chi phí dở dang Kết chuyển lô được không ??

• Thread starter NGUYENTHIHOA
  • Ngày gửi
N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Vào năm 2005 bên cty mình có ký HD với đối tác(bên B) về việc lắp ráp thiết bị nước nồi hơi trị giá 20triệu, ký xong bên cty giao hàng (có bien ban giao nhan hang), thoả thuận HD là 1 tuần bên B báo ngày là bên cty sẽ đi lắp ráp tại công trình bên B, nhưng mãi đên 3 tuần họ ko báo, thì cty mình lên hỏi họ hẹn hoài, đến hết tháng cũng ko báo láp ráp. Bên cty đã có công văn mời bên B nhưng họ cố tình lẫn tránh, ko thanh toán số hàng đã giao, họ cố tình không thực hiện, đến cty họ tránh mặt, đi nhiều lần mà cũng ko được. Với số hàng hoá đó, bên cty mình đã xuất kho và tông giá vốn trên 10triệu, đang năm tại TK 154 (chi phí dở dang) mãi đến giờ vẫn còn trong sổ sách. Mình định kết chuyển phí đó sang 642 để kết chuyển lỗ. Có bạn nào có ý kiếm gì hay hơn, xin chỉ giáo dùm với

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Bổ sung: Số vậy tư này cty cũng muốn nhận về nhưng không được, vì số vật tư này đã giao cho khách hàng rồi và họ cố tính quỵt mình, không chịu trả.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp
Vào năm 2005 bên cty mình có ký HD với đối tác(bên B) về việc lắp ráp thiết bị nước nồi hơi trị giá 20triệu, ký xong bên cty giao hàng (có bien ban giao nhan hang), thoả thuận HD là 1 tuần bên B báo ngày là bên cty sẽ đi lắp ráp tại công trình bên B, nhưng mãi đên 3 tuần họ ko báo, thì cty mình lên hỏi họ hẹn hoài, đến hết tháng cũng ko báo láp ráp. Bên cty đã có công văn mời bên B nhưng họ cố tình lẫn tránh, ko thanh toán số hàng đã giao, họ cố tình không thực hiện, đến cty họ tránh mặt, đi nhiều lần mà cũng ko được. Với số hàng hoá đó, bên cty mình đã xuất kho và tông giá vốn trên 10triệu, đang năm tại TK 154 (chi phí dở dang) mãi đến giờ vẫn còn trong sổ sách. Mình định kết chuyển phí đó sang 642 để kết chuyển lỗ. Có bạn nào có ý kiếm gì hay hơn, xin chỉ giáo dùm với

Như vậy chỉ có cách mỡ hợp đồng đi nhờ cơ quan nhà nước qỉai quyết thôi.
Còn về hạch toán, vẫn để ở TK 154 chơ quyết định phán xử của cơ quan nhà nước thôi.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Thông thường thì không thể kết chuyển chi phí sản xuất kinh doanh dở dang vào chi phí quản lý doanh nghiệp được bạn ạ, chỉ có thể căn cứ vào biên bản bàn giao hàng tồn kho để ghi nhận doanh thu giá vốn rồi trích lập dự phòng phải thu khó đòi trên TK642 rồi làm hồ sơ thủ tục theo quy định hiện hành để xứ lý khoản phải thu khó đòi thôi bạn ạ. Có gì sai nhờ các bạn chỉ bảo

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
vậy nhờ bạn có thể định khoản bút toán này giúp mính với. cảm ơn nhiều.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
Trường hợp mình nói trên là khi bạn xuất kho, căn cứ vào đối tượng nhận là nội bộ thì bạn làm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc đối tượng bên ngoài thì phải xuất hóa đơn làm căn cứ lưu thông hàng hóa trên đường. Mình không rõ điều khoản quy định trong hợp đồng cũng như biên bản bàn giao hàng tồn kho thế nào nhưng về nguyên tắc phản ánh trên TK154 phải thuộc quyền sở hữu của công ty bạn. Trường hợp của bạn từ năm 2005 nên mình thấy rất khó đưa ra biện pháp xử lý tối ưu. Theo mình bạn có thể vận dụng điều 34 của chuẩn mực "hợp đồng xây dựng" để phản ánh: chi phí liên quan đến hợp đồng không thể thu hồi được phải ghi nhận ngay là chi phí trong kỳ do "Việc tiếp tục thực hiện hợp đồng còn tuỳ thuộc vào kết quả xử lý các đơn kiện hoặc ý kiến của cơ quan có thẩm quyền" hay "Hợp đồng mà khách hàng không thể thực thi nghĩa vụ của mình"
Nợ TK632 10tr
Có TK154 10tr
(tất nhiên bạn nên có đơn kiện khách hàng không thực hiện đúng theo điều khoản hợp đồng đã ký để có cơ sở làm việc với cơ quan thuế)
Các bạn cho ý kiến nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA