Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Chuyện gì xảy ra vậy, sao toàn xin tài liệu. Please, đọc lại mấy trang trước đi, tài liệu đầy đủ rồi, các bạn cứ dựa vào yêu cầu của Tổng Cục Thuế mà học!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
NGoài việc cái gì ko biết thì hỏi, bác nào biết cái gì đó, khám phá ra nó mà biết rằng chắc nh người chưa khám phá ra thì cùng chia sẻ trên này với mọi người nhé.
Em chỉ nghĩ đơn giản rằng mình đã nhận được nhiều sự chia sẻ of người khác (ko chỉ đơn giản trong vấn đề ôn thi thuế này) từ nhiều người ở nhiều nơi mà mình ko quen biết, vậy thì đừng chỉ biết nhận, hãy biết cho nhé, hãy chia sẻ để giúp đỡ người khác. Ở hiền gặp lành mà, "cho" trước từ bây giờ để tương lai "nhận" mà không áy náy bất cứ điều gì. OK???

T

tranhao0106

Cao cấp
30/7/08
232
1
0
VN
không biết học được bao nhiêu nữa, cái nào cũng có học chỉ chưa thuộc lòng thôi, cũng chưa học QLNN. Luật thì mình thấy cái nào có thể cho tự luận thì học thuộc chứ không học hết, CBCC cũng vậy, mà năm nay luật CBCC không có phần công chức dự bị và chế độ tập sự, vậy có học không vậy? còn cơ cấu tổ chức TCT, CT, CCT thì chắc học hết quá!

CBCC năm trước học mấy phần cơ bản thôi, như những việc được làm và ko được làm, nghĩa vụ, quyền hạn hay khen thưởng, kỹ luật..nhưng năm trước là pháp lệnh còn năm nay là luật.Cơ cấu tổ chức ai kêu học đâu chỉ học chức năng quyền hạn nhiệm vụ TCT,CT và CCT. học luôn quản lý thuế mới ghê chứ mấy cái đó học mấy hồi.QLNN cũng chỉ học phần trọng tâm thôi để mình xem coi mấy người chỗ mình ôn phần nào đã

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
CBCC năm trước học mấy phần cơ bản thôi, như những việc được làm và ko được làm, nghĩa vụ, quyền hạn hay khen thưởng, kỹ luật..nhưng năm trước là pháp lệnh còn năm nay là luật.Cơ cấu tổ chức ai kêu học đâu chỉ học chức năng quyền hạn nhiệm vụ TCT,CT và CCT. học luôn quản lý thuế mới ghê chứ mấy cái đó học mấy hồi.QLNN cũng chỉ học phần trọng tâm thôi để mình xem coi mấy người chỗ mình ôn phần nào đã

Thanks nhe! để mình học mấy cái luật trước, còn QLNN học sao.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Mình up 300 câu trắc nghiệm lên đây nhé

Ai chưa có down trên này về nhà, làm ơn đừng gửi mail xin mình nữa. Thanks:015:

Đính kèm

• Đp n 300 cu hỏi trắc nghiệm.doc
    27 KB · Lượt xem: 118
  • 300_He_thong_cau_hoi_bai_tap_trac_nghiem_thi_cong_chuc_moi.rar
    59.6 KB · Lượt xem: 152
S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
câu 1 là 20, vậy bạn có cách nào tính ra được 20 vậy, tính cỡ nào cũng không ra?
câu 2 là tại bạn SevenHD nhìn kết quả của bạn nên ko biết tính

hi, đúng là mình tới giờ vẫn chưa biết tính câu 2, mình biết là hoạt động từ sản xuất phần mềm dc miễn thuế, còn hoạt động cho thuê văn phòng và đầu tư chứng khoán mình k biết thuế suất của nó là bao nhiêu nên mình k biết tính, xấu hổ wa' :"> bạn ac116 hướng dẫn giùm mình với.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
thôi cứ học 3 cái luật trước đi vậy, ko chạy đâu cho thoát, sau đó học QLT (học thế nào e cũng ko rõ) rồi học đến môn chung kia, xem bớt đc cái j ko.keke

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
hi, đúng là mình tới giờ vẫn chưa biết tính câu 2, mình biết là hoạt động từ sản xuất phần mềm dc miễn thuế, còn hoạt động cho thuê văn phòng và đầu tư chứng khoán mình k biết thuế suất của nó là bao nhiêu nên mình k biết tính, xấu hổ wa' :"> bạn ac116 hướng dẫn giùm mình với.

(120+300)*0,25 = 105

B

bachthuha

Trung cấp
8/10/10
113
0
0
Việt Nam
môn Anh văn và Tin không tính vào tổng điểm, chỉ cần đạt thôi. Không cần tập trung nhiều đâu.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

25% bạn ơi, tất cả doanh nghiệp đều vậy, ngoại trừ các trường hợp miễn, giảm và các ngành đặc biệt như tìm kiếm, thăm dò, khai thác dầu khí và tài nguyên thiên nhiên quý hiếm khác thì từ 32% - 50%

M

marine

Guest
5/5/10
2
0
0
HN
Chị hoahongbach oi, em thi bên tin học, chị có biết bên đó thi thì hình thức như thế nào.
Chi có tài liệu cho em xinvowis nhé, thanks chị nhiều!!!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
@ Bạn ac116 và bạn buigiang186 : mình cám ơn hai bạn nhiều nha, mình cứ nhầm là hoạt động sản xuất phần mềm, cho thuê văn phòng, đầu tư chứng khoán, mỗi cái sẽ có thuế suất khác nhau k à, mình bị nhầm với bảng tỉ lệ ngành đối với 9 ngành nghề kinh doanh của nhà thầu phụ nước ngoài và tỉ lệ ngành đối với dịch vụ : 5 %, hàng hóa : 1%, hoạt động khác : 2 %. Thật tai hại, tai hại wa'
Rồi mình đọc phần trắc nghiệm lý thuyết thuế TNDN, có để:
Thuế suất đối với lĩnh vực Giáo dục- đào tạo là 10%, lĩnh vực y tế là 10%, lĩnh vực nông nghiệp là nông nghiệp là 20 %, lĩnh vực môi trường là 10%, đối với quỹ tín dụng nhân dân là 20%...Nói thật với các bạn là mình loạn hết cả lên >"<

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
@ Bạn ac116 và bạn buigiang186 : mình cám ơn hai bạn nhiều nha, mình cứ nhầm là hoạt động sản xuất phần mềm, cho thuê văn phòng, đầu tư chứng khoán, mỗi cái sẽ có thuế suất khác nhau k à, mình bị nhầm với bảng tỉ lệ ngành đối với 9 ngành nghề kinh doanh của nhà thầu phụ nước ngoài và tỉ lệ ngành đối với dịch vụ : 5 %, hàng hóa : 1%, hoạt động khác : 2 %. Thật tai hại, tai hại wa'
Rồi mình đọc phần trắc nghiệm lý thuyết thuế TNDN, có để:
Thuế suất đối với lĩnh vực Giáo dục- đào tạo là 10%, lĩnh vực y tế là 10%, lĩnh vực nông nghiệp là nông nghiệp là 20 %, lĩnh vực môi trường là 10%, đối với quỹ tín dụng nhân dân là 20%...Nói thật với các bạn là mình loạn hết cả lên >"<

Từ từ bạn ơi, giục tốc bất đạt, cố gắng lên!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Các bạn ơi, về phần nhân theo tỉ lệ ngành.
Đối với Thuế TNCN :
+ cá nhân không cư trú thuế : đối với tiền lương, tiền công thì : doanh thu * tỉ lệ có định ( là 20 %)
đối với hoạt động kinh doanh : doanh thu * tỉ lệ ngành ( dịch vụ : 5 %, hàng hóa : 1%, kinh doanh khác : 2 % )
Đối với thuế TNDN :
1.thuế TNDN là 25 %
2. Đơn vị sự nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế TNDN ( tương ứng thuế suất 25 % ) sau khi đã thực hiện ưu đãi miễn giảm thuế mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng k hạch toán và xác định dc chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh kê khai nộp thuế TNDN theo tỉ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ như sau : đối với dịch vụ : 5 % , hàng hóa : 1 %, kinh doanh khác : 2 % ( tức nhân theo tỉ lệ ngành )
==> Các bạn ơi mình đã hiểu đối với thuế TNCN khi nào nhân theo tỉ lệ ngành gùi, nhưng đối với thuế TNDN thật sự mình k hiểu lắm khi nào sẽ nhân theo tỉ lệ ngành, các bạn có thể hướng dẫn thêm dùm mình k?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Các bạn ơi, về phần nhân theo tỉ lệ ngành.
Đối với Thuế TNCN :
+ cá nhân không cư trú thuế : đối với tiền lương, tiền công thì : doanh thu * tỉ lệ có định ( là 20 %)
đối với hoạt động kinh doanh : doanh thu * tỉ lệ ngành ( dịch vụ : 5 %, hàng hóa : 1%, kinh doanh khác : 2 % )
Đối với thuế TNDN :
1.thuế TNDN là 25 %
2. Đơn vị sự nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế TNDN ( tương ứng thuế suất 25 % ) sau khi đã thực hiện ưu đãi miễn giảm thuế mà các đơn vị này hạch toán được doanh thu nhưng k hạch toán và xác định dc chi phí, thu nhập của hoạt động kinh doanh kê khai nộp thuế TNDN theo tỉ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ như sau : đối với dịch vụ : 5 % , hàng hóa : 1 %, kinh doanh khác : 2 % ( tức nhân theo tỉ lệ ngành )
==> Các bạn ơi mình đã hiểu đối với thuế TNCN khi nào nhân theo tỉ lệ ngành gùi, nhưng đối với thuế TNDN thật sự mình k hiểu lắm khi nào sẽ nhân theo tỉ lệ ngành, các bạn có thể hướng dẫn thêm dùm mình k?

nó đã nói rõ rồi mà, thì khi hạch toán được doanh thu nhưng không hạch toán và xác định được chi phí, vì thu nhập chịu thuế = doanh thu - chi phí, không có chi phí làm sao tính được doanh thu chịu thuế, do đó phải tính theo tỉ lệ ngành thôi.

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
nó đã nói rõ rồi mà, thì khi hạch toán được doanh thu nhưng không hạch toán và xác định được chi phí, vì thu nhập chịu thuế = doanh thu - chi phí, không có chi phí làm sao tính được doanh thu chịu thuế, do đó phải tính theo tỉ lệ ngành thôi.

TRong 300 câu trắc nghiệm, phần bài tập Thuế TNDN k có bài nào áp dụng theo tỉ lệ ngành cả, bạn có thể cho mình 1 ví dụ bài tập về khoản này được k bạn ? Nhờ bạn mình đã hiểu lý thuyết gùi nhưng chưa có ví dụ để xem thì mình k yên tăm lắm, mình sợ nếu ngta cho bài tập về phần này thì mình k làm dc mất, phiền bạn nha.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
TRong 300 câu trắc nghiệm, phần bài tập Thuế TNDN k có bài nào áp dụng theo tỉ lệ ngành cả, bạn có thể cho mình 1 ví dụ bài tập về khoản này được k bạn ? Nhờ bạn mình đã hiểu lý thuyết gùi nhưng chưa có ví dụ để xem thì mình k yên tăm lắm, mình sợ nếu ngta cho bài tập về phần này thì mình k làm dc mất, phiền bạn nha.

vd: trong năm 2009, doanh nghiệp X có doanh thu bán hàng hóa là 200 tr, doanh thu cung cấp dịch vụ là 500 tr, nhưng doanh nghiệp không xác định được chi phí đã bỏ ra. Hãy tính thuế TNDN mà DN X phải nộp cho ngân sách nhà nước?
thuế TNDN phải nộp = 200*0,01 + 500*0,05 = 27 tr

T

trangktkt2003

Sơ cấp
17/3/09
20
0
1
kg
Các bạn ơi, k biết lần này bài thi tự luận chuyên ngành có cho bài tập Thuế GTGT, Thuế TNDN, Thuế TNCN k ta hay toàn cho lý thuyết giống năm trước ?
Mình chỉ coi bài tập trong 300 câu trắc nghiệm thui ah, các bt đó tương đối đơn giản chỉ dành cho trắc nghiệm chứ k dành cho thi viết, haiiz, mình k có bài tập dạng thi viết của 3 loại thế đó để làm thử. hic lo lắng wa' đi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Các bạn ơi, k biết lần này bài thi tự luận chuyên ngành có cho bài tập Thuế GTGT, Thuế TNDN, Thuế TNCN k ta hay toàn cho lý thuyết giống năm trước ?
Mình chỉ coi bài tập trong 300 câu trắc nghiệm thui ah, các bt đó tương đối đơn giản chỉ dành cho trắc nghiệm chứ k dành cho thi viết, haiiz, mình k có bài tập dạng thi viết của 3 loại thế đó để làm thử. hic lo lắng wa' đi.

mình nghĩ không cho bài tập tự luận đâu, mình chỉ là thi đầu vào thôi nên sẽ cho chung chung, còn chừng nào bạn đã là công chức thì khi thi tay nghề sẽ cho bài tập.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA