Xuất khẩu được hàng rồi có cần viết hóa đơn GTGT không?

• Thread starter thanhID
  • Ngày gửi
T

thanhID

Sơ cấp
6/5/10
8
0
0
ha noi
Chào cả nhà?
Công ty em ký một hợp đồng bán lô hàng sang nước ngoài. Bên em thuê một công ty XNK làm thủ tục xuất khẩu. Họ đã làm thủ tục xuất khẩu lô hàng này đi và bên nước ngoài đã nhận được hàng rồi. Thế công ty em có phải xuất hóa đơn đầu ra và kê khai thuế không ạ? Đương nhiên là hóa đơn này chỉ đẻ tại cuống vì hàng hóa của em đã xuất đi rồi. Em đang băn khoăn không biét có phải viết hóa đơn để kê khai thuế không? Các anh chị giúp em với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bên em thuê một công ty XNK làm thủ tục xuất khẩu.
Chính xác thì đây là công ty gì, và họ đã làm gì cho bạn?
Nếu đây là một công ty XNK, họ xuất khẩu uỷ thác cho bên bạn thì bạn phải xuất hoá đơn GTGT phần giá trị hàng XK cho họ. => Thể hiện rất rõ thông qua Hợp đồng uỷ thác. Đồng thời trong trường hợp này, người XK trên tờ khai Hải quan sẽ là họ, không phải cty của bạn.
Nếu đây chỉ là công ty giao nhận, chỉ đơn thuần làm thủ tục giao nhận hàng xuất khẩu (giúp bạn mở tờ khai Hải quan - Người XK trên TK chính là công ty của bạn), vận chuyển hàng từ kho của bạn ra Cảng, đóng hàng vào container giúp bạn) thì họ không phải là "cty XNK" mà chỉ làm dịch vụ giao nhận hàng hoá. Vậy thì bạn vẫn phải xuất hoá đơn GTGT phần giá trị hàng XK, người mua hàng chính là nhà nhập khẩu hàng ở nước ngoài, Liên 2 vẫn giữ nguyên tại cùi.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bạn vẫn phải xuất hóa đơn, và tùy theo 1 trong 2 trường hợp trên của chị Việt Hương mà bạn xuất hóa đơn cho hợp lý!

T

thanhID

Sơ cấp
6/5/10
8
0
0
ha noi
Cảm ơn các bạn nhiều nhé, em muốn hỏi thêm một chút là tờ khai hải quan bên em ghi là ngày 21/6. Thế thì em phải xuất hóa đơn trước ngày 21/6 hoặc là ngày 21/6 phải không ạ. Em có thể viết hóa đơn trong tháng 7 được không?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cảm ơn các bạn nhiều nhé, em muốn hỏi thêm một chút là tờ khai hải quan bên em ghi là ngày 21/6. Thế thì em phải xuất hóa đơn trước ngày 21/6 hoặc là ngày 21/6 phải không ạ. Em có thể viết hóa đơn trong tháng 7 được không?

Em phải viết đúng ngày trên tờ khai Hải quan, xuất vào tháng 7 là đã vi phạm hành chính vì nguyên tắc xuất hàng tháng nào thì viết hóa đơn trong tháng đó. Thân!

G

gcnhuquynh

Guest
Vì khách hàng của bạn là nước ngoài nên họ ko cần hoá đơn GTGT của mình, nhưng bạn cũng phải xuất hoá đơn lưu lại và kê khai thuế GTGT đầu ra! Nếu bạn ko xuất H.Đ cơ quan thuế phát hiện được thì cty bạn sẽ bị phạt vì tội trốn thuế đó!

M

maika862010

Guest
16/3/10
10
0
0
Tp.hcm
xuất khẩu hàng có cần nộp hoá đơn liên 3 cho hải quan

chào mọi người
cho em hỏi khi xuất hàng và kết tờ khiai có cần nộp HD GTGT liên 3 cho hỉa quan không?
theo em nhớ là có, nhưng anh làm thủ tục hải quan của công ty em thì bảo không cần nữa(theo qui định mới).
ANh chị nào biết cụ thể vấn đề này chỉ em với cám ơn anh chị nhiều.

C

chimai1986

Sơ cấp
19/12/09
20
0
1
38
Quan 3
Không cần phải nộp liên 3 cho HQ nữa đâu bạn .

H

hoatimthuyan

Sơ cấp
21/7/10
13
0
0
35
Hà Nam
Bạn phải viết chứ!ko viết là bị phạt đó.

H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Mình có vấn đề này . Cty mình có xuất 1 lô hàng theo phương thức thanh toán LC. Ngày 30/6/10 cty đã làm thủ tục hải quan và ngày 14/7/10 lô hàng đã đến cảng nước bạn. Tuy nhiên do bộ chứng từ bị sai sót nên khách hàng lấy lý do bộ chứng từ bất hợp lệ để từ chối nhận hàng. Cty phải tìm 1 khách hàng mới đồng ý mua với giá rẻ hơn nhiều, đồng thời phải chịu tiền lưu kho tại cảng nước ngoài ( hơi bị nặng đô ).
Mình muốn hỏi, trong trường hợp này mình có phải huỷ hoá đơn GTGT của khách hàng cũ và lập hoá đơn GTGT cho khách hàng mới không? Vì hàng vẫn ở bên đó, không nhập lại nên chỉ có 1 TKHQ mang tên khách hàng cũ, bây giờ nếu ra Hoá đơn mới mang tên khách hàng khác và đơn giá cũng giảm đi nhiều thì Thuế có chịu không? Vì khách hàng là nước ngoài thì khi huỷ HD, làm sao nó chịu ký biên bản với mình đây? Lâu nay Cty làm việc và ký kết với khách hàng qua Fax và email không hà.
Nếu mình cứ lơ luôn, chấp nhận hoá đơn đầu, thì khi tiền về không đủ như hoá đơn ( vì giảm gần 1/3) liệu thuế có cho mình hoàn thuế không??? ( Nếu làm kiểu này là cty sẽ bị lỗ dữ lắm vì doanh thu cao mà thực tế thì thu ít )
Nhức đầu quá. Mong các bạn góp ý. Cty mình đang rối vì vấn đề này.

P

PTOK1979

Guest
18/9/14
1
1
1
44
Em phải viết đúng ngày trên tờ khai Hải quan, xuất vào tháng 7 là đã vi phạm hành chính vì nguyên tắc xuất hàng tháng nào thì viết hóa đơn trong tháng đó. Thân!

Tiện đây cho mình hỏi, xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu thì viết như thế nào mới đúng
1. tên hàng : tiếng việt hay tiếng Anh
2. Đơn giá trên hóa đơn : giá trên hợp đồng bán cho khách nước ngoài hay giá đã bao gồm cả thuế XK
3.Thành tiền : VND hay USD.
4. Có cần phải ghi thêm tờ khai XK trong danh mục hàng hóa không
5. Khi khai báo doanh thu thuế thì lấy tỷ giá nào để khai báo hay lấy tỷ giá trên tờ khai XK để làm căn cứ khai báo.
Lần đầu cty mình XK nên mình không rõ lắm.
Có ai tư vấn guip1 mình với, mình cảm ơn.

• Like
Reactions: huong thinh
H

hoanang2310

Guest
16/8/11
1
0
1
bắc Ninh
Chị Viet Huong cho e hỏi nếu mình ủy thác xuất khẩu cho bên thứ 3 thì khi nhận tiền hàng từ khách hàng của mình thì phải trình giấy tờ j cho ngân hàng, tờ khai hải quan của họ mình có phải lưu không? nếu tờ khai xuất số tiền nhỏ hơn Bill thì có làm sao không( vì bên ủy thác muốn trốn thuế). theo e hiểu thì bên xK ủy thác cho bên thứ 3 xuất khẩu thì ko cần bit họ làm thế nào miễn là xK hàng cho mình là ok, minh thanh toán tièn ủy thác cho họ theo đúng hợp đồng là được khi nhạn tiền trình HĐ ủy thác và hợp đồng với bên nhập khẩu là xong đúng không a.
Một cái nữa là khi xuất hóa đơn cho họ thì phải xuất thế nào a, xuất làm 2 hóa đơn một là giá trị hàng hai là tiền ủy thác ( nếu bên bán phải trả đúng không ạ)
e chưa là trường hợp ủy thác này bao giờ mong chị giúp đỡ

N

nhoctrunghoc

Guest
29/11/10
11
1
3
34
ha noi
Tiện đây cho mình hỏi, xuất hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu thì viết như thế nào mới đúng
1. tên hàng : tiếng việt hay tiếng Anh
2. Đơn giá trên hóa đơn : giá trên hợp đồng bán cho khách nước ngoài hay giá đã bao gồm cả thuế XK
3.Thành tiền : VND hay USD.
4. Có cần phải ghi thêm tờ khai XK trong danh mục hàng hóa không
5. Khi khai báo doanh thu thuế thì lấy tỷ giá nào để khai báo hay lấy tỷ giá trên tờ khai XK để làm căn cứ khai báo.
Lần đầu cty mình XK nên mình không rõ lắm.
Có ai tư vấn guip1 mình với, mình cảm ơn.
Mình đang quan tâm vấn đề thứ 2 của bạn. Có ai hỗ trợ cái không? cám ơn

N

Nhi Khoa

Guest
1/1/16
1
0
1
36
Minh dang quan tam den van de cua pan Hoa Huyen va PTOK1979 co ai ho tro ko, giup voi

A

An Bình - Bảo Trâm

Guest
23/11/15
5
1
3
39
Xin chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn này. Mình có 1 thắc mắc rất mong mọi người giải đáp giúp mình.
Cty mình có ký hợp đồng làm dịch vụ cho 1 cty bên HQ, và địa điểm làm việc là tại 1 cty nữa bên việt nam. Nay công vui đã hoàn thành, cty bên HQ cũng đã thanh toán xong cho bên mình ( TT =USD)vậy mọi người cho mình hỏi là, Cty mình có cần xuất hoá đơn VAT trả cho cty bên HQ k. Và cty mình có phải làm thuế nhà thầu k, xin cảm ơn!

H

haemi_shiho

Guest
16/11/16
5
0
1
28
Em là sinh viên mới đi thực tập tại công ty xuất nhập khẩu. Theo em biết lúc xuất khẩu thì hóa đơn thương mại thay thế cho hóa đơn xuất khẩu. Cái hóa đơn xuất khẩu có phải là hóa đơn GTGT không ạ?

S

sneezes_k

Trung cấp
10/2/16
89
22
8
31
Em là sinh viên mới đi thực tập tại công ty xuất nhập khẩu. Theo em biết lúc xuất khẩu thì hóa đơn thương mại thay thế cho hóa đơn xuất khẩu. Cái hóa đơn xuất khẩu có phải là hóa đơn GTGT không ạ?
Hóa đơn XK khác Hóa đơn GTGT nha bạn, trước đây dùng hóa đơn XK nhưng giờ đc thay bằng hóa đơn thương mại.

Đối với hàng hóa xuất khẩu, tùy 1 vài trường hợp đặc biệt mới dùng đến hóa đơn GTGT, còn xuất khẩu ra nước ngoài thì chỉ cần hóa đơn thương mại thôi.

• Like
Reactions: haemi_shiho
S

sneezes_k

Trung cấp
10/2/16
89
22
8
31
Xin chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn này. Mình có 1 thắc mắc rất mong mọi người giải đáp giúp mình.
Cty mình có ký hợp đồng làm dịch vụ cho 1 cty bên HQ, và địa điểm làm việc là tại 1 cty nữa bên việt nam. Nay công vui đã hoàn thành, cty bên HQ cũng đã thanh toán xong cho bên mình ( TT =USD)vậy mọi người cho mình hỏi là, Cty mình có cần xuất hoá đơn VAT trả cho cty bên HQ k. Và cty mình có phải làm thuế nhà thầu k, xin cảm ơn!

Dịch vụ này mặc dù cung cấp cho đối tác nước ngoài, tuy nhiên dịch vụ diễn ra tại VN nên bạn vẫn phải xuất hóa đơn GTGT với thuế suất 10% như bình thường, kể cả khách ko lấy hóa đơn nhé.

Trường hợp này cty HQ là khách hàng, doanh thu thuộc về bên bạn nên ko liên quan gì đến thuế nhà thầu ở đây hết.
Trường hợp bên bạn là khách còn cty HQ kia là nhà cc, lúc đó hẵng lo đến thuế nhà thầu nha ^^

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
hàng hóa bạn bán ra thuộc hàng ko chịu thuế hay thuế 0%

A

An Bình - Bảo Trâm

Guest
23/11/15
5
1
3
39
Rất cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn những thắc mắc của mình, hiện nay mình đang có 1 vấn đề rất mong nhận được sự giúp đỡ của tất cả anh chị có kình hướng dẫn mình với.
Năm 2015 mới lần đầu tiên làm báo cáo tài chính và mắc phải rất nhiều lỗi, mình cũng đã phải làm lại báo cáo và đã nộp. MĨnh cũng có nhờ và hỏi ý kiến mấy người bạn, và được họ hướng dẫn là làm lại và cho tăng tiền lương lên cao nữa. Và làm bổ sung lại QT thuế TNCN, mình đã làm theo. Nhưng ở phần bổ sung QT thuế TNCN lại bị lỗi k thể làm được ạ. ở phần tờ khai của mình tại chỉ tiêu 45; 46 số tiền thuế còn phải nộp không thể hiện đúng theo bên phụ lục 05-01BK. Vậy rất mong được sự chỉ dẫn và giúp đỡ từ phía các anh chị, nếu ai đã gặp phải lỗi như này và đã giải quyết ok xin hãy giúp mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA