Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Mọi người cho mình hỏi kỹ lại 1 chút mình đang ở Hồ Chí Minh nhờ người nhà ở quê nộp hồ sơ vào cục thuế Đà Nẵng được không? Mình thấy trong thông báo đâu có quy định là bắt buộc người dự thi phải trưc tiếp đi nộp hồ sơ!Mong mọi người giúp em nói rõ hơn chút em đang cần gấp!!Thank mọi người.

Tại sao những thông tin về việc nộp hồ sơ cần thông tin chính xác mọi người ko trực tiếp gọi cho sdt đăng in thông báo nhỉ, có fải nhanh có câu trả lời chính xác hơn ko,chứ lên đây hỏi thông tin kiểu câu hỏi này ít người biết chính xác lắm mà chỉ "mình nghĩ rằng..". khuyên bạn gọi điện, có hẳn 1 người chuyên hỗ trợ thủ tục hồ sơ nộp thuế cơ mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocyen8619

Sơ cấp
1/11/10
5
0
0
Ven Bien
Mọi người cho mình hỏi kỹ lại 1 chút mình đang ở Hồ Chí Minh nhờ người nhà ở quê nộp hồ sơ vào cục thuế Đà Nẵng được không? Mình thấy trong thông báo đâu có quy định là bắt buộc người dự thi phải trưc tiếp đi nộp hồ sơ!Mong mọi người giúp em nói rõ hơn chút em đang cần gấp!!Thank mọi người.

Bạn ui, mình cũng đã nhờ người nhà nộp thử và kết quả là mình bị gọi về và cho 1 trận vì cái tội không đích thân đi nộp đó bạn àh, nói chung cũng tùy chỗ thui, nhưng theo mình biết trong cục thuế làm việc khá nguyên tắc, bạn cứ nhờ người nhà nộp trước đi, khi họ không chấp nhận thì bạn "thân chinh" về đó cũng kịp mừ.
Goodluck!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
À, bạn ơi không được đâu, mình phải tự đi nộp rùi phòng tổ chức cán bộ mới làm giấy tờ cho bạn ký tên vô, điền các thông tin cần thiết, xét hồ sơ xem bạn có thiếu sót gì không và yêu cầu bạn bổ sung kịp thời.

bạn biết về vấn đề này hả, cho mình hỏi nộp hồ sơ 2 nơi được ko, thấy mọi người trong diễn đàn nói ko được, nhưng có 1 ông phó tổ chức cục thuế tỉnh nói là được, nhờ bạn cho mình biết nhe?

N

ngocyen8619

Sơ cấp
1/11/10
5
0
0
Ven Bien
bạn biết về vấn đề này hả, cho mình hỏi nộp hồ sơ 2 nơi được ko, thấy mọi người trong diễn đàn nói ko được, nhưng có 1 ông phó tổ chức cục thuế tỉnh nói là được, nhờ bạn cho mình biết nhe?

Hả, cái này thì ngoài phạm vi kiểm soát của mình rùi, mà nếu nộp 2 nơi gần nhau thì làm sao bạn thi được? Tổ chức thi theo từng cụm mừ, mấy tỉnh gần kề thi chung 1 cụm, làm sao "phân thân" ra? Mà bạn alo lên cục thuế hỏi thử đi, biết rõ hơn hen. Còn mấy vấn đề kia là do mình nộp hồ sơ sớm hơn thời hạn, bị từ chối nên mình mới bít được đó.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Hả, cái này thì ngoài phạm vi kiểm soát của mình rùi, mà nếu nộp 2 nơi gần nhau thì làm sao bạn thi được? Tổ chức thi theo từng cụm mừ, mấy tỉnh gần kề thi chung 1 cụm, làm sao "phân thân" ra? Mà bạn alo lên cục thuế hỏi thử đi, biết rõ hơn hen. Còn mấy vấn đề kia là do mình nộp hồ sơ sớm hơn thời hạn, bị từ chối nên mình mới bít được đó.

uh, mình đã có quyết định cuối cùng rồi, tại có đứa bạn tính làm vậy, mà đã hỏi ông phó tổ chức cục thuế rồi. Cũng là bạn bè nên tìm hiểu, để ko may bị hủy hồ sơ thì tội nghiệp.

L

lequynhhoa86

Guest
10/12/09
7
0
0
Ha Noi
Em đang làm ở Hà Nội, nhưng có ý định zia Thanh Hoá lấy chồng, muốn thi về cục thuế Thanh Hoá nhưng đag lo hok bit có được hok. Hok bit là sẽ thi ở tại Thanh Hoá hay là ở đâu vì e thấy các bác nói là tổ chức theo cụm thi mà.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Em đang làm ở Hà Nội, nhưng có ý định zia Thanh Hoá lấy chồng, muốn thi về cục thuế Thanh Hoá nhưng đag lo hok bit có được hok. Hok bit là sẽ thi ở tại Thanh Hoá hay là ở đâu vì e thấy các bác nói là tổ chức theo cụm thi mà.

bạn muốn thi ở Thanh hóa thì cứ thi, sao không được. Còn chuyện thi thì thi có 2 ngày nên tổ chức ở đâu có gì mà lo. Mà lo gì thi đậu thì song hỉ, còn ko 1 hỉ cũng được rồi. Chúc thi tốt nhe!

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Phần giải thích của ngocmama là chuẩn quá rồi. để hiểu (ko viết khi thi) thì mình hiểu rằng
1. Trong GTGT ko có đối tg miễn thuế mà chỉ có ĐT chịu thuế và ko chịu thuế. Ko có miễn thuế vì ở đây họ đã phân rất rõ 3 thuế suất rồi, vậy có thể hiểu rằng cái thuế suất 0%, 5% chính là giảm thúê từ thuế suất cơ bản 10%. Do đó đối tượng chịu thuế suất 0% tương đương đối tượng đc miễn thuế ở các loại thuế kia, tuy nhiên nó khác ở đây đó là vì tôi chịu thuế suất 0% nên tôi vẫn đc khấu trừ đầu vào (chỉ có GTGT mới có khấu trừ nên nó mới thế này còn 2 cái kia nó chỉ đơn giản là thu nhập = doanh thu - chi fí hợp lý
2. TNDN và TNCN tất cả thu nhập đều là đối tượng chịu thuế hết, chỉ có 1 số đối tượng 'đặc biệt" nên tôi miễn thuế (tương tự là chịu thuế 0%)
He, mình nói liên thiên, đại ý là hiểu ý of Ngọc rồi, chỉ lan man sau khi mình đã hiểu bản chất thôi.keke
Hiện tại tớ đang thấy mệt mỏi và stress quá, công việc hiện tại thì nhiều, cuối năm thì nh việc, dù cv có đơn giản thì với t cũng ko fải thế, bởi vì tớ mới đi làm in 1 lvực mới, t chưa hiểu hết để làm trôi chảy đc, do đó tớ fải đi hỏi người khác, rồi tớ bị nói là ko chịu tìm hiểu nên ko hiểu bản chất sự việc, do đó làm j cũng mắc. Đúng là tớ fải tìm hiểu về cv of tớ but in time ôn thuế này liệu tớ có time mà tìm hiểu ko??? huhu. Riêng chuyện làm cho xong cv đã chết rồi chưa nói đến tìm hiểu thông tin fục vụ cviệc, chưa nói đến ôn bài. Đầu cứ loạn xì ngậu nên, tối về mắt ko mở đc. Thực sự là chưa nhìn thấy tương lai ở đâu vì mình đang "đứng núi này trông núi nọ", và làm việc kiểu nửa vời nên chỉ trak bản thân mình chứ chẳng biết làm thế nào nữa. huhu. Cần sự động viên chia sẻ

Ui da! Cũng giống mình thế nhỉ. Mới đi làm , chưa quen việc mà ở đây lại còn chẳng có ai để hỏi. Hic. Đụng phải vấn đề ko giải quyết đc là phải xem sách, phải gọi điện tùm lum. Thành thử có lúc tự nhủ cố ko nổi thì lần sau thi tiếp. hehe
Nhưng mà tớ thấy bạn ôn rất chăm đấy chứ. Đừng ép bản thân phải làm việc quá sức nhiều. "Cố quá" thành "quá cố" đấy. Chỉ cần cố gắng hết mình, như thế dẫu ko thành công như ý muốn thì cũng ko hối hận.:015:

V

vutuanlinh

Trung cấp
8/11/10
54
1
0
38
Ninh Bình
Có phải 2 câu này ko?
12 - Giá tính thuế GTGT = 5% *820 trd = 41 trd
13 - Giá tính thuế GTGT = 30.
Bạn xem đáp án nào vậy? Đáp án của tổng cục thuế đúng mà!

Giải thích rõ bài này hộ mình được ko? mÌnh chưa hiểu sao bạn lại ra kết quả được như vậy

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Giải thích rõ bài này hộ mình được ko? mÌnh chưa hiểu sao bạn lại ra kết quả được như vậy

Đây là 2 câu dễ nhất mà sao bjo vẫn chưa hiểu hả bạn
câu 12 nhé, ng ta nói rõ gtrị HĐ là 820tr, thuế 5%, vậy nhân ra tiền thì ra thuế
Câu 13, bạn xem lại trông tư 129 đã nói thu nhập tính thuế là gtrị của sản phẩm ko bao gồm lãi phát sinh (tức là giá of sphẩm tính 1 lần). Vậy giá of xe máy ở đây ko bao gồm lãi fát sinh là 30tr, đương nhiên thu nhập tính thuế GTGT là 30tr rồi. Còn chuyện tháng này tôi chỉ thu đc 10,1tr (1/3 giá xe và 100 tiền lãi) tôi ko care, chỉ qtâm đến giá xe đã fix, đã xuất HĐ rồi, ko qtâm đã thu tiền hết chưa

L

levancanh

Sơ cấp
19/4/10
29
0
0
thanh hoa
hi, mình cũng ở th nè. Mọi năm thì thi ở vinh, năm nay có khả năng tỉnh th sẽ vẫn thi ở vinh đấy bạn ạh. mình lên cục thuế các bác ở phòng cán bộ nói vậy mà.

Sửa lần cuối:
T

taychoiboi

Sơ cấp
3/8/10
38
1
6
34
Kham Thien
Chào các bạn, kho bạc nhà nước đang có đợt tuyển công chức khoảng 200 cb mới,
link tuyển dụng Cổng thông tin Bộ Tài chính
hôm nay mình đi họp trên btc mới biết và thông báo cho các bạn luôn.

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho

Bác ơi, bác đã thương thì thương cho chót, hii, em đọc thông báo tuyển dụng của kho bạc rùi bác ạ, em thấy có dòng chữ ghi chú là "Ghi chú: Thí sinh đăng ký dự tuyển vào cơ quan KBNN yêu cầu bằng tốt nghiệp Đại học chính quy hạng trung bình khá trở lên, đúng chuyên ngành và thuộc một trong các trường đào tạo: Đại học Kinh tế Quốc dân, Học viện Tài chính, Đại học Ngân hàng và Đại học Luật (chuyên ngành Luật kinh tế) hoặc tốt nghiệp Đại học đúng chuyên ngành trở lên ở nước ngoài" nhưng sao em thấy bất công wá, e tốt nghiệp trường khác không được dự thi sao bác?

N

nguyenphuonganh20082009

Sơ cấp
7/10/10
18
0
0
nam dinh
Trắc nghiệm thuế GTGT

Cả nhà ơi!t bây giờ mới lam trắc nghiệm đây,T có 1 số vấn đề khong hiểu hỏi các bác đây
Trong phần TGTGT
Câu 15: Công ty du lịch Hà Nội ký hợp đồng du lịch với Công ty B tại Thái Lan theo hình thức lữ hành trọn gói cho 20 khách du lịch là 32.000 USD.
Trong đó: Tiền vé máy bay đi về: 9.000 USD
Chi phí trả cho phía nước ngoài: 1.000 USD
Tỷ giá 1 USD = 18.000 VNĐ
Giá tính thuế GTGT?
a. 32.000 x 18.000
b. 23.000 x 18.000
c. 22.000 x 18.000
d. 20.000 x 18.000
theo mọi người thì đáp án nào A, C ? vì sao

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Cả nhà ơi!t bây giờ mới lam trắc nghiệm đây,T có 1 số vấn đề khong hiểu hỏi các bác đây
Trong phần TGTGT
Câu 15: Công ty du lịch Hà Nội ký hợp đồng du lịch với Công ty B tại Thái Lan theo hình thức lữ hành trọn gói cho 20 khách du lịch là 32.000 USD.
Trong đó: Tiền vé máy bay đi về: 9.000 USD
Chi phí trả cho phía nước ngoài: 1.000 USD
Tỷ giá 1 USD = 18.000 VNĐ
Giá tính thuế GTGT?
a. 32.000 x 18.000
b. 23.000 x 18.000
c. 22.000 x 18.000
d. 20.000 x 18.000
theo mọi người thì đáp án nào A, C ? vì sao

câu này ac116 giải rồi mà bạn, giá này bao gồm cả thuế, bạn phải trừ thuế GTGT đi, đáp án c

T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
câu này ac116 giải rồi mà bạn, giá này bao gồm cả thuế, bạn phải trừ thuế GTGT đi, đáp án c

Sao lại là C nhỉ? Theo mình câu 15 phần bài tập thuế GTGT phải là D chứ. Tiền vé máy bay và chi phí phải trả cho phía nước ngoài là phần chi phí được trừ khỏi doanh thu tính thuế. Do đó:
Doanh thu chịu thuế là ( đây là DT đã bao gồm thuế GTGT): 32.000 - ( 9.000 + 1.000) + 22.000
Giá tính thuế GTGT là: 22.000 / (1 + 10%) = 20.000
Bạn xem lại Thông tư 129 phần B, I, mục 1.14, ví dụ 13 nhé

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Sao lại là C nhỉ? Theo mình câu 15 phần bài tập thuế GTGT phải là D chứ. Tiền vé máy bay và chi phí phải trả cho phía nước ngoài là phần chi phí được trừ khỏi doanh thu tính thuế. Do đó:
Doanh thu chịu thuế là ( đây là DT đã bao gồm thuế GTGT): 32.000 - ( 9.000 + 1.000) + 22.000
Giá tính thuế GTGT là: 22.000 / (1 + 10%) = 20.000
Bạn xem lại Thông tư 129 phần B, I, mục 1.14, ví dụ 13 nhé

Đáp án: D. Chắc anhphamcute mới đi chơi về nên nhìn lộn đó. haha

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

bạn vừa mới mở 1 con đường cho mình nếu mình thi rớt thuế. Vậy mà đọc tới khúc cuối thì thành đường cụt!!!!!

C

cunxinh88

Trung cấp
2/11/10
104
0
0
quang nỉnh
ủa sao mọi người đã nộp được hồ sơ rùi nhỉ? Em thấy thông báo là từ 17/11 đến 30/11 này mừ. làm em hoang mang quá à. HÍc mấy môn kiến thức chung em ko biết tài liệu thế nào? Còn các loại thuế nữa chứ , học những gì ấy nhỉ? huuu

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
bạn vừa mới mở 1 con đường cho mình nếu mình thi rớt thuế. Vậy mà đọc tới khúc cuối thì thành đường cụt!!!!!

Mình cũng nghĩ thế, ai ngờ...mếu. Rõ là họ cố tình làm thế để trah tình trạng thi 2 nơi ấy mà, tliệu ôn thì khác nhau môn chuyên ngành rồi. Thôi coi như chưa đọc gì vậy

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA