Có kê vào bàng kê hàng hóa dịch vụ bán ra trong kỳ không

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Chưa giao hàng" với "chưa nhận được hàng" là hai chuyện khác nhau. Thêm nữa, sự ghi nhận doanh thu của thuế với kế toán là khác nhau trong trường hợp này đấy!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Bạn yên tâm đi! Người mua được khấu trừ thuế với thời gian theo quy định trong vòng 3 tháng kể từ ngày người bán xuất hoá đơn cơ mà.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
NAMHAI nói:
To Tú Anh: Mình hỏi ý kiến các bạn vì khách hàng mình cũng chưa nhận hàng, chưa nhận hoá đơn mà mình đã kê khai thuế. Như trường hợp các bạn đang trao đổi đó.
Khách hàng của bạn chưa nhận hàng, và cũng chưa nhận hóa đơn. Vậy hóa đơn của bạn đã xé ra khỏi cuống chưa? Nếu bạn chưa xé ra khỏi cuống mà đã kê khai thuế. Bây giờ bạn muốn hủy nó thi chỉ việc gạch bỏ đi vẫn để trên sổ sách, tháng sau làm tờ khia điều chính và ghi rõ nguyên nhân hủy hóa đơn đó, ghi giám phần kê khai giá trị hàng bán ra và thuế GTGT đầu bán ra( Phân ftăng giảm ấy).
Nếu bạn đã lỡ xé nơ ra khỏi cuống rồi thì bạn chịu khó nói với bên mua khi giúp vào biên bản hủy hóa đơn đó và cũng làm tờ khai điều chỉnh tháng sau để giá Doanh số bán và thuế GTGt đầu ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trường hợp của NAMHAI là thế này cơ mà chị Nhung:

NAMHAI nói:
Ở đvị mình có xảy ra trường hợp:
- Kh ở miền Bắc mua hàng, hợp đồng giao tại kho kh, thời gian vận chuyển từ kho mình đến kho khách hàng khoảng 7 - 10 ngày. Khi xuất hàng ra khỏi kho mình xuất hoá đơn VAT để có chứng từ đi đường (nếu kg QLTT phạt như chơi). Nếu thời điểm xuất hàng rơi vào cuối tháng thì khi khách hàng nhận hàng đã qua tháng sau. Vậy mình kê khai thuế tháng này nhưng khách hàng sẽ kê khai tháng sau.
Các bác cho ý kiến nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
NAMHAI nói:
To Tú Anh: Mình hỏi ý kiến các bạn vì khách hàng mình cũng chưa nhận hàng, chưa nhận hoá đơn mà mình đã kê khai thuế. Như trường hợp các bạn đang trao đổi đó.

Bạn yên tâm làm như Tú Anh hướng dẫn đi, không có việc gì phải lo. Dù là bên mua kê khai thuế vào tháng sau, nhưng điều đó đâu ảnh hưởng gì đâu.

Bạn có thể Fax hoá đơn qua cho bên mua hàng, họ muốn kê khai thuế tháng này cũng được, vá họ theo dõi trên 151; mà để tháng sau cũng được. Đâu có vấn đề gì đâu.

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
NAMHAI nói:
Ủa, thông tư 89 mà bạn nói ban hành khi nào vậy? Mình thấy chỉ có NĐ89/2002 thôi. Bạn nói rõ hơn về TT này được không?

89/2002/TT-BTC đấy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA