Quỹ TM bị âm cuối T11 do rút TGNH ngày cuối tháng.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu là tớ, tớ vẫn lập phiếu thu vào ngày 30/11, cứ ghi N1111 / C1121 đấy, còn chuyện giữa Sổ tiền gửi và sổ phụ vênh nhau 1 ngày thì đã sao nào. Việc gì phải đẩy đưa tài khoản trung gian làm gì.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Lâu lâu bị tổ trác, bị các Thầy, anh chị bắt giò!!! - Khà khà khà

Oáiiiiiiiiiiiii, trời ơiiiiiiiiiii, bác ơiiiiiiiiiiii :015::015::015:

Thầy Phong lại trêu em nữa rồi, xin lỗi hôm qua đánh nhanh quá quên xem lại bài. Thế mà Thầy không chỉnh lại dùm em mới chết cái thân già héo mòn của em đây

Hèn chi, tối qua nhận tin của lão Ketoan4mat mà không hiểu gì :
suỵt... bác Già gân đang ngủ

Vậy Thầy thấy là em bất đầu đãng trí, lẩm cẩm rồi đấy

KTGG, xin được đính chính, sửa lại như sau : (để thế gian không còn chê bai, khà khà khà)

Ngày : 01/12 : Nợ 3388/Có 112 - Ngân hàng ra sổ phụ, giấy báo nợ

Nếu là em thì em sẽ sửa số phiếu chi của ngày 30/11 sang thành ngày 01/12.
Đúng lúc tiền đã về theo Ngân hàng:dance2:

Em can bác, đừng hướng dẫn như thế dẫn đến các chứng từ sau này có thể đối chiếu công nợ cùng nhau.

Vậy có thể mượn tiền 1 người nào đó trong cty vào ngày 30/11 (mượn tạm để chi), rồi đền ngày 01 trả lại được ko nhỉ?

Con gái cưng nghĩ ra nhiều tuyệt chiêu công phu thế. Không nên nghĩ cách này con gái ạ

Phải nói là 1 tình huống có nhiều cách giải quyết khác nhau.ok!

No, OK - Duy nhất cách này thôi con gái cưng ạ

Hèn chi mắt trái ngày hôm qua bị giựt quá chừng luôn Thầy Phong ơi. Còn thêm cái hắt hơi liên tục nữa đấy

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nhân nói chuyện quỹ âm, em có tình huống này các bác xem giải quyết thế nào nhé

Một công ty TNHH, vốn điều lệ 1 tỷ. Tháng 11/2009, khi hạch toán và kiểm tra lại sổ sách chứng từ, phát hiện ra quỹ âm khoảng 800tr. Rà soát hết tất cả các hoá đơn, nguồn thu, chi. Biện pháp ban đầu được đưa ra là giảm chi phí xuống. Nhưng sếp không đồng ý, vì trong trường hợp đó lợi nhuận sẽ lớn.

Các bác giúp em 1 cách giải quyết hợp lý với.

Tks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nếu là tớ, tớ vẫn lập phiếu thu vào ngày 30/11, cứ ghi N1111 / C1121 đấy, còn chuyện giữa Sổ tiền gửi và sổ phụ vênh nhau 1 ngày thì đã sao nào. Việc gì phải đẩy đưa tài khoản trung gian làm gì.

Đây cũng là 1 cách thưa Thầy. Suy nghĩ cá nhân của em là để sổ sách và chứng từ cho khớp nhau để sau này đối chiếu được thuận lợi hơn Thầy ạ. Chứ em nào dám mắc gong vào đàn thế này. Tự làm khổ cho thân già yếu héo mòn, lẩm cẩm của em chi.

Nếu xem qua chứng từ ngân hàng trong tháng

Doanh số có và doanh số nợ cùng sổ tiền gởi ngân hàng số phát sinh tháng và lũy kế thưa không khớp nhau.

Thân

phong2v

phong2v

Guest

Một công ty TNHH, vốn điều lệ 1 tỷ. Tháng 11/2009, khi hạch toán và kiểm tra lại sổ sách chứng từ, phát hiện ra quỹ âm khoảng 800tr. Rà soát hết tất cả các hoá đơn, nguồn thu, chi. Biện pháp ban đầu được đưa ra là giảm chi phí xuống. Nhưng sếp không đồng ý, vì trong trường hợp đó lợi nhuận sẽ lớn.

Tks
@ Bác Kế toán già gân: Bác nói thế làm em tổn thọ chết.
@ Tigon: Trường hợp này nếu đúng thì ko bao giờ xảy ra, vì ko bao giờ có chuyện quỹ âm, nhưng thực tế nó lại xảy ra quá nhiều.
1/ Hệ thống KT của cty có 2 hệ thống, kế toán ko kiểm soát hết.
2/ Giám đốc cứ dùng tiền cá nhân chi, và đưa chứng từ về kế toán hạch toán, và kế toán cũng hok kiểm soát đc. hoặc bỏ sót khoản thu nào đó
3/ Chi khống
4/ Cuối năm mới làm sổ nên lòi ra vấn đề này,
.....
Bây giờ các sử lý, KT phải kiểm tra rà soát lại toàn bộ, lý do tại sao xảy ra quỹ âm, sau đó sẽ có phương án cho thích hợp (nhưng nhớ là đúng luật nhé, ko thì miễn bàn rùi):wall::wall::wall:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Đây cũng là 1 cách thưa Thầy. Suy nghĩ cá nhân của em là để sổ sách và chứng từ cho khớp nhau để sau này đối chiếu được thuận lợi hơn Thầy ạ. Chứ em nào dám mắc gong vào đàn thế này. Tự làm khổ cho thân già yếu héo mòn, lẩm cẩm của em chi.

Nếu xem qua chứng từ ngân hàng trong tháng

Doanh số có và doanh số nợ cùng sổ tiền gởi ngân hàng số phát sinh tháng và lũy kế thưa không khớp nhau.

Thân
Giả sử đầu tháng 12 nhận sổ phụ từ ngân hàng về và phát hiện số dư cuối tháng "vênh" vì lý do ngày hạch toán tại Dn và NH khác nhau. Em sẽ ghi thêm vào cột ghi chú lý do vênh để sau này có nhìn vào thì thấy luôn cái lý do vênh đó là hết thắc mắc.

Vấn đề ở đây là vì sự việc xảy ra giữa ngày cuối tháng này và ngày đầu tháng kia thôi, nếu vấn đề này xảy ra giữa năm này (31/12) và năm sau (02/01) thì muốn BCTC "đẹp" thì mới tính chuyện xa gần.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tigon-ETC thân thương,

Em có thể trình bày cho rõ thêm được hông?
Có khi nào rơi vào trường hợp như Thầy Phong trình bày không?

2/ Giám đốc cứ dùng tiền cá nhân chi, và đưa chứng từ về kế toán hạch toán, và kế toán cũng hok kiểm soát đc. hoặc bỏ sót khoản thu nào đó

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD

Tks
Cty em thì thực tế quỹ ko âm nhưng trong sỏ sách kế toán làm thì âm rất nhiều mà ko biét tại dâu nữa? theo em nghĩ thì giám đốc bỏ tiền túi ra chi còn kế toán thì cứ hạch toán hết vào sổ nên mới âm như vậy còn việc bỏ sót thì cty em chắc ko có vì có ít nghiệp vụ phát sinh

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Tigon-ETC thân thương,

Em có thể trình bày cho rõ thêm được hông?
Có khi nào rơi vào trường hợp như Thầy Phong trình bày không?

Giả sử trường hợp tính lương nhân công (Cty làm về Xây Dựng) ---> Chi phí cho phần nhân công lớn ---> dẫn đến tình trạng âm quỹ

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tháng 11/2009, khi hạch toán và kiểm tra lại sổ sách chứng từ, phát hiện ra quỹ âm khoảng 800tr. Rà soát hết tất cả các hoá đơn, nguồn thu, chi. Biện pháp ban đầu được đưa ra là giảm chi phí xuống. Nhưng sếp không đồng ý, vì trong trường hợp đó lợi nhuận sẽ lớn.

Do gần cuối năm và nhất là các bạn đang nhận các sô kế toán nên không đủ thời gian ngồi rà soát lại các khoản chi nào (lấy tiền từ đâu để chi,....) hoặc thu kia có bỏ sót.

Bài toán nhanh nhất, (hơi củ chuối, lối mòn tư duy)
Em Tigon-ETC giúp dùm anh xem cái ngày nào âm trong sổ quỹ (dù chỉ là 1 đồng), em tạm lập phiếu thu mượn tiền + HD vay của chief 800 triệu - làm 1 lần cho tiện - không thu lắt nhắt.

Sau cơn mưa trời lại sáng, mới tiến hành kiểm tra lại công nợ, các khoản chi từ nguồn nào để xử lý tiếp.

Giả sử trường hợp tính lương nhân công (Cty làm về Xây Dựng) ---> Chi phí cho phần nhân công lớn ---> dẫn đến tình trạng âm quỹ

Hiện trạng này rất phổ biến, có khi xếp lấy tiền của chief ra trả cho công nhân rồi đem chứng từ về cho kế toán hạch toán. Không dám nói là độn phí, tạo chứng từ ma

Nhận xét :
Nhìn chung, khâu kế toán nào cũng quan trọng cả. Khi tiếp nhận chứng từ thì phải tìm hiểu nguồn gốc chứng từ.
Thu tiền thì thu cái gì? thu của đối tượng nào? Thu theo HĐ nào còn nói chung chung bảo kế toán lập phiếu thu mà kế toán không hiểu nguồn gốc thì cũng bó tay.
Chi tiền thì chi cho cái chi chi? Dấu đầu lòi cái đuôi, Hàng thì không ghi nhập vào sổ sách nhưng kế toán quên và vô tình chi cho khoản đó - và khoản chi đó lại đưa vào sổ sách,...

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Con gái Út hỏi thế này chắc cho ăn mấy hèo quá. Khà khà khà
Các TK quỹ, kho (vốn bằng tiền) : không thể âm được, dù chỉ là 1 đồng
chết rồi bố ơi năm 2007 cty con có vai tháng sổ quỹ TM bị âm giờ con phải giải quyết nó làm sao đây , BCTC 2007 thi đã nộp lâu rồi:026:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
chết rồi bố ơi năm 2007 cty con có vai tháng sổ quỹ TM bị âm giờ con phải giải quyết nó làm sao đây , BCTC 2007 thi đã nộp lâu rồi:026:

Cứ mãi lo nhìn cái avatar của con mà bố quên bài vở hết rồi. Hụ hụ hụ. Bó tay con gái luôn

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cứ mãi lo nhìn cái avatar của con mà bố quên bài vở hết rồi. Hụ hụ hụ. Bó tay con gái luôn

Bố cứ nhòm avata của La An rùi ...chưa cháy cho cô ấy đi, :wall:
tạm thời ktra xem ngày nào bị âm thì chuyển bớt phiếu chi sang các ngày sau, miễn sao đừng âm vào cuối ngày 31/12 :wall: như vậy số dư cuối của quỹ TM vào ngày 31/12 vẫn y chang như BCTC đã nộp. :004:

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Bố cứ nhòm avata của La An rùi ...chưa cháy cho cô ấy đi, :wall:
tạm thời ktra xem ngày nào bị âm thì chuyển bớt phiếu chi sang các ngày sau, miễn sao đừng âm vào cuối ngày 31/12 :wall: như vậy số dư cuối của quỹ TM vào ngày 31/12 vẫn y chang như BCTC đã nộp. :004:
tất nhiên là em chỉ âm có từ tháng 3/07- 06/2007 thôi con cuối năm 12/07 ko có âm mà lời rất nhiều
( lý do mấy tháng đó âm là do doanh thu ko có lại phải trả lương cho nhân viên giờ em chuyển lương qua mấy tháng ko âm sẽ đưa vào dạng trả lương muôn có ổn ko nhỉ nếu làm như cách em nghĩ thi sổ quỹ hết âm luôn)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tất nhiên là em chỉ âm có từ tháng 3/07- 06/2007 thôi con cuối năm 12/07 ko có âm mà lời rất nhiều
Em điều chỉnh ngày của các phiếu thu dưới lên trên, đưa phiếu chi trên xuống dưới để giải quyết xóa âm quỹ mà sẽ không ảnh hưởng đến tổng phát sinh, không ảnh hưởng đến BCTC.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Lý do này không đúng. Lý do dẫn đến âm quỹ của em là chi nhiều hơn số tồn. Theo tình huống em nói thì mới chỉ tính lương nhưng chưa chi lương.

Nếu thực tế đã chi lương thì xem tiền đó ở đâu ra mà chi thì hạch toán vào cho đủ quỹ để mà chi.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em điều chỉnh ngày của các phiếu thu dưới lên trên, đưa phiếu chi trên xuống dưới để giải quyết xóa âm quỹ mà sẽ không ảnh hưởng đến tổng phát sinh, không ảnh hưởng đến BCTC.

Cám ơn Thầy, con gái nuôi của em vừa tung tăng hí hững là đã làm được theo phương án của Thầy bày cho em nó rồi.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cám ơn Thầy, con gái nuôi của em vừa tung tăng hí hững là đã làm được theo phương án của Thầy bày cho em nó rồi.
vô cùng cảm ơn mọi người đã giúp em giải quyết xong vụ quỹ TM âm này , mong ràng sẽ ko bị các bác thuế rờ tới :015:

phong2v

phong2v

Guest
Khổ quá, trong giai đoạn này em thu toàn thu từ NH, Chi lai toàn chi trả khách hàng mà có phiếu thu của khách hàng ghi ngày rõ ràng, sao bây giờ đây bác bác giúp em nó đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA