Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi
Buigiang186 và cả nhà ơi!
Em đã nói với mọi người là: các bạn cứ thử down cái HTKK 2.5.3 kèm hướng dẫn về làm thử thuế GTGT thì các bạn sẽ hiểu rất thực tế ngay. Bản thân thì thuế GTGT là 1 thuế k khó, chỉ riêng Tờ khai thuế GTGT hàng tháng - là đã phản ánh đầy đủ cách tính rồi. Các bạn chưa động đến luật TNDN thôi-> đó mới thực sự là cả vấn đề đấy. Các bạn sẽ phải nhớ các chi phí hợp lí và không hợp lí (rất rắc rối) mà dân trong nghề nhiều lúc fải cày đi cày lại để làm chứng từ lách luật. ;(( . Còn với thuế TNCN thì chỉ cần nắm biểu thuế và các mức giảm trừ gia cảnh là ok xong phim. Các bác cứ đọc đi, có vấn đề gì post lên, nếu trong tầm tay e sẽ giải thích nhiệt tình. hì hì.
Cố lên chiaki! hihi (sến wa')

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranhao0106

Cao cấp
30/7/08
232
1
0
VN
Luật QLT mình nghĩ các bạn chỉ cần học phần luật thôi còn TT 60,85,... hướng dẫn thì ko cần học mà chỉ nên tìm hiểu qua thôi học sao nổi mà học. Ngay cả người soạn luật chưa chắc đã học được nữa là các thí sinh đi thi. Tóm lại học luật thôi còn các thông tư, nghị định tìm hiểu thêm các hướng dẫn cụ thể các luật thôi học ko nổi đâu vì còn nhiều nội dung khác. Các bạn cứ thảo luận như vừa rồi như vậy mình thấy rất hay và có ích cho kỳ thi hơn là đi hỏi xin tài liệu. Năm 2005 có 1 câu hỏi mà khiến nhiều người rớt về phần thuế GTGT đó là :"Dn trong nước khi nhập tạm hàng gia công để xuất sang nước khác thì có phải nộp thuế GTGT ko? hay nói dễ hiểu là khu chế xuất nhập hàng vào đó" mình nhớ mang máng thôi ko chính xác và có nhiều người tính thuế tùm lum hết cuối cùng rớt vì hàng nhập tạm ko tính thuế vì ko tiêu thụ trong nước mà chỉ gia công để xuất sang nước khác tiêu thụ

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Help

Các bạn ơi mình có 3 câu bài tập, mình k tài nào giải được đúng đáp án, các bạn giúp mình với nha.
Thuế TNCN :

câu : Ông J là cá nhân không cư trú theo quy định của pháp luật thuế Việt Nam. Trong năm 2009, ông J có doanh thu từ hoạt động kinh doanh hàng hoá tại Việt Nam là 2000 triệu đồng. Tổng chi phí hợp lý được trừ với hoạt động kinh doanh trên là 1800 triệu đồng. Ông J không có người phụ thuộc và không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trên lãnh thổ Việt Nam trong năm.
Thuế TNCN ông J phải nộp trong năm 2009 là : đáp án 20 tr
Sao ra 20 tr zậy các bạn ?

Thuế TNDN
Câu 14. Năm 2009, doanh nghiệp A có số liệu như sau:
- Thu nhập từ hoạt động sản xuất phần mềm là 200 triệu đồng
- Thu nhập từ hoạt động cho thuê văn phòng là 120 triệu đồng
- Thu nhập từ hoạt động đầu tư chứng khoán là 300 triệu đồng.
Trường hợp này DN A trong năm 2009 sẽ phải nộp thuế TNDN là bao nhiêu biết rằng thu nhập của hoạt động sản xuất phần mềm của doanh nghiệp A đang được miễn thuế TNDN.
Đáp án a. 125 triệu đồng.
Tại sao ra 125 tr zậy ?

Câu 15. Năm 2009, doanh nghiệp B có số liệu như sau:
- Thu nhập từ hoạt động sản xuất đồ chơi cho trẻ em: 200 triệu đồng.
- Thu nhập từ lãi tiền gửi ngân hàng: 50 triệu đồng.
- Thu nhập từ hoạt động cho thuê máy móc, thiết bị: 90 triệu đồng.
Trường hợp này DN B trong năm 2009 sẽ phải nộp thuế TNDN là bao nhiêu biết rằng hoạt động sản xuất đồ chơi trẻ em của doanh nghiệp B được hưởng ưu đãi thuế TNDN (thuế suất 15% và DN B năm 2009 đang được giảm 50% thuế TNDN đối với hoạt động sản xuất đồ chơi trẻ em).

Đáp án b. 50 triệu đồng
Tại sao ra 50 tr zậy nè ?
Mình thấy trong luật TNDN có chổ mình k hiểu lắm:
khi nào Thuế TNDN sẽ = thu nhập tính thuế * thuế suất 25 %
và khi nào sẽ tính Thuế TNDN = Doanh thu ấn định * tỉ lệ ngành ( dịch vụ : 5 %, kinh doanh hàng hóa : 1%, Hoạt động khác : 2 % ?

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Luật QLT mình nghĩ các bạn chỉ cần học phần luật thôi còn TT 60,85,... hướng dẫn thì ko cần học mà chỉ nên tìm hiểu qua thôi học sao nổi mà học. Ngay cả người soạn luật chưa chắc đã học được nữa là các thí sinh đi thi. Tóm lại học luật thôi còn các thông tư, nghị định tìm hiểu thêm các hướng dẫn cụ thể các luật thôi học ko nổi đâu vì còn nhiều nội dung khác. Các bạn cứ thảo luận như vừa rồi như vậy mình thấy rất hay và có ích cho kỳ thi hơn là đi hỏi xin tài liệu. Năm 2005 có 1 câu hỏi mà khiến nhiều người rớt về phần thuế GTGT đó là :"Dn trong nước khi nhập tạm hàng gia công để xuất sang nước khác thì có phải nộp thuế GTGT ko? hay nói dễ hiểu là khu chế xuất nhập hàng vào đó" mình nhớ mang máng thôi ko chính xác và có nhiều người tính thuế tùm lum hết cuối cùng rớt vì hàng nhập tạm ko tính thuế vì ko tiêu thụ trong nước mà chỉ gia công để xuất sang nước khác tiêu thụ

Em nhớ mag máng cái câu này là chỉ fải đóng thuế phần fụ mà A bỏ ra để gia công thôi, tức là ko fải đóng thúe cho phần nvl (sản phẩm thô) mà bên B thuê bên A, tuy nhiên phần ng liệu phụ bên A mua thêm + chi fí nhân công bên A đc bên B trả thì fải đóng VAT rồi. Cái này em cũng ko chắc lắm,

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Các bạn ơi mình có 3 câu bài tập, mình k tài nào giải được đúng đáp án, các bạn giúp mình với nha.
Thuế TNCN :

câu : Ông J là cá nhân không cư trú theo quy định của pháp luật thuế Việt Nam. Trong năm 2009, ông J có doanh thu từ hoạt động kinh doanh hàng hoá tại Việt Nam là 2000 triệu đồng. Tổng chi phí hợp lý được trừ với hoạt động kinh doanh trên là 1800 triệu đồng. Ông J không có người phụ thuộc và không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trên lãnh thổ Việt Nam trong năm.
Thuế TNCN ông J phải nộp trong năm 2009 là : đáp án 20 tr
Sao ra 20 tr zậy các bạn ?

Thuế TNDN
Câu 14. Năm 2009, doanh nghiệp A có số liệu như sau:
- Thu nhập từ hoạt động sản xuất phần mềm là 200 triệu đồng
- Thu nhập từ hoạt động cho thuê văn phòng là 120 triệu đồng
- Thu nhập từ hoạt động đầu tư chứng khoán là 300 triệu đồng.
Trường hợp này DN A trong năm 2009 sẽ phải nộp thuế TNDN là bao nhiêu biết rằng thu nhập của hoạt động sản xuất phần mềm của doanh nghiệp A đang được miễn thuế TNDN.
Đáp án a. 125 triệu đồng.
Tại sao ra 125 tr zậy ?

Câu 15. Năm 2009, doanh nghiệp B có số liệu như sau:
- Thu nhập từ hoạt động sản xuất đồ chơi cho trẻ em: 200 triệu đồng.
- Thu nhập từ lãi tiền gửi ngân hàng: 50 triệu đồng.
- Thu nhập từ hoạt động cho thuê máy móc, thiết bị: 90 triệu đồng.
Trường hợp này DN B trong năm 2009 sẽ phải nộp thuế TNDN là bao nhiêu biết rằng hoạt động sản xuất đồ chơi trẻ em của doanh nghiệp B được hưởng ưu đãi thuế TNDN (thuế suất 15% và DN B năm 2009 đang được giảm 50% thuế TNDN đối với hoạt động sản xuất đồ chơi trẻ em).

Đáp án b. 50 triệu đồng
Tại sao ra 50 tr zậy nè ?
Mình thấy trong luật TNDN có chổ mình k hiểu lắm:
khi nào Thuế TNDN sẽ = thu nhập tính thuế * thuế suất 25 %
và khi nào sẽ tính Thuế TNDN = Doanh thu ấn định * tỉ lệ ngành ( dịch vụ : 5 %, kinh doanh hàng hóa : 1%, Hoạt động khác : 2 % ?

câu 1: cá nhân không cư trú, thu nhập từ kinh doanh hàng hóa thì bị đánh thuế là 1% (điều 25 chương 3 luật thuế TNCN). Vậy (2000 - 1800)*0,1 = 20
câu 2: đáp án là 105 tr mà. Bạn coi lại đi
câu 3: thuế TNDN phải nộp: 200*0,15*0,5 + (50 + 90)*0,25 = 50
khoản 4 phần B thông tư 130 có nói rõ khi nào tính thuế theo tỉ lệ ngành rồi mà bạn

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
câu 1: cá nhân không cư trú, thu nhập từ kinh doanh hàng hóa thì bị đánh thuế là 1% (điều 25 chương 3 luật thuế TNCN). Vậy (2000 - 1800)*0,1 = 20
khoản 4 phần B thông tư 130 có nói rõ khi nào tính thuế theo tỉ lệ ngành rồi mà bạn

Thank bạn acc 116 nha.
Nhưng mà bạn ơi
Câu 1 . Thu nhập từ kinh doanh hàng hóa bị đánh thuế là 1 % = 0,01 mà bạn đâu phải 0,1 > vậy ( 2000 - 1800 ) * 0,01 = 2 à bạn ơi đâu có = 20.
Mà bạn nhầm qua thuế TNDN gùi , Thuế TNDN mới có trường hợp nhân theo tỉ lệ ngành ( hàng hóa : 1 %, dịch vụ : 5 %..) còn câu 1 là bài tập thuế TNCN mqà bạn, Thuế TNCN đâu có nhân cho tỉ lệ ngành như zậy.
Câu 2. Đáp án cho sẵn là câu a mà bạn ? mình vừa coi lại mà.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Thank bạn acc 116 nha.
Nhưng mà bạn ơi
Câu 1 . Thu nhập từ kinh doanh hàng hóa bị đánh thuế là 1 % = 0,01 mà bạn đâu phải 0,1 > vậy ( 2000 - 1800 ) * 0,01 = 2 à bạn ơi đâu có = 20.
Câu 2. Đáp án cho sẵn là câu a mà bạn ? mình vừa coi lại mà.

Uh, mình coi lại rồi
câu 1: theo mình tính là 2 nhưng đáp án là 20
câu 2: là 105 đó. Vậy là đáp án có thể sai do đó câu 1 có thể là 2
Có ai có đáp án chính xác không, giải thích dùm đi?

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Uh, mình coi lại rồi
câu 1: theo mình tính là 2 nhưng đáp án là 20
câu 2: là 105 đó. Vậy là đáp án có thể sai do đó câu 1 có thể là 2
Có ai có đáp án chính xác không, giải thích dùm đi?

Thank bạn acc 116 nha.
Nhưng mà bạn ơi
Mà bạn nhầm qua thuế TNDN gùi , Thuế TNDN mới có trường hợp nhân theo tỉ lệ ngành ( hàng hóa : 1 %, dịch vụ : 5 %..) còn câu 1 là bài tập thuế TNCN mqà bạn, Thuế TNCN đâu có nhân cho tỉ lệ ngành như zậy. ???

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Thank bạn acc 116 nha.
Nhưng mà bạn ơi
Mà bạn nhầm qua thuế TNDN gùi , Thuế TNDN mới có trường hợp nhân theo tỉ lệ ngành ( hàng hóa : 1 %, dịch vụ : 5 %..) còn câu 1 là bài tập thuế TNCN mqà bạn, Thuế TNCN đâu có nhân cho tỉ lệ ngành như zậy. ???

Mình đã trích dẫn luật cho bạn rồi mà khoản 3 điều 25 luật thuế TNCN

C

cunxinh88

Trung cấp
2/11/10
104
0
0
quang nỉnh
ai biết rõ cần học nhưng tài liệu nào hok? gửi em nhờ với. mà đợt 17/11 đến 30/11 này em mới nộp hồ sơ thì có được thi ngay ko nhỉ? Em đang dịnh thi công chức thuế. Cảm ơn các bác nhiều

L

lyhan

Trung cấp
28/2/10
102
0
0
nam dinh
Ai giúp hộ tui cái này với. Trường hợp doanh nghiệp có hàng hóa xuất khẩu đã có xác nhận của hải quan nhưng không thanh toán qua ngân hàng thì doanh nghiệp không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng cũng không được khấu trừ đầu vào mà tính vào chi phí đúng hay sai?

N

nguyenphuonganh20082009

Sơ cấp
7/10/10
18
0
0
nam dinh
thi cong chuc thue

chao ca nha,ca nha ai co tai lieu thi cong chuc thue thi gui cho minh xin voi, minh dang rat can mail
cua minh la thom842004@yahoo.com. minh cam on nhieu nha

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội

em xem đáp án of em thì: câu 1 là 20, tại sao em ko biết vì chưa hoc luật này mà
câu 2 là 105 là đúng rồi, câu này đơn giản mà
câu 3 là 50

A

anhthue

Sơ cấp
24/11/08
44
0
0
HCM
Ai giúp hộ tui cái này với. Trường hợp doanh nghiệp có hàng hóa xuất khẩu đã có xác nhận của hải quan nhưng không thanh toán qua ngân hàng thì doanh nghiệp không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng cũng không được khấu trừ đầu vào mà tính vào chi phí đúng hay sai?

Tại điểm d.4 khoản 1 mục III Thông tư số 129 /2008/TT- BTC Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng có hướng dẫn " Các trường hợp cơ sở kinh doanh có hàng hóa xuất khẩu hoặc hàng hoá được coi như xuất khẩu nêu tại điểm d nêu trên, nếu đã có xác nhận của cơ quan Hải quan (đối với hàng hóa xuất khẩu) nhưng không có đủ các thủ tục, hồ sơ khác đối với từng trường hợp cụ thể thì không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Riêng đối với trường hợp hàng hoá gia công chuyển tiếp và hàng hoá xuất khẩu tại chỗ, nếu không có đủ một trong các thủ tục, hồ sơ theo quy định thì phải tính và nộp thuế GTGT như hàng hóa tiêu thụ nội địa. Đối với cơ sở kinh doanh có dịch vụ xuất khẩu nếu không đáp ứng điều kiện về thanh toán qua ngân hàng hoặc được coi như thanh toán qua ngân hàng thì không được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng không được khấu trừ thuế đầu vào."
Trường hợp bạn hỏi như vậy là đúng

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
em xem đáp án of em thì: câu 1 là 20, tại sao em ko biết vì chưa hoc luật này mà
câu 2 là 105 là đúng rồi, câu này đơn giản mà
câu 3 là 50

câu 1 là 20, vậy bạn có cách nào tính ra được 20 vậy, tính cỡ nào cũng không ra?
câu 2 là tại bạn SevenHD nhìn kết quả của bạn nên ko biết tính

M

missyou88

Guest
23/10/10
14
0
0
ht
Bao giờ thi vậy, ko ai trả lời tớ sao :(

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

mình nghĩ là đúng đó

Sửa lần cuối:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
câu 1 là 20, vậy bạn có cách nào tính ra được 20 vậy, tính cỡ nào cũng không ra?
câu 2 là tại bạn SevenHD nhìn kết quả của bạn nên ko biết tính

Câu 1 là 20.
Vì với cá nhân không cư trú thì thu nhập từ kinh doanh không tính trên thu nhập tính thuế (=doanh thu-chi phí). mà tính trên doanh thu.
Thuế TNCN phải nộp = doanh thu tính thuế*1%=2000*1%=20
Các bác xem điều 25 luật thuế TNCN

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA