Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn acc116 ne! Từ ngày mình tham gia trang web này. Mình thấy bạn thường xuyên tham gia trả lời và post bài lên. Mình thấy bạn rất tự tin với kỳ thi sắp tới. Có phải vì bạn có cha làm Thuế or bạn đã ôn kỹ cho kỳ thi tới rồi?
Sắp tới mình cũng thi. Mình đang ôn. trước khi ôn thấy tài liệu mà choáng. Nhưng đọc rồi cũng ok (tuy chưa học được nhiêu). hiiiii. Ah! hình như bạn có đi ôn ở trường tiểu học tam Khương phải ko? Bạn đã ôn môn QLNN chưa? Mình muốn hỏi bạn điều này nha!
TÀI CHÍNH CÔNG VÀ TÀI CHÍNH TIỀN TỆ KHÁC NHAU NTN? Nên học ôn Tài chính Công or TCTT? và học tài chính tiền tệ ở đâu? vì mình thấy trong chuyên đề 7 môn QLNN ko có TCTT? Giúp mình với nha. Cám ơn hi
bạn lộn rồi, mình ở Tiền Giang làm sao đi ôn được, không tự tin làm sao thi đậu, cứ tự tin thì mới có tinh thần chứ, mình không hơn gì các bạn đâu, tuy có cha làm bên thuế nhưng cũng đâu có tài liệu gì nhiều, thì cứ dựa vào yêu cầu của Tổng cục thuế thôi. Với lại mình mới ra trường chưa có việc làm, ở không nên học bài suốt. Còn quản lý nhà nước mình không biết gì hết, mình chỉ đang học mấy cái luật thôi hà

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangktkt2003

Sơ cấp
17/3/09
20
0
1
kg
Nói chuyện ngoài lề thôi, mình không ở Đồng tháp nhưng mình nghĩ kỳ này ai thi ở Đồng tháp hơi gai, vì những bạn ở vùng lân cận chỉ tiêu ít nên chạy qua Đồng tháp thi nhiều lắm! Nói gì thì nói cố gắng học bài là chính, hạ được càng nhiều đối thủ càng có khả năng đậu hơn.

bạn ac116 ui bạn biết ở kiên giang chỉ tiêu là bao nhiêu k bạn ?

N

nguyenhien25

Sơ cấp
11/5/09
26
0
0
35
Vinh, Nghe An
Thân chào cả nhà. Ai có tài liệu về quản lý hành chính nhà nước về tài chính không. Share cho mình với. Địa chỉ mình là: nguyenhien2589@gmail.com. Chúc cả nhà ôn thi thật tốt và đạt kết quả. HIHIHI

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Nói chuyện chơi vậy thôi! mà buigiang học tới đâu rồi?

Chưa tới đâu cả, hix, GTGT vẫn đang học khấu trừ đầu vào mà có cái mục hh xuất khẩu mấy trang liền, thấy sợ quá ah, ko thèm học phần đó nữa, trắc nghiêm cũng chưa làm, nói thật jờ bảo em nhắc lai các trg hợp đc miễn thuế là em bó tay
TNDN thì vẫn đang ở phần doanh thu tính thuế, đọc mãi ko nhớ hết đủ all các trg hợp.
Còn lại chưa đc cái j đâu
Em chỉ học trên CT thôi, lúc học lúc làm việc lúc chơi, tối về ko mở mắt ra làm đc j nữa nên toàn ngủ sớm. Nghĩ mà thấy ghét bản thân mình quá thôi, lười.

T

trangp

Sơ cấp
5/11/10
15
0
0
thainguyen
Thực sự ko phải mình lười tìm đâu nhưng mình ko tìm thấy tài liệu nào về QLNN cả, các bạn nào có chia sẻ cho mình với. Cảm ơn rất nhiều. mail mình là: trangp08@gmail.com

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Cách tính Thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động xây lắp là như thế nào đấy cả nhà ơi? Mấy câu phần này em chả biết tính như thế nào cả!

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Bạn ac116 bạn cho mình hỏi với : trong các câu hỏi về thuế GTGT phần soạn sườn học bài của bạn, có 3 câu hỏi mình không biết trả lời bạn giúp mình nha ^^
1. Đối tượng áp dụng thuế GTGT? ( đối tượng áp dụng có phải là phần người nộp thuế k bạn ? )
2. Bản chất thuế GTGT ?
3. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế đầu ra nhỏ hơn thuế đầu vào dc khấu trừ ?
Nhờ bạn giải thích dùm nha, thank bạn.

Về câu hỏi : Cho biết ưu điểm của thuế GTGT so với thuế Doanh thu ?
Mình có thu thập dc 2 câu trả lời, bạn xem dùm câu nào đúng nhất nhé .
Câu 1.
1. Nhà nước thu tiền ngay, cứ có hóa đơn là tính tới... bụp bụp, trong khi thuế TNDN chỉ tạm nộp, cuối năm báo lỗ là chuyển sang năm sau...
2. Nhà nước thu trược tiếp theo áp mức thuế cho từng mặt hàng, ko hồi hộp chờ đợi từng quý lên nộp Thuế TNDN, mà thường Thuế TNDN ko ổn định, đôi khi Doanh thu cao, vẫn lỗ hay lời ít thu ko sướng....
3. tới ngày 20 của mỗi tháng, có phát sinh Thuế GTGT mà ko đóng là bắt đầu bị tính phạt.... hiii

Đường nào, DN cũng bị thiệt
Câu trả lời khác :
Đầu tiên, nêu lên dịnh nghĩa về thuế GTGT và TDT.
-Thuế GTGT là loại thuế gián thu được thu ngày twf khâu phát sinh (ngày từ nơi sản xuất hay nhập khẩu). Trong qua trình lưu thông hàng hóa, phát sinh giá trị ở đâu sẽ thu ngày tại đó (thể hiện qua hóa đơn).
-Thuế DT là loại thuế trực thu, thu trực tiếp dựa trên cơ sở thu nhập cụ thể cúa từng doanh nghiệp trong từng tháng, từng quý, từng năm...
Qua các định nghĩa trên, có thể thấy mỗi loại hình, (hình thái của thuế), đều có những ưu điểm và nhược điểm riêng.
Thuế GTGT có đặc điểm là tận thu ngày từ đầu đến khâu cuối cùng trong qua trình lưu thông hàng hóa. Nhược điểm là tính thoái thu. Có thể hạch toán âm.
Thuế DT có ưu điểm là doanh nghiệp sinh lợi cáng nhiều sẽ đóng góp cho ngân sách càng nhiều. Tuy nhiên đây cung là nhược điểm. "Là cơ hội" để doanh nghiệp "cố tình" tạo ra nhiều chi phí nhằm làm giảm lợi nhuận thưc tế để nộp ngân sách ít.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ac116 bạn cho mình hỏi với : trong các câu hỏi về thuế GTGT phần soạn sườn học bài của bạn, có 3 câu hỏi mình không biết trả lời bạn giúp mình nha ^^
1. Đối tượng áp dụng thuế GTGT? ( đối tượng áp dụng có phải là phần người nộp thuế k bạn ? )
2. Bản chất thuế GTGT ?
3. Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế đầu ra nhỏ hơn thuế đầu vào dc khấu trừ ?
Nhờ bạn giải thích dùm nha, thank bạn.

Về câu hỏi : Cho biết ưu điểm của thuế GTGT so với thuế Doanh thu ?
Mình có thu thập dc 2 câu trả lời, bạn xem dùm câu nào đúng nhất nhé .
Câu 1.
1. Nhà nước thu tiền ngay, cứ có hóa đơn là tính tới... bụp bụp, trong khi thuế TNDN chỉ tạm nộp, cuối năm báo lỗ là chuyển sang năm sau...
2. Nhà nước thu trược tiếp theo áp mức thuế cho từng mặt hàng, ko hồi hộp chờ đợi từng quý lên nộp Thuế TNDN, mà thường Thuế TNDN ko ổn định, đôi khi Doanh thu cao, vẫn lỗ hay lời ít thu ko sướng....
3. tới ngày 20 của mỗi tháng, có phát sinh Thuế GTGT mà ko đóng là bắt đầu bị tính phạt.... hiii

Đường nào, DN cũng bị thiệt
Câu trả lời khác :
Đầu tiên, nêu lên dịnh nghĩa về thuế GTGT và TDT.
-Thuế GTGT là loại thuế gián thu được thu ngày twf khâu phát sinh (ngày từ nơi sản xuất hay nhập khẩu). Trong qua trình lưu thông hàng hóa, phát sinh giá trị ở đâu sẽ thu ngày tại đó (thể hiện qua hóa đơn).
-Thuế DT là loại thuế trực thu, thu trực tiếp dựa trên cơ sở thu nhập cụ thể cúa từng doanh nghiệp trong từng tháng, từng quý, từng năm...
Qua các định nghĩa trên, có thể thấy mỗi loại hình, (hình thái của thuế), đều có những ưu điểm và nhược điểm riêng.
Thuế GTGT có đặc điểm là tận thu ngày từ đầu đến khâu cuối cùng trong qua trình lưu thông hàng hóa. Nhược điểm là tính thoái thu. Có thể hạch toán âm.
Thuế DT có ưu điểm là doanh nghiệp sinh lợi cáng nhiều sẽ đóng góp cho ngân sách càng nhiều. Tuy nhiên đây cung là nhược điểm. "Là cơ hội" để doanh nghiệp "cố tình" tạo ra nhiều chi phí nhằm làm giảm lợi nhuận thưc tế để nộp ngân sách ít.

Mình post lên trả lời nhưng phần trả lời này là bài soạn của người thi năm rồi, nên mình không đảm bảo chính xác nhe!
Đối tượng chịu thuế:
Thuế GTGT là thuế tình trên giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.
Đối tượng chịu thuế là hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế GTGT, trừ các đối tượng không chịu thuế theo quy định của luật thuế GTGT.
Người nộp thuế GTGT là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh), và tổ chức, cá nhân nhập khẩn hàng hóa chịu thuế GTGT (sau đây gọi là người nhập khẩu).
Bản chất thuế GTGT: xét về bản chất thuế GTGT là loại thuế gián thu do người tiêu dùng chịu, doanh nghiệp chỉ là người thu hộ cho Nhà nước và có trách nhiệm nộp vào NSNN theo luật định.
Bản chất thuế GTGT là một sắc thuế tiên tiến, hiện đại, rõ ràng, dễ hiểu, dễ thực hiện. Việc Quốc hội ban hành luật thuế GTGT đã tạo ra những thuận lợi trong việc quản lý thu thuế, chuyển từ cách thức quản lý mang tính áp đặt sang cơ chế doanh nghiệp tự kê khai, tự nộp và tuân thủ các qui định tại luật thuế và pháp lệnh thuế, phù hợp với xu thế cải cách hành chính nhà nước, đáp ứng yêu cầu hội nhập kinh tế quốc tế.
Còn thuế doanh thu mình nghĩ là không cho đâu nhưng cũng post lên cho bạn tham khảo:
Ưu điểm của thuế GTGT so với thuế doanh thu:
Thuế GTGT là loại thuế gián thu được thu từ khâu phát sinh (ngay từ nơi sản xuất hay nhập khẩu). Trong quá trình lưu thông hàng hóa, dịch vụ, phát sinh giá trị ở đâu sẽ thu ngay tại đó (thể hiện qua hóa đơn)
Thuế DT là loại thuế trực thu, thu trực tiếp dựa trên cơ sở thu nhập cụ thể của từng doanh nghiệp trong từng tháng, quý, năm …
Qua các định nghĩa trên, có thể thấy mỗi loại hình (hình thái của thuế) đều có những ưu điểm và nhược điểm riêng.
Thuế GTGT có đặc điểm là tận thu ngay từ đầu đến khâu cuối cùng trong quá trình lưu thông hàng hóa. Nhược điểm là tính thoái thu. Có thể hạch toán âm.
Thuế dt có ưu điểm là doanh nghiệp sinh lợi càng nhiều sẽ đóng góp cho ngân sách càng nhiều. Tuy nhiên đây cũng là nhược điểm. “Là cơ hội” để doanh nghiệp “cố tình” tạo ra nhiều chi phí nhằm làm giảm lợi nhuận thực tế để nộp ngân sách ít
Nếu đánh thuế trên doanh thu thì sẽ gây ra tình trạng đánh thuế trùng, và thuế VAT ra đời chính là để khắc phục nhược điểm này.
VD: nếu tôi bán 1 cái áo 100.000đ thuế 10%, vậy tôi phải nộp thuế 10.000đ, với giá vải là 50.000đ
Người bán vải lúc bán vải cho tôi thì họ bị đánh thuế 5.000đ trên miếng vải bán cho tôi, do doanh thu họ có được là 50.000d tiền bán vải
Vậy suy ra nhà nước thu được 15.000đ trên sản phẩm là cái áo. Nói cách khác là người bán áo đã bị nộp dư thuế thêm 5.000đ
Và thuế VAT ra đời, nó tính theo nguyên tắc khấu trừ thuế, tức là thuế đầu ra (10.000đ, tiền bán áo) trừ thuế đầu vào (5.000đ, tiền mua vải). Vậy người bán áo chỉ phải nộp thuế 5.000đ, thực tế thì thuế này do người tiêu dùng nộp chứ doanh nghiệp cũng chẳng có nộp xu nào cả (họ tính 10% trên giá bán)
Ưu điểm của thuế GTGT, hay gọi là VAT là ở chổ thuế này di chuyển từ người mua này sang người mua khác làm cho giá của hàng tăng theo số lần bán. VAT vì thế kìm hãm mua đi bán lại nhiều lần (tăng giá trị thị trường không chấp nhận)
VAT khuyến khích xuất khẩu nên hàng hóa xuất khẩu đều được hưởng thuế suất 0%, nghĩa là toàn thuế thuế GTGT đầu vào của hàng hóa xuất khẩu đều được khấu trừ, hoàn thuế. Tuy nhiên, nó cũng dể bị người ta lợi dụng kiếm tiền tỷ qua những vụ dựng hồ sơ xuất khẩu hàng hóa. Hồ sơ xuất khẩu có ba bên liên đới thông đồng nhau – DN xuất khẩu – DN bán hóa đơn – hải quan như trường hợp hàng nông lâm thủy sản xuất khẩu qua biên giới đất liền trước đây.
Thuế doanh thu, cũng có lợi nhưng không khuyến khích được xuất khẩu.
Tại sao phải hoàn thuế GTGT khi thuế GTGT đầu ra nhỏ hơn đầu vào được khấu trừ:
Hoàn thuế là nguyên lý tất yếu của thuế GTGT khi số thuế đầu vào mà doanh nghiệp đã trả lớn hơn số thuế đầu ra mà doanh nghiệp đã nộp nsnn. Thông thường, trong một kỳ tính thuế cơ sở kinh doanh có thuế GTGT đầu vào lớn hơn thuế GTGT đầu ra, do một số nguyên nhân sau:
 Hàng hóa, nguyên vật liệu mua vào còn tồn kho, sản phẩm hàng hóa sản xuất ra cũng còn tồn kho nhiều
 Cơ sở SXKD đầu tư xây dựng, mua sắm TS lớn nhưng chưa đi vào sản xuất, chưa có sản phẩm hàng hóa bán ra hoặc bán ra rất ít
 Sản phẩm hàng hóa xuất khẩu áp dụng thuế suất 0%
 Thuế suất của nguyên vật liệu mua vào lớn hơn thuế suất sản phẩm bán ra
 Một số nguyên nhân đặc biệt khác. Ví dụ: hàng hóa viện trợ, hàng hóa dịch vụ cung cấp cho dự án sử dụng vốn ODA
Đối với Việt Nam hiện nay, luật thuế GTGT quy định hoàn thuế GTGT được thực hiện với những điều kiện và đối tượng nhất định.

B

bingo158

Guest
18/7/09
13
0
0
36
hà nội
Đáp án trong đề mình gửi lên đây mình ko chịu trách nhiệm về độ chính xác of nó nhé, cái 300 đề + đáp án mà mới up lên ấy là mình thấy có người gửi lên nói rằng đó là đáp án of Tổng cục, còn bộ mình gửi mail cho nh người ấy thì đáp án cop trên topic này nhé.
Sau khi làm bài tập này đáp án of mình như sau
1B; 2A, 3B, 4C, 5A, 6B, 7A, 8A, 9A, 10B, 11A, 12C, 13C, 14A, 15C, 16D, 17B
Các bạn cứ xem rồi cùngthảo luận nhé, có mấy câu khác ac116 mình giải thích như sau...post sau đi
bạn ơi!
7c và 11d chứ

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Thank bạn ac116 nhìu ^^&
Bạn giải tích dùm mình câu :
Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN ?
Bạn có thể cppy đáp án của chị năm gùi câu này k bạn ui ^^

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Thank bạn ac116 nhìu ^^&
Bạn giải tích dùm mình câu :
Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN ?
Bạn có thể cppy đáp án của chị năm gùi câu này k bạn ui ^^

7. Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN?
Về đối tượng nộp thuế:
Thuế TNDN là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật thuế TNDN
Thuế TNCN là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật thuế TNCN phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định của luật thuế TNCN phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam
Về thu nhập chịu thuế:
Thuế TNDN là thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh, hàng hóa, dịch vụ và thu nhập khác theo quy định của luật
Thu nhập khác bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng bất động sản, thu nhập từ quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản, thu nhập từ chuyển nhượng, cho thuê, thanh lý tài sản, thu nậhp từ lãi tiền gửi, cho vay vốn, bán ngoại tệ, hoàn nhập các khoản dự phòng, thu khoản nợ khó đòi đã xóa nay đòi được, thu khoản nợ phải trả không xác định được chủ, khoản thu nhập từ kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót và các khoản thu nhập khác, kể cả thu nhập nhận được từ hoạt động sản xuất, kinh doanh ở ngoài Việt Nam
Thuế TNCN là thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công, thu nậhp từ đầu tư vốn, thu nhập từ chuyển nhượng vố, thu nhập từ chuyển nhương bất động sản, thu nhập từ trúng thưởng, thu nhập từ bản quyền, thu nhập từ nhượng quyền kinh doanh.
Điều tiết về thuế:
Thuế TNDN điều tiết theo tỷ lệ cố định là 25%
Thuế TNCN điều tiết theo từng loại thu nhập. Đối với tiền lương, tiền công theo biểu lũy tiến. Đối với khoản thu nhập khác theo tỷ lệ cố định
Các khoản được trừ:
Thuế TNDN là các khoản chi phí hợp lệ phục vụ cho sản xuất kinh doanh
Thuế TNCN là khoản giảm trừ gia cảnh cho bản thân 4 triệu/người/ tháng và giảm trừ tối đa cho hai người phụ thuộc 1,6 triệu/ người/tháng

Sửa lần cuối:
S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
Bạn ac116 ui, phần 2 nghiệp vụ soạn sườn học bài của bạn, có câu:
1. Lý luận chung về thuế : kn, bản chất, chức năng, vai trò, mục đích sử dụng tiền thuế

Câu này năm nay mình đâu có thi phải không bạn ?

S

SevenHD

Sơ cấp
23/10/10
48
0
0
39
Vo gia cu
7. Phân biệt sự khác nhau giữa thuế TNDN và thuế TNCN?
Về đối tượng nộp thuế:
Thuế TNDN là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật thuế TNDN
Thuế TNCN là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật thuế TNCN phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định của luật thuế TNCN phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam
Về thu nhập chịu thuế:
Thuế TNDN là thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh, hàng hóa, dịch vụ và thu nhập khác theo quy định của luật
Thu nhập khác bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng vốn, chuyển nhượng bất động sản, thu nhập từ quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản, thu nhập từ chuyển nhượng, cho thuê, thanh lý tài sản, thu nậhp từ lãi tiền gửi, cho vay vốn, bán ngoại tệ, hoàn nhập các khoản dự phòng, thu khoản nợ khó đòi đã xóa nay đòi được, thu khoản nợ phải trả không xác định được chủ, khoản thu nhập từ kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót và các khoản thu nhập khác, kể cả thu nhập nhận được từ hoạt động sản xuất, kinh doanh ở ngoài Việt Nam
Thuế TNCN là thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công, thu nậhp từ đầu tư vốn, thu nhập từ chuyển nhượng vố, thu nhập từ chuyển nhương bất động sản, thu nhập từ trúng thưởng, thu nhập từ bản quyền, thu nhập từ nhượng quyền kinh doanh.
Điều tiết về thuế:
Thuế TNCN điều tiết theo từng loại thu nhập. Đối với tiền lương, tiền công theo biểu lũy tiến. Đối với khoản thu nhập khác theo tỷ lệ cố định
Các khoản được trừ:
Thuế TNCN là khoản giảm trừ gia cảnh cho bản thân 4 triệu/người/ tháng và giảm trừ tối đa cho hai người phụ thuộc 1,6 triệu/ người/tháng

Mình có ý kiến về 2 phần cuối , bạn xem thế nào nhé :
Điều tiết về thuế:
Trong trhợp Dn hạch toán dc doanh thu nhưng k hạch toán và xđ dc chi phí tì tính theo tỉ lệ ngành : dv dịch vụ 5%, dv kinh doanh hàng hóa 1%, dv hoạt động khác : 2%
Thuế TNCN điều tiết theo từng loại thu nhập.
Đối với tiền lương, tiền công theo biểu thuế lũy tiến từng phần.
Đối với khoản thu nhập khác theo biểu thuế lũy tiến toànphần.
Các khoản được trừ:
Thuế TNCN là:
+ 6 khoản không chịu thuế
+ khoản giảm trừ gia cảnh (cho bản thân 4 triệu/người/ tháng và giảm trừ tối đa cho hai người phụ thuộc 1,6 triệu/ người/tháng), từ thiện , nhân đạo, BHXH, BHYT

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ac116 ui, phần 2 nghiệp vụ soạn sườn học bài của bạn, có câu:
1. Lý luận chung về thuế : kn, bản chất, chức năng, vai trò, mục đích sử dụng tiền thuế

Câu này năm nay mình đâu có thi phải không bạn ?

Cái này mình không biết nữa, đây là bài soạn năm rồi, mình cũng nên học sơ, lỡ có hỏi thì còn biết đường rơ.
nhưng mình nghĩ câu " mục đích sử dụng tiền thuế" có thể cho, nên mình post lên luôn:
Mục đích sử dụng tiền thuế: thông thường việc huy động tiền thuế là do cơ quan thuế đảm nhận. Mức huy động cao sẽ gây khó khăn cho việc hành thu và dưới con mắt của người dân, cơ quan thuế sẽ khó được thông cảm. Tuy nhiên, việc huy động thuế có thực sự trở thành gánh nặng hay không, còn tùy thuộc vào việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó. Việc sử dụng tiền thuế của các nhà nước trong các thời kỳ tập trung vào các nội dung chủ yếu sau:
 Thời kỳ mới xây dựng nhà nước: tiền thuế chủ yếu dùng để mua hàng hóa và dịch vụ để cung ứng cho các hoạt động công cộng thiết yếu như: an ninh, quốc phòng, y tế, giáo dục. Trong thời kỳ này mức thu thường thấp vì kinh tế đang trong tình trạng bất ổn và đờii sống nhân dân còn nhiều khó khăn. Mức huy động tuy thấp, nhưng để đảm bảo cho các nhiệm vụ chi tiêu này, tỷ lệ huy động trên GDP cũng không thấp.
 Thời kỳ ổn định nhà nước: ngoài việc đảm bảo chi cho các nhiệm vụ thuết yếu của đất nước như trên, nhà nước còn sử dụng tiền thuế để trợ giúp thêm cho một nhóm người không có khả năng lao động, đặc biệt là những người đã đóng góp vào thành quả xây dựng nhà nước – gọi chung là đối tượng xã hội
 Thời kỳ phát triển thêm chức năng kinh tế: khi thực hiện chức năng điều tiết kinh tế thị trường, các nhà nước thường sử dụng tiền thuế để phát triển các ngành sản xuất độc quyền nhà nước, tuy nhiên phần lớn để làm động lực cho các thành phần kinh tế khác phát triển, các nhà nước dùng tiền thuế tài trợ cho các dự án kinh tế có mục đích thu hút các thành phần kinh tế khác tham gia theo định hướng của mình.
 Thời kỳ phát triển nhà nước phúc lợi: sau khi ổn định các nhiệm vụ công cộng khác, nhiều nhà nước đứng ra tổ chức các dịch vụ công cộng để gia tăng phúc lợi cho công cộng, thông qua việc huy động tiền thuế. Tuy nhiên, hiệu quản của các dịch vụ công vẫn là một vấn đề cần lưu tâm. Các quốc gia phát triển có mức huy động cao, có khi lên đến 35% song do nhờ mở rộng dịch vụ công đến lĩnh vực khác nhau để phục vụ miễn phí cho cộng đồng, vì vậy cũng rất ít khi bị kêu ca về gánh nặng thuế.
 Có thể nói bản chất của một nhà nước không thể hiện ra trong các tôn chỉ nhà nước đó đưa ra, mà nó thể hiện rất cụ thể qua việc sử dụng tiền thuế của nhà nước đó trong việc điểu hành đất nước. Việc đánh giá một nhà nước có thật sự do dân, vì dân hay không, chỉ có thể đoán chắc trong việc nhận định và đánh giá mục đích và hiệu quản sử dụng tiền thuế mà người dân đóng góp.

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Điều tiết về thuế:
Trong trhợp Dn hạch toán dc doanh thu nhưng k hạch toán và xđ dc chi phí tì tính theo tỉ lệ ngành : dv dịch vụ 5%, dv kinh doanh hàng hóa 1%, dv hoạt động khác : 2%
Các khoản được trừ:
Thuế TNCN là:
+ khoản giảm trừ gia cảnh (cho bản thân 4 triệu/người/ tháng và giảm trừ tối đa cho hai người phụ thuộc 1,6 triệu/ người/tháng), từ thiện , nhân đạo, BHXH, BHYT

bạn này nghiên cứu kỹ ghê, mình chỉ mới học luật thôi, còn phần này chắc vài bữa nữa mình mới học.

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Điều tiết về thuế:
Các khoản được trừ:
Thuế TNCN là:

Bạn nghiên cứu rất kỹ. Nhưng bạn nhầm giữa thuế lũy tiền toàn phần và thuế suất cố định. Trong thuế TNCN không có biểu thuế lũy tiến toàn phần.
Với lại, các khoản được trừ trong thuế TNCN bạn k nên kể 6 khoản không chịu thuế. vì bản chất không chịu thuế và được trừ là hoàn toàn khác nhau. Giống như khác nhau giữa đối tượng không chịu thuế và đối tượng được miễn thuế vậy.:)

L

lehoanglong74

Sơ cấp
2/3/10
29
1
0
Hà nội
Cho mình hỏi ac16, bạn ơi, minh đọc đi đọc lại trong phần giảm trừ gia cảnh không có chỗ nào nói tới giảm trừ " tối đa cho 2 người phụ thuộc" nó nằm ở đoạn nào, của văn bản nào hả bạn

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Cho mình hỏi ac16, bạn ơi, minh đọc đi đọc lại trong phần giảm trừ gia cảnh không có chỗ nào nói tới giảm trừ " tối đa cho 2 người phụ thuộc" nó nằm ở đoạn nào, của văn bản nào hả bạn

mình đã nói bài này là bài soạn của năm rồi, nên mình không đảm bảo chính xác. Mình cũng chưa coi, tại bạn sevenHD xin nên mình post,

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA