Các công việc thích hợp cho CFA level 1.

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
các quỹ này là rất khó, khó vì họ không tuyển (do đã đủ người rồi), khó vì họ có tiêu chí tuyển người rất khó (như Vina đòi highly prefered tốt nghiệp nước ngoài, kinh nghiệm ít nhất 5 năm kiểm tóan Big4... - hic, mịa, 5 năm kiểm toán rồi nó còn đi chỗ khác làm...gì, mà đứa làm 2 năm Big4 chán vcl bỏ đi thì nó...cá chê:)), khó vì...

Đọc đoạn trên mà thấy chạnh buồn, toàn là tốt nghiệp trường tây - nói chuyện thế giới - .....mà dùng ngôn ngữ thì ôi thôi sao giống bán thịt buôn gà ngoài chợ ko bằng.???:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Đọc đoạn trên mà thấy chạnh buồn, toàn là tốt nghiệp trường tây - nói chuyện thế giới - .....mà dùng ngôn ngữ thì ôi thôi sao giống bán thịt buôn gà ngoài chợ ko bằng.???

Ẹc, em tốt nghiệp trường ta, chứ chẳng phải trường Tây bác ạ, mà em cũng chỉ nói chuyện VN chứ ít khi nói chuyện thế giới lắm (chỉ nói qua về chu kỳ thế giới được 1 vài dòng). Với lại, cái nghề nó thành cái tính bác ạ, em cũng lên nhiều web linh tinh khác nó nhiễm bác ạ, bác đừng cầu kỳ chuyện câu chữ, hãy để ý đến nội dung! Hãy chỉ ra em nói đúng hay sai, chứ quan tâm đến câu chứ như bác thì...

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Ẹc, em tốt nghiệp trường ta, chứ chẳng phải trường Tây bác ạ, mà em cũng chỉ nói chuyện VN chứ ít khi nói chuyện thế giới lắm (chỉ nói qua về chu kỳ thế giới được 1 vài dòng). Với lại, cái nghề nó thành cái tính bác ạ, em cũng lên nhiều web linh tinh khác nó nhiễm bác ạ, bác đừng cầu kỳ chuyện câu chữ, hãy để ý đến nội dung! Hãy chỉ ra em nói đúng hay sai, chứ quan tâm đến câu chứ như bác thì...

Nội dung nó phản ánh kiến thức/trí thức/ sự hiểu biết của con người; Còn câu chữ/văn phong phản ánh tri thức & văn hoá của con người.?:wall:

(Có trí thức chưa hẳng đã có TRI THỨC.!)

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Nội dung nó phản ánh kiến thức/trí thức/ sự hiểu biết của con người; Còn câu chữ/văn phong phản ánh tri thức & văn hoá của con người.?:wall:

(Có trí thức chưa hẳng đã có TRI THỨC.!)

THế thì tôi đúng là dân vô văn hóa... từ hồi còn nhỏ rồi :). Không còn lời nào để bảo chữa.

Nói thật, nghe câu của bác này xong, cười mất gần ...1 phút, bác này chắc chắn là nữ nhi rồi, vài từ chửi thề đấy, thằng nào trong đời chưa từng nói cũng là ...hơi lạ!!! :)

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Thôi chúng ta ko nên nói về v/đề này nữa, tôi chỉ muốn góp ý chia sẽ để cải thiện kỹ năng giao tiếp cộng đồng mà thôi./.

p/s: tôi là đàn ông 150%, bác có thể vào user của tôi sẽ rõ, cheer.!:wall:

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
come on, các bác đừng tranh chấp nhau nữa nhe :)
"Gà cùng một mẹ chớ hoài đá nhau" :)
Em thấy mỗi người đều có khía cạnh đúng riêng, những khía cạnh đó phù hợp vào hoàn cảnh, mục đích của mỗi ngươi :)
Em và những bạn khác rất tôn trọng ý kiến của các bác :)
Thank for your contribution :)
welcome for another idea :)

H

hieuthh

Sơ cấp
22/11/09
5
0
1
Hanoi
Tôi có một anh bạn, tốt nghiệp ĐHBK, làm 2 năm ở Unilever, sau đó chuyển qua CFA pass level 1, sau đó vào làm một công ty quỹ, luơng khởi điểm lúc đó (cách đây hơn 1 năm) 800usd, chứ không đến nỗi cao siêu và đòi hỏi cao như bác nói. Theo như lời anh ấy nói CFA 1 k khó, chính xác, nhưng RỘNG, và hoàn toàn có tính thực tiến trong công việc.
Chào bác amour1. Bác cho em xin nick yahoo của bác và của bạn bác học Bách Khoa mà bác nói ở trên với! Em cũng là sinh viên BK, thấy không có nhiều đam mê làm Kỹ thuật nên muốn học CFA để đổi nghê. Em muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác.
Cảm ơn bác nhiều nhiều!

V

vanpt999

Guest
Các bác à, mục này tớ cũng rất là quan tâm, nhưng mà một số bác tranh luận hơi gay gắt làm topic mất cả ý nghĩa. Hi vọng các bác bình tĩnh lại để đi đúng chủ đề ạ.
Mình cũng đang học CFA đơn giản vì mình thích các con số và muốn kiếm được nhiều tiền hơn hiện tại. Vậy nên rất mong các bạn đã có kinh nghiệm tư vấn giúp đầu tư vào CFA có phải là đầu tư hiệu quả hay không ạ? Đặc biệt là những bác đã từng học CFA level 1 để làm bước đệm đổi nghề (đổi nghề chứ không phải là đổi chỗ làm ) ấy ạ!

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
hi cả nhà,
bữa rồi xin việc mà kô ma nào gọi, nản wá nên em wên lên topic coi. bữa nay mới biết tin mình pass lv 1:015:, tinh thần phán chấn nên lên đây update để đi xin việc, lên thấy tới đây thấy cả nhà sôi nổi quá :004:
Nghe mấy bác nói làm trong cty quỹ lương cao mà học được nhiều mà thấy ham wá.mà giờ em thấy du học sinh về nhiều wá, hàng nội như mình kô được ưu tiên lắm :wall:
có bác nào có kinh nghiệm thực tế của bạn bè hay bản thân vào đây chia sẻ thêm đi, em biết các bác biết nhiều hơn nhưng tại các bác ngại nói thôi (trước đây em cũng thế,vì sao thì em cũng không biết:dance2:).
Trong thời buổi khó khăn này chúng ta đoàn kết, chia sẻ thông tin thì sống; chia rẽ, đả kích nhau thì chết đó:004:

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Chào bác amour1. Bác cho em xin nick yahoo của bác và của bạn bác học Bách Khoa mà bác nói ở trên với! Em cũng là sinh viên BK, thấy không có nhiều đam mê làm Kỹ thuật nên muốn học CFA để đổi nghê. Em muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác.
Cảm ơn bác nhiều nhiều!
em cũng muốn xin cái nick để giao lưu, e nghĩ muốn làm trong cty quĩ thì nên hỏi kinh nghiệm của người làm trong cty quỹ
thanks bác anour1!!

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Tôi cũng không biết nữa, nhưng có lẽ hợp là:
1. Trong công ty chứng khoán:
1.1 Nhân viên phân tích
1.2 Nhân viên tư vấn tài chính doanh nghiệp.
1.3 Nhân viên tự doanh chứng khoán.
2. Trong một ngân hàng thương mại:
2.1 Nhân viên thẩm định tín dụng.
2.2 Nhân viên đầu tư
2.3 Nhân viên xây dựng chính sách tín dụng
2.4 Nhân viên quản lý
3. Trong một quỹ đầu tư:
3.1 Nhân viên phân tích ngành
3.2 Nhân viên phân tích kinh tế vĩ mô
3.3 nhân viên ...
4. Trong một công ty tư vấn tài chính
4.1 Nhân viên tư vấn xây dựng hệ thống thông tin quản lý tài chính
4.2 Nhân viên tư vấn tái cấu trúc, sắp xếp quy trình nghiệp vụ kinh doanh đối với các khách hàng là: công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ, ngân hàng thương mại...
5. Tư vấn cá nhân:
5.1 Chuyên gia quản lý tài chính cá nhân
...v.v các ACE thống kê tiếp......
em đánh giá cao ý kiến của bác Vnn4vn này,

Mà cho em hỏi cái, theo bác thì 1 năm kiểm toán, pass cfa level 1, muốn học tiếp level 2, thì cty chứng khoán hay quỹ hợp hơn?
thanks

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi

Mà cho em hỏi cái, theo bác thì 1 năm kiểm toán, pass cfa level 1, muốn học tiếp level 2, thì cty chứng khoán hay quỹ hợp hơn?
thanks

Tôi cũng có 18 tháng kinh nghiệm làm kiểm toán viên, đã từng làm tất cả các phần hành kểm toaán (doanh thu, giá vốn, ài saản cố định, phải thu, phải trả, hàng tồn kho, tiền, đầu tư vào các công ty lên kết........v.v). Tôi cảm tấy rằng, làm kiểm toán 1-2 năm làđuủ, nếu bạn làm kểm toán trên 5 năm, tư duy của bạn sẽ rất khác với tư duy của một người làm trong lĩnh vực đầu tư. Bạn tôi, những người àm kiểm toán 4-6 năm, khi tôi gặp lại, rất khó nói chuện vêề chuyên môn.

Theo ý kiến chủ quan của tôi, các công ty chứng khoán bây giờ chưa àm aăn chuyên nghệp, chưa bài bản cho lắm. Do đó, làm ở đó và ôn thi CFA level II sẽ không hiệu quả cho lắm. Ở một quỹ nuớc ngoài, kiến thức được áp dụng nhiều hơn, do đó ôn thi sẽ hiệu quả hơn.

S

saladbowl

Guest
28/1/10
4
0
0
HN
Tôi cũng có 18 tháng kinh nghiệm làm kiểm toán viên, đã từng làm tất cả các phần hành kểm toaán (doanh thu, giá vốn, ài saản cố định, phải thu, phải trả, hàng tồn kho, tiền, đầu tư vào các công ty lên kết........v.v). Tôi cảm tấy rằng, làm kiểm toán 1-2 năm làđuủ, nếu bạn làm kểm toán trên 5 năm, tư duy của bạn sẽ rất khác với tư duy của một người làm trong lĩnh vực đầu tư. Bạn tôi, những người àm kiểm toán 4-6 năm, khi tôi gặp lại, rất khó nói chuện vêề chuyên môn.

Theo ý kiến chủ quan của tôi, các công ty chứng khoán bây giờ chưa àm aăn chuyên nghệp, chưa bài bản cho lắm. Do đó, làm ở đó và ôn thi CFA level II sẽ không hiệu quả cho lắm. Ở một quỹ nuớc ngoài, kiến thức được áp dụng nhiều hơn, do đó ôn thi sẽ hiệu quả hơn.

Bác vnn4vn có nhiều kinh nghiệm, làm ơn cho em hỏi, giả sử được lựa chọn giữa nước ngoài và Việt Nam (cụ thể là Hà Nội), thì một sinh viên mới tốt nghiệp và passed CFA level 1 nên về nước hay ở lại một thời gian ạ? Làm việc trong các quỹ đầu tư có được tính vào số năm kinh nghiệm để lấy charter không bác? thanks bác nhiều :)

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
tình hình hiện nay đang rất...tình hình.
em mới lên mạng tìm mấy vị tri trong cty CK mà bác Vnn4vn và các bác khác chỉ. gạp cái nào nộp vào cái đó...mà từ sáng tới giờ kô ai gọi:004:
tiếp tục thất nghiệp thôi.:angel:
có cty nào gọi e sẽ cập nhật để các bác cho ý kiến nhé

D

duongxua

Sơ cấp
10/9/08
31
0
0
Quảng Trị
Thấy các bác tranh luận àm thèm, chừng nào mình mới có được trình độ cfa như mấy bác nhỉ?

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Bác vnn4vn có nhiều kinh nghiệm, làm ơn cho em hỏi, giả sử được lựa chọn giữa nước ngoài và Việt Nam (cụ thể là Hà Nội), thì một sinh viên mới tốt nghiệp và passed CFA level 1 nên về nước hay ở lại một thời gian ạ? Làm việc trong các quỹ đầu tư có được tính vào số năm kinh nghiệm để lấy charter không bác? thanks bác nhiều :)

Việc chọn ở lại nước ngoài hay về Việt Nam làm việc cho một quỹ đầu tư là một lựa chọn khó khăn cho nhiều người (đặc biệt là những người vừa ra trường).

Nếu ở lại và làm việc cho một công ty đầu tư lớn, bạn sẽ có: trình độ được nâng cao hơn, chuyên nghiệp hơn, sử dụng tiếng Anh nhiều hơn, môi trường làm việc chuyên nghiệp hơn, thu nhập cao hơn, CV sau này đẹp hơn. Tuy nhiên, do tính chất chuyên môn hóa, bạn cũng chỉ thực hiện một, hay một số công đoạn của một quy trình nghiệp vụ, do đó, kiến thức tổng hợp của bạn có thể bị mai một (học nhiều làm ít). Sau khi về nước, một số kinh nghiệm của bạn cũng sẽ hoàn toàn không áp dụng tại Việt Nam trong thời gian tới như: định giá các công cụ tài chính phái sinh.

Còn về nước làm cho một quỹ đầu tư: bạn sẽ am hiểu hơn thị trường tài chính trong nước, am hiểu hơn về nền kinh tế Việt Nam, tạo dụng cho mình một cơ nền tảng kiến thức và kinh nghiệm khá vững chắc tại Việt Nam. Nếu bạn đi đúng hướng, chỉ sau vài năm, bạn sẽ trở thành một chuyên gia rất nhiều triển vọng (thu nhập cao, có uy tín trên thị trường,...).

Nhìn chung là, việc lựa chọn còn phải phụ thuộc vào mối quan hệ đánh đổi giữa cái được và cái mất mà chỉ có bạn mới lượng hóa được hết, chỉ có bạn mới biết được hết (vì đối với mỗi yếu tố, mỗi người cho nó một tầm quan trọng khác nhau). Nhưng nếu là tôi, tôi sẽ chọn ở lại và làm cho một định chế đầu tư, trong lĩnh vực đầu tư cổ phần (equity investment).

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
thank những lời chân tình của bác :)

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh

thanks

Hic, bác vnn liệt kê cả một cái danh sách dài dằng dặc như vậy mà bác cũng đồng ý được. Nói chung, tôi đồng ý với bác vnn rằng các công việc đó một người học CFA có thể làm được. Nhưng nếu liệt kê hết cả một danh sách như thế thì ai cũng có thể liệt kê được, vì nó được post ở khá nhiều web, hình như trên cfainstutite cũng có một danh sách như vậy thì phải. Quan trọng là bác đã học, và bác nghĩ rằng, công việc nào là công việc thực sự phù hợp khi đã học xong CFA. Post một loạt như vậy, tớ sẽ nghĩ là: đưa một loạt thế, không có cái này đúng thì cũng có cái kia đúng --> cá nhân tớ cho rằng, quan điểm thế là lập lờ. TÔi nghĩ rằng, đưa ra quan điểm là phải có chính kiến, chính kiến thể hiện bác phải đưa ra 1 (hay nhiều nhất cũng không được quá 3) công việc mà bác nghĩ rằng, nó thực sự phù hợp nhất đối với tình hình hiện tại của đất nước...Việt Nam. Như vậy nó mới có tính thực tế

Còn trả lời câu hỏi của bác hungzzz, làm chứng khoán hay quỹ, với cá nhân tôi, nó không quan trọng. Quan trọng là tính chất công việc mà bạn làm. Xét về tính chất công việc thì theo tớ, bạn nên làm tại các công ty quỹ nước ngoài hơn, vì nó tập trung hơn vào đầu tư giá trị, sử dụng nhiều đến các mô hình định giá mà bạn học trong CFA (đấy là về stock hay bond investment thôi nhớ). Còn về phần portfolio management (đầutư các loại assets khác nhau như: cash, bond, stock, real estate...), cá nhân tôi đánh giá, đây là phần khó, đòi hỏi bạn phải có nhiều năm kinh nghiệm...

Tôi vẫn giữ quan điểm của mình là, tình hình cung cầu lao động bi h không còn dễ tính như cách đây 1, 2 năm nữa rồi. BẠn có thể lướt qua vài trang web về việc làm sẽ thấy, bi h các công ty đòi hỏi khắt khe hơn trước nhiều, thời kỳ bùng nổ về chứng khoán năm 2007, đầu 2008 đã qua, nhiều người bị sa thải và bi h, các bạn mới vào sẽ phải cạnh tranh nhiều với họ. Khó hơn trước, nhưng không phaỉ là không thể.

Tôi cũng đã rớt vài chỗ rồi mới tìm được một công việc về đầu tư chứng khoán như hiện tại, cũng 2 năm kiếm toán, cũng pass l1 cfa và đây là điều mà tôi rút ra trong hành trình đó. Có thể nó không đúng với bạn, không đúng với một số người, nhưng mà nó đúng với tôi!!!

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh

Bác này cũng làm 18 tháng kiếm toán à, hehe, vậy là ít hơn tôi 6 tháng, vì tôi làm được 2 năm. Tôi hoàn toàn đồng ý với bác về việc,chỉ nên làm khoảng 1, 2 năm kiểm toán là đủ. Làm nhiều, tư duy nhiễm sâu sẽ rất khó thay đổi. Thậm chí, nếu bạn nào đã từng vào tìm việc của SSI sẽ thấy, họ còn ưu tiên người đã từng làm sales, chứ không phải là kiểm toán. Tôi thấy, người đã từng làm quản trị sales rất thích hợp làm phân tích đầu tư tại VN.

Khó là ở chỗ, khi bạn làm 4-6 năm rồi ra chỗ khác, bạn lúc đấy khá lớn tuổi rồi, tôi nghĩ khoảng 30 gì đó, bạn gặp một đứa khác cũng làm ở phòng đầu tư, bạn sẽ có suy nghĩ là: mẹ nó, nó cũng hơn ch... gì mình mà cứ lên mặt dạy mình, mình cũng làm 4-6 năm kiểm toán rồi chứ gì, chẳng lẽ lại không bằng nó --> Xin lỗi, câu này có lẽ hơi bậy, nhưng mà nó là thật. Khi bạn làm 1,2 năm rồi đi chỗ khác, bạn sẽ nghĩ là bạn còn rất non nớt và cần phải học lại từ đầu, và lúc đó bạn sẵn sàng tiếp thu những cái mà người khác bảo, còn khi đã làm 4-6 năm, tình hình sẽ khác, , tư duy sai cơ mà lại rất khó thay đổi. Đây là tâm lý rất bình thường của con người, các bạn cứ suy nghĩ sẽ thấy.

Còn về việc bạn nói,công ty chứng khoán bi h làm không chuyên ngiệp thì tôi không đồng ý. Họ đầu tư phong cách khác nước ngoài. HỌ đầu tư tăng trưởng, còn tây nó đầu tư giá trị. Do đó, cty CK VN hướng về thị trường để tìm ra ngành và cty có tiềm năng tăng trưởng mạnh. Còn Tây thì tìm công ty có giá trị cao (giá trị bao gồm cả hiện tại và tăng trưởng). Tuy nhiên, nếu muốn tiếp tục học lên l2, làm cho quỹ nước ngoài sẽ phù hợp hơn!

Sửa lần cuối:
K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
tình hình hiện nay đang rất...tình hình.
em mới lên mạng tìm mấy vị tri trong cty CK mà bác Vnn4vn và các bác khác chỉ. gạp cái nào nộp vào cái đó...mà từ sáng tới giờ kô ai gọi:004:
tiếp tục thất nghiệp thôi.:angel:
có cty nào gọi e sẽ cập nhật để các bác cho ý kiến nhé

Tôi cũng đã có thời gian như bạn, có chỗ gọi thì cũng rớt nhiều. Đừng nản, thực tế thì khi chuyển qua một cái gì đó mới mẻ đều khó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA