Lương tháng 13 sẽ phải tính % như thế nào

• Thread starter saobang
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Lương tháng 13 là bắt buộc hay là tự nguyện của CTY vậy các bạn??
CTY mình ko thấy nói gì cái vụ lương này

Lương tháng 13 là thoả thuận giữa NSDLD và NLD, nhà nước không qui định bắt buộc mà chỉ khuyến khích.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongngoclan2806

Guest
23/9/09
1
0
0
HCM
lương tháng 13 không bắt buộc bạn à.

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
lương tháng thứ 13 là không bắt buộc bạn ah. tuỳ theo doanh thu của công ty mà khi ký hợp đồng lao động, người sử dụng lao động thoả thuận với người lao động bạn ah. Như công ty mình không có tháng lương thứ 13 nè, chán!

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Cty mình tính l­uong theo sp nên tiền luong tháng 13 =(Tông luong Sp 12 tháng*5%)+Thâm niên công tác.Thâm niên công tác quy ra tháng,càng lâu năm luong T13 sẽ càng cao.VD cụ thể nhé:
Luong sp cả năm:36.000.000 đ*5% =1.800.000 đ
Thâm niên 10 năm(120 tháng*10.000 đ/tháng) =1.200.000 đ
Luong T13 =3.000.000 đ
Vậy cũng tuom rôi!

X

xuantunghud3

Sơ cấp
2/4/09
15
0
1
Hà Nội
Lương tháng 13 là thoả thuận giữa NSDLD và NLD, nhà nước không qui định bắt buộc mà chỉ khuyến khích.
Nhà nước khuyến khích là đúng, vì có mất gì đâu.
Bạn căn cứ vào quy chế trả lương của công ty mà làm thôi

N

nalta149

Sơ cấp
15/8/09
25
20
3
35
Đà Nẵng
Tính tiền lương, thưởng như thế nào ?

Chào cả nhà.
Em là dân mới vào nghề. Công ty em mới thành lập được 1 năm. Trong năm 2009 công ty kinh doanh không có lãi. Trong năm vừa rồi cty em đã chi thưởng các ngày lễ và 1số khoản tiền thưởng khác cho nhân viên. Mà theo như em được biết thì chỉ được chi thưởng khi công ty có quỹ khen thưởng, và quỹ khen thưởng chỉ được trích khi cty kinh doanh có lãi. Vậy cả nhà cho em hỏi các khoản tiền thưởng đã chi của cty em có được đưa vào chi phí hợp lý không. Và có văn bản cụ thể nào quy định về những vấn đề trên không ạ. Thật sự em đang không biết phải làm như thế nào. Mong cả nhà giúp em. Cám ơn cả nhà rất nhiều. Chúc cả nhà luôn khỏe và vui vẻ.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Nếu chi thưởng từ quỹ lương đã được xây dựng từ đầu thì vẫn được chứ bạn.

H

huynhthituyen

Guest
11/1/10
13
0
0
37
Tp. Ho Chi Minh
Nếu công ty bạn lên Bộ Lao động Thương binh Và Xã hội khai trình tình hình sử dụng lao động và đăng ký thang lương bảng luơng (trong thang lương, bảng lương có tờ đăng ký khai trình chế độ tăng tiền lương, tiền thưởng, tiền phạt) thì những khoản thưởng đó sẽ được đưa vào chi phí hợp lý đó.
Còn nếu không thì làm biên bản thưởng nhân dịp lễ tết có chữ ký của sếp rồi lưu biên bản đó lại kèm theo chứng từ bảng lương của tháng phát sinh nghiệp vụ kế toán thì sẽ được coi là chi phí hợp lý.
Bạn mới vào nghề thì nên tha khảo kỹ về các khoản chi phì hợp lý:
Có thể tham khảo thông tư 130 của bộ tài chính về quy định tính thuế.
Lưu ý:
Các khoản thưởng đó phải được giao kết trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể thì mới đc đưa vào chi phí hợp lý đó.

N

nalta149

Sơ cấp
15/8/09
25
20
3
35
Đà Nẵng
Nếu chi thưởng từ quỹ lương đã được xây dựng từ đầu thì vẫn được chứ bạn.

vậy là lúc mới thành lập công ty mình được thành lập quỹ lương ngay phải không ạ. và tiền thành lập quỹ lương mình trích từ vốn thành lập? Có phải không ạ. Nếu không có quỹ lương từ ban đầu thì gìơ phải làm sao? Giúp em với.

N

nalta149

Sơ cấp
15/8/09
25
20
3
35
Đà Nẵng
Nếu công ty bạn lên Bộ Lao động Thương binh Và Xã hội khai trình tình hình sử dụng lao động và đăng ký thang lương bảng luơng (trong thang lương, bảng lương có tờ đăng ký khai trình chế độ tăng tiền lương, tiền thưởng, tiền phạt) thì những khoản thưởng đó sẽ được đưa vào chi phí hợp lý đó.
Còn nếu không thì làm biên bản thưởng nhân dịp lễ tết có chữ ký của sếp rồi lưu biên bản đó lại kèm theo chứng từ bảng lương của tháng phát sinh nghiệp vụ kế toán thì sẽ được coi là chi phí hợp lý.
Lưu ý:
Các khoản thưởng đó phải được giao kết trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể thì mới đc đưa vào chi phí hợp lý đó.

Em cám ơn nhiều ạ. Cho em hỏi tiếp là có văn bản nào quy định về vấn đề này không ạ. Vì em phải trình sếp nên cần có văn bản cụ thể. Vui lòng giúp em. Em cám ơn nhiều ạ.

N

nga88

Guest
18/12/09
25
1
0
Ha Noi
cty mình cũng chưa có số liệu chính thức con số thực tế để chi lương tháng 13 vào tháng 12 vậy mình làm khoản trích trước đó thì định khoản số phải trích trước tháng 13/09 ghi Nợ TK335; CoTK334. khi tháng 2 chi trả sẽ ghi Nợ TK334; Có TK111 nếu chi khớp với số trích trước có đúng không anh chị nào biết giúp em với. em cảm ơn nhiều.
Em chào các Anh các Chị! Em cũng đang thắc mắc về vấn đề này. Bên em quý 1 lỗ quý 2,3 lãi( nhưng chỉ vài triệu thôi a) đến quý 4 thì lỗ nặng a? GĐ bên em bảo cho khoản thưởng tết dương lịch vào, thế còn tết âm lịch thì làm như mấy chị đã nói a? Thương tết dương lịch em có được cho vào là chi phí họp lý để tính thuế TNDN quý 4 không a? Em tính được lỗ của quý 4 mới chỉ là DT bán ra của 3 tháng quý 4 trừ đi hàng hóa mua vào quý 4 đã lỗ rồi a?
Anh chi giúp em với a! sắp hết hạn nộp thuế TNDN rồi a!
Em cảm ơn Anh chị trước a!

D

dangvantuyenhcm

Guest
25/1/10
1
0
0
40
tphcm
xin mẫu quyết định thưởng lương tháng 13

_ Bác nào hay anh chị nào có bản mẫu quyết định thưởng lương tháng 13 thì cho em xin....hix tìm hoài ko có nên mong các anh chị giúp cho đàn em cái :wall::wall:

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
_ Bác nào hay anh chị nào có bản mẫu quyết định thưởng lương tháng 13 thì cho em xin....hix tìm hoài ko có nên mong các anh chị giúp cho đàn em cái :wall::wall:
làm gi có mẫu đó nhỉ bạn thương khi ký HDLD có ghi trong hợp đông là sẽ thương cho nhân viên tháng luong 13

V

Vo Thi Nhan

Sơ cấp
10/11/09
6
0
1
TP.HCM
Thuế TNCN

anh chị cho em hỏi : tiền lương và thưởng T12 khi tính thuế TNCN có tính tiền thưởng vào không a?
cam ơn

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
có đó bạn ơi. nhưng tiền thưởng cho cả năm 2009 thì được giảm 50% thuế TNCN. ban xem lai trong diễn đàn ấy có nhiều bài viết liên quan đến lươngtháng 13

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
có đó bạn ơi. nhưng tiền thưởng cho cả năm 2009 thì được giảm 50% thuế TNCN. ban xem lai trong diễn đàn ấy có nhiều bài viết liên quan đến lươngtháng 13
Không fải là giảm 50% thuế TNCN mà là giảm 50% fần TN chịu thuế TNCN

Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Mình bổ sung tý nhe!

Lưu ý:
Bạn ơi Nhưng có thỏa ước LĐ tập thể mà ko gửi lên Liên Đoàn LĐ tỉnh, Tp; Công đoàn ngành trước khi thực hiện thì cũng có thể coi đó lể vô hiệu. Minh thấy trên Bộ luật Lao động Chương V Thảo ước lao động tập thể, Điều 47

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA