vật tư mua về đưa thẳng vào cp sản xuất

• Thread starter hathuy271
  • Ngày gửi
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Chào cả nhà!
hi

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
không ai trả lời giúp em tí à? giúp e đi mà? :015:

levanton

levanton

Cao cấp
Chào cả nhà!
Chúc cả nhà một năm mới hạnh phúc - an khang - thịnh vượng.
Các bác cho e hỏi: cty e xuất vật tư trực tiếp vào quá trình sx khi có vật tư về, vậy trong tháng 9,10,11 cty e có vật tư về nhg hđơn chưa có và cty e tạm ứng trước cho nhà cung cấp vật tư và đến T12 là thanh toán xong toàn bộ công nợ e định khoản:
Nợ tk 331/ Có tk 1111: 18 triệu, 15 triệu ...
cuối các tháng đó e có bút toán xuất dùng NVL là
Nợ tk 621: còn tk Có em không biết là cho vào tk nào? đã vậy công trình bên cty e hoàn thành và xuất hđơn vào cuối tháng 12 năm 2009 rồi, vậy cuối năm 2009 em vẫn kết chuyển và tính giá thành công trình bình thường, có phải sử dụng tài khoản trung gian ( ví dụ: tk 142 ) nào nữa không?.
Các Bác có kinh nghiệm truyền đạt và chỉ bảo giúp em với. em mới vào nghề nên đang lúng túng lắm.
E cảm ơn các Bác nhiều!

Bạn chưa nêu là cty bạn đã nhận hóa đơn chưa của bên bán chưa và nhận lúc nào, chi phí tk 142 không phải là tài khoản trung gian, nên không ai hiều bạn nói gì để trả lời, hướng dẫn.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Bạn chưa nêu là cty bạn đã nhận hóa đơn chưa của bên bán chưa và nhận lúc nào, chi phí tk 142 không phải là tài khoản trung gian, nên không ai hiều bạn nói gì để trả lời, hướng dẫn.

vâng, vì hoá đơn đến tháng 2 /2010 mới về mà công trình kết thúc và đã xuất hoá đơn vào cuối tháng 12/2009 nên e thấy rối mắc.
Em cảm Bác!

Sửa lần cuối:
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
vâng, vì hoá đơn đến tháng 2 /2010 mới về mà công trình kết thúc và đã xuất hoá đơn vào cuối tháng 12/2009 nên e thấy rối mắc.
Em cảm Bác!

Đầu vào chưa có mà đầu ra đã có (xuất hóa đơn ) như vậy là không được rồi !
Trường hợp : chưa có hóa đơn đầu vào ở đây là vật tư, bạn nên hạch toán trong trường hợp hàng về mà hóa đơn chưa về vào năm 2009 để nhập vật tư vào kho (nếu chưa sử dụng trực tiếp ngay liền), giá được ghi là tạm tính. Sau đó mới sử dụng bút toán Nợ 621/có Tk Vật tư
Ý bạn sử dụng TK142 tức TK phân bổ ngắn hạn phải ko ? Nếu đưa vào TK này thì bạn nên đọc thêm sách nhé ! Mình chỉ có một số ý kiến nhỏ vậy thôi.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Anh này liều thật nha, hoá đơn đầu vào chưa có mà giám xuất hoá đơn đầu ra

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
kkkkkkkkkkkkkkk

Sửa lần cuối:
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Việc xuất hoá đơn đó là là anh bên phòng KD kiêm phó GĐ yêu cầu xuất hđ đấy chứ có phải e xuất đâu, tự nhiên Sếp gọi điện về y/c e viết hđ đó e nói là: nhưng mà sao xuất sớm vậy thì a ấy cáu lên nói là anh bảo e xuất thì e cứ xuất sao cứ phải hỏi, viết hđ mới lấy được tiền. thế là e im lặng vì e bít tính ông ấy lúc nào cũng một mực cho là mình đúng. vậy nên giờ mới khổ e chứ.lúc đó e cũng nghĩ vào sổ sách hàng về trước, hđơn về sau thì thuế k được khấu trừ năm nay thì sang năm được khấu trừ vậy

Bạn ơi, ở thời điểm xuất hoá đơn thì công trình đã hoàn thành nên sếp/hoặc phòng kinh yêu cầu viết hoá đơn là phải đó bạn vì trách nhiệm của họ mà. Còn việc với trách nhiệm là một người kế toán thì nhiệm vụ mình hạch toán trước đó là mình đảm nhận nên tóm lại lỗi của ai thì bạn nên phân biệt rõ.
Mình cũng là dân kế toán nên mình thấu hiểu công việc nào, của ai và do ai làm, tuy nhiên con người chứ không phải là người máy. Người máy đã lập trình sẵn còn sai sót huống chi con người nhưng với cương vị kế toán thì mình nghĩ trước khi làm điều gì thì phải hiểu rõ vấn đề rồi mới làm.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Bạn ơi, ở thời điểm xuất hoá đơn thì công trình đã hoàn thành nên sếp/hoặc phòng kinh yêu cầu viết hoá đơn là phải đó bạn vì trách nhiệm của họ mà. Còn việc với trách nhiệm là một người kế toán thì nhiệm vụ mình hạch toán trước đó là mình đảm nhận nên tóm lại lỗi của ai thì bạn nên phân biệt rõ.
Mình cũng là dân kế toán nên mình thấu hiểu công việc nào, của ai và do ai làm, tuy nhiên con người chứ không phải là người máy. Người máy đã lập trình sẵn còn sai sót huống chi con người nhưng với cương vị kế toán thì mình nghĩ trước khi làm điều gì thì phải hiểu rõ vấn đề rồi mới làm.
nhìn sơ qua thì là lỗi của kế toán, mình bít được CV của kế toán là gì mà,bạn k trong nội bộ nên bạn trách mình là đúng. lúc mình xuất hđ rồi thì trách nhiệm là phải lấy bằng được hđ dầu vào cho đủ và kịp nhg mình vừa vào cty T11 và việc thoả thuận với nhà cung cấp vật tư là Sếp: Sếp nói với NCC là thanh toán toàn bộ số tiền trong năm 2009 thì xuất hđơn và nhg lại k như thoả thuận đó mà cứ hẹn hết lần này tới lần khác mà họ đến lấy tiền k được. vậy nên mình k thể lấy đủ được hđ đầu vào đó, đã vậy trước đây cty mình lại k có ktoan chỉ có ktoan làm past time nên cty làm việc k theo trình tự: trả tiền phải có hđ.thực ra mình k muốn tranh luận vấn đề nội bộ nhg mình k muốn bị hiểu lầm. uh, mình chưa có nhiều kinh nghiệm thật nhg những vấn đề đó mình biết. thế nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA