Thắc mắc về công văn 451/TCT-TNCN về thuế TNCN

• Thread starter tridung73vn
  • Ngày gửi
L

Little candy

Guest
11/11/07
4
0
0
TP. HCM
Em đang có thắc mắc như vầy:

TT 62 /2009/TT-BTC: Đối với khoản chi về phương tiện phục vụ đưa đón tập thể người lao động từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại thì không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động; trường hợp chỉ chuyên đưa đón riêng từng cá nhân thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân được đưa đón.

CV 451/TCT-TNCN: Đối với cá nhân được đơn vị chi trả thu nhập bố trí phương tiện đưa đón từ nhà đến nơi làm việc và ngược lại hàng ngày (trừ các đối tượng được hưởng theo chế độ quy định) thì phải tính vào thu nhập chịu thuế của cá nhân thụ hưởng khoản lợi ích này.

Đơn vị chi trả thu nhập căn cứ vào thời gian sử dụng phương tiện, chi phí nhiên liệu phục vụ đưa đón cá nhân tự xác định thu nhập cá nhân thụ hưởng trong 6 tháng cuối năm 2009 để kê khai vào thu nhập chịu thuế của cá nhân đó, đồng thời thông báo cho cá nhân thụ hưởng biết để cá nhân đó kê khai vào thu nhập của mình khi quyết toán thuế.

Theo tập huấn quyết toán thuế TNCN của Cục thuế TP HCM, cán bộ thuế yêu cầu phải tách chí phí xe đưa đón nếu xe đó dùng chung. Bên em thuê 1 chiếc xe đưa đón khoảng 5 ông người nước ngoài, theo các anh, chị, em có được áp dụng như TT 62/2009/TT-BTC là xe đưa đón tập thể không?

Theo mình hiểu thì TT62 và CV451 không mâu thuẫn về điểm này: theo TT62 thì chi phí xe đưa đón tập thể không tính là thu nhập của cá nhân được đưa đón (vì khó mà xác định chính xác chi phí đưa đón cho từng cá nhân). Trường hợp công ty bạn thì số người được đua đón là cố định (5 người) nên lấy tiền thuê xa trong tháng chia cho 5.

Không biết hiểu vậy có đúng không nữa.Nếu được hướng dẫn thêm thế nào là "tập thể" thì tốt biết bao nhiêu vì sẽ không gây hiểu lầm --> quyết toán sai.
:mad: :wall: Em phải chia làm sao đây? Bên em khoảng 5-7 ông dùng chung chứ chẳng phải chính xác 5 ông đâu và trong giờ làm việc, nhân viên, tụi em, cũng dùng xe mỗi lần đi ra ngoài nữa. Tiền xe thanh toán cho nhà xe hàng tháng theo tổng số km dùng trong tháng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dao thi thanh loan

Guest
20/8/04
22
0
0
40
dong nai
Theo như mình nghĩ căn cứ vào hợp đồng thuê xe mà ko đề rõ thuê cho ai là ok rùi, khỏi phải kê khai tính thuế cho phiền.

DLoan

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Trong CV 451/TCT-TNCN có yêu cầu : « Những trường hợp cá nhân đã yêu cầu đơn vị chi trả cấp chứng từ khấu trừ thuế …thì không thuộc đối tượng được uỷ quyền cho đơn vị chi trả quyết toán thay ». Vậy VAT khuyên « Viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho những cá nhân mà khi quyết toán thay có phát sinh số thuế nộp thừa cần phải hoàn thuế » thì có làm sai với hướng dẫn trong CV 451 không ?
Bạn nên đọc lại Công văn 451/TCT-TNCN ngày 08/02/2010 nhé
Phần I; mục 4; khoản 4.5: Về việc cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN.

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Theo tui cứ áp dụng thông tư 160 mà làm. Mình là cán bộ thuế mà còn nhiều vấn đề chưa rõ. Hiện nay ngành thuế đang rất nỗ lực. Phần mềm hỗ trợ kê khai đang được test từng ngày. Rất nhiều vấn đề mà ngành mình còn phải làm.
a, nói thêm với các bạn là nếu theo công văn 451 để áp dụng vụ "uỷ quyền quyết toán" thì phức tạp cho ngành thuế lắm. Chắc thực tế sẽ áp dụng khác chút.
--Sau vụ quyết toán này sẽ có rất nhiều trường hợp phải làm lại đấy các bác ạ.

Sửa lần cuối:
S

summer227

Guest
5/11/08
46
0
0
40
hà nội
Mình có một thắc mắc muốn hỏi. CƠ quan mình trả lương thứ 13 cho cán bộ vào tháng 12/2009. Khi làm tờ khai thuế TNCN tháng 12/2009 , mình đã tính toàn bộ số tiền thưởng đó vào tháng 12/20009. Vậy bây giờ làm quyết toán thuế TNCN cuối năm thì mình chỉ tính 50% số tiền thưởng đó có đúng ko? Xin anh chị e trong diễn đàn trẳ lời sớm giúp mình dc ko ạ.Mình xin chân thành cảm ơn

L

LONGLINH

Guest
17/7/09
9
0
0
Viet Hùng
Các anh chị cho em hỏi:
nhân viên A làm tại cty thứ nhất có mức lương 3 triệu, cty thứ 2 có mức lương 3 triệu, và cty thứ 3 có mức lương 9 triệu,... Vậy mỗi công ty đều phải làm tờ khai 05A, và khai từ số thứ tựtừ 1 đến 14. Vậy mình có phải gì nữa k? để việc quyết toán là xong.
Mẫu số 09/KK-TNCN khi nào thì dùng đến, có dành cho người có thu nhập từ 2 cty chở lên k?
Giúp em với....Thanks!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các anh chị cho em hỏi:
nhân viên A làm tại cty thứ nhất có mức lương 3 triệu, cty thứ 2 có mức lương 3 triệu, và cty thứ 3 có mức lương 9 triệu,... Vậy mỗi công ty đều phải làm tờ khai 05A, và khai từ số thứ tựtừ 1 đến 14. Vậy mình có phải gì nữa k? để việc quyết toán là xong.
Mẫu số 09/KK-TNCN khi nào thì dùng đến, có dành cho người có thu nhập từ 2 cty chở lên k?
Giúp em với....Thanks!
- Cơ bản là đúng, chỉ lưu ý với bạn giảm trừ ngưòi phụ thuộc kông được trùng và trong phần mềm không được check vào ô quyết toán tại CQCT, in, gửi, nộp
- Từng cá nhân tự xét thấy phải làm QT cho mình thì làm mẫu 09 kèm theo là phụ lục. CQCT thấy rỗi thì lập giúp người ta

B

bdlinh

Guest
20/3/10
9
0
0
36
Hà Nội
Công văn 451

Công ty mình hàng tháng nhân viên kinh doanh sẽ được nhận lương mềm theo doanh số. Nếu là lương mềm tháng trước sẽ được trả vào tháng sau. Vậy nếu lương mềm tháng 12/2009 nhưng được trả vào tháng 01/2010 thì sẽ quyết toán vào năm 2009 hay 2010?

Mong quý bà kon lưu tâm giải đáp giùm!:036::036:

Trả vào năm 2010 thì sẽ tính vào thu nhập chịu thuế của năm 2010

G

gauloncon

Guest
3/4/10
1
0
0
hà nội
Cả nhà ơi cho mình hỏi một chút quyết toán thuế thu nhập cá nhân đợt này có cần phải quyết toán thuế TNCN đối với lao động hợp đồng thời vụ không? có ai biết giúp mình với. thanks mọi người!

P

phuongdinh1821987

Guest
9/10/09
7
0
0
Hải phòng
Cả nhà ơi cho mình hỏi một chút quyết toán thuế thu nhập cá nhân đợt này có cần phải quyết toán thuế TNCN đối với lao động hợp đồng thời vụ không? có ai biết giúp mình với. thanks mọi người!

lao [/FONT lao dong hop dong thoi vu co neu lao dong do lam tu 1/6/2009 tro ve cuoi nam

P

phuongdinh1821987

Guest
9/10/09
7
0
0
Hải phòng
Mình có một thắc mắc muốn hỏi. CƠ quan mình trả lương thứ 13 cho cán bộ vào tháng 12/2009. Khi làm tờ khai thuế TNCN tháng 12/2009 , mình đã tính toàn bộ số tiền thưởng đó vào tháng 12/20009. Vậy bây giờ làm quyết toán thuế TNCN cuối năm thì mình chỉ tính 50% số tiền thưởng đó có đúng ko? Xin anh chị e trong diễn đàn trẳ lời sớm giúp mình dc ko ạ.Mình xin chân thành cảm ơn

dung ban a. to khai quyet toan thue nam 2009 chi xac nhan 50% tien luong thang thu 13 thoi.

N

nguyenduc87

Guest
Thuế Thu Nhập Cá Nhân

Anh Chị ơi!@ cho em hỏi
mình kê khai thuế TNCN là truoc hay sau khi tru BHXH ah?
em tìm tài liệu trên mạng mà đọc mãi ko thấy.:wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh Chị ơi!@ cho em hỏi
mình kê khai thuế TNCN là truoc hay sau khi tru BHXH ah?
em tìm tài liệu trên mạng mà đọc mãi ko thấy.:wall:

Bạn tham khảo:
Thông tư 84/2008/TT-BTC

I. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công.
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập tính thuế và thuế suất.

Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ các khoản sau:
- Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc như: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đối với một số ngành, nghề phải tham gia bảo hiểm bắt buộc và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác theo quy định của pháp luật.

S

suongrongtrang

Guest
30/4/10
1
0
0
40
hoa binh
anh chị nào biết trả lời giúp em với
công ty em có 1 trường hợp tạp vụ làm từ tháng 11/2009 đến tháng 01/2010 thì họ nghỉ , không ký hợp đồng lao động . họ có 2 con nhưng chưa kê khai ban giảm trừ gia cảnh với cơ quan thuế thì khi kê bản cam kết thì ghi mức thu nhập là 48 triệu hay 86.400.000
em xin cảm ơn

P

Pysanka

Sơ cấp
14/3/09
37
0
0
36
Hà Nội
@ Suongrongtrang: Nếu 2 người con của cô ấy đủ điều kiện là người phụ thuộc thì bạn kê khai giảm trừ 86,4 tr/ năm nhé! :015:

K

kientrucmn

Guest
23/11/07
4
0
0
TP Hô Chi Minh
Về phần mêm QT TNCN 2.5.1

Người lao động làm ở hai nơi nhưng lại QT tại Cty minh, nhưng đơn vị mình không phải là đơn vị chính, nên khi vào phần mềm dùng cho đơn vị chi trả TN thì chỉ thấy nhảy ra số thuế 5%. Có bạn nào có cách gì ko?

N

nkn04091972

Sơ cấp
17/8/09
3
0
0
Hà Nội
Chào các bác.Công ty tôi có 1 số tài sản mà Sếp mua từ nước ngoài về không có hóa đơn chứng từ j cả.Số tài sản trên phục vụ cho SXKD của Cty. Sếp muốn góp số tài sản trên để tăng tài sản của công ty. Vậy phải làm những thủ tục j xin các bác chỉ giáo. Em đang lúng túng wa. HELP ME!!!!!

T

TrangT

Guest
16/6/07
1
0
0
41
Ha Noi
Mình đã tham khảo ý kiến của kiểm toán bên mình rồi và bên mình sẽ quyết toán theo công văn hướng dẫn 451, vì đây là văn bản mơi nhất của thuế mà.

H

hoangdzinh

Guest
8/4/10
1
0
1
TPHCM
Có qui định nào bắt buộc CQCT phải quyết toán thuế TNCN cho người lao động đang làm việc tại CQCT không? Tại công ty mình chỉ có một người được hòan thuế do họ làm không đủ 6 tháng cuối năm, vậy việc mình từ chối quyết tóan thuế TNCN tại CQCT có sai qui định nào của luật thuế TNCN? Tuy nhiên mình vẫn làm giùm họ quyết tóan thuế TNCN do cá nhân nộp trực tiếp vào cục thuế.
Trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Công văn của Tổng cục Thuế số 1700/TCT-TNCN ngày 21/5/2010 về việc hướng dẫn bổ sung quyết toán thuế TNCN năm 2009

Mình đã tham khảo ý kiến của kiểm toán bên mình rồi và bên mình sẽ quyết toán theo công văn hướng dẫn 451, vì đây là văn bản mơi nhất của thuế mà.

Công văn mới này

II. Các khoản thu nhập của cá nhân cư trú không phải kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2009:
1. Các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công.
1.1. Các khoản thu nhập trước ngày 01/01/2009 được trả trong 6 tháng đầu năm 2009.
1.2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công của 6 tháng đầu năm 2009 (theo bảng thanh toán lương) mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập trả cho người lao động trong 6 tháng cuối năm 2009[/COLOR][/COLOR][/I].