Các vướng mắc về quyết toán thuế TNDN năm 2009

• Thread starter sunny3108
  • Ngày gửi
L

lamtacsonla

Sơ cấp
16/2/09
23
0
1
42
Sơn La
Chào bạn Khang
Vấn đề cán bộ thuế nói là đúng đấy vì đó là quy định, tuy nhiên cán bộ thuế này chưa giải thích cặn kẽ cho bạn thôi.
Số tiền nộp thừa có thể được bù trừ với thuế TNDN của năm 2010 hoặc các loại thuế, phí, tiền phạt của công ty bạn đang nợ cơ quan thuế, hoặc được hoàn trả theo quy định

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có một thắc mắc là: Nếu quý I,II, III năm 2009 lời và được gia hạn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý đến 30/1/2010 ngày 30/4/2010 ngày 30/07/2010, còn quý IV năm 2009 thỉ lại bị lỗ (không phải nộp thuế)

Nhưng khi quyết toán cả năm 2009 là bị lỗ thì phần thuế TNDN tạm tính của quý I,II, III của năm 2009 có phải nộp theo đúng như thời gian đã gia hạn ở trên không ah? ^.^!

Về nguyên tắc khi nộp thừa thuế thì đơn vị bạn có 2 phương án giải quyết:
1. Xin hoàn thuế
2. Bù trừ vào kỳ tiếp theo. hoặc giữa các loại thuế khác nhau
Chúc bạn lựa chọn phương án phù hợp với đơn vị của mình

DN vẫn đang hoạt động, thuế TNDN vẫn được hoàn sao bạn ?
Thuế TNDN vẫn được bù trừ với các loại thuế khác sao bạn ?

Chào ban ngaduong1012
Về nguyên tắc thì hạn nộp thuế cuối cùng của các quý là hạn nộp tờ khai tức là số thuế TNDN tạm tính Quý I, II bạn phải nộp chậm nhất vào ngày thứ 30 của quý sau II, III(DN có lãi)
Nếu quý III, IV mà doanh nghiệp lỗ thì bạn không phải nộp.
Kết thúc năm tài chính bạn quyết toán và so sánh số đã nộp, trường hợp này bạn chưa nộp quý I, II nên Cơ quan thuế sẽ tính phạt chậm nộp số thuế trên tờ khai tạm tính quý I, II. Lúc này ngoài việc phải nộp thực tế theo như quyết toán công ty bạn còn phải chịu phạt chậm nộp số tiền thuế TNDN của quý I, II

Vậy còn vấn đề giản nộp (gia hạn nên chưa phải nộp TNDN quí) thì khi quyết toán năm bị lỗ, sẽ xử lý như thế nào với khoản gia hạn kia ?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Đối với các doanh nghiệp được giảm thuế theo Thông tư số 03/2009/TT-BTC và Thông tư số 85/2009/TT-BTC thì doanh nghiệp phải ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Số thuế TNDN được giảm năm 2009, không ghi vào chỉ tiêu C4 trong tờ khai thuế 03/TNDN.

Theo hướng dẫn trong phần mềm HTKK 2.1.0 thì phải ghi phần thuế được miễn giảm vào chỉ tiêu C4, theo mục lục kèm theo tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Mã số C4: Thuế thu nhập được miễn, giảm trong kỳ tính thuế

Chỉ tiêu này phản ánh tổng số thuế thu nhập được miễn giảm theo các quy định của pháp luật. Trong trường hợp cơ sở kinh doanh vừa được hưởng thuế suất ưu đãi, vừa được miễn giảm thuế thì phần chênh lệch thuế do áp dụng thuế suất ưu đãi được thể hiện tại chỉ tiêu C3 và số thuế được miễn giảm được thể hiện tại chỉ tiêu C4.

Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được miễn thuế, mức miễn giảm thuế và thời gian miễn giảm thuế theo các nội dung cụ thể tại các Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là tổng số các khoản thuế thu nhập được miễn, giảm đã được xác định theo các Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN nêu trên.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo hướng dẫn trong phần mềm HTKK 2.1.0 thì phải ghi phần thuế được miễn giảm vào chỉ tiêu C4, theo mục lục kèm theo tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Mã số C4: Thuế thu nhập được miễn, giảm trong kỳ tính thuế

Chỉ tiêu này phản ánh tổng số thuế thu nhập được miễn giảm theo các quy định của pháp luật. Trong trường hợp cơ sở kinh doanh vừa được hưởng thuế suất ưu đãi, vừa được miễn giảm thuế thì phần chênh lệch thuế do áp dụng thuế suất ưu đãi được thể hiện tại chỉ tiêu C3 và số thuế được miễn giảm được thể hiện tại chỉ tiêu C4.

Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện được miễn thuế, mức miễn giảm thuế và thời gian miễn giảm thuế theo các nội dung cụ thể tại các Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là tổng số các khoản thuế thu nhập được miễn, giảm đã được xác định theo các Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN nêu trên.

To: Khang
Thông tư 03/2009/BTC:
c) Tự khai quyết toán thuế năm 2009:
Doanh nghiệp ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo mẫu hiện hành như sau:
- Thuế TNDN được giảm theo Nghị quyết CP 30/2008 = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 30%).
- Thuế TNDN còn phải nộp của năm 2009 = (Thuế TNDN phải nộp năm 2009 x 70%)

Bạn xem lại.

Chỉ tiêu C4: Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này là tổng số các khoản thuế thu nhập được miễn, giảm đã được xác định theo các Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN nêu trên.

Phụ lục ban hành kèm theo Tờ khai quyết toán thuế TNDN, chỉ có Phụ lục miễn giảm theo diện DN đang hưởng ưu đãi thuế TNDN theo Thông tư 130 và các ưu đãi trước đó.

Khang có báo thuế tại CCT Bình Tân không, vì CCT Bình Tân bắt làm như vậy,trong TK TNDN quý số thuế được giảm phải khai vào chỉ tiêu [18] họ mới chịu nhận TK. Tôi bị rồi.

Sửa lần cuối:
G

genki88

Guest
6/6/09
8
0
0
35
hà nội
cty e mới thành lập vào cuối tháng 10. đầu tháng 11 mới đưa vào hoạt động.trong 2 tháng vừa rồi, chỉ phát sinh hđộng mua sắm thbị vật tư, mà chưa phát sinh đầu ra!
cty em là cty chuyên về giáo dục! theo e được biết là miễn thuế 4 năm đầu ( kể từ khi cty bđầu có lãi) và .giảm 50% trong 5 năm tiếp. nhưng e vẫn chưa biết thuế suất thuế TNDN ( %) e phải nộp là bnh %!
thêm nữa là: khi làm quyết toán thuế cuối năm! em phải nộp những báo cáo j?
em mới vào nghề nên ít kinh nghiệm!
mong các bác chỉ giáo!
thank các bác nhiều ạ! :p

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Chào ban ngaduong1012
Về nguyên tắc thì hạn nộp thuế cuối cùng của các quý là hạn nộp tờ khai tức là số thuế TNDN tạm tính Quý I, II bạn phải nộp chậm nhất vào ngày thứ 30 của quý sau II, III(DN có lãi)
Nếu quý III, IV mà doanh nghiệp lỗ thì bạn không phải nộp.
Kết thúc năm tài chính bạn quyết toán và so sánh số đã nộp, trường hợp này bạn chưa nộp quý I, II nên Cơ quan thuế sẽ tính phạt chậm nộp số thuế trên tờ khai tạm tính quý I, II. Lúc này ngoài việc phải nộp thực tế theo như quyết toán công ty bạn còn phải chịu phạt chậm nộp số tiền thuế TNDN của quý I, II

bạn nói chỉ đúng với những năm trước thôi, còn năm 2009 theo thông tư 03/2009 thì DN được gia hạn nộp thuế mà. Làm sao bị phạt chậm nộp nữa chứ. bạn hương85 và bạn ngaduong1012 chỉ muốn hỏi đến hết thời gian gia hạn thì có phải nộp tiền thuế TNDN Quý I, II nữa ko khi mà Quyết toán năm là lỗ thôi mà

L

Luu Hai Anh

Guest
9/8/08
9
0
0
Ngo Quyen Hai Phong
Dúng rồi, cty tôi cũng thế nè, quý 2 lãi phải nộp thuế TNDN của quý 2 đến quỷ 3 + 4 lỗ và cả năm cũng lỗ luôn. Nhưng tôi cứ thắc mắc thế này: khi quyết toán thuế năm sẽ lấy 4 quý cộng lại thì số lỗ chuyển sang năm sau sẽ khác với quý 3+4

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
e cũng hỏi qua các bác trên thuế rồi ah. Họ trả lời rằng : Dù quý I, II mình tạm tính thuế TNDN có lãi và xin gia hạn nộp. Quý III, IV lỗ ko phải nộp thuế. và quyết toán năm lỗ, thì đến hết thời gian gia hạn nộp thuế của Quí I, II mình vẫn phải nộp trả lại vào ngân sách. ( vì gia hạn chỉ làm chậm thời gian nộp tiền thôi, còn số tiền mình vẫn phải nộp đủ ạ - hic ) Còn khoản chênh lệch giữa thuế TNDN các quý và quyết toán năm sẽ đc khấu trừ các quý sau của năm 2010

A

Autum Love

Guest
5/7/08
9
0
0
Đăk Lăk
Chào các bạn, mình làm kế toán đã được một thời gian, nhưng đây làn lần đầu tiên mình làm quyết toán. Các bạn có thể cho mình hỏi, theo QĐ48 khi tính thuế TNDN tạm tính ĐK: N821, C3334. Cuối năm khi tính lãi N911, C421 và tính thuế TNDN phải nộp trong năm mình phải ĐK làm sao, mình ĐK N421, C3334 nhưng thấy không ổn vì như vậy dư Có TK3334 sẽ tăng lên gấp đôi mất. Các bạn giúp mình với. Cảm ơn nhiều

thienthantuyet166

thienthantuyet166

Trung cấp
11/9/09
123
0
0
BẮC CỰC
chào cả nhà mình mới làm kế toán và cũng mới vào công ty, mình lại vào đúng lúc cuối năm nên cso nhìu việc phải làm quá, mình chưa hỉu về phần kết chuyển lõ thuế thu nhập dn vì mình xem sổ sách thì tahys cty mình nămtrc cũng lỗ năm nay cũng lỗ... ai có thể chỉ giúp mình với... nick yahoo của mình là : tuyetnhungkt166. Hy vọng nhận đc sự giúp đỡ của mọi ng .thân!

T

thanhhung

LQT
chào cả nhà mình mới làm kế toán và cũng mới vào công ty, mình lại vào đúng lúc cuối năm nên cso nhìu việc phải làm quá, mình chưa hỉu về phần kết chuyển lõ thuế thu nhập dn vì mình xem sổ sách thì tahys cty mình nămtrc cũng lỗ năm nay cũng lỗ... ai có thể chỉ giúp mình với... nick yahoo của mình là : tuyetnhungkt166. Hy vọng nhận đc sự giúp đỡ của mọi ng .thân!

Năm nay cũng lỗ thì không chuyển lỗ, chỉ chyển lỗ khi doanh nghiệp có lãi.

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Chào các bạn, cho mình hỏi 1 vấn đề sau: Công ty mình là cty liên doanh giữa các cá nhân nước ngoài và 1 cá nhân Việt Nam. Theo luật kiểm toán Việt Nam 2004 thì các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải được kiểm toán. Nhưng cty mình là cty liên doanh giữa các cá nhân thì có bắt buộc phải kiểm toán không và có phải nộp BCTC đã được kiểm toán cho cơ quan thuế hay không? Trả lời nhanh giúp mình với nhé. Mình cảm ơn các bạn nhiều.

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
em hỏi câu này hơi ngu 1 tí: xem ở đâu để biết là báo cáo tài chính làm theo mẫu của quyết định 15 hay quyết định 48 ah?
em đang dùng phần mềm HTKK 2.1, cứ làm quyết toán TNDN theo phần mềm ấy là OK chứ ah (vì khi dùng HTKK 2.0, phần quyết toán này có mở ngoặc là chỉ áp dụng cho năm 2008)

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Chào bạn, báo cáo tài chính theo QĐ 48 đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ (vốn điều lệ <10 tỷ hoặc tổng số lao động bình quân trong năm <300 người). Các doanh nghiệp còn lại thực hiện theo QĐ 15. Bạn căn cứ vào tình hình cty mình để thực hiện nhé. Còn quyết toán thuế 2009 áp dụng theo HTKK 2.1.0 vì có thay đổi về thuế suất thuế TNDN (từ 2009 là 25% thay vì 28% như năm 2008).

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
Công ty mình mới thành lập tháng 11/2009, tháng 12 có phát sinh doanh thu, chi phí nhưng mình tính thuế TNDN của mình bị âm vì chi phí mua sắm lớn, mình vẫn kê khai thuế TNDN quý 4 âm (nên không phải nộp thuế TNDN). Vậy có đúng không?
Bạn nào có thông tư gì về thuế TNDN cho công ty mới thành lập không? chỉ cho mình với nhé. Chân thành cảm ơn

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Đối với các doanh nghiệp được giảm thuế theo Thông tư số 03/2009/TT-BTC và Thông tư số 85/2009/TT-BTC thì doanh nghiệp phải ghi bổ sung 2 dòng vào trước dòng cam đoan trong tờ khai quyết toán thuế TNDN.

Số thuế TNDN được giảm năm 2009, không ghi vào chỉ tiêu C4 trong tờ khai thuế 03/TNDN.

Ồ. hôm bưa đi tập huấn nghe ghi bs hai dòng định về làm theo mà không ngờ phần HTKK 2.1.0 đã là 25% , giờ cũng ko bít là sao nữa...
Cũng chỉ vì làm lỗ mãi nên ko quan tâm, giờ QT lãi thì ặc ặc...

A

anh anh

Sơ cấp
1/10/08
6
0
1
Sài Gòn
Tại vì giá trị còn lại của TSCĐ ( xe ôtô )chưa khấu hao hết và được đánh giá lại là 267tr, nhưng khi thanh lý chỉ bán đc 200tr. Vậy nên cty e thanh lý mà vẫn lỗ ạ
mình hiểu ý bạn. Sau khi đánh giá lại TSCD va thanh lý TSCD, cty bạn lỗ 67tr ở quý 3. Như vậy, theo mình, bạn có thể chuyển hết vào quý 4 số lỗ này

A

anhduong2885

Sơ cấp
5/9/08
44
0
0
Gia Lai
Thuế TNDN.

Cả nhà cho em hỏi xíu, ví dụ năm 2008 cty em lỗ 12triệu. Thì đợt quyết đoán năm 2008 thì bên em ko lam phụ lục 03-2A phải ko?. Do em thấy mẫu này đợt quyết toán 2008 chỉ có đến năm 2007 thui. Với lại chưa biết chắc năm 2009 lãi hay lỗ nên làm sao mà làm phụ lục đăng ký chuyển lỗ được. Theo nguyên tắc thì lãi mới được chuyển lỗ mà. Nên em nghĩ cuối năm 2009 này, em biết cty em lãi thì em mới làm phụ lục 03-2A nộp chung với quyết toán năm 2009 luôn. Va để chuyển lỗ năm 2008 qua năm 2009. Em suy nghĩ thế ko biết đúng ko? Mong cả nhà chỉ giáo thêm giúp em.:wall:

N

ngochajsc

Sơ cấp
17/9/09
25
0
0
HN
anh chị ơi.cty em nộp đủ cả 3 quý của 2009 đến quý 4 mới làm giảm 30%.
- vậy cho e hỏi khoản nộp thừa 30% đấy e fải làm sao để dc chuyển sang năm sau. hiện giờ cty e đang nộp thừa rất nhiều thuế TNDN. làm tờ khai hay công văn hay cái j để đc chuyển sang 2010 không fải nộp thuế TNDN nữa ạ??
- trong tờ khai quyết toán thuế TNDN năm thì e có dc làm giảm 30% của các quý 1,2,3 k (tờ khai TNDN tạm tính các quý 1,2,3 e đã làm là k dc giảm 30% rôi)

e mới chuyển làm thuế nên k hiểu lắm. có a chị nào hảo tâm giúp e với

M

Mybambi

Guest
20/1/10
2
0
0
Q12, Tp.HCM
Chi phí thuê cơ sở kinh doanh của một cá nhân (có hợp đồng mà không có hóa đơn) có được coi là một chi phí hợp lệ không? nếu có thì mình có thu thuế TNCN của họ không?
Mong mọi người giải đáp giúp em thắc mắc này với.

Sửa lần cuối: