Qui chế chi tiêu nội bộ đơn vị sự nghiệp có thu

• Thread starter PHIHUNGVN
  • Ngày gửi
D

daihieu

Sơ cấp
18/2/09
9
0
1
Hà Nội
Chào các bạn, chào PHIHUNG. Cho mình hỏi đơn vị mình là đơn vị SN tự bảo đảm KP nhưng chưa được QĐ giao tự chủ theo NĐ 43. Nếu vậy xây dựng Quy chế chi tiêu nội bộ theo NĐ 43 và TT 71 có được Ko? mong các bạn chỉ giáo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daihieu

Sơ cấp
18/2/09
9
0
1
Hà Nội
Bác Phi Hung và các bác trong diễn đàn làm ơn chỉ giáo đi, lính mời mà

T

tuansp

Guest
5/10/06
45
0
6
Ha Noi
Nếu chưa được giao tự chủ tài chính thì sao bạn biết được đơn vị mình là tự chủ 100%? Còn nếu đã đã được giao tự chủ theo NĐ10 trước rồi thì cứ vô tư xây dựng quy chế đi.

B

Bangtam134

Sơ cấp
11/7/08
7
0
0
44
Bắc Cạn
Tookblack ơi, có thể cho tôi xin các quy chế dưới đây được không. Đây là mail của tôi: Bangtam_tckh@yahoo.com.vn
- Quy chế của đơn vị sự nghiệp tự chủ toàn phần theo NĐ43;
- Quy chế của đơn vị sự nghiệp tự chủ một phần theo NĐ43;
- Quy chế của đơn vị sự nghiệp được NSNN hỗ trợ toàn phần theo NĐ43;
- Quy chế của tổ chức khoa học và công nghệ công lập tự chủ theo NĐ115;
- QUy chế của cơ quan hành chính nhà nước theo NĐ130.
Tôi đang cần lắm. Cám ơn nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chào các bạn, chào PHIHUNG. Cho mình hỏi đơn vị mình là đơn vị SN tự bảo đảm KP nhưng chưa được QĐ giao tự chủ theo NĐ 43. Nếu vậy xây dựng Quy chế chi tiêu nội bộ theo NĐ 43 và TT 71 có được Ko? mong các bạn chỉ giáo.

Tài sao là đơn vị sự nghiệp mà lại có quyết định tự chủ, bạn xem lại đi khi có quyết định là đơn vị sự nghiệp thì người ta kèm theo sẽ giao là tự chủ 100% hoặc tự chủ 1 phần

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Tài sao là đơn vị sự nghiệp mà lại có quyết định tự chủ, bạn xem lại đi khi có quyết định là đơn vị sự nghiệp thì người ta kèm theo sẽ giao là tự chủ 100% hoặc tự chủ 1 phần
Đơn vị em có quyết định thành lập riêng. Sau đó xây dựng đề án tự chủ theo NĐ 10 và cơ quan chủ quản ra quyết định phê duyệt đề án đó. Nhưng đến khi có NĐ 43 thì chỉ có mọt quyết định kèm ban hành là: Nếu đã có phê duyệt đề án tự chủ theo NĐ 10 thì được phép thực hiện tự chủ theo NĐ 43.
Anh có thể nói rõ hơn câu đỏ đỏ không ạ ???

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Đơn vị em có quyết định thành lập riêng. Sau đó xây dựng đề án tự chủ theo NĐ 10 và cơ quan chủ quản ra quyết định phê duyệt đề án đó. Nhưng đến khi có NĐ 43 thì chỉ có mọt quyết định kèm ban hành là: Nếu đã có phê duyệt đề án tự chủ theo NĐ 10 thì được phép thực hiện tự chủ theo NĐ 43.
Anh có thể nói rõ hơn câu đỏ đỏ không ạ ???

Như vậy là rõ ràng rồi còn gì cơ quan cấp trên đã đồng ý tiếp tục thực hiện tự chủ tài chính của đơn vị ban trên cơ sở đề án thực hiện tại nghị định 10. Vậy bạn cứ thực hiện thôi trừ trường hợp thực hiện theo 43 có khác với đề án ban đầu ( khác VD : từ từ chủ được cấp 1 phần sang tự chủ 100% tự lo toàn bộ hoặc ngược lại)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
đơn vị mình là đvị sự nghiệp có thu tự đảm bảo 01 phần kinh phí.
Hoạt động trong lĩnh vực đất đai. Ngoài các khoản thu lệ phí địa chính theo quy định nhà nước, thì đvị mình còn thu hoạt động dịch vụ như đo đạc, kiểm định bản vẽ, theo mình biết thì sở tài nguyên môi trường cũng có dịch vụ như mình, nhưng khi mình thu phí đo đạc hay kiểm định thì chỉ xuất biên lai thu phí lệ phí của chi cục thuế. Nhưng bên sở tnmt thì xuất hóa đơn gtgt. Nghĩa là sở đăng ký hoạt động kinh doanh giống như doanh nghiệp( phải khai báo thuế hàng thàng, thuế tndn cuối năm) . Mình hỏi: đơn vị mình có cần đăng ký như vậy của phần hđộng dịch vụ cho đúng thủ tục không?
Tại vì mình hạch toán phần thu sự nghiệp và phần thu dịch vụ chung luôn, không tách ra, kể cả phần chi phí cho 2 hoạt động trên. Và phòng tài chính kế hoạch cũng không hướng dẫn gì. NHỜ ANH CHỈ BIẾT, HƯỚNG DẪN GIÚP.

Phần dịch vụ phải đăng ký với cơ quan thuế để thực hiền đầy đủ các nội dung nhất là các loại thuế. Bạn phải tách biệt rõ ràng 2 loại dịch vụ và hoạt động thu phí lệ phí ra.

H

hattrang2009

Guest
23/3/09
6
0
0
ben tre
anh Phi Hung ui giup em voi, em moi vo làm kế toán trong 1 đơn vị sự nghiệp có thu mà em thi chua biet gì về những khoản thu, chi, tam ứng thế nào là hop lý anh có the huong dan giup em k?
Em lam o TT truc thuoc so,hôm truoc do tt có muon xe và tai xe ben So di huyen bay gio ve thanh toan nhung em k biet là càn nhung chung tu gi moi thanh duoc,và cách tính số km để chi tiền xang đó, anh giup em voi
thanks anh

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Em lam o TT truc thuoc so,hôm truoc do tt có muon xe và tai xe ben So di huyen bay gio ve thanh toan nhung em k biet là càn nhung chung tu gi moi thanh duoc,và cách tính số km để chi tiền xang đó, anh giup em voi
thanks anh

Thì bạn căn cứ quyết định cử đi công tác, giấy đi đường, hoá đơn và theo quy chế chi tiêu nội bộ để tính tiền công tác phí.

H

hattrang2009

Guest
23/3/09
6
0
0
ben tre
Phieu thu - phiếu chi

Các bạn cho mình hỏi phiếu thu - phiếu chi mình làm bằng excel đó mỗi lần có xuất phiếu thu và phiếu chi thì mình gõ nd vào nhưng phần ghi số phiếu thu -phiếu chi mình k gõ vào mà để trống, khi in ra mình mới ghi số bằng viết mực như vậy có hợp lệ k?
Các bạn cho mình biết với.

D

dungnm0802

Guest
13/4/09
1
0
0
HN
Ai có file " QC TT tp HCM 04.rar" thi post/gửi giùm

Chào các bạn,

Mình thấy các bạn trao đổi về Quy chế chi tiêu nội bộ đối với đơn vị sự nghiệp có thu, thú vị quá, mình ko phải dân kế toán nhưng đang phải chuẩn bị cái này cho Trung tâm nên rất quan tâm.

Mình đã download file "Qui dinh 1" roi nhưng thấy các bạn trao đổi về nội dung file " QC TT tp HCM 04.rar" nên muốn biết nội dung để có thông tin. Vậy bạn nào có thì gửi giùm mình lên forum này hoặc qua email: dungnm080@gmail.com nhé.

Cảm ơn nhìu,
NMD

C

cuongpcc1

Guest
23/4/09
1
0
0
42
Dak Nong
Quy chế của đơn vị sự nghiệp tự chủ toàn phần theo NĐ43;

Nếu bác PHIHUNGVN mà có thì post cho anh em them khảo nhé. thanks so much.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
anh Phi Hung ui giup em voi, em moi vo làm kế toán trong 1 đơn vị sự nghiệp có thu mà em thi chua biet gì về những khoản thu, chi, tam ứng thế nào là hop lý anh có the huong dan giup em k?
thanks anh

Giấy đề nghị thanh toán tiền xăng xe cho xe đi mượn và hoá đơn tiền xăng.
Hướng dẫn các khoản thu chi và tạm ứng thế nào là hợp lý thì mình chịu vì nó quá nhiều nếu viết ra thì có mà hết cả quyển sách. Bạn chịu khó đọc các quyết định 19 hướng dẫn kế toán HCSN và các thông tư hướng dẫn các nội dung chi. Nói tóm lại hiện tại làm đến đâu thì bạn tìm các văn vản có liên quan ròi hệ thống nó lại mà làm tuỳ theo đặc điểm tình hình kinh doanh của đơn vị mình.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Quy chế của đơn vị sự nghiệp tự chủ toàn phần theo NĐ43;

Nếu bác PHIHUNGVN mà có thì post cho anh em them khảo nhé. thanks so much.

Không thể nào post hết chỗ này vì mỗi 1 loại cũng có đến hàng trăm loại hình khác nhau kèm theo nó là hàng trăm kiểu tính khác nhau. Bạn lấy 1 dạng loại hình nào đó rồi phát triển theo hướng đặc thù thôi

N

nhinhi09

Sơ cấp
9/4/09
5
0
1
Nhà Bè
Mình cám ơn PHIHUNG nhiều nhiều nha! Mình cũng mới chuyển sang làm kế toán đơn vị SNCT, sếp kêu xây dựng qui chế chi tiêu nội bộ đơn vị mà mình thì chẳng biết bắt đầu từ đâu. Mình sẽ tham khảo để làm, nếu có gì vướng mong Bác chỉ giúp ha!

V

VinhHanh66

Guest
24/5/09
3
0
0
Hà Nội
Chi tiêu nội bộ Viện nghiên cứu

Mình ở Viện nghiên cứu hoạt động theo tinh thần NĐ 115, ai có quy chế chi tiêu nội bộ của loại hình này gửi cho mình tham khảo với, với lại chỉ giúp mình cách giải ngân đề tài, dự án nhé. Cảm ơn nhiều.

Q

quan minh hien

Sơ cấp
21/1/09
29
0
6
39
hai phong
học bổng sinh viên

Mình phải đi rút học bổng sinh viên ở Kho bạc
Vậy rút học bổng đó thì vào chuơng, khỏan, mục, tiểu mục nào vậy
Ai làm ruh chỉ nhanh mình nhé

C

chuyenle

Guest
17/4/09
1
0
0
38
tu liem, ha noi
Mình cảm ơn Phi Nhung và mọi người .Tiện đây cho em hỏi, Mọi người có tài liệu nào về quy chế chi tiêu nội bộ ở công ty cổ phần không vho em xin với. Em đang phải viết quy chế đó mà. Mong mọi người giúp đỡ và thông cảm vì đây lần đầu tiên em vào diễn đàn

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Mình phải đi rút học bổng sinh viên ở Kho bạc
Vậy rút học bổng đó thì vào chuơng, khỏan, mục, tiểu mục nào vậy
Ai làm ruh chỉ nhanh mình nhé

Những điều này không cần hỏi tại đây đâu. Mỗi loại trường đều có chương loại khoản hạng riêng. Bạn có thể xem lại những người khác trước mình đã làm. Hoặc hỏi trực tiếp tại kho bạc nơi bạn mở tài khoản nó sẽ phù hợp đúng chương loại khoản hạng mà đơn vị bạn dùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA