Mỗi tuần một chuyên đề

Chị em ta hay lam hay làm

• Thread starter Phi Thi Dinh
  • Ngày gửi
ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
Ðề: Chị em ta hay lam hay làm

lâu quá rồi, cũng do bận quá mà mình chưa làm được gì, đã hứa với một người sẽ thêu hai con trâu thật đẹp vậy mà chưa làm được, xong kỳ thi này chắc lại cày thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Vườn nhà mọc đầy cây hoang thân mọng nước nhổ mãi ko hết, tình cờ được biết đó là cây rau càng cua có giá trị dinh dưỡng và làm món giải nhiệt trong ngày hè hết sức thú vị.
Rau càng cua 0.5kg
Thịt bò 0.2kg
Tỏi, hành tây 1/2 củ, lạc, giấm, đường, ớt, tiêu, lạc rang.
Rau càng cua lặt bỏ hoa rửa sạch ngâm nước muối pha loãng ( pha đặc quá rau sẽ nát). Ướp thịt bò xắt lát mỏng với hạt nêm,tỏi.
Hành tây xắt lát mỏng trộn dấm, đường, mắm ngon liều lượng tuỳ gia vị khẩu phần ăn ngọt hay chua. Phi thơm tỏi cho thịt bò vào xào chín rồi bắc ra để nguội một chút rồi nhanh tay trộn với nước hỗn hợp hành tây, rau càng cua, lạc rang giã nhỏ.
Lưu ý: Món này trộn xong ăn ngay ko để lâu được ra sẽ nát mất ngon.
Nếu món này, em thêm tôm đất còn sống, hấp lên và bỏ vào xào cùng thịt bò, thì đến 1kg cũng hết chứ không phải 0,5 kg.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Năm ngoái tôi đã được thưởng thức món canh cua rất ngon tại nhà Dinh rồi... Không biết dịp nào lại được ăn tiếp đây???
:food-smil
hehe, sắp tới về thôi anh, còn nhiều món ngon mà chị ý chưa trổ hết ý

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Thèm món canh cua nguyên chất TB và món ếch đồng xịn quá! Không hiểu có ai mời mình về TB dịp hè này không? :031: :beer:

Món này mình vẫn ăn hàng ngày, nhất là canh cua: dễ ăn, lừa miệng nên ngon
Nhắc đến chè, trà sữa mình thấy nhớ món trà sữa trân châu ở Hạ Long. Không bít khi nào mới có cơ hội ra Hạ Long nữa.

M

mendt

Sơ cấp
10/1/12
7
1
0
Hà Nội

CHị thuý già ui em xong roài nè, chưng hàng đây nhưng mờ quá hị hị
CHị này khéo tay quá, đẹp chết mất thôi

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Thèm món canh cua nguyên chất TB và món ếch đồng xịn quá! Không hiểu có ai mời mình về TB dịp hè này không? :031: :beer:

hê hê, đổ xăng đi anh, nguyên cục về luôn :004:

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

CHị thuý già ui em xong roài nè, chưng hàng đây nhưng mờ quá hị hị

Bạn Ngocpt ơi, đẹp quá, bạn có thể dạy các chị em được không, tớ rất thích học thêu thùa.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Bạn Ngocpt ơi, đẹp quá, bạn có thể dạy các chị em được không, tớ rất thích học thêu thùa.

hi, có gì đâu bạn, một chút thừa kế từ mẹ mình thôi mà

M

MinhThuhhtb

Guest
13/1/12
38
4
8
36
Thái Binh

Vườn nhà mọc đầy cây hoang thân mọng nước nhổ mãi ko hết, tình cờ được biết đó là cây rau càng cua có giá trị dinh dưỡng và làm món giải nhiệt trong ngày hè hết sức thú vị.
Rau càng cua 0.5kg
Thịt bò 0.2kg
Tỏi, hành tây 1/2 củ, lạc, giấm, đường, ớt, tiêu, lạc rang.
Rau càng cua lặt bỏ hoa rửa sạch ngâm nước muối pha loãng ( pha đặc quá rau sẽ nát). Ướp thịt bò xắt lát mỏng với hạt nêm,tỏi.
Hành tây xắt lát mỏng trộn dấm, đường, mắm ngon liều lượng tuỳ gia vị khẩu phần ăn ngọt hay chua. Phi thơm tỏi cho thịt bò vào xào chín rồi bắc ra để nguội một chút rồi nhanh tay trộn với nước hỗn hợp hành tây, rau càng cua, lạc rang giã nhỏ.
Lưu ý: Món này trộn xong ăn ngay ko để lâu được ra sẽ nát mất ngon.

Hix! Rau càng cua như thế nào hả chị? Em nghe tên lạ quá!

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Hix! Rau càng cua như thế nào hả chị? Em nghe tên lạ quá!
mình k bít tên nên thường gọi là rau trời cho. bởi nó dễ trồng lắm

M

MinhThuhhtb

Guest
13/1/12
38
4
8
36
Thái Binh

mình k bít tên nên thường gọi là rau trời cho. bởi nó dễ trồng lắm
Không biết có phải là rau Sam không nhỉ? Cái loại rau giống Hoa Mặt Trời đó phải không Chị?

hoanghao96

hoanghao96

Trung cấp
12/3/09
93
0
0
39
Hà nội

Đây có lẽ là "mẹ truyền con nối" đây! bí quyết gia truyền không thể tiết lộ được đúng không??

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Không biết có phải là rau Sam không nhỉ? Cái loại rau giống Hoa Mặt Trời đó phải không Chị?

không phải rau sam đâu em. e seach trên mạng là thấy liền loại rau này.

mình chưa thêu như bạn đã thêu. ở quê hình cũng có truyền thống làm thêu ren ( đó là cách quê mình gọi ), hồi mình học lớp 6 đến lớp 9 vẫn thường ngồi thêu ren. hi... tỷ mỷ và thủng cả ngón tay giữa vì ngón tay này ẩn đầu kim.
Mình cug rất muốn học thêu được bức tranh hay cô gái như bạn lắm, nhg giờ k ham nữa rùi

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA