Các công việc thích hợp cho CFA level 1.

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
S

sylar184

Sơ cấp
10/10/09
6
0
0
38
HN
Nghe các bác tranh luận mà e phân vân quá, dân công trình đói rách muốn bỏ thời gian học cái lv1 để chuyển nghề mà xem ra có lv1 rồi xin việc vẫn khó quá nhỉ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Nghe các bác tranh luận mà e phân vân quá, dân công trình đói rách muốn bỏ thời gian học cái lv1 để chuyển nghề mà xem ra có lv1 rồi xin việc vẫn khó quá nhỉ

Nói thật để bác hiểu là cuộc sống càng ngày càng khó bác ạ, nói thế để bác đánh gía đúng bản thân và xã hội và cung cầu công việc cho cuộc sống thôi. Không bác mất công học l1 rồi đi xin việc thấy khó lại thất vọng và nản.

Cuộc đời nên có mục đích, bác chuyển nghề vì bác thích việc mới hay vì bác ghét công việc cũ. Nếu bác không có mục đích của mình thì rồi bác cũng lại chán công việc mới như cái công việc công trình của bác thôi. Hãy xác định rõ bản thân mình và quyết tâm cho mục đích đó

Nói thêm, bác chuyển càng muộn thì càng khó, khi mà cung cầu đang đi dần vào xu thế cân bằng thì khó hơn, đợi lâu để đến lúc cầu việc còn lớn hơn cungviệc thì càng khó. Thời kỳ bùng nổ của chứng khoán đã qua, nhưng bi h cũng không phải là quá khó. Nêú bác thật sự yêu thích thì hãy nhanh chân lên, xác định mục đích và quyết tâm đạt được nó

M

mpt00002

Guest
13/3/09
5
0
0
UK
hix. công nhận là khó đấy. e chả bít kinh nghiệm kiểm toán đầy mình rồi mà nhảy sang quỹ với ck thì lương lậu thế nào, chứ e thấy kể cả có master nước ngòai với CFA level 1 mà vẫn fresh thì ko thể có lương cao đâu. Mấy hôm vừa rồi thăm hỏi loăng quăng thấy mặt bằng lương phọt phẹt lắm í. Chuyên viên phân tích (ở cty CK) trung bình 400 đô (hoặc tầm 8 triệu) là hết đất. huhu. Mấy cái cviệc 12 với 15 triệu ở GE, IBM... như bác Jonicute đã list ở trước khó nhắm và hiếm nhắm. :031:

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
hix. công nhận là khó đấy. e chả bít kinh nghiệm kiểm toán đầy mình rồi mà nhảy sang quỹ với ck thì lương lậu thế nào, chứ e thấy kể cả có master nước ngòai với CFA level 1 mà vẫn fresh thì ko thể có lương cao đâu. Mấy hôm vừa rồi thăm hỏi loăng quăng thấy mặt bằng lương phọt phẹt lắm í. Chuyên viên phân tích (ở cty CK) trung bình 400 đô (hoặc tầm 8 triệu) là hết đất. huhu. Mấy cái cviệc 12 với 15 triệu ở GE, IBM... như bác Jonicute đã list ở trước khó nhắm và hiếm nhắm. :031:

trời, analyst mà có 400$ thôi uh? em cứ tưởng khoảng 700$ chứ?? thông tin của bác có chính xác không?

K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
Xin chia sẻ với các bác chút kinh nghiệm bản thân ạ. Em là du học sinh, đã pass lvl 1 và sau đó đi xin việc. Thật thà mà nói, lvl 1 CFA chả là cái gì đâu. 1 là vì sau thời gian chờ kết quả và xách đơn đi xin việc+chờ+interview+chờ...thì liệu ai dám nói mình vẫn nắm vững được tất cả những gì đã học trong CFA? 2 là CFA lvl 1 rộng nhưng không sâu. 3 là những kiến thức học được ở lvl 1 có thể giúp mình hiểu và có view nhất định về market, nhưng còn những kiến thức về dealing systems, về analysis tools, về trading process... thì với những người chưa có kinh nghiệm làm việc về investment hoặc ít ra là trong thị trường tài chính, ai dám vỗ ngực là biết đủ để trực tiếp tham gia? Theo mình, CFA lvl 1 chỉ nói lên được là bạn có thể có khả năng học hỏi, tiếng Anh tạm đủ dùng và có khả năng là sẽ tiến thêm CFA các lvl sau để nâng cao kiến thức.

Mình đã xin việc đợt tháng 10 vừa rồi, giờ đã đi làm với công việc như mong đợi, nhưng thật sự mà nói, CFA lvl 1 không phải là key để các bạn đòi lương cao mà chỉ là bàn đạp để các bạn đạt được 1 công việc hứa hẹn mà thôi.

M

mpt00002

Guest
13/3/09
5
0
0
UK
trời, analyst mà có 400$ thôi uh? em cứ tưởng khoảng 700$ chứ?? thông tin của bác có chính xác không?

Chính xác bác ạ. Bạn em (master UK + CFA lv 1) vừa đi interview (cách đây 10 ngày), với câu hỏi "Mức lương mong muốn của em là bao nhiu", nó trả lời thẳng toẹt là 10 triệu, thế mà interviewer phản ứng gay gắt nhắm, rằng "10 triệu là mức dành cho master + kinh nghiệm, từ đó e đã bít e thiếu kí rì chưa?".

:042:

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Nói thẳng ra là, dù có là CFA charter mà chưa có kinh nghiệm gì, đi interview gặp một trong số những câu hỏi sau, đảm bảo phần lớn tèo ngay:

- Em nghĩ nên đầu tư vào đâu trong tình hình hiện nay
- Theo em, ngành nào sẽ được lợi trong tình hình kinh tế hiện nay
- Theo em, thời gian tới có nên tiếp tục đầu tư vào cổ phiếu bất động sản không
- Theo em, yếu tố gì là quan trọng nhất khi đầu tư vào một cổ phiếu
...

Tôi đi từng đi phỏng vấn rồi tôi biết, lần đầu đi phỏng vấn, gặp mấy câu này, toàn bịa ra mấy cái linh tinh, lý thuyết cực kỳ!

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Nói thật để bác hiểu là cuộc sống càng ngày càng khó bác ạ, nói thế để bác đánh gía đúng bản thân và xã hội và cung cầu công việc cho cuộc sống thôi. Không bác mất công học l1 rồi đi xin việc thấy khó lại thất vọng và nản.

Cuộc đời nên có mục đích, bác chuyển nghề vì bác thích việc mới hay vì bác ghét công việc cũ. Nếu bác không có mục đích của mình thì rồi bác cũng lại chán công việc mới như cái công việc công trình của bác thôi. Hãy xác định rõ bản thân mình và quyết tâm cho mục đích đó

Nói thêm, bác chuyển càng muộn thì càng khó, khi mà cung cầu đang đi dần vào xu thế cân bằng thì khó hơn, đợi lâu để đến lúc cầu việc còn lớn hơn cungviệc thì càng khó. Thời kỳ bùng nổ của chứng khoán đã qua, nhưng bi h cũng không phải là quá khó. Nêú bác thật sự yêu thích thì hãy nhanh chân lên, xác định mục đích và quyết tâm đạt được nó
Các cái trên ko bình luận, nhưng đồng chí nói cung cầu đang đi dần vào xu thế cân bằng chứng tỏ đồng chí chẳng hiểu j về cung cầu, thứ hai là thi trường chứng khoán việt nam đã qua thời kỳ bùng nổ chứng tỏ đồng chí một là chỉ biết nghe, hoặc lý thuyết xuông, vì nếu là nhà đầu tư thực thụ, người ta đâu chờ đợi cả thị trường cùng đi lên, miếng ngon ko dành cho tất cả mọi người, riêng năm 2009 nếu những nhà đầu tỉnh táo và bản lĩnh kiếm không dưới 100%, chưa kể chơi margin. Nói nhanh là như vây.

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Nói thẳng ra là, dù có là CFA charter mà chưa có kinh nghiệm gì, đi interview gặp một trong số những câu hỏi sau, đảm bảo phần lớn tèo ngay:

- Em nghĩ nên đầu tư vào đâu trong tình hình hiện nay
- Theo em, ngành nào sẽ được lợi trong tình hình kinh tế hiện nay
- Theo em, thời gian tới có nên tiếp tục đầu tư vào cổ phiếu bất động sản không
- Theo em, yếu tố gì là quan trọng nhất khi đầu tư vào một cổ phiếu
...

Tôi đi từng đi phỏng vấn rồi tôi biết, lần đầu đi phỏng vấn, gặp mấy câu này, toàn bịa ra mấy cái linh tinh, lý thuyết cực kỳ!

Còn cái này đồng chí so sánh hơi khập khiễng, đồng chí biết những người như nào mới có được charterholder ko?, còn những câu hỏi trên chỉ khó đối với những người chỉ biết học mà không biết hành thôi, còn nhưng ai đã xác định theo nghiệp tài chính, mấy cái đó quá dễ. Có khi còn nói vanh vách ấy chứ :beer:

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Các cái trên ko bình luận, nhưng đồng chí nói cung cầu đang đi dần vào xu thế cân bằng chứng tỏ đồng chí chẳng hiểu j về cung cầu, thứ hai là thi trường chứng khoán việt nam đã qua thời kỳ bùng nổ chứng tỏ đồng chí một là chỉ biết nghe, hoặc lý thuyết xuông, vì nếu là nhà đầu tư thực thụ, người ta đâu chờ đợi cả thị trường cùng đi lên, miếng ngon ko dành cho tất cả mọi người, riêng năm 2009 nếu những nhà đầu tỉnh táo và bản lĩnh kiếm không dưới 100%, chưa kể chơi margin. Nói nhanh là như vây.

Hic, chẳng hiểu nổi bác này đang nghĩ gì, mọi người đang bàn về vấn đề xin việc thì bác lại bàn sang vấn đề đầu tư chứng khoán. Tôi nói thị trường dần vào xu thế cân bằng là nói thị trường cung cầu nhân sự trong lĩnh vực chứng khoán đang trong xu thế cân bằng, bác này lại chuyển sang tình hình VNI với HNX. --> bó tay thật sự

Lên trên này là để đưa ra ý kiến, khôg phải để xem ai đúng ai sai, chia sẻ ý kiến còn là để người khác (có thể là không biết) có thể tham khảo. Vậy mà bác lại toàn nói vút đuôi theo cái kiểu là: bác nói thế tôi cũng chẳng nói làm gì..., với lại nói tôi chẳng hiểu gì về lĩnh vực này nọ nên cũng chả muốn nói. Nếu bác có qua điểm khác, hãy nói để tôi và nhều người khác có thể thay đổi quan điểm của mình (nếu tôi thấy đúng là tôi sai). Bác cứ nói cái kiểu không đúng cũng trả trật, không sai cũng chả đúng, chẳng ai hiểu bác đang nghĩ gì thế thì...tôi chịu!

À, còn về vấn đề về cách thức đầu tư, bắt đáy hay kỹ thuật...tôi không tranh luận với bác, vì nó nằm ngoài nội dung của topic này, nếu bác muốn có thể vào một số 4rum khác về đầu tư (như VST, Vietsec, atp...) để cùng thảo luận

cái này đồng chí so sánh hơi khập khiễng, đồng chí biết những người như nào mới có được charterholder ko?, còn những câu hỏi trên chỉ khó đối với những người chỉ biết học mà không biết hành thôi, còn nhưng ai đã xác định theo nghiệp tài chính, mấy cái đó quá dễ. Có khi còn nói vanh vách ấy chứ
[/QUOTE]
Hic, đồng chí này có vẻ cực kỳ lý thuyết, xin lỗi, tôi nhận xét cá nhân tôi là vậy. Tôi thừa biết là để trở thành CFA charter cần nhiều năm kinh nghiệm (hình như 4 năm thì phải - tôi không nhớ chính xác), cái ý tôi muốn nói là dù mọi người có học tất cả mọi thứ của CFA (tự học chẳng hạn) mà không có kinh nghiệm thực tế về đầu tư thì để trả lời 1 số câu hỏi như vậy cũng là khó.

Bạn hãy mở rộng vấn đề ra, hãy hiểu cái vấn đề mà người khác muốn truyền đạt chứ đừng để ý, xét nét câu chữ như thế!!!

Sửa lần cuối:
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Hic, chẳng hiểu nổi bác này đang nghĩ gì, mọi người đang bàn về vấn đề xin việc thì bác lại bàn sang vấn đề đầu tư chứng khoán. Tôi nói thị trường dần vào xu thế cân bằng là nói thị trường cung cầu nhân sự trong lĩnh vực chứng khoán đang trong xu thế cân bằng, bác này lại chuyển sang tình hình VNI với HNX. --> bó tay thật sự

Lên trên này là để đưa ra ý kiến, khôg phải để xem ai đúng ai sai, chia sẻ ý kiến còn là để người khác (có thể là không biết) có thể tham khảo. Vậy mà bác lại toàn nói vút đuôi theo cái kiểu là: bác nói thế tôi cũng chẳng nói làm gì..., với lại nói tôi chẳng hiểu gì về lĩnh vực này nọ nên cũng chả muốn nói. Nếu bác có qua điểm khác, hãy nói để tôi và nhều người khác có thể thay đổi quan điểm của mình (nếu tôi thấy đúng là tôi sai). Bác cứ nói cái kiểu không đúng cũng trả trật, không sai cũng chả đúng, chẳng ai hiểu bác đang nghĩ gì thế thì...tôi chịu!

À, còn về vấn đề về cách thức đầu tư, bắt đáy hay kỹ thuật...tôi không tranh luận với bác, vì nó nằm ngoài nội dung của topic này, nếu bác muốn có thể vào một số 4rum khác về đầu tư (như VST, Vietsec, atp...) để cùng thảo luận

Còn lý thuyết thì đồng chí nhìn lại cái cách đồng chí vào vấn đề đi chứ, phỏng vấn nếu chỉ có mấy câu đó thì tôi tin chắc số lượng người qua là nhiều chứ trượt chẳng có mấy đâu.
Oài, đồng chí đưa ra quan điểm cá nhân là thị trường chứng khoán việt nam hết thời kỳ bùng nổ, nghe nó hài quá nên tôi đưa ra ý kiến về thị trường chứng khoán hiện nay đấy chứ, mời đồng chí xem lại ý kiến của mình !
Nhân đây cũng xin nói luôn, có bác nói học master ở UK+pass CFA level1 mà lương có 400$, vậy xin nói luôn bác đó từ trước đến giờ chắc ko có j nổi bật, học bằng tiền gia đình mà ko có ý thức phấn đấu, và chắc học CFA chắc cũng để cho vui, level 1 ko là gì nhưng đừng hạ thấp những người khác như hạ thấp chính mình như vây, tôi có thể tự tin khẳng định, với 1 năm kinh nghiệm + level1CFA bạn hoàn toàn có thể có mức lương từ 10triệu, điều quan trọng là bạn có nỗ lực và chứng tỏ được mình không!

Sửa lần cuối:
K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
topic là để giải đáp cho những người chưa thi CFA, hay những người đang có ý muốn chuyển nghề cơ mà, sao lại thành gay gắt, xét nét câu chữ thế này

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Oài, đồng chí đưa ra quan điểm cá nhân là thị trường chứng khoán việt nam hết thời kỳ bùng nổ, nghe nó hài quá nên tôi đưa ra ý kiến về thị trường chứng khoán hiện nay đấy chứ, mời đồng chí xem lại ý kiến của mình !

Còn lý thuyết thì đồng chí nhìn lại cái cách đồng chí vào vấn đề đi chứ, phỏng vấn nếu chỉ có mấy câu đó thì tôi tin chắc số lượng người qua là nhiều chứ trượt chẳng có mấy đâu.

Nhân đây cũng xin nói luôn, có bác nói học master ở UK+pass CFA level1 mà lương có 400$, vậy xin nói luôn bác đó từ trước đến giờ chắc ko có j nổi bật, học bằng tiền gia đình mà ko có ý thức phấn đấu, và chắc học CFA chắc cũng để cho vui, level 1 ko là gì nhưng đừng hạ thấp những người khác như hạ thấp chính mình như vây, tôi có thể tự tin khẳng định, với 1 năm kinh nghiệm + level1CFA bạn hoàn toàn có thể có mức lương từ 10triệu, điều quan trọng là bạn có nỗ lực và chứng tỏ được mình không!

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Có thể có nhiều đồng chí giỏi, dễ dàng vượt qua level1, khâm phục, nhưng mặt khác những người đó chưa chắc đã là những người học CFA thành công nhất !Xin hãy kiểm chứng.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh

Đúng là về câu chữ tôi đã ghi như thế, nhưng đây là topic về nghề nghiệp, nên mọi tôi nghĩ rằng mọi người nên hiểu nó theo hướng nghề nghiệp. Còn về TTCK, nó lên xuống theo chu kỳ kinh tế, cho nên chẳng bao giờ là hết thời. Có thể trong 1,2 năm có thể đi xuống, những có lúc xuống sẽ phải có lúc lên.

THế tôi mới nói là hãy để ý đến ý người viết, đừng quá chú ý đến câu chữ

Thực sự, tôi nghĩ, bác đừng suy nghĩ như thế. Vấn đề theo tôi không phải giỏi hay kém, mà vấn đề là có cty nào tuyển hay không. Công việc bi h đang là rất ít. Bác cứ lên những trang web về tuyển dụng (như vietnamworks chẳng hạn) một thời gian sẽ thấy, một ngày có lẽ chỉ có khoảng 2, 3 việc mới là cùng. Chưa kể, rất nhiều trong cái số vốn ít đó là công việc cho người đòi hỏi nhiều năm kinh nghiệm (như trưởng phòng môi giới, đầu tư, investing banking, tư vấn...), một số ít trong cái số vốn ít đó mới là dành cho staff, nhưng dù có là cho staff thì cái yêu cầu tối thiểu đầu tiên vẫn là...có ít nhất 1 năm kinh nghiệm (dù là master hay CFA cũng chỉ là điều kiện ưu tiên), đó là thực tế, bác cứ tìm hiểu sẽ thấy. Mà nhiều công ty đòi hỏi ít nhất 2 năm là thường. Mà đấy là ít nhất thôi đấy!

CÒn về lương bổng, vấn đề cũng không phải là giỏi hay kém, mà vấn đề là quỹ lương của công ty. Ví dụ như bạn gì nói, cty họ trả cho 1 người cũng master, cũng cfa level1 mà chỉ có 10 triệu thì bạn mới vào và khong có kinh nghiệm thì chẳng có quyền gì đòi hỏi họ cao hơn mức đấy. Họ không quan tâm với bạn nó là ít hay nhiều, họ chỉ quan tâm, với họ nó là...quá nhiều. VÌ nhiều người khác có kinh nghiệm còn hơn bạn mà cũng chỉ được nhận mức lương thấp hơn.

Tuy nhiên, thực tế là quỹ lương của mỗi công ty khác nhau. Ví dụ, bạn sẽ rất khó để đòi BVSC mức lương 10 triệu nếu mới vào. Đợt trước tôi cũng gửi cho BVSC application, họ không gọi cho tôi, tôi nghĩ chủ yếu là vì cái lương yêu cầu tôi viết trong đó quá cao. Đó là bởivì, sau đó tôi có biết một người đang làm ở BVSC thì được biết, assitant manager của họ cũng chỉ được đâu có 7,8 triệu; nếu tính cả thưởng chia trung bình thì cũng có thể đạt khoảng 1000USD/ tháng. Đấy là người đấy nói thế. Tuy nhiên, tôi cũng biết có một số công ty khác có lương cao hơn 10 triệu nhiều (cho nhân viên mới ấy nhá).

Sửa lần cuối:
H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
các bác bình tĩnh nào, chúng ta vào topic này là để những tiền bối chia sẽ kinh nghiệm và những người ít kinh nghiệm có thể học hỏi.

Ko nói đâu xa, bản thân em chơi ck 3 năm rồi (ít tiền thôi, nhưng theo dõi thường xuyên) mà bác Kysibongdem hỏi mấy câu đó em cũng bí ngô. dù sao bác cũng đã nêu ra vấn đề rồi thì chỉ em nên trả lời thế nào cho được ạ?

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Có thể có nhiều đồng chí giỏi, dễ dàng vượt qua level1, khâm phục, nhưng mặt khác những người đó chưa chắc đã là những người học CFA thành công nhất !Xin hãy kiểm chứng.

Hic, theo tôi hiểu thì topic này không bàn về việc ai học CFA thành công hơn, mà bàn về việc pass CFA l1 rồi thí làm việc gì thích hợp và...có dễ xin việc hay không. Học là một chuyện mà thực tế là một chuyện, đặc biệt trong cái nghề đầu tư, đòi hỏi rất nhiều vào đánh giá và cảm nhận của từng cá nhân về các vấn đề. Nó kô phải là việc đúng hay sai rất rõ ràng như trong sách.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
topic là để giải đáp cho những người chưa thi CFA, hay những người đang có ý muốn chuyển nghề cơ mà, sao lại thành gay gắt, xét nét câu chữ thế này

Kệ đi bạn ơi :), nói miên man linh tinh thế này mà nhiều khi phát hiện ra nhiều cái hay lắm đấy!

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere

Em nghĩ bác nên xem lại giọng văn và tư tưởng của mình: :yo yo: . (Hơi giống bác J gì đó).

Em mặc dù chưa có kn như các bác nhưng vẫn thấy trong cách trả lời của bác còn lý thuyết hơn cả sinh viên bọn em. Trong quá trình làm thêm em cũng thấy rằng, đôi khi có những cái khác thường: có rất nhiều người trẻ tuổi và giỏi thực sự mà bề dày kinh nghiệm rất đáng nể; trong khi có những người nhiều tuổi nhưng kinh nghiệm trong nghề ít hoặc không chất -rất bảo thủ- nếu mới đi học được cái gì đó thì rất hay nói chữ. Người nào giỏi triết thì triết ngấm vào máu và con người, người nào mới học triết thì mở mồm ra là triết. Tương tự với người học ngoại ngữ cũng vậy.

Theo ngu ý của em thì TTCK VN chẳng theo một quy luật nào cả, nên nó vừa "khó" vừa đòi hỏi "nghệ thuật". Có ông Master Úc về lập ra cả phần mềm phân tích này nọ mà còn lỗ mất mấy miếng đất. Ở đâu chứ ở VN thì chớ vội làm ăn kiểu pro quá hay sách vở mà "thua". Em không hề chê gì VN đâu ạ, chỉ là em thấy không nên ép bà nội ăn Pizza! :052:,để bà từ từ thưởng thức. Chứ hôm đầu đã bảo bà đưa 100k đây, cháu sẽ cho bà sung sướng với Pizza thì bà lại bảo: để tao ra chợ mua bánh đúc sướng hơn mà rẻ, đảm bảo sức khỏe!Hehe! Em tính hôm nào định đầu tư CK ở VN thì cắp sách theo bà cô vừa trúng hơn 500 tr của em trước cái đã, trúng rồi sẽ đi học CFA.

Tuy nhiên, em rất phục và noi gương các bậc tiền bối uyên thâm ở đây, đặc biệt là bề dày kinh nghiệm.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA