cho đủ.
2. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót trước khi báo cáo tài chính năm được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đó.
3. Trường hợp phát hiện sổ kế toán có sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót.
4. Sửa chữa sổ kế toán trong trường hợp ghi sổ bằng máy vi tính:
a) Trường hợp phát hiện sai sót trước khi báo cáo tài chính năm được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trực tiếp vào sổ kế toán của năm đó trên máy vi tính;
b) Trường hợp phát hiện sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì phải sửa chữa trực tiếp vào sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót trên máy vi tính và ghi chú vào dòng cuối của sổ kế toán năm có sai sót;
c) Sửa chữa sổ kế toán trong trường hợp ghi sổ bằng máy vi tính được thực hiện theo phương pháp quy định tại điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều này.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bây giờ giải quyết vấn đề này như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh cho khớp không? hay là để tháng 11 mình kê khai tiếp. Cảm ơn cả nhà nhiều.
Không cần điều chỉnh gì cả cho mệt, để tháng 11 kê khai tiếp, từ từ rồi nó sẽ khớp. Không có ai bắt em là sổ 133 phải khớp với tờ khai thuế đâu. Khớp thì em dễ kiểm tra mà thôi chứ không khớp cũng chẳng ảnh hưởng gì. Thuế GTGT không căn cứ vào sổ 133 mà căn cứ vào hóa đơn + tờ khai hàng tháng.
 
T

thocon85

Sơ cấp
12/11/09
30
0
6
34
toàn quốc
Không biết Hoá đơn GTGT đầu vào tháng 10 mà kê khai tháng 11 thì co ảnh hưởng gì không?
 
L

landville

Sơ cấp
24/11/09
47
0
0
TP HCM
Không biết Hoá đơn GTGT đầu vào tháng 10 mà kê khai tháng 11 thì co ảnh hưởng gì không?
Hóa đơn bạn được kê trong vòng 6 tháng, tháng này chưa kê thì tháng sau kê không sao cả miễn đường quá 6 tháng là được.
 
N

nguyenthilandhkt1

Sơ cấp
13/11/09
7
0
0
31
tp HCm
Nguyên văn bởi hoaitrinh
Chào cả nhà! có ai có kinh nghiệm về vấn để này giúp mình với.
Mình đang gặp rắc rối về vấn đề này.
Tháng 10 vừa rồi mình có nhận thật nhiều hóa đơn đầu vào, mình đã hạch toán vào sổ kế toán, ( chi phí và sổ 133). Nhưng khi làm báo cáo thuế thì mình không khai báo hết các hóa đơn đầu ( khai sót) như hạch toán sổ sách, mình chỉ khai báo 1 số ít hóa đơn thôi. Bây giờ sổ kế toán 133 và báo cáo thuế GTGT của mình bị lệch nhau. Bây giờ giải quyết vấn đề này như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh cho khớp không? hay là để tháng 11 mình kê khai tiếp. Cảm ơn cả nhà nhiều.

Cty mình cũng gặp vấn đề này hoài. Đến tháng 11 bạn khai tiếp trong bảng kê mua vào, nhưng để để chậm sau quá 3 tháng nhé. Nếu quá 3 tháng thì những hóa đơn khai chậm đó không được khấu trừ thuế đầu vào nữa đâu.
 
Q

quytda

Thành viên thân thiết
10/11/08
1,148
3
38
055
Cty mình cũng gặp vấn đề này hoài. Đến tháng 11 bạn khai tiếp trong bảng kê mua vào, nhưng để để chậm sau quá 3 tháng nhé. Nếu quá 3 tháng thì những hóa đơn khai chậm đó không được khấu trừ thuế đầu vào nữa đâu.
Luật thuế mới là được kê khai trong 6 tháng bạn ơi!
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Nguyên văn bởi hoaitrinh
Chào cả nhà! có ai có kinh nghiệm về vấn để này giúp mình với.
Mình đang gặp rắc rối về vấn đề này.
Tháng 10 vừa rồi mình có nhận thật nhiều hóa đơn đầu vào, mình đã hạch toán vào sổ kế toán, ( chi phí và sổ 133). Nhưng khi làm báo cáo thuế thì mình không khai báo hết các hóa đơn đầu ( khai sót) như hạch toán sổ sách, mình chỉ khai báo 1 số ít hóa đơn thôi. Bây giờ sổ kế toán 133 và báo cáo thuế GTGT của mình bị lệch nhau. Bây giờ giải quyết vấn đề này như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh cho khớp không? hay là để tháng 11 mình kê khai tiếp. Cảm ơn cả nhà nhiều.

Cty mình cũng gặp vấn đề này hoài. Đến tháng 11 bạn khai tiếp trong bảng kê mua vào, nhưng để để chậm sau quá 3 tháng nhé. Nếu quá 3 tháng thì những hóa đơn khai chậm đó không được khấu trừ thuế đầu vào nữa đâu.


Bây giờ là 6 tháng đó bạn.
 

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên / Admin

Thành viên trực tuyến

  • camnguyen94
  • HungTV

Xem nhiều