Học cao học kế toán - nên hay không

• Thread starter zonzon
  • Ngày gửi
Z

zonzon

Guest
12/7/05
0
0
0
Hanoi
Mình đang làm kế toán tại một dự án về giáo dục. Sếp đồng ý cho mình đi học cao học trong giờ và thanh toán tiền học. Mình đang băn khoăn không biết là có nên đi học cao học kế toán không hay chuyển sang học ngành khác.
Giúp mình lời khuyên với nhé.
Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
zonzon nói:
Mình đang làm kế toán tại một dự án về giáo dục. Sếp đồng ý cho mình đi học cao học trong giờ và thanh toán tiền học. Mình đang băn khoăn không biết là có nên đi học cao học kế toán không hay chuyển sang học ngành khác.
Giúp mình lời khuyên với nhé.
Cảm ơn nhiều.

Trùi ui, nghe cao học là đã thấy thích rồi lại còn miễn phí nữa. Học đi, không học đưa đây tui học. Phí của giời.

Z

zonzon

Guest
12/7/05
0
0
0
Hanoi
Thì mình cũng biết là như vậy nhưng thấy một vài người bạn nói cơ hội đó nên để học chuyên ngành khác (kiểu như Tài chính, Ngân hàng, Bảo hiểm), Kế toán chỉ có vậy nên học cao học thì phí tiền, phí công... làm mình phân vân quá.

N

NTAC

Guest
Trời ơi, tiếc quá sao bạn
Bạn thử nghĩ xem kế toán bây giờ phải hiểu đúng no là một nghề, một nghề sử dụng phổ biến trong XH. Việc học liên tục kế toán là cần phải bắt buộc tại sao bạn lại muốn chùng chân lại
Phải đi tiếp lên nhé
Chúc bạn thành công

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Nghe đến học cao học là thấy thích rồi (hơi "ấy" nhỉ?) miễn phí và được tạo điều kiện tối đa như thế thì càng phải thận trọng hơn bạn ạ. Mình có ý kiến như thế này.

Bạn hãy tìm hiểu chương trình học (môn học) của từng loại như thế nào cho tất cả các chuyên ngành : Tài chính, ngân hàng, ngoại thương, kế toán ..... hãy xem xét các môn học xem có sự tương đòng nhiều hay không? Nhưng mình nghĩ là đa phần là có sự tương đồng do đều là ngành kinh tế cả!!!

Sau khi xem xét bạn nên phân tích một vài yếu tố thuộc về tương lai đối với công việc của bạn.

============> kết luận khả thi hơn chứ nhỉ?

Chúc bạn có sự lựa chọn thích hợp. Chúc thành công bạn nhé.

T

thanhhuongmau

Guest
20/7/05
7
0
0
42
Hanoi
Zon Zon oi, co hoi tot nhu the ma sao ban con ban khoan vay. Hay chac la co su rang buoc gi giua ban va chinh sach dao tao cua cong ty chang?
:banana: :banana:

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Báo cáo các bác E cũng chưa nghe cái vụ cao học kế toán.

Tôi có thể hiểu thế này chắc chắn là với điều kiện này thì zonzon sẽ đi học cao học, tuy nhiên bạn đan gphân vân học ngành nào mà thôi. Theo tôi thì với chuyên môn kế toán chúng ta nên học tiếp về quản trị, cái này mới có thể hiểu là nâng cao, chú nếu có cao học kế toán chắc cũng lại học lại về định khoản hạch toán một số tình huống phức tạp là cùng lắm chứ chuyên môn kế toán chỉ có vậy thôi. Học cao học về quản trị thì lại có nhiều vấn đề bởi vì quản trị nói chung khá rộng có quản trị kinh doanh, quản trị sản xuất... mà bạn đan glàm kế toán rồi thì chắc chọn quản trị kinh doanh là âhy hơn cả trong đó bạn sẽ học về quản trị nhân lực, đạo đức kinh doanh, chiến lược kinh doanh, v.v... và v.v...chắc như vậy ban zonzon có thể hình dung mình nên học gì.

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
To Zonzon!
Năm nay mình cũng tham gia học cao học tại NEU, hồi đại học thì mình cũng học về chuyên ngành kế toán đấy. Lúc làm hồ sơ cao học mình cũng đã rất bối rối, nhưng sau đó mình thấy là đối với mình thì mình không cần học tiếp về cao học kế toán mà chuyển sang ngành khác hơn.
Mình thấy như thế này:
- Nếu tiếp tục tham gia giảng dạy về kế toán, nghiên cứu về kế toán thì mình sẽ học cao học về kế toán và phân tích hoạt động kinh tế của NEU nhưng mình không thích suốt ngày chỉ nghiên cứu. Do đó mình chọn ngành khác.
- Để đứng vững trong nghề kế toán thì cái cần thiết trước hết phải là chính bạn, để trau dồi nghề nghiệp thì tự đọc, tự học và thảo luận là tốt nhất. Còn nếu nói về bằng cấp thì các chứng chỉ kiểm toán viên trong nước or quốc tế là quá đỉnh rồi.
- Học cao học là để định hướng nghiên cứu, mà cái này nếu bạn bước vào đó rồi sau muốn làm tiến sĩ hay gì đó nữa thì ốm đòn mất.
Đó là ý kiến của mình, chúc bạn sớm có giải pháp tốt nhất nhé!
Bye

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
ziczac nói:
nếu có cao học kế toán chắc cũng lại học lại về định khoản hạch toán một số tình huống phức tạp là cùng lắm chứ chuyên môn kế toán chỉ có vậy thôi. .
Cái này thì Lão gia hoàn toàn không đồng ý vì nếu có điều kiện để nghiên cưú sâu hơn về công việc của mình, để thấy được sự ảo diệu của kế toán, để thấy rằng chỉ mới một phần về các quan điểm và trường phái kế toán đã là một lĩnh vực nghiên cứu chuyên sâu cuả kế toán, thì theo Lão gia là rất tốt.

Lưu ý là nội dung các môn học chương trình cao học kế toán tuy thấy là rất tầm thường, nhưng thực tế nó là nền tảng cho việc đi sâu hơn vào bản chất vấn đề của kế toán.
Cao học không phải là nơi trang bị cho các bạn những nghiệp vụ thực tế đời thường mà là nơi trang bị cho chúng ta những cơ sở lý luận mang tính nguyên tắc để có thể tự nghiên cứu và trả lời những câu hỏi: Tại sao thế này mà không là thế kia, tại sao phải làm thế naỳ mà không được làm thế khác...
Ví dụ, Lão gia có nói là Kế toán mang tính lịch sử, nên chỉ trong từng giai đoạn chế độ kế toán việt nam cũng đã thay đổi cho phù hợp. Ví dụ TK tiền mặt trước kia là 50 nay là 111, quỹ khen thưởng phúc lợi trướa kia năm ở mục Nguồn vốn chủ sở hữu, nay lại nằm ở mục kinh phí khác.... Tại sao lại như thế???
Hoặc là các bạn cũng phải tìm hiểu thêm định nghiã Nguồn vốn của Việt Nam và các nước trên thế giới khác nhau như thế nào, thậm chí các bạn cũng cần phải biết có bao nhiêu trường phái kế toán trên thế giớí, các trường phái giống và khác nhau như thế nào về tính nguyên tắc, rồi nhà nước can thiệp và quản lý về kế toán như thế nào, một hành động gian lận sẽ được xử lý ra sao tại mỗi quốc gia, tại mỗi chuẩn mực....kế toán Việt Nam đang đứng ở đâu và sẽ phát triển theo chiều hướng nào.....

Tóm lại, học Cao học kế toán không có gì là phí, chỉ có điều nếu không vận dụng được những gì đã học thì mới thật sự là phí phạm, Phí cho công sức của bản thân mình và Phí cho công sức đào tạo của xã hội.

Các bạn làm công tác kế toán cứ suy nghĩ thêm nhé.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to zonzon
Bạn thật may mắn khi có điều kiện đi học cao học kế toán mà không mất tiền. Mình khuyên bạn nên đi học. Nếu sau này bạn học xong thạc sỹ, bạn không thích làm việc thực tế đau đầu, bạn có thể an dưỡng và thư giãn bằng cách đi dậy học. Có bằng thạc sỹ thì xin việc giảng dậy cũng có nhiều thuận lợi. Bạn suy nghĩ kỹ nhé.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Theo mình thì mình sẽ không học kế tóan nữa. với các lý do:
Nói về hạch tóan và ghi sổ thì có lẽ bạn đã quá rành. Còn về việc phân tích những báo cáo của kế tóan thì cần phải có trình độ bao hàm rộng lớn hơn. Đó là về tài chính.
Vì thế nếu có cơ hội đi học cao học, Mình sẽ học tài chính. Nền tảng của mình là kế tóan (Quá tốt cho việc học tài chính)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác này có lẽ yêu quản trị TC hơn kế toán ?

I

Ira

Guest
Các anh cứ bàn nhau tiếp dùm em với. Em đang học cao học kế toán nè. Em nghe nói hết giai đoạn đại cương, có thể chuyển chuyên ngành, nên giờ đây em cũng đang phân vân lắm, không biết nên đi ngành nào. Em chờ nghe thêm ý kiến của các anh, cảm ơn các anh.
P/S: học cao học mà chương trình như đại học vậy, cũng phải học các môn tào lao và thi viết y như hồi đó. Phí thời gian và chán lắm. Anh Zonzon suy nghĩ kỹ nha.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ira nói:
Các anh cứ bàn nhau tiếp dùm em với. Em đang học cao học kế toán nè. Em nghe nói hết giai đoạn đại cương, có thể chuyển chuyên ngành, nên giờ đây em cũng đang phân vân lắm, không biết nên đi ngành nào. Em chờ nghe thêm ý kiến của các anh, cảm ơn các anh.
P/S: học cao học mà chương trình như đại học vậy, cũng phải học các môn tào lao và thi viết y như hồi đó. Phí thời gian và chán lắm. Anh Zonzon suy nghĩ kỹ nha.
Haha, ira ơi chuyển ngành đê. Qua Ngoại thương học hén, thì học xong giai đạon đại cương Ira thấy trình độ lý luận (về Kế toán) nâgn cấp được tý nào không?

Học giống Đại học lắm à? Tối nay có người mất ngủ vì Ira rồi :1luvu:

I

Ira

Guest
To anh phần tử ăn nằm: học đại cương cao học, em thấy trình độ lý luận về kinh tế chính trị, triết học và thô bỉ học tăng thêm nhiều lắm, còn về kết oán thì... hổng thấy gì hết trơn. Qua ngành ngoại thương học thì em sợ lắm. Vì... con gái bên ngành đó đẹp lắm, em sợ học không vô. :lol:
(Anh đừng để mất ngủ nhiều quá nha, coi chừng mặt nổi mụn, nặn không kịp đó.)

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
Đúng đó, mình thấy học cao học bên Quản trị kinh doanh thì hợp lý nhất, vì người kinh doanh không chỉ đơn thuần là hiểu về cách kinh doanh mà còn phải am hiểu về kế toán để phát triển về mặt quản lý.

N

ngochuyennb

Sơ cấp
11/11/08
8
0
1
37
Ninh Bình
Nghe các anh chị nói thế này khiến em phân vân quá. Em định thi cao học vào tháng 3 sang năm mà. Em thấy mỗi người đều có cái lý đúng của mình. Em ko muốn học để giảng dạy hay nghiên cứu gì mà chỉ là theo xu hướng của xã hội (càng ngày bằng cấp càng lên cao) và tâm lí của sinh viên (chưa có công việc ổn định và chẳng biết làm j) nên muốn đi học. Đây là suy nghĩ của em, các anh chị góp ý thêm cho em với nhé. Thanks cả nhà.

H

haiyen118

Guest
17/9/09
1
0
0
37
Hung Yen
Mình đang làm trong ngành thuế, công việc của mình đòi hỏi mình phải hiểu chuyên sâu hơn về kế toán tài chính doanh nghiệp nhưng trước mình học quản trị kinh doanh!!!!
Mình đang suy nghĩ xem nên học đăng ký học ở trường nào???năm nay chắc là không kịp đăng ký rùi. Có ai biết lịch đăng ký và học năm sau không giúp mình với!!!

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Các bạn tham khảo ở DH mở hoặc DH kinh tế, thời gian thi là tháng 8 hàng năm.

Học nhiều biết nhiều khỏi phải lo thất nghiệp!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA