Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Hôm qua t hơi bận nên k lên diễn đàn được. hôm nay vào đọc thấy mấy trang liền.:). các b ôn thi tích cực quá.
T thấy mọi người đang tranh luận về ĐT không chịu thuế và ĐT được miễn thuế. Theo tớ thì: Về bản chất ĐT không chịu thuế và ĐT được miễn thuế là hoàn toàn khác nhau. Tất nhiên khi các bạn làm bài tập tính toán phần trắc nghiệm thì cũng không cần quan tâm nhiều về vấn đề này. Nhưng nếu như các bạn thi viết mà nhầm lẫn 2 cái này thì người ta sẽ rất dễ nhận ra mình không hiểu về mặt bản chất.
Theo tớ:
+ ĐT không chịu thuế: là ĐT không bị đánh thuế, các ĐT này không bị điều tiết
+ĐT miễn thuế: là ĐT thuộc diện ĐT chịu thuế nhưng được miễn thuế vì một lý do điều tiết đặc biệt nào đó (cái này có thể các bạn nghe sẽ hơi thấy phức tạp, nhưng các bạn cứ mở 1 thông tư nào đó ra đọc, xem giữa ĐT chịu thuế và ĐT miễn thuế, sẽ thấy nó có sự giao thoa với nhau. Nghĩa là ĐT được miễn thuế nằm trong ĐT chịu thuế)
Tớ có thể nói qua về mấy loại ĐT này ở 3 luật thuế nha:
+ ở luật thuế GTGT, chỉ có ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế.
Nếu các bạn mở thông tư 129 ra và đọc khái niệm ĐT chịu thuế thì các bạn sẽ thấy ngay giữa ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế hoàn toàn không có sự giao thoa, ĐT chịu thuế là hàng hóa dịch vụ SX, KD và tiêu dùng ở VN, trừ các ĐT không chịu thuế. Họ đã trừ các ĐT không chịu thuế, do đó không bao giờ có sự giao thoa giữa ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế.
Ở thuế GTGT không có ĐT miễn thuế vì NN không áp dụng ưu đãi nào với các ĐT chịu thuế trong thuế GTGT cả
+ Ở luật thuế TNDN, chỉ có TN chịu thuế và TN miễn thuế. Nếu các bạn nhìn vào công thức tính TN tính thuế trong thuế TNDN, các bạn cũng có thể thấy được sự khác nhau ngay:
Thu nhập
tính thuế = Thu nhập chịu thuế - (Thu nhập được miễn thuế + Các khoản lỗ được kết chuyển theo quy định)
Phải lấy TN chịu thuế trừ đi TN được miễn thuế là vì TN được miễn thuế nó nằm trong TN chịu thuế. Khi định nghĩa TN chịu thuế người ta chỉ nói bao gồm tất cả thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ và thu nhập khác chứ người ta không trừ đi khoản TN nào cả, do đó thuế TNDN không có TN không chịu thuế. mà chỉ có 1 số khoản đặc biệt NN áp dụng ưu đãi nên nó được miễn thuế và các khoản này được trừ ra khỏi TN chịu thuế
+ tương tự trong thuế TN cá nhân cũng vậy: chỉ có TN chịu thuế và TN miễn thuế. cái này giải thích tương tự như thuế TNDN.
Các bạn có thể nhìn vào ví dụ đơn giản thế này nha: TN từ chuyển nhượng BĐS là thu nhập chịu thuế TNCN, TN từ chuyển nhượng BĐS giữa người thân (cha, mẹ-con cái, vợ-chồng...) là TN được miễn thuế. Nhìn vào đây các bạn có thấy sự giao thoa giữa 2 loại TN chịu thuế và TN miễn thuế ko? (TN chịu thuê=tổng TN từ chuyển nhượng, nhưng trong đó có 1 phần chuyển nhượng từ nguời thân được miễn thuế nên sẽ được trừ ra trong TN chịu thuế, còn nếu đã là TN không chịu thuế thì không bao giờ được tính vào, người ta không xem xét đến nó khi tính toán)
Có thể nói ra thì hơi khó hiểu, nhưng các bạn suy nghĩ 1 chút thì sẽ thấy bản chất của không chịu thuế và miễn thuế hoàn toàn khác nhau.
Mình nói hơi khó hiểu nhưng hy vọng các bạn hiểu được phần nào.:)

Khóa học Quản trị dòng tiền
anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
mình biết trọng tâm chổ nào thì đâu có học bài đến bệnh như bữa nay, mệt và khó chịu quá!!! Mà mình biết chắc là đề sẽ cho vào phần thông báo tuyển dụng đó. hihi
Now mình đi xác nhận lý lịch đây, chút về học tiếp!

tội nghiệp, cái tội ko chịu đi chơi bjo đây mà, hihi

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Hôm qua t hơi bận nên k lên diễn đàn được. hôm nay vào đọc thấy mấy trang liền.:). các b ôn thi tích cực quá.
T thấy mọi người đang tranh luận về ĐT không chịu thuế và ĐT được miễn thuế. Theo tớ thì: Về bản chất ĐT không chịu thuế và ĐT được miễn thuế là hoàn toàn khác nhau. Tất nhiên khi các bạn làm bài tập tính toán phần trắc nghiệm thì cũng không cần quan tâm nhiều về vấn đề này. Nhưng nếu như các bạn thi viết mà nhầm lẫn 2 cái này thì người ta sẽ rất dễ nhận ra mình không hiểu về mặt bản chất.
Theo tớ:
+ ĐT không chịu thuế: là ĐT không bị đánh thuế, các ĐT này không bị điều tiết
+ĐT miễn thuế: là ĐT thuộc diện ĐT chịu thuế nhưng được miễn thuế vì một lý do điều tiết đặc biệt nào đó (cái này có thể các bạn nghe sẽ hơi thấy phức tạp, nhưng các bạn cứ mở 1 thông tư nào đó ra đọc, xem giữa ĐT chịu thuế và ĐT miễn thuế, sẽ thấy nó có sự giao thoa với nhau. Nghĩa là ĐT được miễn thuế nằm trong ĐT chịu thuế)
Tớ có thể nói qua về mấy loại ĐT này ở 3 luật thuế nha:
+ ở luật thuế GTGT, chỉ có ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế.
Nếu các bạn mở thông tư 129 ra và đọc khái niệm ĐT chịu thuế thì các bạn sẽ thấy ngay giữa ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế hoàn toàn không có sự giao thoa, ĐT chịu thuế là hàng hóa dịch vụ SX, KD và tiêu dùng ở VN, trừ các ĐT không chịu thuế. Họ đã trừ các ĐT không chịu thuế, do đó không bao giờ có sự giao thoa giữa ĐT chịu thuế và ĐT không chịu thuế.
Ở thuế GTGT không có ĐT miễn thuế vì NN không áp dụng ưu đãi nào với các ĐT chịu thuế trong thuế GTGT cả
+ Ở luật thuế TNDN, chỉ có TN chịu thuế và TN miễn thuế. Nếu các bạn nhìn vào công thức tính TN tính thuế trong thuế TNDN, các bạn cũng có thể thấy được sự khác nhau ngay:
Thu nhập
tính thuế = Thu nhập chịu thuế - (Thu nhập được miễn thuế + Các khoản lỗ được kết chuyển theo quy định)
Phải lấy TN chịu thuế trừ đi TN được miễn thuế là vì TN được miễn thuế nó nằm trong TN chịu thuế. Khi định nghĩa TN chịu thuế người ta chỉ nói bao gồm tất cả thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ và thu nhập khác chứ người ta không trừ đi khoản TN nào cả, do đó thuế TNDN không có TN không chịu thuế. mà chỉ có 1 số khoản đặc biệt NN áp dụng ưu đãi nên nó được miễn thuế và các khoản này được trừ ra khỏi TN chịu thuế
+ tương tự trong thuế TN cá nhân cũng vậy: chỉ có TN chịu thuế và TN miễn thuế. cái này giải thích tương tự như thuế TNDN.
Các bạn có thể nhìn vào ví dụ đơn giản thế này nha: TN từ chuyển nhượng BĐS là thu nhập chịu thuế TNCN, TN từ chuyển nhượng BĐS giữa người thân (cha, mẹ-con cái, vợ-chồng...) là TN được miễn thuế. Nhìn vào đây các bạn có thấy sự giao thoa giữa 2 loại TN chịu thuế và TN miễn thuế ko? (TN chịu thuê=tổng TN từ chuyển nhượng, nhưng trong đó có 1 phần chuyển nhượng từ nguời thân được miễn thuế nên sẽ được trừ ra trong TN chịu thuế, còn nếu đã là TN không chịu thuế thì không bao giờ được tính vào, người ta không xem xét đến nó khi tính toán)
Có thể nói ra thì hơi khó hiểu, nhưng các bạn suy nghĩ 1 chút thì sẽ thấy bản chất của không chịu thuế và miễn thuế hoàn toàn khác nhau.
Mình nói hơi khó hiểu nhưng hy vọng các bạn hiểu được phần nào.:)

ah, nghĩa là thu nhập miễn thuế nằm trong thu nhập chịu thuế, còn thu nhập không chịu thuế là riêng phải ko ngocmama?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn ngocmama giải thích hay quá, làm mính nhớ lại mấy môn toán (ặc ặc). bây giờ thấy được sự khác biệt rồi nhe anhphamcute!!!! Chủ nhật này em định đi Bến tre đây, xả hơi một bữa!!!

R

ruacodon

Trung cấp
12/9/10
51
0
0
Việt Nam
IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
trong khoản 2 ko thấy nêu khoản chi phí này do vậy khoản chi phí này sẽ được tính là CP được trừ bạn ah, m nghĩ như vậy

Tài liệu thầy mình đưa cũng trích là Thông tư 130, nghị định 124/2008:
2.3.2. Chi phí được trừ:
- Chi phí liên quan đến Doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.
- Chi phí thực sự chi ra.(phải có chứng từ hợp pháp
- Phải có mức chi hợp lý.(căn cứ định mức, giá thị trường)
- Chi phí phải có tính thu nhập hơn là tính vốn.
Túm lại là thế nào. Strees rồi. Cứu.!

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
Bạn ngocmama giải thích hay quá, làm mính nhớ lại mấy môn toán (ặc ặc). bây giờ thấy được sự khác biệt rồi nhe anhphamcute!!!! Chủ nhật này em định đi Bến tre đây, xả hơi một bữa!!!

uh, vụ này chọn đáp án C nhỉ, he he, đi chơi nhớ đừng mang theo sách thuế đấy biết chưa??, heeee

anhphamcute

anhphamcute

Trung cấp
1/10/09
129
0
0
phu tho
2.3.2. Chi phí được trừ:

m ko hiểu là bạn suy nghĩ tnào? Trong đoạn mà bạn trích ra ấy, xét khoản chi xử lý nước thải thì nó nằm trong Chi phí liên quan đến Doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế, mà như buigiang nói ấy, cp này có thể sẽ được nhà nước ưu tiên, nên nó sẽ là khoản được trừ, bạn đọc lại kỹ câu hỏi mà xem, đừng nghĩ phức tạp lên

Sửa lần cuối:
B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
2.3.2. Chi phí được trừ:

Bạn mở thông tư 130 of bạn ra, xem có đầy đủ như bạn trích ko nhé, biết liền
1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
1.1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
1.2. Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Phần giải thích của ngocmama là chuẩn quá rồi. để hiểu (ko viết khi thi) thì mình hiểu rằng
1. Trong GTGT ko có đối tg miễn thuế mà chỉ có ĐT chịu thuế và ko chịu thuế. Ko có miễn thuế vì ở đây họ đã phân rất rõ 3 thuế suất rồi, vậy có thể hiểu rằng cái thuế suất 0%, 5% chính là giảm thúê từ thuế suất cơ bản 10%. Do đó đối tượng chịu thuế suất 0% tương đương đối tượng đc miễn thuế ở các loại thuế kia, tuy nhiên nó khác ở đây đó là vì tôi chịu thuế suất 0% nên tôi vẫn đc khấu trừ đầu vào (chỉ có GTGT mới có khấu trừ nên nó mới thế này còn 2 cái kia nó chỉ đơn giản là thu nhập = doanh thu - chi fí hợp lý
2. TNDN và TNCN tất cả thu nhập đều là đối tượng chịu thuế hết, chỉ có 1 số đối tượng 'đặc biệt" nên tôi miễn thuế (tương tự là chịu thuế 0%)
He, mình nói liên thiên, đại ý là hiểu ý of Ngọc rồi, chỉ lan man sau khi mình đã hiểu bản chất thôi.keke
Hiện tại tớ đang thấy mệt mỏi và stress quá, công việc hiện tại thì nhiều, cuối năm thì nh việc, dù cv có đơn giản thì với t cũng ko fải thế, bởi vì tớ mới đi làm in 1 lvực mới, t chưa hiểu hết để làm trôi chảy đc, do đó tớ fải đi hỏi người khác, rồi tớ bị nói là ko chịu tìm hiểu nên ko hiểu bản chất sự việc, do đó làm j cũng mắc. Đúng là tớ fải tìm hiểu về cv of tớ but in time ôn thuế này liệu tớ có time mà tìm hiểu ko??? huhu. Riêng chuyện làm cho xong cv đã chết rồi chưa nói đến tìm hiểu thông tin fục vụ cviệc, chưa nói đến ôn bài. Đầu cứ loạn xì ngậu nên, tối về mắt ko mở đc. Thực sự là chưa nhìn thấy tương lai ở đâu vì mình đang "đứng núi này trông núi nọ", và làm việc kiểu nửa vời nên chỉ trak bản thân mình chứ chẳng biết làm thế nào nữa. huhu. Cần sự động viên chia sẻ

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
2.3.2. Chi phí được trừ:
- Chi phí liên quan đến Doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế. => hiển nhiên ko fải bàn rồi
- Chi phí thực sự chi ra.(phải có chứng từ hợp pháp => đương nhiên rồi chỉ nói thực sự chi ra cho dễ nhớ, tuy nhiên xét trên văn bản giấy tờ tôi có chi ra or ko tôi ko qtâm chỉ biết tôi có đủ chứng từ. Do vậy câu này nói chuẩn fải theo thông tư là "có HĐ chứng từ hợp fáp", chứ đi thi mà nói chi fí thực sự chi ra và có HĐ chứng từ thì... hơi ko chuẩn
- Phải có mức chi hợp lý.(căn cứ định mức, giá thị trường) => cái gì vượt định mức thì ko tính phần vượt là chi fí hợp lý, đã nêu trong phần CP ko hợp lý rồi, vậy ở đây thông tin này coi là thừa
- Chi phí phải có tính thu nhập hơn là tính vốn. => cái này thế nào gọi là tính thu nhập cao hơn tính vốn, trừ những chi fí nêu tại CP ko hợp lý thì còn lại là chi fí HLý hết, tôi chẳng xét tính chất of nó.

Luật bjo tớ thấy đã rõ ràng hơn ngày xưa rất nhiều rồi, càng ngắn gọn càng tốt, ngày xưa còn fân ra chi fí hợp lý (kể 1 loạt), chi fí ko hợp lý (kể 1 loạt), ai mà nhớ đc, nó đẻ ra những khoản ko nằm trong 2 mục này thì sao??? Do vậy bjo để trah tình trạng đó nó đã nói rõ
1. CP hợp lý tman 2 điều kiện
2. CP ko hợp lý đã liệt kê ra
Từ đó mình hiểu rằng bất cứ cái CP cụ thể nào of tôi ko nằm trong mục 2 thì có nghĩa là:
if dáp dứng 1 thì ok đc tính là CP hợp lý
if ko đáp ứng 1 thì coi như là CP ko hợp lý

T

thanhthanh264

Guest
25/10/10
2
0
0
Nghệ An
Chào các bác, em là thành viên mới toe!
Mọi người ơi, cho em hỏi với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Em ở xa, muốn nộp HS vào cục thuế TP HCM, mà ko có điều kiện đi nộp trực tiếp, vậy em nhờ bạn thân em nộp được ko?
Mọi người trả lời giúp em với nhé ! Em cảm ơn nhiều !@

N

ngocyen8619

Sơ cấp
1/11/10
5
0
0
Ven Bien
À, bạn ơi không được đâu, mình phải tự đi nộp rùi phòng tổ chức cán bộ mới làm giấy tờ cho bạn ký tên vô, điền các thông tin cần thiết, xét hồ sơ xem bạn có thiếu sót gì không và yêu cầu bạn bổ sung kịp thời.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
À, bạn ơi không được đâu, mình phải tự đi nộp rùi phòng tổ chức cán bộ mới làm giấy tờ cho bạn ký tên vô, điền các thông tin cần thiết, xét hồ sơ xem bạn có thiếu sót gì không và yêu cầu bạn bổ sung kịp thời.

làm xong hồ sơ rồi, học bài tiếp thui! Bạn buigiang cố lên!!! mà buigiang ơi bạn tên Giang phải ko, ở trong mình ít nữ tên Giang, nên khi nói chuyện với bạn mình cứ nghĩ là nam hoài, ko biết sao nữa.

A

apple2501

Sơ cấp
15/11/08
9
0
0
35
hà nội
Các bạn ơi, ai có sách QLHCNN năm 2009 thì đối chiếu với tớ nhé, mới mượn được quyển sách đem về đối chiếu với TL mà bạn ac116 đã gửi cho thì tớ thấy khác nhau khá nhiều. Để tớ lấy 1 VD nhé: ở trang 39 trong TL của ac116 Sự cần thiết khách quan của ktế đối ngoại ý, có 5 ý, thì 4 ý đúng, chỉ có một ý là ý 1.4: Mỗi quốc gia có sự đa dạng về nhu cầu tiêu dùng trong khi khả năng sản xuất lại phiến diện. Thì trong sách lại không có ý này, mà lại thay bằng ý "Do sự phát triển không đồng đều giữa các quốc gia về khoa học và công nghệ". cả 4 ý còn lại đều giống hệt nhau từng chữ, chỉ khác ý này. Đây chỉ là 1 trong số rất nhiều điểm khác nhau. Bạn nào có thể giải thích hộ tớ được không? Liệu có phải là do TL của ac116 là của các năm trước, bên bi giờ người ta tái bản thì sửa đổi không?

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Các bạn ơi, ai có sách QLHCNN năm 2009 thì đối chiếu với tớ nhé, mới mượn được quyển sách đem về đối chiếu với TL mà bạn ac116 đã gửi cho thì tớ thấy khác nhau khá nhiều. Để tớ lấy 1 VD nhé: ở trang 39 trong TL của ac116 Sự cần thiết khách quan của ktế đối ngoại ý, có 5 ý, thì 4 ý đúng, chỉ có một ý là ý 1.4: Mỗi quốc gia có sự đa dạng về nhu cầu tiêu dùng trong khi khả năng sản xuất lại phiến diện. Thì trong sách lại không có ý này, mà lại thay bằng ý "Do sự phát triển không đồng đều giữa các quốc gia về khoa học và công nghệ". cả 4 ý còn lại đều giống hệt nhau từng chữ, chỉ khác ý này. Đây chỉ là 1 trong số rất nhiều điểm khác nhau. Bạn nào có thể giải thích hộ tớ được không? Liệu có phải là do TL của ac116 là của các năm trước, bên bi giờ người ta tái bản thì sửa đổi không?

Tớ nghĩ chưa có ai ktra xem cái tliệu QLNN bản mềm có thực sự chuẩn so với sach đâu. Chẳng qua mình ko có sách, có file thì cứ theo đó mà học thôi. Bạn có sách vậy đó có fải là bản mới nhất hiện nay? bạn có thể làm thế nào đó để chia sẻ với mọi người ko, vdụ scan, chụp ảnh gửi lên... or ko thì bạn vác cái file đấy ra so với sách xem có chỗ nào lệch ko rồi sửa theo sách, hiệu chỉnh và gửi lên cho mọi người tham khảo.
Biết là việc này mất time of bạn, nhưng vẫn mong bạn bỏ time giúp mọi người nhé. Cảm ơn đã chia sẻ.

I

iamachicken1988

Guest
23/10/10
3
0
0
36
TPHCM
mấy anh chị ơi, trong sơ yếu lý lịch em tải về có phần ngày vào đoàn TNCS, mà em làm mất sổ đoàn và giấy kết nạp đoàn luôn hic...vậy phần đó mình bỏ trống có sao không vậy ?

N

ngocyen8619

Sơ cấp
1/11/10
5
0
0
Ven Bien
Các bạn cho mình hỏi:

Mục 6 điều 5 luật thuế GTGT có ghi đối tượng không chịu thuế GTGT là "Chuyển quyền sử dụng đất", nhưng khi đọc thông tư 129 có nêu:

Ví dụ 9: Công ty Đầu tư và phát triển nhà A được Nhà nước giao 10.000 m2 đất để xây dựng nhà bán. Công ty bán 01 căn nhà có diện tích đất là 100 m2, giá bán nhà và chuyển quyền sử dụng đất chưa có thuế GTGT là 2 tỷ đồng (trong đó giá nhà bao gồm cả cơ sở hạ tầng 1,2 tỷ, giá chuyển quyền sử dụng đất do Công ty kê khai là 8 triệu/m2).

Cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định giá Công ty kê khai chưa đủ căn cứ để xác định giá tính thuế hợp lý theo quy định của pháp luật.

Tại thời điểm chuyển nhượng, giá đất do UBND quy định là 6 triệu đồng/m2 thì giá tính thuế GTGT đối với căn nhà trên là:
2 tỷ - (6 triệu đồng x 100 m2) = 1,4 tỷ đồng.
Thuế GTGT đầu ra là: 1,4 tỷ đồng x 10% = 140 triệu đồng.

=> Tại sao giá tính thuế GTGT đầu ra không phải là 2tỷ - 8trx100m2 (quyền sd đất) - 6trx100m2 = 600tr?

Mong mọi người chỉ giáo...

Sửa lần cuối:
M

mauxanhdaiduong

Guest
6/11/10
3
0
0
44
Quang ngai
Mọi người cho mình hỏi kỹ lại 1 chút mình đang ở Hồ Chí Minh nhờ người nhà ở quê nộp hồ sơ vào cục thuế Đà Nẵng được không? Mình thấy trong thông báo đâu có quy định là bắt buộc người dự thi phải trưc tiếp đi nộp hồ sơ!Mong mọi người giúp em nói rõ hơn chút em đang cần gấp!!Thank mọi người.

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi:

Mục 6 điều 5 luật thuế GTGT có ghi đối tượng không chịu thuế GTGT là "Chuyển quyền sử dụng đất", nhưng khi đọc thông tư 129 có nêu:

Ví dụ 9: Công ty Đầu tư và phát triển nhà A được Nhà nước giao 10.000 m2 đất để xây dựng nhà bán. Công ty bán 01 căn nhà có diện tích đất là 100 m2, giá bán nhà và chuyển quyền sử dụng đất chưa có thuế GTGT là 2 tỷ đồng (trong đó giá nhà bao gồm cả cơ sở hạ tầng 1,2 tỷ, giá chuyển quyền sử dụng đất do Công ty kê khai là 8 triệu/m2).

Cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định giá Công ty kê khai chưa đủ căn cứ để xác định giá tính thuế hợp lý theo quy định của pháp luật.

Tại thời điểm chuyển nhượng, giá đất do UBND quy định là 6 triệu đồng/m2 thì giá tính thuế GTGT đối với căn nhà trên là:
2 tỷ - (6 triệu đồng x 100 m2) = 1,4 tỷ đồng.
Thuế GTGT đầu ra là: 1,4 tỷ đồng x 10% = 140 triệu đồng.

=> Tại sao thuế GTGT đầu ra không phải là 2tỷ - 8trx100m2 (quyền sd đất) - 6trx100m2 = 600tr?

Mong mọi người chỉ giáo...

Lúc đầu đọc mình cũng ko hiểu j, bjo đọc lại mới hiểu vdụ này là thế này. Doanh thu là 2 tỷ bao gồm cả chuyển quyền 8tr/m2, hiểu rằng tôi sẽ fải nộp thuế là 2tỷ - 800tr, vì theo qđịnh đc miễn quyền chuyển quyền sdụng đất. Tuy nhiên cái đcj miễn thuế of ông tự ke khai kia nó "điêu" vượt quá ba rem of thuế là 6tr, do đó ông chỉ đcj giảm trừ 6tr/m2 thôi, chứ ko đcj giảm 8tr/m2, do vậy phần chenh lệch 2tr/m2 kia ông fải tính vào tiền bán đất. Ok

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA