Mặt hàng chịu thuế GTGT 10% và không chịu thuế ghi chung một cuốn hd được không?

• Thread starter heo rom
  • Ngày gửi
H

heo rom

Guest
16/12/09
4
0
0
tp.hcm
Các bác cho em hỏi: kinh doanh mặt hàng chịu thuế GTGT 10% và mặt hàng không chịu thuế GTGT ghi chung 1 cuốn hóa đơn được không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Các bác cho em hỏi: kinh doanh mặt hàng chịu thuế GTGT 10% và mặt hàng không chịu thuế GTGT ghi chung 1 cuốn hóa đơn được không vậy?

Mình nghĩ vẫn dược bạn ah vì cty chi được mua 1 loại hóa đơn thôi,hóa đơn GTGT or hóa dơn bán hàng thông thường.

M

minhbt

Trung cấp
8/4/09
76
1
0
hà nội
Đương nhiên bạn phải ghi chung 01 quyển hóa đơn vì quyển hóa đơn ghi theo thứ tự ngày tháng. Nếu mặt hàng không chịu thuế thì phần thuế GTGT bỏ trống ko ghi.

V

vanthai2

Guest
20/8/09
3
0
0
Bac giang
các bác ơi em có 1 hợp đồng về cài đặt phần mềm, nhưng em không biết thuế suất bao nhiêu % cả, các bác giúp em với. em cảm ơn các bác nhiều

V

vanthai2

Guest
20/8/09
3
0
0
Bac giang
các bác ơi em đang cần gấp trong sáng nay.các bác giúp em luôn nhe

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
cái này vẫn là 10%

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
các bác ơi em có 1 hợp đồng về cài đặt phần mềm, nhưng em không biết thuế suất bao nhiêu % cả, các bác giúp em với. em cảm ơn các bác nhiều

Cái này là dịch vụ, thuế suất TGTGT là 10%

L

lehienktkt

Sơ cấp
1/4/10
11
0
1
36
Đồng Nai
Khai thuế bị sai

Đơn vị em có một hợp đồng cung cấp phần mềm diệt virus kem theo các dịch vụ khác, tổng giá trị hợp đồng là 23tr, Em đã xuất hóa đơn gtgt và khai thuế tháng 4, tổng gtri hóa đơn = 23tr, trong đó thuế 10%. Nhưng trong hợp đồng đó thì khoản mục phần mềm lại không chịu thuế. Giờ em phải làm sao đây các sư phụ ơi?/?/?

T

trangfsi

Sơ cấp
23/7/09
19
0
0
38
Hà Nội
Đơn vị em có một hợp đồng cung cấp phần mềm diệt virus kem theo các dịch vụ khác, tổng giá trị hợp đồng là 23tr, Em đã xuất hóa đơn gtgt và khai thuế tháng 4, tổng gtri hóa đơn = 23tr, trong đó thuế 10%. Nhưng trong hợp đồng đó thì khoản mục phần mềm lại không chịu thuế. Giờ em phải làm sao đây các sư phụ ơi?/?/?

Bạn huỷ cái HĐ đó đi. Làm điều chỉnh kê khai bổ sung và xuất lại hoá đơn mới thôi

X

xoren

Guest
22/5/10
5
0
0
tp.hcm
tất nhiên là được .vì một công ty phải xuất hóa đơn lần lượt theo thứ tự ngày tháng trên cùng một cuốn hóa đơn .

X

xoren

Guest
22/5/10
5
0
0
tp.hcm
em đang học môn thuế tttdb mà không biết giải quyết bài tập này như thế nào mọi ngưòi giúp em với:
một dn sản xuất rượu bán 30.000 lít rượu thuốc cho một công ty trong nước (gồm 20.000 lít do doanh nghiệp mua lại của một dn khác với mục đích bán trong nước và 10.000 lít do dn sản xuất ).thuế xuất thuế ttdb 20% và thuế vat làgiá bán đã có thuế vat 990 triệu
em không biếtcó được khấu trừ thuế ttdb của phần nguyên liệu sản xuất 10.000 lít không .và thuế ttdb ở khâu bán tính cho 30.000 hay chỉ tính cho 10.000 dn sx thôi

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Tất nhiên là được rồi, đâu có ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới đâu.:angel:

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Đương nhiên bạn phải ghi chung 01 quyển hóa đơn vì quyển hóa đơn ghi theo thứ tự ngày tháng. Nếu mặt hàng không chịu thuế thì phần thuế GTGT bỏ trống ko ghi.
Thế bác cho em hỏi là phần doanh thu chịu thuế và doanh thu không chịu thuế thì làm như thế nào trên tờ khai để tính thuế tndn. Nếu trong quý mà bị lỗ thì có phải tách riêng phần doanh thu chịu thuế ra để tính thuế ko?

gotasin

gotasin

Trung cấp

Theo em thì không được, tại vì em để ý thấy hóa đơn mua văn phòng phẩm, thấy có một số mặt hàng có thuế suất thì người ta xuất ở hóa đơn GTGT, còn mặt hàng không chịu thuế GTGT thì xuất ở hóa đơn thông thường.
E cũng không hiểu vấn đề này lắm, mong mọi người chỉ thêm cho em.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo em thì không được, tại vì em để ý thấy hóa đơn mua văn phòng phẩm, thấy có một số mặt hàng có thuế suất thì người ta xuất ở hóa đơn GTGT, còn mặt hàng không chịu thuế GTGT thì xuất ở hóa đơn thông thường.
E cũng không hiểu vấn đề này lắm, mong mọi người chỉ thêm cho em.

...bạn có để ý kỷ 2 loại hoá đơn đó (hoá đơn GTGT và thông thường) xuất cùng một Cty không ?:wall:

Bạn nên nghiên cứu kỷ lại các loại hoá đơn (GTGT và thông thường) và HH,DV chịu thuế không chịu thuế.

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi
em đang học môn thuế tttdb mà không biết giải quyết bài tập này như thế nào mọi ngưòi giúp em với:
một dn sản xuất rượu bán 30.000 lít rượu thuốc cho một công ty trong nước (gồm 20.000 lít do doanh nghiệp mua lại của một dn khác với mục đích bán trong nước và 10.000 lít do dn sản xuất ).thuế xuất thuế ttdb 20% và thuế vat làgiá bán đã có thuế vat 990 triệu
em không biếtcó được khấu trừ thuế ttdb của phần nguyên liệu sản xuất 10.000 lít không .và thuế ttdb ở khâu bán tính cho 30.000 hay chỉ tính cho 10.000 dn sx thôi

20.000 lít rượu công ty bạn mua lại của DN trong nước thì trong giá mua của bạn đã bao gồm thuế tiêu thụ đặc biệt rồi (công ty sản xuất và bán cho cty bạn sẽ phải kê khai thuế tiêu thụ đặc biệt cho 20.000 lít rượu này)

Công ty bạn chỉ phải kê khai thuế TTĐB cho 10.000 lít rượu do chính công ty bạn sản xuất ra, và phần thuế TTĐB của nguyên vật liệu đầu vào để sản xuất ra 10.000 lít rượu đó sẽ được khấu trừ tương ứng.

Thuế ở khâu bán của công ty bạn chỉ là phần Thuế TTĐB của 10.000 lít mà cty bạn sản xuất ra thôi.

Thân.

gotasin

gotasin

Trung cấp
...bạn có để ý kỷ 2 loại hoá đơn đó (hoá đơn GTGT và thông thường) xuất cùng một Cty không ?:wall:

Bạn nên nghiên cứu kỷ lại các loại hoá đơn (GTGT và thông thường) và HH,DV chịu thuế không chịu thuế.

em thấy là của cùng một cty mà anh.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thấy kỷ chưa, một DN không thể sử dụng cùng lúc hoá đơn GTGT và hoá đơn thông thường.

Hoá đơn GTGT sử dụng cho các đối tượng đăng ký theo phương pháp khấu trừ.
Hoá đơn thông thường, thường thấy ở các hộ kinh doanh nhỏ lẽ, không thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Bạn ơi có thể bạn nhầm vì mình cũng gặp TH này rôi
bên mình cũng mua văn phòng phẩm của một cty có CN ở đây. trong háo đơn GTGT thì dâu của đơn vị bán là cty TNHH TM và DV NGỌc HÀ còn trong HD thông thường thì dấu đó là của hàng Ngọc Hà. Bạn xem lại kỹ đi

T

thuytinh872003

Guest
13/5/10
10
0
0
36
Hà nội
Bạn ơi có thể bạn nhầm vì mình cũng gặp TH này rôi
bên mình cũng mua văn phòng phẩm của một cty có CN ở đây. trong háo đơn GTGT thì dâu của đơn vị bán là cty TNHH TM và DV NGỌc HÀ còn trong HD thông thường thì dấu đó là của hàng Ngọc Hà. Bạn xem lại kỹ đi
Vậy chẳng nhẽ họ thành lập 1 công ty riêng ? Mình cũng chưa hiểu phần này lắm. Bên công ty mình làm việc với 1 cửa hàng bán lẻ, mỗi lần thanh toán họ cho hóa đơn bán lẻ, tích hóa đơn lại để cuối tháng viết VAT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA