Các công việc thích hợp cho CFA level 1.

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
S

sylar184

Sơ cấp
10/10/09
6
0
0
38
HN
Em nghĩ tốt hơn bác nên đầu quân cho các phòng kiểm toán XDCB ở mấy công ty kiểm toán một thời gian, chắc sẽ được trọng dụng và cũng có thời gian va chạm với các loại báo cáo liên quan đến tài chính. Vẫn đối tượng chuyên môn của bác mà lại nhìn nhận dưới góc độ tài chính. Theo em như vậy thì không phải là bác chuyển ngành mà là vươn lên một tầm cao hơn, từ sông ra biển lớn thôi.

Em nhớ có đợt phải bóc tách một dự toán mà dân tài chính em toát mồ hôi hột, phải đi nghiên cứu mấy cái QĐ của Bộ Xây dựng dài mấy trăm trang, hỏi han khắp nơi thậm chí ra cả công trường hỏi mấy anh kỹ sư (chẳng hạn tỷ lệ thành phần mấy loại bê tông, đá, dầm, cầu cống cây cối.... trong thực tế ra sao :035:). Các công ty kiểm toán rất cần kỹ sư xây dựng trong kiểm toán dự án...và bác sẽ đuợc đào tạo.

Nếu thình lình bác chuyển ngành bằng cách học CFA thì em thấy cũng ko ổn lắm mà chi phí cơ hội lớn, vì dù sao nó cũng là một đống lý thuyết học thuật. Em nghĩ thực tế sẽ khác xa sách vở, học từ thực tế là nhanh nhất. Ngay cả kế toán kiểm toán có biết bao nhiêu chuẩn mực mà nhiều lúc khi "hành sự" các bác cũng phải "đưa chuẩn mực vào đời sống". Em vẫn cho rằng CFA vẫn là loại chứng chỉ rất có giá trị khi bác là một chuyên gia tài chính trong thực tế.

Có thực mới vực được đạo, thay vì ngồi học và nhìn tiền trôi qua trước mắt thì thực tế công việc và những con người của công việc sẽ chỉ bác phải làm gì tiếp theo. Bản thân em thấy việc đi làm đã giúp cho việc học của em rất nhiều, định hướng rất rõ ràng.

Chúc bác thành công!:cheesebur
Tình hình của em bi h cũng khó để xin vào kiểm toán của một công ty nào đó vì em chỉ có bằng kỹ sư xây dựng và cũng chỉ có kinh nghiệm làm dự toán công trình thôi. Nhưng nghe bác nói e cũng xác định được hướng để phấn đấu. Chân thành cảm ơn bác đã tư vấn rất kỹ càng. :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Quan trọng là năng lực thực sự của bạn khi đi xin việc, chứ không phải cứ đem CFA lev.1 ra mà hy vọng lương cao đâu. Cùng đỗ CFA lev.1, nhưng người đỗ % cao, người đỗ vớt. Cơ quan tôi làm trình độ của những người lev.1 rất khác nhau. Do đó, khi phỏng vấn xin việc, cá nhân xin việc là quan trọng nhất, cộng thêm với số năm kinh nghiệm thì bạn sẽ quen việc hơn khi người tuyển dụng hỏi.
Với kiểu cho pass dễ như 2 đợt gần đây thì chẳng mấy mà CFA mất giá. Thầy giáo của tôi là charter holder cũng nói vậy. CFA institute đang quá thương mại hóa tấm bằng này để thu lợi cao. Thật sự tôi cũng thất vọng.

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Quan trọng là năng lực thực sự của bạn khi đi xin việc, chứ không phải cứ đem CFA lev.1 ra mà hy vọng lương cao đâu. Cùng đỗ CFA lev.1, nhưng người đỗ % cao, người đỗ vớt. Cơ quan tôi làm trình độ của những người lev.1 rất khác nhau. Do đó, khi phỏng vấn xin việc, cá nhân xin việc là quan trọng nhất, cộng thêm với số năm kinh nghiệm thì bạn sẽ quen việc hơn khi người tuyển dụng hỏi.
Với kiểu cho pass dễ như 2 đợt gần đây thì chẳng mấy mà CFA mất giá. Thầy giáo của tôi là charter holder cũng nói vậy. CFA institute đang quá thương mại hóa tấm bằng này để thu lợi cao. Thật sự tôi cũng thất vọng.

Oái, sao lại có 34% pass đợt thi level1 12/2009 thế này
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=82290

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Theo các bác thì phòng phân tích cty chứng khoán nào đáng làm nhất ạ?? (môi trường tốt, cơ hội học tập và phát triển cao)

1/Mekong capital
2/SSI
3/HSC
4/Thang Long
5/VCBS
6/BVS

S

solero0105

Guest
21/2/10
3
0
0
Ha Noi
Theo mình biết thì Mekong Capital thuộc dạng quỹ đầu tư "private equity" nên nếu bạn muốn làm ở phòng phân tích đầu tư chứng khoán thì nên loại MekongCapital ra khỏi list MekongCapital có dạng hoạt động như một công ty tư vấn quản lý vậy.
Bạn thử consider vinafund.com xem, theo mình biết thì vinafund.com cũng mới đi vào hoạt động là một quỹ đầu tư được khoảng 7 năm có đối tác liên doanh là DragonCapital, Sacombank. Đối với những gì bạn học được từ CFA 1 thì theo mình dự đoán cũng phải 4,5 năm (có thể lâu hơn) mới áp dụng được cho thị trường CK ở VN, việc đi theo học hỏi từ một quỹ đầu tư dạng như Vinafund sẽ giúp bạn nhiều hơn sau này.
Hope this can help !

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Theo mình biết thì Mekong Capital thuộc dạng quỹ đầu tư "private equity" nên nếu bạn muốn làm ở phòng phân tích đầu tư chứng khoán thì nên loại MekongCapital ra khỏi list MekongCapital có dạng hoạt động như một công ty tư vấn quản lý vậy.
Bạn thử consider vinafund.com xem, theo mình biết thì vinafund.com cũng mới đi vào hoạt động là một quỹ đầu tư được khoảng 7 năm có đối tác liên doanh là DragonCapital, Sacombank. Đối với những gì bạn học được từ CFA 1 thì theo mình dự đoán cũng phải 4,5 năm (có thể lâu hơn) mới áp dụng được cho thị trường CK ở VN, việc đi theo học hỏi từ một quỹ đầu tư dạng như Vinafund sẽ giúp bạn nhiều hơn sau này.
Hope this can help !

Nếu như bác này nói thì theo mình bạn nên chọn Thanglongsc, hoac SSI, ngoài ra HSC cũng tốt, nói chung làm ơ mấy công ty này lương đều cao,cơ hội vận dụng kiến thức cũng nhiều và quan trọng là môi trường làm việc tốt.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Nếu như bác này nói thì theo mình bạn nên chọn Thanglongsc, hoac SSI, ngoài ra HSC cũng tốt, nói chung làm ơ mấy công ty này lương đều cao,cơ hội vận dụng kiến thức cũng nhiều và quan trọng là môi trường làm việc tốt.

Bác này chắc chưa bao giờ phải đi xin việc, hoặc là chưa bao giờ phải đi xin việc trong lĩnh vực phân tích hay đầu tư chứng khóan, hoặc tương tự. Cái bác nói nó hoàn hảo quá.
Nếu được chọn mấy công ty đấy thì đương nhiên tốt. Cơ mà nó phù hợp hơn với người đã có nhiều kinh nghiệm trực tiếp (thường là ít nhất 2 năm) trong việc phân tích và đầu tư và phải năng động. Còn lại rất khó xin. Bác hay thử đi xin việc đi sẽ thấy, xin được một công việc mình yêu thích đã cảm thấy vui sướng và may mắn lắm rồi, ở đấy mà đòi ...chọn công ty.
Bác chưa ở vào hoàn cảnh chán công việc đang làm quá rồi, muốn chuyển sang cái lĩnh vực này quá rồi, đi phỏng vấn vài chỗ rồi mà nó...đếch nhận...mới thấm được!
Bác cứ tự mình thử đi, đừng chỉ ngồi đấy nghe người này người kia nói thế này thế nọ rồi lại tưởng là... dễ như ăn cái kẹo. Với người nhiều kinh nghiệm thì không nói làm gì. Còn lại, thực tế thường là họ chỉ nói về cái công ty mà họ phỏng vấn thành công chứ ít khi nói thêm là, tôi đã phỏng vấn ở chỗ này chỗ kia này, rồi bị trượt thế nào này... Lúc đấy mới hiểu được!

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Bác này chắc chưa bao giờ phải đi xin việc, hoặc là chưa bao giờ phải đi xin việc trong lĩnh vực phân tích hay đầu tư chứng khóan, hoặc tương tự. Cái bác nói nó hoàn hảo quá.
Nếu được chọn mấy công ty đấy thì đương nhiên tốt. Cơ mà nó phù hợp hơn với người đã có nhiều kinh nghiệm trực tiếp (thường là ít nhất 2 năm) trong việc phân tích và đầu tư và phải năng động. Còn lại rất khó xin. Bác hay thử đi xin việc đi sẽ thấy, xin được một công việc mình yêu thích đã cảm thấy vui sướng và may mắn lắm rồi, ở đấy mà đòi ...chọn công ty.
Bác chưa ở vào hoàn cảnh chán công việc đang làm quá rồi, muốn chuyển sang cái lĩnh vực này quá rồi, đi phỏng vấn vài chỗ rồi mà nó...đếch nhận...mới thấm được!
Bác cứ tự mình thử đi, đừng chỉ ngồi đấy nghe người này người kia nói thế này thế nọ rồi lại tưởng là... dễ như ăn cái kẹo. Với người nhiều kinh nghiệm thì không nói làm gì. Còn lại, thực tế thường là họ chỉ nói về cái công ty mà họ phỏng vấn thành công chứ ít khi nói thêm là, tôi đã phỏng vấn ở chỗ này chỗ kia này, rồi bị trượt thế nào này... Lúc đấy mới hiểu được!

Hehe, thích trọc ngoáy nhỉ, nói cho đồng chí biết là tôi làm ở một trong các công ty trên đấy, cho đồng chí đoán, có cần tôi trình thẻ ko :057:, cái gì mà sướng với không sướng, tôi thì không làm ở phòng phân tích thôi, còn những cái khác chắc đồng chí chưa chắc biết bằng tôi đâu, tôi cũng chỉ đơn cử ra trường hợp của Thanlongsc thôi, bạn nào quan tâm có thể vào www.thanglongsc.com.vn để tham khảo xem tôi nói khoác hay đồng chí kia nói linh tinh, còn đã đi xin việc đã mất công học này học nọ thì cũng phải biết đòi hỏi cho sức lao động của mình. Nói thế thôi nhé ko lại có người bảo tôi gay gắt !:1luvu:

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
gấp gấp!! bác kýibongdem và amour1 cho e hoi tý.
làm investment banking được không các bác.
bữa nay mekong securities vừa goi e mai di phong van. ma investment banking khac với tư vấn tài chính doanh nghiệp không các bác?
thanks

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Hehe, thích trọc ngoáy nhỉ, nói cho đồng chí biết là tôi làm ở một trong các công ty trên đấy, cho đồng chí đoán, có cần tôi trình thẻ ko , cái gì mà sướng với không sướng, tôi thì không làm ở phòng phân tích thôi, còn những cái khác chắc đồng chí chưa chắc biết bằng tôi đâu, tôi cũng chỉ đơn cử ra trường hợp của Thanlongsc thôi, bạn nào quan tâm có thể vào www.thanglongsc.com.vn để tham khảo xem tôi nói khoác hay đồng chí kia nói linh tinh, còn đã đi xin việc đã mất công học này học nọ thì cũng phải biết đòi hỏi cho sức lao động của mình. Nói thế thôi nhé ko lại có người bảo tôi gay gắt !

Phải nói thế này, tôi chưa bao giờ thích chọc ngoáy ai và cũng chẳng chọc ngoáy để làm gì. Chỉ có điều cái cách nói của bác nó cứ như là đúng rồi, cứ như là việc tất cả các công ty ấy đều gọi bác đi làm rồi, giờ chỉ còn mỗi việc là chọn nữa thôi ấy, nên không thích. Tôi không biết bác làm phòng gì, ở công ty nào và cũng không cần biết. Tôi viết những dòng trên không chỉ là viết để recommend với riêng mình bác, mà là viết cho người nào không biết muốn đọc thì đọc.

gấp gấp!! bác kýibongdem và amour1 cho e hoi tý.
làm investment banking được không các bác.
bữa nay mekong securities vừa goi e mai di phong van. ma investment banking khac với tư vấn tài chính doanh nghiệp không các bác?
thanks

Làm Investment banking có được hay không thì bác phải quyết định, tôi chẳng quyết định thay bác được, bác thấy thích thì nó là được, không thích thì nó là không được. Tôi chỉ có thể nói qua cho bác biết là nó làm cái khỉ gì.
Theo tôi được biết, làm investment banking thì giống như kiểu là làm tư vấn sáp nhập. Có 2 công ty nào đó, nó muốn sáp nhập lại với nhau (sáp nhập bi h đang phát triển ở VN thì phải), bác phải tư vấn cho nó thủ tục sáp nhập thế nào, định giá 2 công ty trước và sau khi sáp nhập (định giá theo tôi biết thường là dùng DCF, bác phải đi forecast BCTC cho nhiều năm tới rồi dùng DCF)…
Còn tư vấn doanh nghiệp thì thường là tư vấn các thủ tục và phương thức vay vốn cho phù hợp với tình hình tài chính của công ty thì phải (vay ngân hàng, phát hành trái phiếu, hay IPO, phát hành thêm cổ phiếu…)
P/S: đấy chỉ là cá nhân tôi biết là vậy, không sure!

Sửa lần cuối:
N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM

híc, tỉ lệ đậu CFA lv1 của 2 lần gần đầy nhất là December 2009: 34% và June: 46% mà bạn gọi là "Với kiểu cho pass dễ như 2 đợt gần đây..." :(

P

phamviet272

Guest
8/2/10
2
0
1
36
Tp HCM
Hi các bác !
Các bác cho em hỏi công việc của một CFA thì thường phải làm những báo gì. Hiện nay em mới biết làm Cash follow Daily, week. đang tìm học cách lên báo cáo BSC. Bác nào biết thì chỉ em với nha. Thanks các bác nhiều

K

keongot202

Sơ cấp
16/9/09
16
0
0
40
Biên Hòa
Tóm lại mấy bác cho em hỏi đối với những người trái ngành như IT chẳng hạn nếu pass Lvl1 mà vẫn chưa kiếm được việc thì pass lvl2 đã kiếm được việc chưa nhỉ .
Hay là phải qua cả 3 lvl:wall:

integrity1290

integrity1290

Guest
1/7/10
72
0
0
Webketoan
CFA: làm trong cty quỹ là số 1, số 2 là cty chứng khoán ^^

M

momvip9

Sơ cấp
9/11/09
15
1
0
37
Hanoi
Haizzz... em thấy bác chủ topic chỉ hỏi vấn đề là CFA level1 phù hợp với nghề gì, làm gì phù hợp với việc học tiếp level 2 thôi. Chắc bác này lúc hỏi cũng giống em, thích học CFA nhưng mà chưa biết học để làm gì... (em chợt đoán thế thôi chứ chả nói bác như thế). Nhưng cơ mà sau đó các bác reply lan man nhiều vấn đề quá... mà lại có một chút hơi hướng nói theo kiểu chủ quan và bảo thủ nữa... Được cái thì đọc cũng hiểu ra nhiều vấn đề khác ngoài lề...

Em xác định học CFA để có cái hướng phấn đấu cái đã... làm cái gì... thu nhập ra sao còn phụ thuộc một đống yếu tố bản thân, thời điểm, cơ hội... (Thời thế tạo anh hung mà - Giỏi cỡ mấy mà thất thời thì cũng chả là gì). Dù sao cũng còn hơn là ngồi ôm mộng gì gì đó với cái bằng cử nhân...

Đối với bản thân mình - em nghĩ - cũng không có ai nên nói chuyện một cách quá chủ quan chứ chưa nói là tư vấn cho nguời khác mà nói một cách chủ quan quá...

Em xem khoảng 2 trang đầu của của cái F.R. CFA không thấy mọi nguời trao đổi chuyên môn hoặc là kiến thức trong CFA mấy nhỉ... chắc mấy trang sau có...

Mấy nữa học - em thì cũng tồ tồ - nên chắc hỏi nhiều kiến thức CFA. Hi vọng được các bác tranh luận nhiệt tình cả về lý thuyết cũng như thực tiễn để đàn em bọn em được tiếp thu nhiều nhiều...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA