Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
các bạn ơi, mình vừa đọc xogn thông về thuế TNDN thấy lan man quá, thật tình k biết cách nào để nhớ và nắm đc, các bạn có " bí kiếp" nào để nhớ hem, mình thấy trong 3 loại thuế, thuế TNDN này là khó "nuốt" nhất luôn áh.:(

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuchinh82

Guest
15/9/10
7
0
0
ha noi
các bạn cho mình hỏi với: cá nhân không cư trú có thu nhập từ kinh doanh, và có tiền công tiền lương, khi tính thuế TNCN có được giảm trừ gia cảnh và bản thân không? VD: bài tập: câu 6 & câu 12 trong phần thuế TNCN

T

thuchinh82

Guest
15/9/10
7
0
0
ha noi
mình đọc thông tư 84 phần căn cứ tính doanh thu phát sinh của cá nhân không cư trú , họ chỉ nói là tương tự như doanh thu của cá nhân cư trú, vậy doanh thu này xác định tính thuế( có được tính giảm trừ gia cảnh) , or cú thẳng tưng x thuế suất

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
các bạn cho mình hỏi với: cá nhân không cư trú có thu nhập từ kinh doanh, và có tiền công tiền lương, khi tính thuế TNCN có được giảm trừ gia cảnh và bản thân không? VD: bài tập: câu 6 & câu 12 trong phần thuế TNCN

không có giảm trừ bạn ơi
- đối với thu nhập từ hoạt động kinh doanh sản xuất thì bạn lấy doanh thu nhân với thuế suất (theo tỷ lệ ngành)
- đối với thu nhập từ tiền lương tiền công thì lấy tổng tiền lương, tiền công nhân với thuế suất (20%)
bạn lấy luật và thông tư ra coi kỹ lại nhe!

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Thế mà tớ định mang đi đốt, sắc thành thuốc uống nè hihi

có sắc thành thuốc thì cũng ko uống nổi, nhưng có bánh mì của Doremon ăn thì tuyệt. hihi
Mà mình thấy thuế TNDN nội dung của nó chỉ bao gồm trong công thức tính thuế:
thu nhập chịu thuế = doanh thu - chi phí (được trư) + thu nhập khác
thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - thu nhập miễn thuế - các khoản lổ được kết chuyển
thuế TNDN = (thu nhập tính thuế - phần trích lập quỹ KH & CN) * 0,25

Mình thấy bạn nên học từ đó, sau đó phân tích từng trường hợp chi tiết, ngoài ra còn có các trường hợp miễn thuế, giảm thuế khác....
Cố lên!

Sửa lần cuối:
S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
các bạn ơi, mình xem lại cái bộ 300 câu hỏi thì đấy là dành CHO CÔNG CHỨC ĐÃ HOÀN THÀNH CHƯƠNG TRÌNH ĐÀO TẠO CÔNG CHỨC MỚI NGÀNH THUẾ, không phải cho những người bây giờ mới thi thuế như bọn mình đâu. Mình hởi chú mÌnh làm ở thanh tra chi cục thuế Tp Hạ long chú cũng nói thế. Chú ấy baopr thi khó hơn thế nhiều,. đòi hỏi bọn mình phải thuộc hết luật cơ.hic hic, có ai cùng ý kiến với mình ko?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
các bạn ơi, mình xem lại cái bộ 300 câu hỏi thì đấy là dành CHO CÔNG CHỨC ĐÃ HOÀN THÀNH CHƯƠNG TRÌNH ĐÀO TẠO CÔNG CHỨC MỚI NGÀNH THUẾ, không phải cho những người bây giờ mới thi thuế như bọn mình đâu. Mình hởi chú mÌnh làm ở thanh tra chi cục thuế Tp Hạ long chú cũng nói thế. Chú ấy baopr thi khó hơn thế nhiều,. đòi hỏi bọn mình phải thuộc hết luật cơ.hic hic, có ai cùng ý kiến với mình ko?

cái đó bạn mới biết hả, mình ko biết có ai ko biết nưã ko, nhưng chắc ít. Lúc đầu lấy mấy câu này ra làm là để nhớ bài thôi, từ từ chắc các bạn mới vô sau nên ko biết, thôi ráng học lý thuyết đi!

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
cái đó bạn mới biết hả, mình ko biết có ai ko biết nưã ko, nhưng chắc ít. Lúc đầu lấy mấy câu này ra làm là để nhớ bài thôi, từ từ chắc các bạn mới vô sau nên ko biết, thôi ráng học lý thuyết đi!
mình cũng chỉ biết ráng học lý thuyết thui, vì đi thi câu trả lời nào cũng phải trích dẫn điều mấy, khoản mấy mà.... mình cũng giống ac116, ước gì có bánh mỳ của Đôremon:angel:

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
mình cũng chỉ biết ráng học lý thuyết thui, vì đi thi câu trả lời nào cũng phải trích dẫn điều mấy, khoản mấy mà.... mình cũng giống ac116, ước gì có bánh mỳ của Đôremon:angel:

ai nói với bạn là phải trích điều mấy khoản mấy vậy? Về tự luận thì có thể, chứ trắc nghiệm có 30 phút (mình nghĩ là khoản 20 câu) làm sau bạn trích dẫn được mà cũng có nhớ đâu mà trích dẫn.

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
ai nói với bạn là phải trích điều mấy khoản mấy vậy? Về tự luận thì có thể, chứ trắc nghiệm có 30 phút (mình nghĩ là khoản 20 câu) làm sau bạn trích dẫn được mà cũng có nhớ đâu mà trích dẫn.

ừ, trắc nghiệm thì đương nhiên không thể trích, nhưng tự luận thì có. mình được chú cho bộ đề ôn của cục thuế quảng ninh đợt tuyển dụng năm 2009 mà. mình cũng chỉ hi vọng không phải trích mấy cái luật đó thôi.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
ừ, trắc nghiệm thì đương nhiên không thể trích, nhưng tự luận thì có. mình được chú cho bộ đề ôn của cục thuế quảng ninh đợt tuyển dụng năm 2009 mà. mình cũng chỉ hi vọng không phải trích mấy cái luật đó thôi.

Mình nghĩ bộ đề ôn là do mỗi cục, chi cục soạn thôi, chứ tổng cục thuế ko có tổ chức ôn, tại vì mấy năm trước có rất nhiều người làm hợp đồng nên trong nội bộ lo cho mấy người đó thôi. Mấy người làm hợp đồng thi hoài ko đậu nên lãnh đạo sợ lắm, ko lẽ cho nghỉ việc nên cứ hợp đồng hoài, trong khi đã có quyết định là ko được hợp đồng nữa, ở trong mình vì vụ đó mà cũng đã kiểm điểm nhiều người.

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Quên nữa, nội dung ôn năm nay với năm rồi khác mà chỉ có QLNN là giống thôi, ngoài ra là khác
pháp lệnh CBCC bây giờ là luật CBCC
Luật thực hành tiết kiệm, chống tham nhũng ko có học
cơ cấu tổ chức hình như cũng khác, phần của Cục thuế Và chi cục thuế, còn Tổng cục thuế hình như vẫn vậy
Kiến thức chung về thuế: khái niệm, bản chất, ...năm nay cũng ko có
Trong tài liệu đó hình như chỉ có thể học mấy câu so sánh mà thôi, mà so sánh thu nhập cao chắc cũng ko cho.
Mà bạn cho mình hỏi trong tài liệu ôn thi của bạn có chuyên đề 16 ko, ở trong mình ko có, chỉ có 17 thôi, đề thi năm rồi cho vô 17, mình chỉ thắc mắc vấn đề nay?

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Bạn có đề ôn thi năm 2009 ah? Cho mình xin tài liêụ đó vơí nhé. Mail của mình là thanhhoa412@gmail.com. Thks

bạn ơi khỏi xin chi mắc công, có đi nữa cũng là tài liệu in, đâu có bản mềm đâu mà gửi cho bạn. Cũng như mình đã nói ở trên, nội dung ôn thi là khác nhau, mình đã lược ra mấy câu có thể còn sử dụng được của năm rồi (mình đã post ở phía trước) nhưng chỉ để tham khảo thôi, chủ yếu là bạn học bài theo phần nội dung trong thông tin tuyển dụng đi.
PM: còn nếu bạn thấy học ko nổi thì bạn quay về phía trước có phần mấy câu học thuộc đó, mình đã dựa vào tài liệu ôn thi năm rồi mà lược ra.
Chúc thi tốt nhe! mà bạn phải tăng tốc lên thôi, còn khoảng 1 tháng là thi rồi.

Sửa lần cuối:
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
có sắc thành thuốc thì cũng ko uống nổi, nhưng có bánh mì của Doremon ăn thì tuyệt. hihi
Mà mình thấy thuế TNDN nội dung của nó chỉ bao gồm trong công thức tính thuế:
thu nhập chịu thuế = doanh thu - chi phí (được trư) + thu nhập khác
thu nhập tính thuế = thu nhập chịu thuế - thu nhập miễn thuế - các khoản lổ được kết chuyển
thuế TNDN = (thu nhập tính thuế - phần trích lập quỹ KH & CN) * 0,25

Mình thấy bạn nên học từ đó, sau đó phân tích từng trường hợp chi tiết, ngoài ra còn có các trường hợp miễn thuế, giảm thuế khác....
Cố lên!

Đấy, mình thấy chỗ miễn thuế, giảm thuế đó, khó nhớ thật, hix. mình mới chỉ học thuế GTGT TNDN mà thấy khó nuốt quá, còn thuế TNCN thì chưa đụng vào nữa, chắc chết quá. Àh nhân tiện cũng cảm ơn các bạn luôn, mình nhớ đc phần thuế GTGT cũng nhờ các bạn đấy :D
Nhà mình có ai biết đề tự luận môn chuyên ngành ra thi kiểu nào không nhỉ? Mình tìm trên diễn đàn, chỉ có đề kiến thức chung, tin học, anh văn của năm ngoái mà hem thấy tự luận chuyên ngành. hehe coi thử năm ngoái ra gì để còn liệu cơm gắp mắm chứ :D

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
Quên nữa, nội dung ôn năm nay với năm rồi khác mà chỉ có QLNN là giống thôi, ngoài ra là khác
pháp lệnh CBCC bây giờ là luật CBCC
Luật thực hành tiết kiệm, chống tham nhũng ko có học
cơ cấu tổ chức hình như cũng khác, phần của Cục thuế Và chi cục thuế, còn Tổng cục thuế hình như vẫn vậy
Kiến thức chung về thuế: khái niệm, bản chất, ...năm nay cũng ko có
Trong tài liệu đó hình như chỉ có thể học mấy câu so sánh mà thôi, mà so sánh thu nhập cao chắc cũng ko cho.
Mà bạn cho mình hỏi trong tài liệu ôn thi của bạn có chuyên đề 16 ko, ở trong mình ko có, chỉ có 17 thôi, đề thi năm rồi cho vô 17, mình chỉ thắc mắc vấn đề nay?
cái phần quản lý nhà nước không có bộ đề năm 2009 mà quảng ninh làm đâu, chú mình dặn là học cả 2 chuyên đề, nhưng tập trung vào 17 hơn. còn những tài liệu khác thì giống hệt bạn. hihi. Ông ý bảo cách học tốt nhất là "viết cả ra giấy, 1 bên là luật, một bên thông tư,n như thế sẽ nhớ hơn, xem cái nào khác cái nào, ngồi đọc như mày có mà trượt":036:

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Đấy, mình thấy chỗ miễn thuế, giảm thuế đó, khó nhớ thật, hix. mình mới chỉ học thuế GTGT TNDN mà thấy khó nuốt quá, còn thuế TNCN thì chưa đụng vào nữa, chắc chết quá. Àh nhân tiện cũng cảm ơn các bạn luôn, mình nhớ đc phần thuế GTGT cũng nhờ các bạn đấy :D
Nhà mình có ai biết đề tự luận môn chuyên ngành ra thi kiểu nào không nhỉ? Mình tìm trên diễn đàn, chỉ có đề kiến thức chung, tin học, anh văn của năm ngoái mà hem thấy tự luận chuyên ngành. hehe coi thử năm ngoái ra gì để còn liệu cơm gắp mắm chứ :D

Uh, cái này cũng ko rành, mình ko nhớ rõ nội dung ôn thi năm rồi, mình chỉ nhớ cái phần kiến thức chung về thuế hà.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
cái phần quản lý nhà nước không có bộ đề năm 2009 mà quảng ninh làm đâu, chú mình dặn là học cả 2 chuyên đề, nhưng tập trung vào 17 hơn. còn những tài liệu khác thì giống hệt bạn. hihi. Ông ý bảo cách học tốt nhất là "viết cả ra giấy, 1 bên là luật, một bên thông tư,n như thế sẽ nhớ hơn, xem cái nào khác cái nào, ngồi đọc như mày có mà trượt":036:

Mình cũng nghĩ là nên tập trung vào chuyên đề 17 các bạn àh, mặc dù năm ngoái tập trung vào chuyên đề này nhưng mình nghĩ có thể năm nay sẽ ra lại chuyên đề này đó, hihi đó cũng chỉ là ý kiến của mình thôi hà

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

Lại tập trung vô 17 nữa hả, năm rồi cho rồi mà. Huhu

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
ac116 ơi cho t hỏi tí. mình học theo luật CBCC năm nào nhỉ? t lại đi học pháp lệnh CBCC năm 2003. đen quá.:(

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
ac116 ơi cho t hỏi tí. mình học theo luật CBCC năm nào nhỉ? t lại đi học pháp lệnh CBCC năm 2003. đen quá.:(

Chết chửa, tớ cũng học pháp lệnh CBCC, trời ơi, thế phải bỏ học luật CBCC àh huhu

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA