Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn muốn công tác tại cục thuế nào thì nộp chỗ đó but chỉ nộp duy nhất 1 hồ so­ thôi không có cái th­ứ 2 nếu ko sẽ bị huỷ hồ sơ. Trong đơn xin thi tuyển mấy năm trước có nội dung này là cam đoan chỉ nộp duy nhất 1 bộ hồ sơ nếu ko sẽ bị huỷ. Bạn tìm hiểu thêm nhé

cám ơn nhiều lắm! Mình ở Tiền Giang nhưng muốn nộp ở Cần Thơ (nhiều chỉ tiêu hơn, và một vài lý do khác) nhưng cũng đang phân vân. Vì nhà có 3 anh em, a.hai ở tphcm, mình về Cần Thơ, còn đứa em mình nó bị bệnh nên ở nhà với cha me, nên cũng thấy buồn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
tình hình là tài liệu mình đã có đủ, down từ diễn đàn này cũng có, và mình tìm từ trang khác cũng có, haizzzz mà giờ mình bị loạn hết cả rồi, tài liệu quá nhiều, quá mông lung, không biết hệ thống như thế nào để học nữa.
Trong số tài liệu mình kiếm được, mình có vướng mắc muốn hỏi các bạn là: Phần quản lý nhà nước về kinh tế có chuyên đề số 16 thì quá dài, trong khi đó có một tài liệu khác nói về vần đề quả lý kinh tế của nhà nước như sau:

Trình bày nội dung quản lý nhà nước về kinh tế
Việc quản lý nhà nước (QLNN) về kinh tế bao gồm các nội dung cơ bản sau đây:
1. Tổ chức bộ máy quản lý nhà nước về kinh tế
Những nội dung và phương pháp cụ thể của việc tổ chức bộ máy quản lý nhà nước nói chung, bộ máy QLNN về kinh tế nói riêng, đã có các chuyên đề, môn học khác trình bày.

2. Xây dựng phương hướng, mục tiêu, chiến lược phát triển kinh tế - xã hội của đất nước. Cụ thể là:
- Xây dựng chiến lược phát triển kinh tế- xã hội của đất nước.
- Xây dựng hệ thống chính sách, tư tưởng chiến lược để chỉ đạo việc thực hiện các mục tiêu đó.
3. Xây dựng pháp luật kinh tế
3.1. Tầm quan trọng của việc xây dựng pháp luật trong hệ thống các hoạt động QLNN về kinh tế. Hoạt động này có tác dụng:
- Tạo cơ sở để công dân làm kinh tế.
- Pháp luật và thể chế là điều kiện tối cần thiết cho một hoạt động kinh tế- xã hội.
3.2. Các loại pháp luật kinh tế cần được xây dựng
Hệ thống pháp luật kinh tế gồm rất nhiều loại. Về tổng thể, hệ thống đó bao gồm hai loại chính sau:
- Hệ thống pháp luật theo chủ thể hoạt động kinh tế như Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Hợp tác xã, Luật doanh nghiệp tư nhân và công ty,v.v… Loại hình pháp luật này thực chất là Luật tổ chức các đơn vị kinh tế, theo đó, sân chơi kinh tế được xác định trước các loại chủ thể tham gia cuộc chơi do Nhà nước làm trọng tài.
- Hệ thống pháp luật theo khách thể như Luật Tài nguyên môi trường, được Nhà nước đặt ra cho mọi thành viên trong xã hội, trong đó chủ yếu là các doanh nhân, có tham gia vào việc sử dụng các yếu tố nhân tài, vật lực và tác động vào môi trường thiên nhiên.
4. Tổ chức hệ thống các doanh nghiệp
4.1. Tổ chức và không ngừng hoàn thiện tổ chức hệ thống doanh nghiệp nhà nước cho phù hợp với yêu cầu của từng giai đoạn phát triển của đất nước, bao gồm;
- Đánh giá hệ thống doanh nghiệp nhà nước (DNNN) hiện có, xác định những mặt tốt, mặt xấu của hệ thống hiện hành.
- Loại bỏ các mặt yếu kém bằng phương thức thích hợp: cổ phần hóa, bán, khoán, cho thuê, giao,vv…
- Tổ chức xây dựng mới các DNNN cần thiết.
- Củng cố các DNNN hiện còn cần tiếp tục duy trì nhưng yếu kém về mặt này, mặt khác, nâng cấp để các DNNN này ngang tầm vị trí được giao.
4.2. Xúc tiến các hoạt động pháp lý và hỗ trợ để các đơn vị kinh tế dân doanh ra đời
- Thực hiện các mặt về pháp luật cho các hoạt động của doanh nhân trên thương trường: xét duyệt, cấp phép đầu tư, kinh doanh,vv…
- Thực hiện các hoạt động hỗ trợ về tư pháp, thông tin, phương tiện,vv…
5. Xây dựng hệ thống kết cấu hạ tầng cho mọi hoạt động kinh tế của đất nước
- Xây dựng quy hoạch, thiết kế tổng thể, thực hiện các dự án phát triển hệ thống kết cấu hạ tầng của nền kinh tế.
- Tổ chức việc xây dựng
- Quản lý, khai thác, sử dụng
6. Kiểm tra, kiểm soát hoạt động của các đơn vị kinh tế
- Kiểm tra việc tuân thủ pháp luật kinh doanh.
- Kiểm tra việc tuân thủ pháp luật lao động, tài nguyên, môi trường.
- Kiểm tra việc tuân thủ phápluật về tài chính, kế toán, thống kê, vv…
- Kiểm tra chất lượng sản phẩm.
7. Thực hiện và bảo vệ lợi ích của xã hội , của nhà nước và của công dân
7.1. Các loại lợi ích kinh tế, lợi ích xã hội chịu sự ảnh hưởng của hoạt động kinh tế mà Nhà nước có nhiệm vụ thực hiện và bảo vệ
- Phần vốn của Nhà nước trong toàn bộ nền kinh tế quốc dân.
- Các khoản được thu của Nhà nước vào ngân sách nhà nước từ các hoạt động kinh tế của công dân.
7.2. Nội dung bảo vệ bao gồm
- Tổ chức bảo vệ công sản.
- Thực hiện việc thu thuế, phí, các khỏan lợi ích khác.

Thật sự mình băn khoăn lắm, không biết phải học như thế nào, vì 1 tài liệu thì quá dài( làm sao học nỗi, trong khi đó còn có nhiều vấn đề khác cần chúng ta học mà), còn 1 tài liệu thì thấy không ổn cho lắm.
Các bạn xem xét thử vấn đề này giúp mình nhá.

Sửa lần cuối:
Binh Thanh

Binh Thanh

Guest
13/4/08
29
0
0
39
Hai Phong
Các bác cho em hỏi:
Bằng ĐH liên thông không đủ điều kiện thi ngạch kiểm soát viên và chuyên viên thuế có phải không?
Buồn quá..........

N

noigiodungchan

Sơ cấp
28/10/10
5
0
0
Quảng Trị
cho mình hỏi cái. mình đọc đề thi năm 2005 có liên quan đến quản lý nhà nước về tài chính - tiền tệ. Nhưng mình đọc trong tài liệu ôn thi thì chỉ có Tài chính công. Vào webside của Học viện hành chính thì hình như là khoa Tài chính giờ đổi thành Tài chính công. có liên quan gì với nhau không nhỉ?

T

thuy067

Guest
1/11/10
1
0
0
38
hà nội
pà con ai có đề thi công chức những năm trước up lên giúp em với, cả 2 cái mẫu đơn xin dự tuyển em ko down được,hic.thanks các bác

T

taychoiboi

Sơ cấp
3/8/10
38
1
6
34
Kham Thien
Bạn hỏi thi đỗ họ phân đi đâu, cái này có trời mới biết được, if muốn làm thì cứ thi đi, đỗ rồi hãy tính việc này, họ phân đi đâu có làm or ko là tuỳ mình cơ mà.
Mình trả lời luôn cho các bạn là đợt này ngành thuế tuyển nhân viên vào cac cục thuế và cử các bạn trúng tuyển về các chi cục thuế quận,huyện.Nếu là công chức thì các bạn phải chấp hành mệnh lệnh của cấp trên.

P

Pham thi Nhu trang

Guest
19/10/10
7
0
0
Ha Noi
bạn ơi, share hộ mình tài liệu ôn thi thuế nhé. email: lanhuong222@gmail.com. thanks nhìu nhìu.

Chán với những kiểu comment thế này, đã nhắc nhở rất nhiều những dường như mọi người vào k hể đọc mà cứ thấy thông tin là hỏi k cần tìm. Đề nghị mọi ngươờ đừng làm loãng topic kiểu này.
Có ai đi ôn ở lớp buổi tối 2,4,6 k? Cho mình ý kiến

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
THUẾ TNDN chỉ học luật 14 và thông tu 130 nhé.
Mình có câu hỏi về cái này nhờ các bác chỉ giúp.
Trong thông tư 130, phần 1.1; 1.2 mục III doanh thu nói rằng:
1.1. Đối với DN nộp thuê GTGT theo pp khấu trừ thì doanh thu tính thuế là DT ko bao gồm thuếGTGT
Vd bán hàng 100k, thuế GTGT 10k, tổng tiền thu về là 110k, doanh thu tính thuế TNDN là 100k. OK
Ý mình muốn hỏi ở đây là, giả sử cuối tháng này tôi bán đc 2 sp như trên tức doanh thu tính thuế of tôi là 200k, sau khi khấu trừ thuế GTGT giả sử là 5k, vậy 5k bị âm này có tính vào chi phí ko (hiểu tương đương là thu nhập chịu thuế =Doanh thu tính thuế - chi fí -.... - 5k) và if khấu trừ thuế là +5k, tức là đc hoàn thuế đúng ko ạ, thì cái 5k này có tính vào phần thu nhập chịu thuế ko, và có fải nó tính là "thu nhập khác" không (có nghĩa là nó ko fải là doanh thu tính thuế, tuy nhiên vẫn được cộng vào tổng thu nhập để đóng thuế ấy)

Nói chung là em diễn tả hơi "ngoằn ngèo" tí, hi vọng có người hiểu. Thks

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Comment về lớp ôn ah, hờ, ý kiến cá nhân như thế này nhé:
1, Đối với những người chưa bjo tiếp xúc với các luật thuế, ko làm kế toán ấy, nói chung là "mù" thông tin về cái vđề này như em chẳng hạn thì nên đi học, sẽ được cụ thể hoá từ ngữ trong luật, thông tư bằng những vdụ cụ thể để mình có thể hiểu, CÒn học vẹt thì nói thật là ko thể nhớ đc.

2. Đối với người đã từng làm ktoán ,biết về thuế GTGT, TNDN, TNCN thì nói thật là if bận or ở xa cũng không phải học đâu ạ, em nói thế để các bác ở xa đỡ sốt ruột vì ko có lớp ôn, lại sợ mình "kém" hơn ấy. Vì những người giảng bài cũng chỉ là những ng có kno làm việc với luật thuế này. Vậy vấn đề có gì khó đâu, kthức thực tế có rồi ,chỉ cần học thuộc all các trường hợp khác, vậy như nhau cả thôi.

3. Tất cả các tài liệu cần học em và 1 số bạn đều share ở đây, ko hề giấu diếm gì cả (như thuế GTGT, TNDN em đã nói ở trên), vậy thì chúng ta công bằng đúng ko, đều là học trong đấy mà ra, cái quan trọng là cách học, là biến kthức đó thành of mình. Như em cái gì ko hiểu thì mag lên đây hỏi những người đã hiểu nó, bởi em thấy thật sự là luật/NĐ/TT còn quá academic, ko thể nào mà hiểu được chưa nói là nhớ, là học thuộc lòng.
Tài liệu có đủ rồi, còn học thế nào thì đành phải phụ thuộc vào mỗi người rồi, cái này ai giúp được đâu nhỉ???

P/S: như em đây lười học quá, đọc mà có hiểu j đâu, các ông ý viết khó hiểu quá, cả ngày thỉnh thoảng vào đây xem có ai hỏi gì ko, có ai trả lời gì ko để mà học lỏm theo, biết đâu đó cũng là điều mình ko biết. Tuy nhiên nói thật là cái mục đích ấy ko thành, vai trò của cái topic này chỉ có 1, là nơi để mọi người cũ/mới, người mà đang nháo nhào lên vì chuyện này vào đây để xin tài liệu với kiểu "há miệng chờ sung". Thôi thì em góp ý lâu lắm rồi, nh rồi, tài liêu cũng chịu khó post để chia sẻ với all rồi, nên bjo em đành AQ với mấy cái comment xin tài liệu kiểu như thế, coi như chưa đọc thấy vậy. Em nói thế có động chạm đến ai, nghĩ gì em cũng chẳng care làm gì đâu, vì em cũng quá nhiệt tình rồi, chứ đâu fải đứng đó mà chê bai này nọ. Hết.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
1.1. Đối với DN nộp thuê GTGT theo pp khấu trừ thì doanh thu tính thuế là DT ko bao gồm thuếGTGT
Vd bán hàng 100k, thuế GTGT 10k, tổng tiền thu về là 110k, doanh thu tính thuế TNDN là 100k. OK
Ý mình muốn hỏi ở đây là, giả sử cuối tháng này tôi bán đc 2 sp như trên tức doanh thu tính thuế of tôi là 200k, sau khi khấu trừ thuế GTGT giả sử là 5k, vậy 5k bị âm này có tính vào chi phí ko (hiểu tương đương là thu nhập chịu thuế =Doanh thu tính thuế - chi fí -.... - 5k) và if khấu trừ thuế là +5k, tức là đc hoàn thuế đúng ko ạ, thì cái 5k này có tính vào phần thu nhập chịu thuế ko, và có fải nó tính là "thu nhập khác" không (có nghĩa là nó ko fải là doanh thu tính thuế, tuy nhiên vẫn được cộng vào tổng thu nhập để đóng thuế ấy)

bạn nói mình ko hiểu gì hết, thuế GTGT không liên quan gì đến tính thuế TNDN cả, vd bạn bán 2 sp thì thu nhập chịu thuế = 200k - các khoản chi phí (nếu có), còn thuế gtgt phải nộp = thuế GTGT đầu ra (ở đây là 20k) - thuế gtgt đầu vào được khấu trừ (tức thuế GTGT mà bạn mua hàng hóa, dịch vụ ban đầu mà thỏa điều kiện được khấu trừ)
còn nếu thuế GTGT đầu vào không đủ điều kiện khấu trừ thì coi nó là chi phí và được trừ khi tính thu nhập chịu thuế.
bạn hiểu không?

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
1, Đối với những người chưa bjo tiếp xúc với các luật thuế, ko làm kế toán ấy, nói chung là "mù" thông tin về cái vđề này như em chẳng hạn thì nên đi học, sẽ được cụ thể hoá từ ngữ trong luật, thông tư bằng những vdụ cụ thể để mình có thể hiểu, CÒn học vẹt thì nói thật là ko thể nhớ đc.

2. Đối với người đã từng làm ktoán ,biết về thuế GTGT, TNDN, TNCN thì nói thật là if bận or ở xa cũng không phải học đâu ạ, em nói thế để các bác ở xa đỡ sốt ruột vì ko có lớp ôn, lại sợ mình "kém" hơn ấy. Vì những người giảng bài cũng chỉ là những ng có kno làm việc với luật thuế này. Vậy vấn đề có gì khó đâu, kthức thực tế có rồi ,chỉ cần học thuộc all các trường hợp khác, vậy như nhau cả thôi.

3. Tất cả các tài liệu cần học em và 1 số bạn đều share ở đây, ko hề giấu diếm gì cả (như thuế GTGT, TNDN em đã nói ở trên), vậy thì chúng ta công bằng đúng ko, đều là học trong đấy mà ra, cái quan trọng là cách học, là biến kthức đó thành of mình. Như em cái gì ko hiểu thì mag lên đây hỏi những người đã hiểu nó, bởi em thấy thật sự là luật/NĐ/TT còn quá academic, ko thể nào mà hiểu được chưa nói là nhớ, là học thuộc lòng.
Tài liệu có đủ rồi, còn học thế nào thì đành phải phụ thuộc vào mỗi người rồi, cái này ai giúp được đâu nhỉ???

P/S: như em đây lười học quá, đọc mà có hiểu j đâu, các ông ý viết khó hiểu quá, cả ngày thỉnh thoảng vào đây xem có ai hỏi gì ko, có ai trả lời gì ko để mà học lỏm theo, biết đâu đó cũng là điều mình ko biết. Tuy nhiên nói thật là cái mục đích ấy ko thành, vai trò của cái topic này chỉ có 1, là nơi để mọi người cũ/mới, người mà đang nháo nhào lên vì chuyện này vào đây để xin tài liệu với kiểu "há miệng chờ sung". Thôi thì em góp ý lâu lắm rồi, nh rồi, tài liêu cũng chịu khó post để chia sẻ với all rồi, nên bjo em đành AQ với mấy cái comment xin tài liệu kiểu như thế, coi như chưa đọc thấy vậy. Em nói thế có động chạm đến ai, nghĩ gì em cũng chẳng care làm gì đâu, vì em cũng quá nhiệt tình rồi, chứ đâu fải đứng đó mà chê bai này nọ. Hết.

bạn nói hay quá, excellent! Nhưng mình không thấy nút "thích bài viết này" đâu cả nên comment cho bạn!

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi

ok, t đồng ý với ý kiến của bạn. t cũng định đi học nhưng nghe b nói vậy nên có lẽ thôi. T hiện đang làm kt thuế, có gì thắc mắc bạn cứ đưa lên, nếu giúp được t sẽ giải thik nhiệt tình. hì

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

mình hiểu ý của bạn rồi, bạn hiểu sai hoàn toàn, doanh thu tính thuế phải trừ thuế GTGT ra là đúng (bạn lộn chổ này phải ko?), từ đó trở đi 2 cái này tách riêng ra, sau đó tính thuế TNDN (cái này biết tính rồi chứ?), thuế GTGT không liên quan gì khi tính thu nhập chịu thuế cả, khi tính thuế GTGT phải nộp = thuế GTGT đầu ra - thuế GTGT đầu vào được khấu trừ (cái này bạn hiểu chứ?) nếu dương thì bạn nộp thuế cho nhà nước, nếu âm thì bạn cũng phải nộp thuế (vd: thuế GTGT đầu ra là 20, thuế GTGT đầu vào là 50, vậy là âm phải không, vậy bạn phải nộp cho nhà nước là 20) bạn chỉ được hoàn thuế khi bạn thuộc các trường hợp hoàn thuế (điều 13 luật thuế GTGT).
Có gì ko hiểu hỏi tiếp nhe!

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
câu hỏi 2 (buigiang186)
mục 3.13 trong phần doanh thu của thông tu 130 về TNDN có nói
đối với hđộng kd trò chơi có thưởng doanh thu = tiền thu về bao gồm cả thuế TTDBiệt - tiền trả thưởng cho khách.
ví dụ:
Chi phí đầu vào bào gồm: mua thẻ 100k +thuế TTDB 50k+ khấu hao máy móc 50k = 200k
Doanh thu = tiền bán thẻ 170k (gồm 150k ở trên + lãi) + tiền chơi 100K - tiền thưởng 20k = 250k
Vậy thu nhập tính thuế = 250k - 200k =50k

Câu hỏi of em là: 50k thuế TTDB tôi phải đóng có được tính vào là chi phí of tôi ko (đóng thay ng chơi)??
Nếu vậy thì trong Doanh thu mới bao gồm cả 50k này chứ, tính đi tính lại là hoà, doanh thu of tôi chẳng liên quan gì đến 50k này, nó chỉ là thuế gián thu thôi. Đúng ko nào?
Nếu 50k này ko được tính vào chi phí của tôi, nó chỉ được tính vào doanh thu (mặc dù tôi ko được hưởng nó, chi là thu of ng chơi nộp lại cho thuế), vậy tôi phải đóng thuế TNDN cho phần thuế TTDB này (50k* 25%) sao??

Ý hiểu nào of em ở trên là đúng? or sai toàn bộ, bác nào biết chỉ giúp em, em mới đang tìm hiểu phần doanh thu tính thuế mà chưa học chi phí nên có lẽ ko biết, vẫn mong các bác giúp. thks

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi

Nếu cuối tháng này bạn bán được 2sp trị giá 100k/1sp (t chưa biết đã bao gồm thuế hay chưa), cứ giả thiết nó chưa bao gồm thuế và thuế suất GTGT là 10% thì DT chịu thuế là 200k và thuế GTGT sẽ là 20k. Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kì trước chuyển sang + Thuế GTGT của Chi phí thực tế (bao gồm các chi phí có hoá đơn chứng từ) - Thuế GTGT của Doanh thu thực tế ( trị giá trên hđơn GTGT) = (nếu dương) => số thuế GTGT được khấu trừ chuyển kì sau, (nếu âm) => số thuế GTGT fải nộp ngay trong kì.
Nếu Doanh nghiệp được khấu trừ liền tù tì trong 3 năm (theo trí nhớ của mình, k biết luật mới thế nào) thì mới được làm văn bản tính hoàn thuế GTGT.
Còn thu nhập chịu thuế thì lại tính khác bạn ạh. Bạn down "Kết quả sản xuất kinh doanh HH, DV", nhìn vào đó bạn sẽ hiểu cách tính thu nhập chịu thuế ntn. Nó có cách tính
Có 1 loại tài liệu mà chỉ cần làm nó 1 lần b sẽ hiểu ngay về thuế GTGT được khấu trừ cũng như fải nộp là Tờ khai thuế GTGT hàng tháng mà cty nào cũng fải làm. hoặc bạn tải HTKK 2.5.3 kèm hướng dẫn, tập làm thử 1, 2 lần, b sẽ hiểu 1 cách thực tế luôn. ok
Bọn mình cùng cố gắng nhé. Cố lên! :))

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
mình hiểu ý của bạn rồi, bạn hiểu sai hoàn toàn, doanh thu tính thuế phải trừ thuế GTGT ra là đúng (bạn lộn chổ này phải ko?), từ đó trở đi 2 cái này tách riêng ra, sau đó tính thuế TNDN (cái này biết tính rồi chứ?), thuế GTGT không liên quan gì khi tính thu nhập chịu thuế cả, khi tính thuế GTGT phải nộp = thuế GTGT đầu ra - thuế GTGT đầu vào được khấu trừ (cái này bạn hiểu chứ?) nếu dương thì bạn nộp thuế cho nhà nước, nếu âm thì bạn cũng phải nộp thuế (vd: thuế GTGT đầu ra là 20, thuế GTGT đầu vào là 50, vậy là âm phải không, vậy bạn phải nộp cho nhà nước là 20) bạn chỉ được hoàn thuế khi bạn thuộc các trường hợp hoàn thuế (điều 13 luật thuế GTGT).
Có gì ko hiểu hỏi tiếp nhe!

ôi em hiểu rất chi là đơn giản và "ngây thơ" đó là, thuê GTGT đầu vào tôi nộp là 50k, đầu ra tôi thu thuế này về có 20k, vậy nhà nước fải hoàn lại cho tôi 30k. Còn if ngược lại thì tôi đóng thêm vào đấy 30k nữa. Nếu vậy cái phần -30k ấy (phần mà nhà nước phải trả cho tôi) thì ông ấy ko trả lại ah, mà giữ lại để bù tiếp vào tháng sau ah? Bác nói rõ hộ em nhé
Chính vì em hiểu như thế nên em mới thắc mắc là cái khoản đc nhà nước bù/khoản đóng thêm of thuế GTGT này có được gom vào tổng thu nhập chịu thuế TNDN/ được trừ đi trong tổng thu nhập của DN

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
ah cảm ơn 2 bác bjo thì em đã hiêu, đó là thuê GTGT được khấu trừ dương thì ông thuế cũng ko trả lại mình, mà để đó tháng sau khấu trừ tiếp. Còn if phần ấy âm thì mình phải đóng luôn trong tháng đấy. => eo ông thuế này khôn thế không biết
Cuối cùng đã thông, để thuế này đỡ lẫn sang thuế kia. nói chung còn khổ nhiều. hix.
2 bác tiếp tục câu hỏi 2 of em đi, đa tạ

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi
câu hỏi 2 (buigiang186)
mục 3.13 trong phần doanh thu của thông tu 130 về TNDN có nói
đối với hđộng kd trò chơi có thưởng doanh thu = tiền thu về bao gồm cả thuế TTDBiệt - tiền trả thưởng cho khách.
ví dụ:
Chi phí đầu vào bào gồm: mua thẻ 100k +thuế TTDB 50k+ khấu hao máy móc 50k = 200k
Doanh thu = tiền bán thẻ 170k (gồm 150k ở trên + lãi) + tiền chơi 100K - tiền thưởng 20k = 250k
Vậy thu nhập tính thuế = 250k - 200k =50k

Câu hỏi of em là: 50k thuế TTDB tôi phải đóng có được tính vào là chi phí of tôi ko (đóng thay ng chơi)??
Nếu vậy thì trong Doanh thu mới bao gồm cả 50k này chứ, tính đi tính lại là hoà, doanh thu of tôi chẳng liên quan gì đến 50k này, nó chỉ là thuế gián thu thôi. Đúng ko nào?
Nếu 50k này ko được tính vào chi phí của tôi, nó chỉ được tính vào doanh thu (mặc dù tôi ko được hưởng nó, chi là thu of ng chơi nộp lại cho thuế), vậy tôi phải đóng thuế TNDN cho phần thuế TTDB này (50k* 25%) sao??

Ý hiểu nào of em ở trên là đúng? or sai toàn bộ, bác nào biết chỉ giúp em, em mới đang tìm hiểu phần doanh thu tính thuế mà chưa học chi phí nên có lẽ ko biết, vẫn mong các bác giúp. thks

Theo mình thì nên hiểu theo ý thứ 2. có 1 số mặt hàng như thuốc lá, nước hoa nkhẩu, ôtô linh kiện nhập khẩu, vũ trường, nhà nghỉ ... đều chịu loại thuế này. Các bạn khác có ý kiến thế nào phản hồi đi. Tks

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA