Các công việc thích hợp cho CFA level 1.

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
K

kiku

Sơ cấp
12/11/08
39
0
0
hanoi
Thôi để em chốt lại thế này vậy: Pass CFA lvl1, không cần biết là học trong nước hay nước ngoài, thì cũng không phải là xin việc dễ dàng đâu, mà chỉ là lợi thế. Nếu căn cứ vào đó mà đòi mức lương cao thì chả ăn thua gì. Có 1 hay vài năm kinh nghiệm và CFA lvl 1 hoặc 2 thì lại là chuyện khác. Xin hết ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Thôi để em chốt lại thế này vậy: Pass CFA lvl1, không cần biết là học trong nước hay nước ngoài, thì cũng không phải là xin việc dễ dàng đâu, mà chỉ là lợi thế. Nếu căn cứ vào đó mà đòi mức lương cao thì chả ăn thua gì. Có 1 hay vài năm kinh nghiệm và CFA lvl 1 hoặc 2 thì lại là chuyện khác. Xin hết ạ!
Đồng ý

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
các bác thấy công việc tư vấn tài chính doanh nghiệp trong cty chứng khoán thế nào? Em nghe tên thì oai mà ko biết nó làm gì, có tương lai hay ko. Chỉ sợ vào đó rồi thì đống kến thức CFA dem ngâm giấm thì chết.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
các bác thấy công việc tư vấn tài chính doanh nghiệp trong cty chứng khoán thế nào? Em nghe tên thì oai mà ko biết nó làm gì, có tương lai hay ko. Chỉ sợ vào đó rồi thì đống kến thức CFA dem ngâm giấm thì chết.

Theo tôi được biết (không chắc lắm nha), nội dung công việc ấy là làm thế này:

Ví dụ có một công ty, nó cần một khoản tiền lớn để đầu tư máy móc thiết bị chẳng hạn. Nó đến gặp bác bảo bác là: tao cần tiền để đầu tư mà bi h tao không có. Mày xem xem, với tình hình tài chính công ty tao đang thế này, báo cáo tài chính đang thế kia, thì tao nên huy động vốn bằng cách nào: phát hành trái phiếu, phát hành thêm cổ phiếu hay vay ngân hàng... Nhiệm vụ của bạn là phải tìm ra cho khách hàng cách huy động tốt nhất, thuyết phục được họ đó là tốt nhất, và nếu thuyết phục được rồi thì làm tất cả các công đoạn để huy động tiền cho khách hàng!

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Chiều nay Kim Eng vừa gọi di PV vị trí Analyst, có bác nào có kinh nghiệm gì về cty này kô, chỉ em với. mai pv rồi.hix hix

S

sylar184

Sơ cấp
10/10/09
6
0
0
38
HN
Nói thật để bác hiểu là cuộc sống càng ngày càng khó bác ạ, nói thế để bác đánh gía đúng bản thân và xã hội và cung cầu công việc cho cuộc sống thôi. Không bác mất công học l1 rồi đi xin việc thấy khó lại thất vọng và nản.

Cuộc đời nên có mục đích, bác chuyển nghề vì bác thích việc mới hay vì bác ghét công việc cũ. Nếu bác không có mục đích của mình thì rồi bác cũng lại chán công việc mới như cái công việc công trình của bác thôi. Hãy xác định rõ bản thân mình và quyết tâm cho mục đích đó

Nói thêm, bác chuyển càng muộn thì càng khó, khi mà cung cầu đang đi dần vào xu thế cân bằng thì khó hơn, đợi lâu để đến lúc cầu việc còn lớn hơn cungviệc thì càng khó. Thời kỳ bùng nổ của chứng khoán đã qua, nhưng bi h cũng không phải là quá khó. Nêú bác thật sự yêu thích thì hãy nhanh chân lên, xác định mục đích và quyết tâm đạt được nó
Cảm ơn bác đã tư vấn, cuộc sống đúng là càng ngày càng khó, lăn lộn nhiều mà cũng chỉ đủ nuôi thân. Mục đích của em cũng chỉ muốn nâng cao thu nhập để nuôi gia đình chứ không có gì nhiều, và quả thật ngành đầu tư cũng thật hấp dẫn. Nhưng em cũng muốn hỏi bác, là với background trái ngành như em, kể cả học xong lv1 chắc ko có kinh nghiệm cũng khó xin được việc phù hợp đúng không. Trong trường hợp của em thì trong thời gian học có thể xin được công việc nào phù hợp để thi xong lv1 thì cũng tạm đủ kinh nghiệm trong ngành để xin được công việc tốt hơn không?

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Cảm ơn bác đã tư vấn, cuộc sống đúng là càng ngày càng khó, lăn lộn nhiều mà cũng chỉ đủ nuôi thân. Mục đích của em cũng chỉ muốn nâng cao thu nhập để nuôi gia đình chứ không có gì nhiều, và quả thật ngành đầu tư cũng thật hấp dẫn. Nhưng em cũng muốn hỏi bác, là với background trái ngành như em, kể cả học xong lv1 chắc ko có kinh nghiệm cũng khó xin được việc phù hợp đúng không. Trong trường hợp của em thì trong thời gian học có thể xin được công việc nào phù hợp để thi xong lv1 thì cũng tạm đủ kinh nghiệm trong ngành để xin được công việc tốt hơn không?

Bác nói vậy là sao, bác kêu bác lăn lộn nhiều cũng chỉ đủ nuôi thân mà sao còn nói là không có kinh nghiệm? Kinh nghiệm không nhất thiết phải là kinh nghiệm làm ở một công ty chứng khoán, quỹ, kiểm toán hay đầu tư... Thậm chí bác có thể làm sales vẫn được gọi là kinh nghiệm. Bác vào website SSI sẽ thấy, tuyển nhân viên phân tích mà nó ưu tiên người đã làm sales.

Nếu bác đã từng tự đầu tư thì có lẽ sẽ có lợi thế hơn, vì bác dễ hơn trong việc trả lời một số câu hỏi khi mình đã thực tế cầm tiền chơi chứng (đấy là tôi nói đầu tư chứng khoán). Còn với một số công việc khác như investment banking, tư vấn tài chính theo kiểu tư vấn và update tình hình kế toán, tài chính của các công ty con cho một số quỹ đầu tư doanh nghiệp (như thằng Mekong capital chẳng hạn) thì có kinh nghiệm chuyên ngành vẫn hơn.

S

sylar184

Sơ cấp
10/10/09
6
0
0
38
HN
Bác nói vậy là sao, bác kêu bác lăn lộn nhiều cũng chỉ đủ nuôi thân mà sao còn nói là không có kinh nghiệm? Kinh nghiệm không nhất thiết phải là kinh nghiệm làm ở một công ty chứng khoán, quỹ, kiểm toán hay đầu tư... Thậm chí bác có thể làm sales vẫn được gọi là kinh nghiệm. Bác vào website SSI sẽ thấy, tuyển nhân viên phân tích mà nó ưu tiên người đã làm sales.

Nếu bác đã từng tự đầu tư thì có lẽ sẽ có lợi thế hơn, vì bác dễ hơn trong việc trả lời một số câu hỏi khi mình đã thực tế cầm tiền chơi chứng (đấy là tôi nói đầu tư chứng khoán). Còn với một số công việc khác như investment banking, tư vấn tài chính theo kiểu tư vấn và update tình hình kế toán, tài chính của các công ty con cho một số quỹ đầu tư doanh nghiệp (như thằng Mekong capital chẳng hạn) thì có kinh nghiệm chuyên ngành vẫn hơn.
Tôi làm ngành công trình, tức là ra công trường thi công xây lắp bác ah, nên chuyển sang ngành khác ntn sẽ hơi khó khăn, hơi khớp vì không có kinh nghiệm gì. Nên tôi muốn bác cho một lời khuyên về việc nếu xác định học CFA Lv1 để chuyển ngành, thì nên xin một việc làm nào đó trong thời gian học để có thêm kinh nghiệm về tài chính, đầu tư, một công việc nào mà với dân công trình như tôi có thể xin được bác ah.

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Tôi làm ngành công trình, tức là ra công trường thi công xây lắp bác ah, nên chuyển sang ngành khác ntn sẽ hơi khó khăn, hơi khớp vì không có kinh nghiệm gì. Nên tôi muốn bác cho một lời khuyên về việc nếu xác định học CFA Lv1 để chuyển ngành, thì nên xin một việc làm nào đó trong thời gian học để có thêm kinh nghiệm về tài chính, đầu tư, một công việc nào mà với dân công trình như tôi có thể xin được bác ah.

theo em thì không có kinh nghiệm nào là thừa cả, kiến thức của bác sau này mà làm analyst hay tư vấn tài chính doanh nghiệp thì bác phụ trách mấy cty xây lắp thì phát huy tốt ấy chứ..:003:

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi

Vào đây mà tìm hiểu đi bác, SSI vẫn đang tuyển đấy, nếu ko vào được các công ty quỹ nước ngoài, nên vào các bác sau: SSI, Thang Longsc, hoac HSC, 3 thằng này chính sách đãi ngộ rất tốt.

http://cafef.vn/2010020402350531CA31/van-khat-nhan-luc-chung-khoan.chn

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Analyst cho cty ckhoan singapore mà lương 11tr được ko các bác??

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
analyst cho cty chứng khoán Singapore lương 11tr được không các bác?:freddy:

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
analyst cho cty chứng khoán Singapore lương 11tr được không các bác?

Chịu, tôi cũng không biết quỹ lương của Kim Eng sao. Hehe, hỏi trước để mai trả lời câu hỏi này hả???

M

mpt00002

Guest
13/3/09
5
0
0
UK
Nhân đây cũng xin nói luôn, có bác nói học master ở UK+pass CFA level1 mà lương có 400$, vậy xin nói luôn bác đó từ trước đến giờ chắc ko có j nổi bật, học bằng tiền gia đình mà ko có ý thức phấn đấu, và chắc học CFA chắc cũng để cho vui, level 1 ko là gì nhưng đừng hạ thấp những người khác như hạ thấp chính mình như vây, tôi có thể tự tin khẳng định, với 1 năm kinh nghiệm + level1CFA bạn hoàn toàn có thể có mức lương từ 10triệu, điều quan trọng là bạn có nỗ lực và chứng tỏ được mình không!

"10 triệu là mức lương dành cho master + kinh nghiệm..." Vấn đề là bạn í có 0 năm kinh nghiệm, học xong đại học (ko phải chuyên ngành tài chính ngân hàng) học tiếp ngay lên thạc sỹ (đổi ngành), chứ có 1 năm rồi như bác nói thì nói làm gì. Topic này đang xoay quanh CFA L1 without kinh nghiệm (như kiểu từ kĩ sư công trình chuyển sang hay sinh viên mới tốt nghiệp đại học và thạc sỹ), đề nghị bác nghiên cứu và suy nghĩ kĩ trước khi phát ngôn để người nghe tránh có phản cảm nhé.

:023:

H

hoangyenpro

Guest
23/4/08
33
0
0
somewhere

Em nghĩ tốt hơn bác nên đầu quân cho các phòng kiểm toán XDCB ở mấy công ty kiểm toán một thời gian, chắc sẽ được trọng dụng và cũng có thời gian va chạm với các loại báo cáo liên quan đến tài chính. Vẫn đối tượng chuyên môn của bác mà lại nhìn nhận dưới góc độ tài chính. Theo em như vậy thì không phải là bác chuyển ngành mà là vươn lên một tầm cao hơn, từ sông ra biển lớn thôi.

Em nhớ có đợt phải bóc tách một dự toán mà dân tài chính em toát mồ hôi hột, phải đi nghiên cứu mấy cái QĐ của Bộ Xây dựng dài mấy trăm trang, hỏi han khắp nơi thậm chí ra cả công trường hỏi mấy anh kỹ sư (chẳng hạn tỷ lệ thành phần mấy loại bê tông, đá, dầm, cầu cống cây cối.... trong thực tế ra sao :035:). Các công ty kiểm toán rất cần kỹ sư xây dựng trong kiểm toán dự án...và bác sẽ đuợc đào tạo.

Nếu thình lình bác chuyển ngành bằng cách học CFA thì em thấy cũng ko ổn lắm mà chi phí cơ hội lớn, vì dù sao nó cũng là một đống lý thuyết học thuật. Em nghĩ thực tế sẽ khác xa sách vở, học từ thực tế là nhanh nhất. Ngay cả kế toán kiểm toán có biết bao nhiêu chuẩn mực mà nhiều lúc khi "hành sự" các bác cũng phải "đưa chuẩn mực vào đời sống". Em vẫn cho rằng CFA vẫn là loại chứng chỉ rất có giá trị khi bác là một chuyên gia tài chính trong thực tế.

Có thực mới vực được đạo, thay vì ngồi học và nhìn tiền trôi qua trước mắt thì thực tế công việc và những con người của công việc sẽ chỉ bác phải làm gì tiếp theo. Bản thân em thấy việc đi làm đã giúp cho việc học của em rất nhiều, định hướng rất rõ ràng.

Chúc bác thành công!:cheesebur

Sửa lần cuối:
H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Nếu thình lình bác chuyển ngành bằng cách học CFA thì em thấy cũng ko ổn lắm mà chi phí cơ hội lớn, vì dù sao nó cũng là một đống lý thuyết học thuật.

đồng ý

H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
Chịu, tôi cũng không biết quỹ lương của Kim Eng sao. Hehe, hỏi trước để mai trả lời câu hỏi này hả???

bưa nay chị đó hỏi expect bao nhiêu. em thì thiếu thông tin nên cư estimate thôi. 11-13 tr. ko biết KQ thế nào nên nói ra mọi người tham khao thôi, đừng có nói là analyst lương vậy là oan cho em lắm đó.:067:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA