Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi này chút các bạn ơi!
Mình đọc ở thông tư 129 có 1 đoạn thể hiện thế này
Trong phần căn cứ và phương pháp tính thuế, ghi như sau:

1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở.
Hàng hoá luân chuyển nội bộ như xuất hàng hoá để chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm để tiếp tục quá trình sản xuất trong một cơ sở sản xuất, kinh doanh không phải tính, nộp thuế GTGT.

Chỗ này mình thấy mơ hồ quá các bạn àh, mình có thắc mắc thế này, nếu các mục hàng này phục vụ mục tiêu sản xuất kinh doanh thì việc xuất hóa đơn GTGT cho các hàng này thể hiện như thế nào, nếu không phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh thì phải làm thế nào? Mình thì nghĩ, nếu phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp khi xuất hóa đơn phải thể hiện rõ giá tính thuế trên hóa đơn GTGT để có căn cứ tính doanh thu và hoạch toán doanh thu chi phí phải không ạh, còn nếu nó không phụ vụ sản xuất kinh doanh thì mình chỉ cần thể hiện trên hóa đơn GTGT tên mã hàng, mà không ghi giá tính thuế GTGT phải không vậy?
Mình thấy mơ hồ quá, chẳng hiểu thế nào nữa?
Các bạn có ý kiến gì thì cùng bàn luận cho vấn đề rõ hơn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi

1.3. Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, là giá tính thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.
Hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ là hàng hoá, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng của cơ sở kinh doanh, không bao gồm hàng hoá, dịch vụ sử dụng để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh của cơ sở.
Hàng hoá luân chuyển nội bộ như xuất hàng hoá để chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm để tiếp tục quá trình sản xuất trong một cơ sở sản xuất, kinh doanh không phải tính, nộp thuế GTGT.

Chỗ này mình thấy mơ hồ quá các bạn àh, mình có thắc mắc thế này, nếu các mục hàng này phục vụ mục tiêu sản xuất kinh doanh thì việc xuất hóa đơn GTGT cho các hàng này thể hiện như thế nào, nếu không phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh thì phải làm thế nào? Mình thì nghĩ, nếu phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp khi xuất hóa đơn phải thể hiện rõ giá tính thuế trên hóa đơn GTGT để có căn cứ tính doanh thu và hoạch toán doanh thu chi phí phải không ạh, còn nếu nó không phụ vụ sản xuất kinh doanh thì mình chỉ cần thể hiện trên hóa đơn GTGT tên mã hàng, mà không ghi giá tính thuế GTGT phải không vậy?

Theo mình thì:
- với hàng tiêu dùng nội bộ:
+ Tiêu dùng nội bộ phục vụ SXKD: lập hóa đơn GTGT trên đó ghi giá tính thuế là giá thị trường của hàng hóa dịch vụ tương đương
+Tiêu dùng nội bộ không phục vụ SXKD: không phải chịu thuế GTGT, do đó khi lập hóa đơn, phần thuế suất và thuế GTGT phải nộp không ghi, gạch chéo
- Với hàng luân chuyển nội bộ: Dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thay cho hóa đơn GTGT

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

mình không hiểu bạn không hiểu cái gì! cái phần này là cách xác định giá tính thuế của hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, còn ý sao là người ta định nghĩa hàng tiêu dùng, hàng hóa luân chuyển nội bộ là như thế nào. Còn chuyện bạn hỏi "nếu hàng hóa này dùng cho sản xuất kinh doanh" là sao nữa.

L

levancanh

Sơ cấp
19/4/10
29
0
0
thanh hoa
các bạn ơi, mình thấy trên này chưa ai đưa tài liệu ôn tập môn tiếng anh lên topic này cả, chỉ mới đưa đề thi anh văn của năm 2009 lên thôi. Mà mình đang rất lo môn này,Vì mình học kém môn tiếng anh mà. mình cần phải ôn môn tiếng anh trước. Vì vậy mong các bạn ai có tài liệu ôn thi môn tiếng anh thì post lên topic cho những bạn cần ôn tiếng anh trước như mình học tập và đỡ lo hơn đi nào. Thanks cả nhà đã đọc

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
mình không hiểu bạn không hiểu cái gì! cái phần này là cách xác định giá tính thuế của hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động, còn ý sao là người ta định nghĩa hàng tiêu dùng, hàng hóa luân chuyển nội bộ là như thế nào. Còn chuyện bạn hỏi "nếu hàng hóa này dùng cho sản xuất kinh doanh" là sao nữa.

Ý mình là nếu hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho, trả thay lương cho người lao động thì mình xuất hóa đơn GTGT trên hóa đơn có thể hiện giá tính thuế, thuế GTGT phải nộp không? hay chỉ đơn giản là mình xuất hóa đơn GTGt cho các loại hàng này mình chỉ cần thể hiện tên mã hàng là đủ

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Nguời ta có phân biệt hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ SXKD mà không phục vụ SXKD mà bạn. Mặc dù trường hợp xuất không phục vụ SXKD rất ít, thường chỉ áp dụng với xăng dầu, hàng không, bưu chính viễn thông

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Theo mình thì:
- với hàng tiêu dùng nội bộ:
+ Tiêu dùng nội bộ phục vụ SXKD: lập hóa đơn GTGT trên đó ghi giá tính thuế là giá thị trường của hàng hóa dịch vụ tương đương
+Tiêu dùng nội bộ không phục vụ SXKD: không phải chịu thuế GTGT, do đó khi lập hóa đơn, phần thuế suất và thuế GTGT phải nộp không ghi, gạch chéo
- Với hàng luân chuyển nội bộ: Dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thay cho hóa đơn GTGT

mình nghĩ nếu tiêu dùng nội bộ không dùng cho sản xuất kinh doanh, khi bạn mua vào thi là hóa đơn GTGT, khi bạn xuất tiêu dùng nội bộ (vd quạt máy phục vụ cho nhà ăn, phòng nghĩ của công nhân) thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, mà cộng luôn vào nguyên giá. Mình nghĩ ở đây khi xuất kho hàng hóa này không có lập hóa đơn nữa mà lập phiếu xuất kho, mà giá xuất kho là giá bao gồm thuế GTGT.

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
đã tiêu dùng nội bộ rồi mà còn dùng cho SXKD là sao; tiêu dùng nội bộ người ta đã định nghĩa rồi mà

Ví dụ hàng mẫu là hàng xuất nội bộ nhưgn rõ ràng là phục vụ SXKD còn gì nữa???

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Các bạn ơi, mình tìm được tài liệu này về QLNN về tài chính, ko bít có sử dụng để ôn thi được ko?

Đính kèm

• gt_qlnntcc.rar
    232.7 KB · Lượt xem: 134
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Đó chính xác là hàng dùng với mục đích sản xuất kinh doanh mà?
Đúng vậy, mình đang đưa ra ví dụ cho bạn acc116 khỏi nhầm lẫn đó bạn àh
Như vậy thắc mắc chính của mục này đã được bạn ngocmama làm rõ roài hen, cảm ơn các bạn nhiếu lắm
Bữa giờ ngồi nghiền Thông tư 129 mà mình cứ hoa cả mắt lên
Chúc cả nhà mình ôn thi tốt hen
Hi vọng ai có vấn đề gì thắc mắc thì post lên cho mọi ng mổ xẻ hen

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
mình nghĩ nếu tiêu dùng nội bộ không dùng cho sản xuất kinh doanh, khi bạn mua vào thi là hóa đơn GTGT, khi bạn xuất tiêu dùng nội bộ (vd quạt máy phục vụ cho nhà ăn, phòng nghĩ của công nhân) thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, mà cộng luôn vào nguyên giá. Mình nghĩ ở đây khi xuất kho hàng hóa này không có lập hóa đơn nữa mà lập phiếu xuất kho, mà giá xuất kho là giá bao gồm thuế GTGT.

Bạn đọc điểm 2.4 phần IV thông tư 129 sẽ rõ là có phân biệt tiêu dùng nội bộ phục vụ SXKD hay không phục vụ SXKD. còn bạn nói không xuất hóa đơn mà xuất phiếu xuất kho cũng hoàn toàn sai. Các bạn đọc lại nha.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn đọc điểm 2.4 phần IV thông tư 129 sẽ rõ là có phân biệt tiêu dùng nội bộ phục vụ SXKD hay không phục vụ SXKD. còn bạn nói không xuất hóa đơn mà xuất phiếu xuất kho cũng hoàn toàn sai. Các bạn đọc lại nha.

Uh, thanks bạn nhe. khúc sau thông tư 129 nhiều quá mình không nhớ hết. Bây giờ phải nghiền ngẫm lại thôi!

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Câu 4. Công ty xây dựng Y có doanh thu trong kỳ tính thuế là 2.000.000.000 đồng.
Trong đó:
+ Doanh thu từ thực hiện hợp đồng xây dựng với doanh nghiệp Z: 1.500.000.000 đồng.
+ Doanh thu từ thực hiện hợp đồng xây dựng khác : 500.000.000 đồng.
- Thuế GTGT đầu vào tập hợp được đủ điều kiện thực hiện khấu trừ: 20.000.000 đồng
- Doanh nghiệp được giảm 50% thuế suất thuế GTGT (biết thuế suất thuế GTGT của hoạt động xây dựng là 10%)
Thuế GTGT phải nộp đến hết kỳ tính thuế tháng của công ty Y là bao nhiêu?

a. 60.000.000 đồng
b. 70.000.000 đồng
c. 80.000.000 đồng

Mình bị mắc những phần liên quan đến kế toán xây dựng. Các bạn giải giúp mình bài này để mình biết cách tính với!

Sửa lần cuối:
ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Câu 4. Công ty xây dựng Y có doanh thu trong kỳ tính thuế là 2.000.000.000 đồng.
Trong đó:
+ Doanh thu từ thực hiện hợp đồng xây dựng với doanh nghiệp Z: 1.500.000.000 đồng.
+ Doanh thu từ thực hiện hợp đồng xây dựng khác : 500.000.000 đồng.
- Thuế GTGT đầu vào tập hợp được đủ điều kiện thực hiện khấu trừ: 20.000.000 đồng
- Doanh nghiệp được giảm 50% thuế suất thuế GTGT (biết thuế suất thuế GTGT của hoạt động xây dựng là 10%)
Thuế GTGT phải nộp đến hết kỳ tính thuế tháng của công ty Y là bao nhiêu?

a. 60.000.000 đồng
b. 70.000.000 đồng
c. 80.000.000 đồng

Mình bị mắc những phần liên quan đến kế toán xây dựng. Các bạn giải giúp mình bài này để mình biết cách tính với!

Đáp án: c. 2000*0,1*0,5 - 20= 80. Bạn thắc mắc vấn đề gì?

Sửa lần cuối:
ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
À, uh. Cảm ơn nhé. Ra rồi. Mình quên mất cái 50%

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn trả lời giúp mình câu trên ý.

cái này mình cũng không biết. Kế toán xây dựng là một phần có đặc thù riêng, có rất nhiều vấn đề. Còn ở đây chỉ là tính thuế GTGT nên đơn giản chỉ là vậy.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
1.7.2. Trường hợp xây dựng, lắp đặt không bao thầu nguyên vật liệu thì giá tính thuế là giá trị xây dựng, lắp đặt không bao gồm giá trị nguyên vật liệu, chưa có thuế GTGT.
Ví dụ 7: Công ty xây dựng B nhận thầu xây dựng công trình không bao thầu giá trị vật tư xây dựng, tổng giá trị công trình chưa có thuế GTGT là 1.500 triệu đồng, giá trị nguyên liệu, vật tư xây dựng do chủ đầu tư A cung cấp chưa có thuế GTGT là 1.000 triệu đồng thì giá tính thuế GTGT trong trường hợp này là 400 triệu đồng (1500 triệu đồng – 1000 triệu đồng).

các bạn ơi sau câu này là 500 triệu chứ? đoạn này rõ ràng là thế mà, sao đáp án ví dụ cho ra là 400 vậy? liệu có vấn đề gì trong này không ạh, sao mình đọc tới đâu thì bị vướng tới đó vậy huhu

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
37
Hưng Yên-Hà Nội
Câu 17: Trong kỳ tính thuế, Công ty A thanh toán dịch vụ đầu vào được tính khấu trừ là loại hoá đơn đặc thù như các loại vé. Tổng giá thanh toán theo hoá đơn là 110 triệu đồng (giá có thuế GTGT), dịch vụ này chịu thuế là 10%, số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ sẽ là:

a. 0 đồng (không được khấu trừ)
b. 10 triệu đồng
c. 11 triệu đồng
d. 1 triệu đồng.
Tại sao đáp án lại là 11trd? Theo mình tính thì sẽ ra 10trd thôi. Có phái sẽ là: 110-110/1.1?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA