Thi tuyển công chức thuế!

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tothao

Sơ cấp
27/10/10
47
0
6
34
Hà Nội
Và theo phép tính của Công ty tại Việt Nam, hàng tháng anh Hiển đã nộp thuế là 3.500.000 đồng.=> Đề cho câu này để làm gì nhỉ? Chắc là cho thừa, chứ khi giải đâu dùng đến dữ liệu này:wall:

Làm gì thừa đâu hả bạn. Khi quyết toán thuế thì sẽ trừ đi số đã nộp để xác định số còn phải nộp mà. Đề bài hỏi rõ ràng là "xác định số thuế còn phải nộp tiếp trong năm" đấy thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
Cái phần chức năng nhà nước ở đâu vậy bạn?
Còn khúc sau, toàn NSNN không vậy?
mình nghĩ là bạn nên học hết chuyên đề 17
còn 16 thì học vài câu thôi.

Phần Chức năng NN nè bạn :

Khái niệm NN: Nhà nước CHXHCNVN là một hệ thống bao gồm nhiều cơ quan NN có tính chất, vị trí, chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn khác nhau nhưng có quan hệ mật thiết với nhau tạo thành 1 thể thống nhất.
Chức năng:
+ Nhiệm vụ NN là mục tiêu do lực lượng lãnh đạo XH đặt ra
+ Để thực hiện mục tiêu đó nhà nước triển khai các phương diện khác nhau nhưng đều hướng tới mục tiêu là hoàn thành nhiệm vụ chung. Những hướng hoạt động đó gọi là chức năng NN
+ Chức năng NN là những phương diện, những mặt hoạt động cơ bản của NN nhằm thực hiện những mục tiêu trọng yếu nhất do lực lượng cầm quyền trong xã hội đặt ra cho NN cần giải quyết
+ NN có chức năng đối nội và đối ngoại. Chức năng đối nội của NN nhằm giải quyết các vần đề chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội, an ninh quốc phòng của đất nước. Chức năng đối ngoại của NN nhằm giải quyết các mối quan hệ của NN với các dân tộc, các quốc gia khác trên thị trường quốc tế. Chức năng này của NN được thực hiện thông qua các bộ máy NN.
+ Để thực hiện các chức năng của NN, nhiều hình thức hoạt động khác nhau được áp dụng. Hình thức phương pháp bắt nguồn từ bản chất NN thể hiện bản chất NN. Hình thức pháp lý: lập pháp, hành pháp, tư pháp. Phương pháp: thuyết phục giáo dục cưỡng chế

Cả chuyên đề 17 hết 44 tảng, hix mình e là không có thời gian học mà cũng học không hết, nên chắc mình tủ 1 vài câu thui
Còn đoạn sau mình post là toàn NSNN cũng có lý do, vừa mới học xogn luật CBCC, mình thấy nhắc đến NSNN hơi nhiều, nào là lương thưởng của CBCC đều trích từ NSNN nên mình nghĩ nên học vài câu NSNN, hehe suy nghĩ hơi chuối, mí bạn thông cảm nhá, nhiều quá mà học không được bao nhiêu nên đầu óc mình cứ loạn cả lên :D

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Phần Chức năng NN nè bạn :

Khái niệm NN: Nhà nước CHXHCNVN là một hệ thống bao gồm nhiều cơ quan NN có tính chất, vị trí, chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn khác nhau nhưng có quan hệ mật thiết với nhau tạo thành 1 thể thống nhất.
Chức năng:
+ Nhiệm vụ NN là mục tiêu do lực lượng lãnh đạo XH đặt ra
+ Để thực hiện mục tiêu đó nhà nước triển khai các phương diện khác nhau nhưng đều hướng tới mục tiêu là hoàn thành nhiệm vụ chung. Những hướng hoạt động đó gọi là chức năng NN
+ Chức năng NN là những phương diện, những mặt hoạt động cơ bản của NN nhằm thực hiện những mục tiêu trọng yếu nhất do lực lượng cầm quyền trong xã hội đặt ra cho NN cần giải quyết
+ NN có chức năng đối nội và đối ngoại. Chức năng đối nội của NN nhằm giải quyết các vần đề chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội, an ninh quốc phòng của đất nước. Chức năng đối ngoại của NN nhằm giải quyết các mối quan hệ của NN với các dân tộc, các quốc gia khác trên thị trường quốc tế. Chức năng này của NN được thực hiện thông qua các bộ máy NN.
+ Để thực hiện các chức năng của NN, nhiều hình thức hoạt động khác nhau được áp dụng. Hình thức phương pháp bắt nguồn từ bản chất NN thể hiện bản chất NN. Hình thức pháp lý: lập pháp, hành pháp, tư pháp. Phương pháp: thuyết phục giáo dục cưỡng chế

Cả chuyên đề 17 hết 44 tảng, hix mình e là không có thời gian học mà cũng học không hết, nên chắc mình tủ 1 vài câu thui
Còn đoạn sau mình post là toàn NSNN cũng có lý do, vừa mới học xogn luật CBCC, mình thấy nhắc đến NSNN hơi nhiều, nào là lương thưởng của CBCC đều trích từ NSNN nên mình nghĩ nên học vài câu NSNN, hehe suy nghĩ hơi chuối, mí bạn thông cảm nhá, nhiều quá mà học không được bao nhiêu nên đầu óc mình cứ loạn cả lên :D

cái phần chức năng nhà nước này là đâu có trong chuyên đề 16, 17 đâu, hình như nó nằm trong chuyên đề 1.

duyenqn1806

duyenqn1806

Trung cấp
25/10/10
144
0
16
TP Hồ Chí Minh
cái phần chức năng nhà nước này là đâu có trong chuyên đề 16, 17 đâu, hình như nó nằm trong chuyên đề 1.

Uh. không có trong 2 chuyên đề đó, mình nghĩ phần chức năng NN này không dài bao nhiêu nhưng nên học, đừng bỏ

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
Theo mình thì đáp án mình lam ra là:
1. thuế xuất khẩu: 8000 * 0.08 * 0 %= 0
2. thuế tiêu thụ đặc biệt: (2000* 0,09*45%)/(1+45%)= 55,86 tr
3. thuế GTGT
a, đầu vào =(250 *3tr*5%)+ (10000*0,05tr*10%) + 7,5 = 95tr
b, đầu ra: = 2000 * 0,09*10%= 18 Tr ( chỗ này thắc mắc không biết giá bán trên hóa đơn đã có thuế tiêu thụ đặc biệt chưa nữa)
=> thuế GTGT còn được khấu trừ là= 95 -18 =77
4. doanh thu:= 200 * 4,5 + 8000* 0.08+ 2000*0.09)= 1720Tr
các khoản trích theo lương= 110* 19%+ 120* 2%= 23,3 tr
Chi phí= 200* 3tr + 10000* 0,05Tr+ 50tr+120tr + 23,3tr+ 75Tr+20Tr + 33 = 1421.3tr
TNTT= 1720- 1421,3= 298,7
Thuế TNDN= 298,7* 25%= 74,67Tr
các bạn xem rùi cho ý kiến nha, theo mình thì thuế Tiêu thụ đặc biệt không dc xác định là chi phí dc trừ đâu nha :1luvu:

B

buigiang186

Cao cấp
15/6/10
322
6
0
38
Hà Nội
đồng ý với bài giải of snow, nhưng mấy khoản fí đóng kèm theo lương là ok như ac116 đã sửa cho Ngọc là 110*20% + 120*2%
và thuế TTDB ko đc trừ vào chi fí hợp lý như snow nói.
Bjo mình đã hiểu thêm tí về thuế TTDB (XK ko fải chịu thuế này hả), but thôi vì ko fải học nên cũng ko muốn nhớ thêm nữa, đau đầu

Sửa lần cuối:
N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Theo mình thì đáp án mình lam ra là:
1. thuế xuất khẩu: 8000 * 0.08 * 0 %= 0
2. thuế tiêu thụ đặc biệt: (2000* 0,09*45%)/(1+45%)= 55,86 tr
3. thuế GTGT
a, đầu vào =(250 *3tr*5%)+ (10000*0,05tr*10%) + 7,5 = 95tr
b, đầu ra: = 2000 * 0,09*10%= 18 Tr ( chỗ này thắc mắc không biết giá bán trên hóa đơn đã có thuế tiêu thụ đặc biệt chưa nữa)
=> thuế GTGT còn được khấu trừ là= 95 -18 =77
4. doanh thu:= 200 * 4,5 + 8000* 0.08+ 2000*0.09)= 1720Tr
các khoản trích theo lương= 110* 19%+ 120* 2%= 23,3 tr
Chi phí= 200* 3tr + 10000* 0,05Tr+ 50tr+120tr + 23,3tr+ 75Tr+20Tr + 33 = 1421.3tr
TNTT= 1720- 1421,3= 298,7
Thuế TNDN= 298,7* 25%= 74,67Tr
các bạn xem rùi cho ý kiến nha, theo mình thì thuế Tiêu thụ đặc biệt không dc xác định là chi phí dc trừ đâu nha :1luvu:

Các bạn đọc lại TT130 đi, những khoản thuế không được tính vào chi phí được trừ không có thuế TTĐB đâu. mình thì khẳng định TTĐB được tính vào chi phí được trừ.:)

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
đồng ý với bài giải of snow, nhưng mấy khoản fí đóng kèm theo lương là ok như ac116 đã sửa cho Ngọc là 110*20% + 120*2%
và thuế TTDB ko đc trừ vào chi fí hợp lý như snow nói.
Bjo mình đã hiểu thêm tí về thuế TTDB (XK ko fải chịu thuế này hả), but thôi vì ko fải học nên cũng ko muốn nhớ thêm nữa, đau đầu

ờ hén, mình quên cái vụ bảo hiểm thất nghiệp, sửa nè: ccas khoản trích theo lương là: 22, 4 suy ra cp dc trừ là =1422,4
TNtt= 1720 -1422,4 = 297,6
thuế TNDN = 74,4

S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
Các bạn đọc lại TT130 đi, những khoản thuế không được tính vào chi phí được trừ không có thuế TTĐB đâu. mình thì khẳng định TTĐB được tính vào chi phí được trừ.:)

uh, mình đọc rùi mà, nhưng ý mình là thế nầy ne: khi mua 10.000 cây thuốc là, giá mua là giá đã tính thuế tiêu thụ đặc biệt rùi đúng không? số thuế tiêu thụ đặc biệt nằm trong giá mua đó mih sẽ được trừ jkhi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, nhưng mà khi tính chi phí thì phần thuế đó nằm trong giá vốn của 10000 cây thuốc lá rùi nên không tính lại nữa, Còn cái thuế TTĐB với 2000 cây trong nước là nộp hộ người tiêu dùng, thực chất là giá bán của mình mình đã thu số thuế TT đB trong đó rùi mà, nên thuế TTĐB của 2000 cây này mình không dc trừ nữa đâu nha

M

manka

Sơ cấp
23/9/09
29
0
0
37
VN
Thấy mọi người đang ôn thi sôi nổi thế này, em nhảy vào thấy hơi ngại. Nhưng em thi chuyên viên CNTT ở Nghệ An mà NAn lại ko tổ chức ôn thi. Ko biết các bác ôn thi ở HN có tài liệu TA, tin với QLNN năm nay không ạ???

N

nganto

Guest
27/10/10
4
0
0
36
hà nội
có ai vào được web ngành thuế ko? t vào mãi mà ko được. có bạn nào bít thi ở hà nội thì nộp hồ sơ ở đâu ko?
chỉ tớ với... hixxxxx. mà tớ nộp cả ở hà nội và vĩnh phúc thì có bị loại hồ sơ ko nhỉ???

A

anhthue

Sơ cấp
24/11/08
44
0
0
HCM
có ai vào được web ngành thuế ko? t vào mãi mà ko được. có bạn nào bít thi ở hà nội thì nộp hồ sơ ở đâu ko?
chỉ tớ với... hixxxxx. mà tớ nộp cả ở hà nội và vĩnh phúc thì có bị loại hồ sơ ko nhỉ???

Bạn thi vào cục thuế nào thì nộp hồ sơ tại Cục thuế đó Thời gian: từ ngày 17/11/2010 đến 16 giờ 30
ngày 30/11/2010 (từ 8h đến 11h và từ 14h đến 16h30).

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
uh, mình đọc rùi mà, nhưng ý mình là thế nầy ne: khi mua 10.000 cây thuốc là, giá mua là giá đã tính thuế tiêu thụ đặc biệt rùi đúng không? số thuế tiêu thụ đặc biệt nằm trong giá mua đó mih sẽ được trừ jkhi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, nhưng mà khi tính chi phí thì phần thuế đó nằm trong giá vốn của 10000 cây thuốc lá rùi nên không tính lại nữa, Còn cái thuế TTĐB với 2000 cây trong nước là nộp hộ người tiêu dùng, thực chất là giá bán của mình mình đã thu số thuế TT đB trong đó rùi mà, nên thuế TTĐB của 2000 cây này mình không dc trừ nữa đâu nha
Bạn nghĩ khá logic. nhưng bạn chưa nghĩ đến 1 vấn đề đó là: bản chất cái thuế TTĐB mà DN phải nộp chính là chênh lệch giữa thuế TTĐB trong doanh thu đầu ra và thuế TTĐB trong giá vốn đầu vào. Do đó nếu chỉ tính trừ TTĐB trong Giá vốn thì sẽ phát sinh chênh lệch chính là số thuế TTĐB phải nộp.
Như ở bài tập này: TTĐB trong doanh thu đầu ra là 55,86, trong khi TTĐB trong giá vốn đầu vào là 0 =>TTĐB phải nộp là :55,86
Trong doanh thu tính thuế: tính cả thuế TTĐB là 55.86
Trong khi đó trong giá vốn thuế TTĐB chỉ là 0
Vì vậy, mặc dù Doanh thu tính thuế và giá vốn đầu vào đều đã bao gồm thuế TTĐB nhưng DN vẫn được tính trừ cả phần thuế TTĐB phải nộp vào chi phí được trừ.

Sửa lần cuối:
S

snowflake1417

Sơ cấp
22/2/10
32
0
6
ha noi
Bạn nghĩ khá logic. nhưng bạn chưa nghĩ đến 1 vấn đề đó là: bản chất cái thuế TTĐB mà DN phải nộp chính là chênh lệch giữa thuế TTĐB trong doanh thu đầu ra và thuế TTĐB trong giá vốn đầu vào. Do đó nếu chỉ tính trừ TTĐB trong Giá vốn thì sẽ phát sinh chênh lệch chính là số thuế TTĐB phải nộp.
Như ở bài tập này: TTĐB trong doanh thu đầu ra là 55,86, trong khi TTĐB trong giá vốn đầu vào là 0 =>TTĐB phải nộp là :55,86
Vì vậy, mặc dù Doanh thu tính thuế và giá vốn đầu vào đều đã bao gồm thuế TTĐB nhưng DN vẫn được tính trừ cả phần thuế TTĐB phải nộp vào chi phí được trừ.
Bạn cho mình hỏi là căn cứ như thế nào mà bạn nghĩ là thuế TTĐB trong giá vốn là bằng 0. hihi. mình vẫn chua hiểu và bảo vệ quan điểm của minh. mà cái nè bọn mình cũng không nên tranh luận nhiều, vì có thi vào đâu mà, tranh thủ học những cái khác thui.:028:

N

nganto

Guest
27/10/10
4
0
0
36
hà nội
Bạn thi vào cục thuế nào thì nộp hồ sơ tại Cục thuế đó Thời gian: từ ngày 17/11/2010 đến 16 giờ 30
ngày 30/11/2010 (từ 8h đến 11h và từ 14h đến 16h30).

ko, cái này thì mình bít rùi, nhưng mà lên mạng tim cái địa chỉ cục thuế mà ko vào được mấy cái web của tổng cục thuế với cả cục thuế hà nội, ko bít là có phải nộp ở 187 giảng võ ko??? hiiiiiiii, thank bạn nha

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang

hơi hơi hiểu hà, nhưng mà chuyển chủ đề đi, có thi thuế TTĐB đâu, mà mình nghĩ dạng bài này ko ra đâu. Ngay cả học kế toán như mình, biết 2010 áp dụng tỷ lệ trích mới nhưng ko biết tỷ lệ trích cụ thể, các bạn ko học kế toán thì làm sao biết làm.

M

missyou88

Guest
23/10/10
14
0
0
ht
Tớ nghe người bảo tháng 12 thi, còn bố thằng bạn tớ làm ở cục thuế tỉnh bảo tháng 11, nhưng cô tớ đi hỏi thì bảo là chi cục trưởng cục thuế thành phố bảo tháng 3, chả bít đường nào mà lần.
Ko bít thi tập trung ở đâu nhỉ :D

N

ngocmama

Trung cấp
12/4/10
105
0
0
36
ha noi
Bạn cho mình hỏi là căn cứ như thế nào mà bạn nghĩ là thuế TTĐB trong giá vốn là bằng 0. hihi. mình vẫn chua hiểu và bảo vệ quan điểm của minh. mà cái nè bọn mình cũng không nên tranh luận nhiều, vì có thi vào đâu mà, tranh thủ học những cái khác thui.:028:

Trong bài tập này thì thuế TTĐB trong giá vốn là 0. bạn làm rồi mà sao lại hỏi tớ vậy.
Còn những trường hợp khác thì thuế TTĐB trong giá vốn của nó sẽ không phải là 0 nhưng trong mọi TH thì thuế TTĐB vẫn là chênh lệch giữa thuế TTĐB trong doanh thu đầu ra và thuế TTĐB trong giá vốn đầu vào. và được trừ vào chi phí để đảm bảo tách hoàn toàn thuế TTĐB ra khỏi thu nhập tính thuế TNDN.
Thuế TTĐB có thể không bắt mình tính nhưng trong bài tập thuế TNDN thì hoàn toàn có thể động đến mà.:)

ac116

ac116

Guest
23/11/09
1,159
11
0
36
cai lậy, tiền giang
Tớ nghe người bảo tháng 12 thi, còn bố thằng bạn tớ làm ở cục thuế tỉnh bảo tháng 11, nhưng cô tớ đi hỏi thì bảo là chi cục trưởng cục thuế thành phố bảo tháng 3, chả bít đường nào mà lần.
Ko bít thi tập trung ở đâu nhỉ :D

potay.com. Ai cũng bảo, mà giờ mình bảo là giữa tháng 12, tại vì tháng 11 là ko phải rồi, còn trong thông báo số mấy mình ko nhớ là "các cục phải gửi danh sách về tổng cục trễ nhất là ngày 6/12..", nếu như tháng 3 thì cần chi gửi danh sách về sớm như vậy. Chắc chắn là giữa tháng 12.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA